เจ้าของ: Jimlim_Naarak
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] แชร์ประสบการณ์ตัดกราม +ลดโหนก หมอจุฑา ปากน้ำคลินิกค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
26#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-14 10:11:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มาอัพเดทอาการค่ะ
เมื่อวานไปพบคุณหมอมา โดนจับง้างปากด้วยคีม เจ็บแบบร้องโอ๊ยเลยค่ะ เข็ด แล้วหมอก็ให้ยางลบมาคาบ นัดอีกทีมะรืนนี้ ป่านนี้ยังคาบไม่ได้เลย หมอบอกว่าถ้ายังอ้าไม่ถึง 3.2 เซน โดนเข้าคอร์สง้างป่ก ต้องมาทุกวัน โอ๊ย ฟังแล้วเครียด
เสร็จแล้วเราเดินห้างต่อเลย สังเกตว่าพอตกกลางคืนหน้ายุบลงไปเยอะค่ะ แสดงว่าการเดินนี่ช่วยจริงๆ

วันนี้เช้ามา ตื่นมาบวมนิดนึง แต่ดีขึ้นเยอะแล้วค่ะ เราว่าลางาน 10วัน(2อาทิตย์) หลังจากผ่าตัดกำลังดีเลยค่ะ ถ้าใครลาไม่ได้แนะนำเอาผ้าปิดจมูกมาปิด ก็ใช้ได้เลยค่ะ เพราะหลัง 1อาทิตย์ลงไปตาไม่บวมแล้ว และจะค่อยๆยุบต่อเนื่องค่ะ ตื่นมาบวมแค่ตอนเช้าเท่านั้นเอง ส่วนปากก็ยังตึงอยู่ ไหมยังละลายไม่หมด แต่ดีกว่าอาทิตย์แรกเยอะค่ะ
27#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-14 10:23:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Pla_dao เมื่อ 2014-5-12 21:27
จขกท.เป็นยังไงบ้างค่ะ ตอนนี้บวมลดน้อยลงรึยังเอ่ย
ตอ ...

พอเข้าอาทิตย์ที่สอง ดีกว่าเดิมเยอะเลยค่ะ ยิ่งเมื่อวานออกมาเดินห้าง ใส่ผ้าปิดปาก รู้สึกว่าช่วยได้เยอะ ตกกลางคืนหน้ายุบไปเยอะเลย
มีแต่ตื่นมาตอนเช้าแล้วยังบวมๆ ตึงๆอยู่ค่ะ เดี๋ยววันศุกร์ต้องไปหาหมอ ตัดไหมแล้วค่ะ แต่โดนง้างปากแน่ๆ เครียด
ยาDanzen เราหาซื้อไม่ได้เลยค่ะ หมดแทบทุกร้าน เลยซื้อ proctase-p มาแทน ตัวเองหายไวๆนะคะ เดินเยอะๆ
28#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-14 10:23:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Pla_dao เมื่อ 2014-5-12 21:27
จขกท.เป็นยังไงบ้างค่ะ ตอนนี้บวมลดน้อยลงรึยังเอ่ย
ตอ ...

พอเข้าอาทิตย์ที่สอง ดีกว่าเดิมเยอะเลยค่ะ ยิ่งเมื่อวานออกมาเดินห้าง ใส่ผ้าปิดปาก รู้สึกว่าช่วยได้เยอะ ตกกลางคืนหน้ายุบไปเยอะเลย
มีแต่ตื่นมาตอนเช้าแล้วยังบวมๆ ตึงๆอยู่ค่ะ เดี๋ยววันศุกร์ต้องไปหาหมอ ตัดไหมแล้วค่ะ แต่โดนง้างปากแน่ๆ เครียด
ยาDanzen เราหาซื้อไม่ได้เลยค่ะ หมดแทบทุกร้าน เลยซื้อ proctase-p มาแทน ตัวเองหายไวๆนะคะ เดินเยอะๆ

แสดงความคิดเห็น

ถามตัวเองนิดนึงมีวิธีฝึกอ้าปากมั้ยคะ เราอ้ากว้างไม่ได้เลย ตึงมาก  โพสต์ 2014-5-14 10:41
29#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-14 10:23:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอ ...

