ดู: 14597|ตอบกลับ: 99
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] แชร์ประสบการณ์ตัดกราม +ลดโหนก หมอจุฑา ปากน้ำคลินิกค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
ก่อนอื่นเลยต้องขออภัยที่ไม่สามารถลงรูป และให้ LINE ติดต่อได้ เนื่องจากไม่ได้บอกใครว่าศัลยกรรม (ขอโทษจากใจจริงๆ) แต่จะมาเล่ารายละเอียดการผ่าตัดให้ฟังค่ะ
หวังว่ารีวิวนี้จะเป็นอีกรีวิวให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆในการตัดสินใจก่อนทำ เพราะเราคิดว่าข้อมูลประกอบการผ่าตัดเป็นสิ่งสำคัญมากๆๆๆๆ เหมือนที่เราได้อ่านรีวิวจากศิษย์พี่หลายคนในห้องนี้ค่ะ ระบุชื่อได้ไม่หมด แต่ขอบอกว่าอ่านแทบทุกคน
ต้องขอบคุณมากๆเลย มันเป็นบุญคุณที่ยิ่งใหญ่จริงๆ (ไม่ได้เว่อร์เลยน๊า) ดังนั้นจุดประสงค์ที่มาเล่าก็เพื่อเพื่อนๆที่กำลังตัดสินใจอยู่ค่ะ...ไม่ได้เป็นหน้าม้าแต่อย่างใด

ตอนนี้เราพึ่งผ่าตัดมาได้ 6 วัน
ขอเล่าตั้งแต่วันแรกที่มาปรึกษาค่ะ
ต้นกุมภา : เรามาคลินิกจาก BTS ลงสถานีแบริ่ง แล้วต่อแทกซี่ (บอกแทกซี่ว่าลงอุดมเดช) ผ่านพิพิธภัณฑ์ช้างสามเศียร เลยมาไม่เยอะ คลินิกอยู่ระหว่างซอยสุขุมวิท 11 กับ 13 ค่ะ
ก่อนมาก็โทรเชคกับเจ้าหน้าที่ก่อน เค้าให้เรามาประมาณ 5 โมงเย็น แต่เรามา 4 โมงกว่าๆ สุดท้ายคุณหมอมาทุ่มครึ่ง  - -
แล้วพนักงานก็เรียกเข้าห้อง ขอบอกว่าเรากลัวหมอมากกก...รู้สึกได้ถึงความดุ 55 เพราะถามอะไรไปแกก็ตอบกวนๆ แต่ข้อดีของแกคืออธิบายหมดค่ะ เราก็บอกไปว่าอยากตัดโหนกกับกราม
หมอก็ประเมินหน้าเราให้ก่อน เราเป็นคนกะโหลกใหญ่ หน้ากลมป๊อก โหนกแก้มเป็นลูก แต่ว่าไม่ได้ยื่นออกมาด้านข้างเยอะนะคะ คือเนื้อตรงขมับเราเต็มอะค่ะ ส่วนกรามก็ใหญ่พอประมาณ และพอมีคางอยู่แล้ว แค่ไม่แหลมออกมามาก เราจึงไม่อยากทำวีไลน์
หมอก็บอกก่อนเลยว่า...คุณน่ะ หน้ากลมมาก จะผ่าแล้วเรียวเป็นดาราเกาหลีมันก็เป็นไปไม่ได้ ซึ่งตรงนี้เราเข้าใจ ว่าพื้นฐานคนต่างกัน หมอก็แนะนำให้ทำวีไลน์ จะได้มีคางมายื่นรองรับเนื้อ
แต่ใจเราไม่เอาค่ะ เพราะกลัวคางออกมาแหลมเกิน ชอบคางสั้นๆมากกว่าเพราะโครงหน้าเราเหมาะกับแบบนี้ ก็ได้แต่ตอบหมอว่า ค่ะๆๆ (กลัวหมอดุ)
หมอก็อธิบายต่อ ว่าโหนกแก้มสามารถตัดได้ตั้งแต่บริเวณก่อนจะถึงหู ไล่เข้ามาตรงมุมกระดูก ส่วนกรามก็ตัดตรงมุมออก แต่ถ้าทำวีไลน์จะเหลาให้มาถึงคาง จึงได้รูปหน้าที่เรียวกว่าตัดกรามอย่างเดียว
ถามหมอเรื่องไทเทเนียมที่เอามายึด เวลาเดินผ่านเครื่องสแกนมันจะดังมั้ย หมอตอบว่า คุณเคยอุดฟันมั้ย มันเล็กยิ่งกว่าที่ใช้อุดฟันอีก สรุปว่าไม่ดังนะ