30#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-14 10:30:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Ponie เมื่อ 2014-5-12 21:40
เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆ เขียนรีวิวได้ละเอียด ข้อมูล ...

ขอบคุณนะคะ ^^ เป็นกำลังให้ตะเองด้วยเช่นกัน ขอให้ออกมาสวยๆ
หมอที่ใส่สายสวนเราว่าผู้ชายค่ะ เดาเอานะคะ เพราะเราเห็นเค้าทา KY เจลแล้วถือรอจนกว่าเราจะสลบ
ส่วนคนถอดให้เป็นพยาบาลผู้หญิงค่ะ
เราก็อายค่ะ ถ้าเป็นหมอชายจริง แต่คิดซะว่าเป็นเรื่องปกติของวงการแพทย์เนาะ

น่าสนใจ: 3.0
น่าสนใจ: 3
เจ็บไหมคะ แล้วเวลาเอาออก แล้วไปปัสสาวะมีแสบๆไหมคะ  โพสต์ 2015-1-26 03:39
โดนเลื่อนจริงๆๆค่ะ ไม่รู้วันใหน คลินิกบอก 2-3 วัน

ของเราโดนเลื่อน จากปกตินัดทำวันที่ 2/06 จนป่านนี้ก้ยังไม่ได้ทำ เศร้า  โพสต์ 2014-6-9 15:49
อดทนรอนะคะไหนๆก็ลางานแล้วจะได้ไม่เสียเที่ยว หลังผ่าก็ประคบ เดินเยอะๆ  โพสต์ 2014-5-15 17:08
ต้นฉบับโพสต์โดย pontap เมื่อ 2014-5-14 17:36
โดนเลื่อนจริงๆๆค่ะ ไม่รู้วันใหน คลินิกบอก 2-3 วัน ...

นอนที่คลีนิคยังค่ะ
33#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-15 17:20:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มาอัพเดทอาการให้ฟังค่ะ
วันนี้ 15/01/57 (10วันหลังผ่า) ยุบบวมลงไปเยอะหลังจากได้ออกมาเดิน ไม่ได้เดินในห้างตลอดนะคะ ออกมาเดินข้างนอกบ้าง แบบว่าร้อนจนเหงื่อโซก ไม่รู้ดีหรือไม่ดี แต่ตรงแก้มยังอูมเหมือนอมส้ม ใต้คางมีเหนียง T_T มีก้อนที่จับดูเป็นไตแข็งๆ ถามหมอแล้วหมอบอกว่าจะค่อยๆยุบสลายไป บางทีกินข้าวหรือเคี้ยวอะไรหนักๆก็รู้สึกหน้าบวมขึ้นมาใหม่อีก พูดมาก หัวเราะมากก็บวม 555 ไหมยังละลายไม่หมด อ้าปากได้ดีขึ้น แต่ยังไม่ถึงเกณฑ์เลย  
ตอนนี้เราหยุดยาทุกอย่างแล้วค่ะ ทานแค่วิตามินบีรวมแก้อาการปากชา

โดยรวมแล้วพอใจที่ได้ผ่ากับคุณหมอค่ะ เพราะเริ่มเห็นเค้าโครงกรอบหน้าแล้ว แต่ก็ยังกลมๆบานๆอยู่นะคะ แต่ส่วนนูนของกระดูกโหนกแก้มกับกรามนี่หายไปเลย ดีใจๆ
แค่รู้สึกแย่ตอนมันกลับมาบวมหลังตื่นนอน กับหลังกินข้าวอะค่ะ ตอนนี้ก็รอวันยุบต่อไปเรื่อยๆ...  
ขอบคุณสำหรับรีวิวและเนื้อหาดีๆนะคะ มีประโยชน์มากจริงๆค่ะสำหรับเราและคนที่กำลังเตรียมตัวไป

เป็นกำลังใจให้นะคะ สวยขึ้นเรื่อยๆแล้ว ขอให้ยุบไวๆนะคะ สู้ๆค่ะ

ขอบคุณนะคะ ขอให้ออกมาสวยๆเช่นกันจ้า  โพสต์ 2014-5-17 00:13
Woww.  อ่านแล้วเห็นภาพเลยค่ะ กลัวแต่ก้ออยากหน้าเรียว ขอบคุณมากๆเลยนะคะ เพราะเราไปคนเดียวด้วย แต่ก้อต้องอดทนสู้สู้แต่คงอีกนานนัด พุธ24/12/57 สิ้นปีเลยทีเดียว แต่อ่านรีวิวของคุณช่วยได้มากนะคะเตรียมความพร้อม หายบวมเร็วๆนะคะ ขอให้สวยสมใจนะคะ

เราจองไว้ 27/12/2557 ค่ะใกล้ๆกัน ^^  โพสต์ 2014-5-19 10:04
ทำกับหมอจุฬา ออกมาสวยทุกคนจ้า เราก็ทำที่เดียวกับเจ้าของกระทู้ ทำได้4เดือนแล้วผลออกมาพอใจมากก

อ่านกระทู้ของคุณโมก่อนตัดสินใจทำด้วยค่ะ ขอบคุณมากเลยนะคะ ^^  โพสต์ 2014-5-17 00:18
ทำไมอ้าปากไม่ได้คะ มันชา หรือเจ็บหรือว่าเพราะอะไรคะ เพิ่งจัดหนักที่เกาหลีได้สองวันเอง ไม่อยากโดนง้างอ่ะ อยากทำได้เองอ่ะค่ะ
38#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-17 00:17:13 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Pukanaka เมื่อ 2014-5-15 22:31
Woww.  อ่านแล้วเห็นภาพเลยค่ะ กลัวแต่ก้ออยากหน้าเรียว ข ...

ขอบคุณนะคะ ขอให้ออกมาสวยเช่นกันจ้า ^^ เราก็ไปคนเดียวค่ะ สบายมากเลยมีพยาบาลช่วยดูแล ช่วงสิ้นปีเราว่าดีมากเลยนะคะ มีเวลาพักฟื้นยาว
39#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-17 00:21:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย alice_e เมื่อ 2014-5-16 23:20
ทำไมอ้าปากไม่ได้คะ มันชา หรือเจ็บหรือว่าเพราะอะไรคะ ...

มันเจ็บอะค่ะ พอจะอ้ากว้างหน่อยมันก็ตึงเหมือนมีเอ็นอะไรมายึด แล้วเราไม่พยายามฝืนด้วย เลยโดนหมองัดปากเลย T_T
แต่ตอนนี้เราฝึกกัดยางลบค้างไว้ซัก3 นาที วันนึงซัก 2-3 ครั้ง ทนฝืน เจ็บนิดนึง เริ่มช่วยได้ค่ะ อ้ากว้างขึ้นแล้ว
ฝึกเองได้แน่นอนจ้า

อ่อ ค่ะ สู้ๆๆ สวยไปพร้อมๆกันนะ 55  โพสต์ 2014-5-19 10:09
เป็นเหมือนกันช่วงสัปดาห์แรกๆเดี๋ยวก็ดีขึ้นค่ะ ตอนนี้ปากเรารู้สึก80%แล  โพสต์ 2014-5-17 19:32
อ่อ เราชามากเลยอ่ะ กัวไม่หาย ตอนนี้ ชาแบบ 95% เลยอ่ะบนและล่าง  โพสต์ 2014-5-17 03:14
ต้นฉบับโพสต์โดย Pukanaka เมื่อ 2014-5-15 22:31
Woww.  อ่านแล้วเห็นภาพเลยค่ะ กลัวแต่ก้ออยากหน้าเรียว ข ...