สุดท้ายเราขอทำเพราะมันเป็นปมด้อยเรามาตั้งแต่เด็ก โดนล้อว่าหน้าแป้นมาตลอด ไม่เคยทำผมทรงอื่นนอกจากเอาผมมาปิดหน้า ลมพัดทีนี่ โห ผู้ชายมอง (แบบอึ้งๆ 555) ถึงแม้อาจจะลดได้ไม่เรียวเว่อ แต่อย่างน้อย การตัดออกไปมันก็เรียวลงแน่นอน เพราะได้ทำเต็มที่แล้วกับราคาเท่านี้ เราก็พอใจมากแล้วค่ะ
ก่อนหน้านี้ หน้าเราฉีดเมโสเป็นสิบๆครั้ง โบท๊อกก็แล้ว ผ่าไขมันกระพุ้งแก้มก็เคย หน้าก็ยังกลมอยู่ ก็เลยใช้วิธีนี้เป็นทางเลือกสุดท้าย

ออกจากห้องหมอมาจองคิว ต้องมัดจำ 5000 บาท ไม่ว่าทำกี่รายการก็เท่านี้ จองได้วันที่ 1 พ.ค. วันแรงงานพอดี ไชโย แต่ก็พอทราบเรื่องโรคเลื่อนขอหมออยู่ ไม่เป็นไรค่ะ เราหวังผลจากการผ่าตัดมากกว่า
ราคาลดโหนกแก้ม 70000 + ตัดกราม 50000 รวมเป็น 120000 มัดจัด 5พัน ที่เหลือเอามาจ่ายวันผ่า
ระหว่างนี้มีเวลาประมาณ 3 เดือน พยาบาลให้งดวิตามินและอาหารเสริมทุกชนิด แต่เราไม่ทานอยู่แล้ว แต่มีปัญหาคือเราความดันต่ำ เวียนหัวง่าย ก็กลัวๆอยู่ ระหว่างนี้ก็ออกกำลังกายเบาๆค่ะ นอกนั้นก็กินอาหาร กินๆจนน้ำหนักขึ้นมา 2 โลแน่ะ
เรากำลังจะไปทำ 14 เดือนนี้ค่ะ กลัวโดนเลื่อน ลางานได้แค่ 10วัน

แสดงความคิดเห็น

อาจจะมีเลื่ิอนแต่เราว่าอย่างมากไม่เกิน1-2วันนะคะ สู้ๆน๊าา  โพสต์ 2014-5-14 10:16
เราก็กำลังจะทำเหมือนกัน ได้คิว 4 สิงหาคมอีกนาน  แอบกลัวเหมือนกัน เพื่อความสวย สู้ๆๆน่ะคะ

ช่วงนี้มีเวลาเตรียมร่างกายกำลังดีเลยค่ะ ไม่ต้องกลัว ออกมาสวยแน่นอน^^  โพสต์ 2014-5-14 10:18
ต้นฉบับโพสต์โดย Jimlim_Naarak เมื่อ 2014-5-11 16:09
มีทั้งแผลในปากส่วนที่หมอเย็บ กับแผลนอกปากเลยค่ะ เร ...

อ่อ ๆ ขอบคุนมากๆ ค่ะ
รบกวนช่วยบอกเบอร์ติดต่อคลินิกคุณหมอได้มั้ยคะ พอดีอยากสอบถามรายละเอียดอะค่ะ ><
ขอสอบถามนิดนึงนะคะ คือเราอยากทำอยู่เหมือนกันค่ะกำลังหาข้อมูลอยู่ แต่มีเรื่องที่เรากังวนอยู่คือเรากลัวแพ้ยาสลบ กลัวมีอาการร้ายแรงระหว่างผ่าตัด (เหมือนในข่าวที่ดังๆที่ผ่านมาในโลกออนไลน์ที่มีคนเสียชีวิตระหว่างผ่าอ่ะค่ะ) แต่เราอยากทำมากจริงๆนะคะ เราไม่ได้กลัวเจ็บเลยนะ แต่เรากลัวไม่รอดมากกว่า ทำงัยดี เครียดมากเลยค่ะTT
ขอสอบถามนิดนึงนะคะ คือเราอยากทำอยู่เหมือนกันค่ะกำลังหาข้อมูลอยู่ แต่มีเรื่องที่เรากังวนอยู่คือเรากลัวแพ้ยาสลบ กลัวมีอาการร้ายแรงระหว่างผ่าตัด (เหมือนในข่าวที่ดังๆที่ผ่านมาในโลกออนไลน์ที่มีคนเสียชีวิตระหว่างผ่าอ่ะค่ะ) แต่เราอยากทำมากจริงๆนะคะ เราไม่ได้กลัวเจ็บเลยนะ แต่เรากลัวไม่รอดมากกว่า ทำงัยดี เครียดมากเลยค่ะTT
ต้นฉบับโพสต์โดย Jimlim_Naarak เมื่อ 2014-6-15 23:10
เราจำได้ว่าตอนไปรพ.เพื่อเอ็กซเรย์ ต้องยื่นให้เจ้าห ...