เราจองไว้ 27/12/2557 ค่ะ ใกล้ๆกัน ^^
1 อาทิตย์พูดคุยได้เปล่าค่ะ

สู้ๆนะคะ เห็นกระทู้นู้นว่าโดนเลื่อน ได้ผ่าเมื่อไหร่มาอัพเดทให้ฟังน๊า  โพสต์ 2014-5-19 16:46
จขกท เป็นยังไงบ้างคะ ยุบบวมเยอะแล้วแน่ๆเลย แล้วยังมีรอยเขียวช้ำมั้ยคะ ติดตามอ่านอยู่นะคะ
เข้ามาอัพเดทเรื่อยๆนะคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

มาอัพเดทแล้วจ้า รอยช้ำเราหายตั้งแต่อาทิตย์แรกเลยค่ะ เหลือแต่บวมๆ ><  โพสต์ 2014-5-24 01:11
43#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-24 01:09:52 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เข้ามาอัพเดทจ้า ผ่านมาได้เกือบ 3 อาทิตย์แล้วค่ะ ตอนนี้หน้ายุบไปเยอะเลย ผลโดยรวมพอใจมากค่ะ เพราะ
- มุมกระดูกตรงกรามกับโหนกหายไปเลย เห็นกรอบหน้าชัดขึ้น เหมือนเปลี่ยนรูปหน้าจากกลมใหญ่ มาเป็นวงรีเลยค่ะ นี่แอบเสียดายอยู่ลึกๆที่ไม่ได้ทำวีไลน์
- จมูกดูโด่งขึ้น เพราะโหนกหาย อันนี้เห็นชัดมาก เพื่อนบอกเหมือนไปทำดั้งมา 55
- พอใจในหน้าด้านข้างมากค่ะ เพราะด้านตรงก็ยังดูอูมๆ

แต่ที่ยังเซ็งๆอยู่ก็มีนะคะ
- แผลในปากยังไม่หายดีเลย ไหมเริ่มละลายแล้ว แต่มันก็ยังตึงอยู่ อ้ากว้างยังไม่ได้ ยิ้มก็แปลก ปากยังชานิดๆ แต่เกือบหายแล้วค่ะ เวลาคุยกับคนอื่นเค้าก็บอกว่าหน้าเราดูเกร็งๆนะ
- เหนียงโผล่ ! ตรงใต้คางค่ะ ไม่รู้มันจะยุบลงมั้ย คือก้มหน้าทีนี่คางเป็นชั้นเลย
- ดูเป็นคนมีแก้มอูมๆ ข้อนี้เรากังวลสุด เหมือนคนอมอะไรเอาไว้อะค่ะ ก่อนทำเราก็แก้มเยอะแล้วนะ แต่มันราบไปกับกระดูก ส่วนตอนนี้รู้สึกมันพองๆ เราไม่รู้ว่าเป็นเพราะมันบวมอยู่ หรือว่าเป็นเนื้อที่หย่อนลงมาจากการตัดโหนก (หมอช่วยยกกระชับแล้ว แต่เราแก้มเยอะจริงจัง) อ้อ แล้วก็ร่องแก้มหายไปเลยค่ะ บางคนอาจจะชอบ เพราะมันดูเด็กลงจริงๆ แต่เราไม่ชอบง่าา มันดูอูมๆ แล้วเราไว้ผมปิดแก้มด้วย ก็เลยยิ่งดูอูมไปใหญ่ นี่ว่าจะไปฉีดเมโสแฟต กับทำคางเพิ่มค่ะ
รู้งี้ทำวีไลน์ตั้งแต่แรก 555
ส่วนคนอื่นที่ไม่ได้รูปหน้ากลมป๊อกแก้มเยอะมหาศาลแบบเราไม่ต้องกังวลนะคะ ออกมาสวยแน่นอน สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้คนที่กำลังจะทำทุกคนเลย

ก็คงต้องรอดูกันต่อไป เพราะอ่านจากที่ศิษพี่คนอื่นก็บอกว่าเป็นเดือนๆค่ะกว่าจะเข้าที่ทั้งหมด
ไหมนี่ต้องให้หมอตัดหรอครับ นึกว่าไหมละลาย

ไหมในปากเป็นไหมละลายค่ะ แต่ไหมตรงขมับจากการยกกระชับแก้มจะต้องตัดออก  โพสต์ 2014-5-24 23:46
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆค่ะ

จากรีวิวของหลายๆคน เราว่าไม่เกิน3เดือน แก้มกับชั้นใต้คางของ จขกท จะค่อยๆยุบลงแล้วหายไปนะคะ
ตอนนี้คงยังไม่เข้าที่อย่างที่คุณ จขกท บอกนะคะ สู้ๆน้าา ขอให้ยุบไวๆนะคะ

อ่านรีวิวแล้วอุ่นใจขึ้นเยอะเลยค่ะ รบกวนถาม จขกท หน่อยนะคะ
ช่วงอาทิตย์แรกประคบเย็นตลอดเลยใช่มั้ยคะ
เห็นรอยช้ำหายไวมากๆ เลยอยากทราบว่าดูแลตัวเองช่วงอาทิตแรกๆยังไงบ้างหรอคะ
46#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-24 23:58:33 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Ponie เมื่อ 2014-5-24 12:42
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆค่ะ

จากรีวิวของ ...

จริงๆแล้วเราถือว่าประคบเย็นน้อยมากเลยอะตัวเอง ถ้าเทียบกับที่อ่านรีวิวของคนอื่นนะ (แบบว่าขี้เกียจอ่า อีกอย่างอยู่ในห้องแอร์ตลอดมันหนาว) แต่ไม่รู้ทำไมหายช้ำไว อ๋อ แต่เเราชอบประคบร้อนกับแช่น้ำอุ่นค่ะ เพราะมันอุ่นสบายดี 55 ไม่รู้ช่วยเรื่องรอยช้ำมั้ย ประคบทีเป็นชั่วโมงเลย

ถ้าแนะนำให้ขยันประคบเย็นหลังผ่าจนถึง4-5วันแรกค่ะเค้าว่าช่วยเรื่องลดบวมได้ หลังจากนั้นให้ประคบร้อนต่ออีก2-3วัน อันนี้สูตรที่เค้าแนะนำกันทั่วไป
ใกล้ผ่าแล้วใช่มั้ยคะ สู้ๆน๊า ไว้มาเล่าให้ฟังด้วยจ้า
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ponie เมื่อ 2014-6-3 19:49

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ponie เมื่อ 2014-6-3 09:12

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ponie เมื่อ 2014-6-3 08:59

สวัสดีค่ะ จขกท ตอนนี้เราทำมาได้ 7วันแล้วค่ะ

ช่วงสามวันแรกทรมารจริงๆค่ะ ดีที่อ่านรีวิวไว้ ไม่งั้นเครียดแย่เลย

จขกท คะ เราขอรบกวนถามหน่อยนะคะ

คุณหมอให้อ้าแบบไหนหรอคะ เห็นบางคนบอกว่า แบบฟันกระทบฟัน(แบบ1) แต่พี่ที่คลินิคบอกให้อ้าแบบ2 เราเลยแอบงงค่ะ

ตอนนี้เรายังอ้าปาก แปรงฟันตามปรกติยังไม่ได้เลยค่ะ ยังได้แค่2เซนนิดๆเอง ไม่ถึง3เซน มันยังปวดๆเวลาอ้ากว้างมาก
กี่วันถึงจะอ้าปาก แปรงฟันได้แบบทั่วถึงปรกติหรอคะ

ตาเรา ตอนนี้เรายังมองไม่ค่อยชัดด้วยค่ะ ช่วงตรงหางตาอ่ะค่ะ ไม่รู้เป็นเพราะตาบวมรึเปล่าคะ มันมีรอยเขียวใต้ตาข้างนึงค่ะ แล้วก็ที่คอ
คุณจขกท มีรอยเขียวบ้างมั้ยคะ เรากลัวมันหายไม่ทันจังค่ะ

ขออนุญาตถามเพิ่มอีกนิดนะคะ ไหมที่คุณหมอเย็บอยู่ตรงกระพุ้งแก้ม2ข้างเปล่าคะ เรากลัวเผลอแปรงฟันแล้วโดนไหมค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ   

ใช่ค่ะ รอนานมาก แต่ฝีมือคุณหมอคุ้มค่ากับการรอจริงๆน้าาา  โพสต์ 2014-6-3 21:46
จาก15 ไป27โหวววว เลื่อนไปไกลมากเลยคะ  โพสต์ 2014-6-3 20:24
คิวเราวันที่15 ทำวันที่ 27 ค่ะ  โพสต์ 2014-6-3 17:57
ไม่ทราบว่าได้คิววันที่เท่าไรได้ทำวันที่เท่าไรค่ะ  โพสต์ 2014-6-3 14:44
48#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-6-3 22:31:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Ponie เมื่อ 2014-6-3 08:58
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ponie เมื่อ 2014-6-3 19:49

แก้ไขครั้งส ...

ทำมาแล้วหรอคะ ดีใจด้วยจ้า ผ่านช่วงทรมานมาแร้ว
หมอให้อ้าทั้ง 2 แบบเลยค่ะ รูป1 ตรวจว่าปากเบี้ยวมั้ย ซึ่งเรามีเบี้ยวนิดนึงเพราะตอนตัดกรามมันกระทบเส้นประสาท แต่ตอนนี้ค่อยๆดีขึ้น แทบไม่เบี้ยวแล้ว
รูป 2 เช็คว่าอ้าได้กว้างเหมือนคนปกติรึป่าวอะค่ะ ตอนนี้เราเกือบเดือนแล้ว ก็ยังอ้าได้ไม่กว้างเหมือนเดิมเลย ได้ประมาณ2กว่าๆเกือบ3เซน คงต้องค่อยๆฝึกเรื่อยๆ แต่แปรงฟันได้ปกติแล้วจ้ะ

ส่วนตอนแปรง ช่วงแรกเราเอานิ้วชี้อีกข้างเข้าไปปิดรอยเย็บไว้ แล้วค่อยแปรง เพราะกลัวแปรงไปโดนอ่ะค่ะมันเจ็บ... อย่าลืมบ้วนปากบ่อยๆน๊า ทายา trinolone ในปากตอนนอน ช่วยให้หายเร็วขึ้น
ที่ตากับคอเราเขียวแค่ไม่นาน หลังจากนั้นก็เริ่มเปลี่ยนเป็นสีเหลืองๆ แล้วก็หายไปค่ะ ถ้าตัวเองแต่งหน้า ทาบีบีกลบนิดนึงก็ไม่มีใครสังเกตเห็นนะ  แต่เรามีอาการตาบวมเหมือนตัวเองเลย ประมาณอาทิตย์กว่าถึงยุบเข้าที่จ้า

ไหมในปากเราจะบอกว่าเยอะมากกก ไม่รู้หมอจะเย็บไรนักหนา 55  เราตัดกรามกับโหนก ก็จะมีไหมทั้งหมดตามนี้ค่ะ
1. กระพุ้งแก้ม 2ข้าง
2. เหนือฟันบน(ด้านหน้า) 2 ข้าง
3. ใต้ฟันล่าง(ด้านหน้า) 2 ข้าง
4. หลังฟันกรามข้างใน (ด้านบน) 2 ข้าง
5. หลังฟันกรามข้างใน (ด้านล่าง) 2 ข้าง
ไม่รู้ตัวเองจะงงมั้ย อธิบายตำแหน่งยาก  เราไม่เข้าใจว่าทำไมเปิดแผลเยอะจังเลย ไม่ได้ถามหมอมาด้วยอะค่ะ แต่ตอนนี้ไหมละลายเกือบหมดแล้ว ค่อยสบายขึ้นหน่อย เพราะปกติมันจะตึงๆ

ตัวเองลองเอานิ้วชี้อีกข้างที่ไม่ได้จับแปรงมาปิดตรงแผลไว้แล้วดันกระพุ้งแก้มออกไปนะ จะได้มีพื้นที่ในการแปรง  ช่วยได้เยอะ ทนเจ็บหน่อยเวลาอ้าปาก สู้ๆจ้า

วันแรกๆนี่อ้าปากไม่ขึ้นเลย ไม่เข้าใจเหมือนกันค่ะว่าทำไมเยอะขนาดนี้  โพสต์ 2014-6-6 02:09
แผลเยอะจังค่ะ เรา มีแผลแค่เหนือฟันบนกับใต้ฟันล่าง  โพสต์ 2014-6-5 19:06
ต้นฉบับโพสต์โดย Jimlim_Naarak เมื่อ 2014-6-3 22:31
ทำมาแล้วหรอคะ ดีใจด้วยจ้า ผ่านช่วงทรมานมาแร้ว
หมอใ ...

ขอบคุณคุณจขกท มากๆเลยนะคะ อธิบายเคลียมากค่ะ เข้าใจมากๆ

ตอนนี้หายกังวลเรื่องตาบวมเลยค่ะ เดี๋ยวเราจะซื้อ trinolone มาทาบ้าง ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

ได้ทริคในการแปรงฟันด้วย เพราะเราไม่กล้าแปรงตรงฟันกรามเลย แปรงทีไรติดกระพุ้งแก้มตลอดเลย คุณหมอเย็บหลายที่มากค่ะ แอบตกใจ เราแปรงฟันหน้าแรงไม่รู้ว่ามีไหมด้วย แฮะๆ

ปล. ขออนุญาตถามอีกหน่อยนะคะ

-ช่วงแรกๆนี่หน้าเราบวมเลยดูไม่เท่ากันใช่ไหมคะ
       -8วันแล้ว ปากบนกับล่างเรายุบมาเยอะแต่ก็ยังดูบวมอยู่เลยค่ะ ปากบนบวมกว่าปากล่างอีก ปรกติมั้ยคะ
       -ประมาณกี่วันถึงจะยิ้มได้หรอคะ  

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆเลยค่ะ
50#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-6-4 20:57:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Ponie เมื่อ 2014-6-4 08:06
ขอบคุณคุณจขกท มากๆเลยนะคะ อธิบายเคลียมากค่ะ เข้าใจ ...

ถามได้ตามสบายเลยจ้าไม่ต้องเกรงใจ อยากมีเพื่อนปรึกษาเหมือนกัน
- ช่วงแรกบวมไม่เท่ากันนะ จนป่านนี้ยังไม่เท่าเลย ไม่รู้จะลดลงได้อีกเท่าไหร่ แต่ที่อ่านรีวิวจากคนอื่นๆ ก็ใช้เวลา2เดือนขึ้นทั้งนั้นเลยค่ะ
- สลับกันแหละ ปากล่างเราเจ่อกว่า ปากบนปกติไม่บวมเลย เราใช้เวลา2อาทิตย์ถึงยุบเหมือนเดิมค่ะ ทาวาสลีนหนาๆก่อนนอนไม่ให้ปากแห้ง เดี๋ยวเป็นแผลลอก
- ถ้าหมายถึงยิ้มแล้วไม่เบี้ยวนี่ประมาณ3อาทิตย์ค่ะ ตอนนี้ไม่มีใครทักแล้วว่ายิ้มแปลก แต่เราก็รู้สึกว่ามันไม่เหมือนเดิมอยู่นะ
ตอนนี้เวลาหาวยังทรมานอยู่เลยค่ะ เจ็บขากรรไกร อยากอ้ากว้างได้ปกติแล้วเนี่ย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้