ไม่ได้สำเนาไว้เลยค่ะ ที่มีตอนนี้มีแค่พลาสปอต ไม่รู้ว่าจะใช้แทนกันได้ไหม อ่ะคะ

แนะนำให้โทรถามคลินิกดูเลยค่ะ จะได้ไปไม่เสียเที่ยว  โพสต์ 2014-6-17 16:30
60#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-6-15 23:10:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย bunnydodoy เมื่อ 2014-6-14 04:57
รบกวนถามหน่อยค่าา ถ้าถึงวันนัดไปที่คลินิคแล้วจำเป็ ...

เราจำได้ว่าตอนไปรพ.เพื่อเอ็กซเรย์ ต้องยื่นให้เจ้าหน้าที่อ่าค่ะ ถ้ายังไงมีสำเนาเก็บไว้ที่บ้านมั้ย เอาไปเผื่อเลยค่ะ ไม่งั้นก็ให้แฟนถ่ายรูปส่งไลน์มา เราว่าเจ้าหน้าที่ยอมนะ
ขอบคุณมากๆเลยนะค่ะ มีประโยชน์มากเลยค่ะ ได้คิวแล้วค่ะ

ออกมาสวยแน่นอนจ้า ช่วงนี้ฟิตร่างเลยให้แข็งแรงรอเรย  โพสต์ 2014-6-15 23:11
รบกวนถามหน่อยค่าา ถ้าถึงวันนัดไปที่คลินิคแล้วจำเป็นต้องใช้บัตรประชาชนอีกไหมคะ? เพราะว่าบัตรประชาชนของเราแฟนเผลอติดกระเป๋าเค้าไปเมืองนอกด้วย ให้แฟนส่งไปรษณีย์มาแล้วค่ะ แต่ไม่ได้สักที กลัวว่าต้องใช้บัตรทำอะไรเพิ่ม คิววันที่ 17 นี้แล้วด้วยคะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bunnydodoy เมื่อ 2014-6-14 04:58

.416546484
56#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-6-14 00:40:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย alice_e เมื่อ 2014-6-10 23:27
ขอบคุณ ที่มาอัพเดทนะคะ เราติดตามกะทู้คุณอยู่ตลอดค่ ...

แอบกลัวคางเป็นแม่มดเหมือนกันค่ะ ต้องย้ำหมอก่อนทำ ><
อาการชา ลองกินวิตามินบีรวมดูมั้ยคะ ของเรากินวันละเม็ดประมาณ3อาทิตย์ มันลดลงเยอะเลย แต่เราก็ไม่แน่ใจว่าถ้าไม่กินจะเป็นยังไง เอาใจช่วยค่ะ ไว้มาอัพเดทให้ฟังเรื่อยๆน๊า

เราก้กินบีรวมหลังผ่าเลย แต่ก้ยังชาเท่าเดิมอ่ะ เด่วลองเมทิลโคบอลด้วย  โพสต์ 2014-6-14 09:15
ขอบคุณ ที่มาอัพเดทนะคะ เราติดตามกะทู้คุณอยู่ตลอดค่ะ ชอบอ่านเวลาคุณมาอัพเดท อิอิ อัพเดทเรื่อยๆนะคะ เราผ่าได้ 27 วันแล้ว อาการเจ็บปวดไม่มีเลยค่ะ มีแต่ ตึงๆๆๆ และชาๆๆๆ แผลสมานกันดี ไหมไม่มีเหลือแล้วค่ะ เป็นไหมละลายแต่หมอตัดปลายไหมให้เหลือไว้แต่ปม ตอนอาทิตที่สอง แล้วมันก้หายไปเรวมากจนตอนนี้ไม่เหลือแล้วไม่รุ้ละลายหรือมันหลุดแต่แผลติดกันดีแล้วค่ะ บวมมากไม่ลดเลยเลยค่ะ คงที่สุดๆ เหมือนอมมะนาวที่แก้มสองข้างและอมไว้ที่คางด้วย 55 อาการชาตั้งแต่ผ่าเสดชาเท่ารัย ตอนนี้ก้ยังชาเท่าเดิมเลยค่ะ ไม่ลดเลย กลุ้มจัง ปากยังเบี้ยวนิดนึง อ้าปากได้ สองนิ้วนิดๆ เหนียงก้เยอะ เราคางก้สั้นนะ แต่เราไม่อยากเสริมคางเลยอ่ะกลัวไม่เนียน  ดูโฟร์(โฟร์มดอ่ะ)  เสริมคางได้น่ากัวมาก  อย่าเอาแบบนั้นนะคะ เปนห่วง
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆมากๆค่ะ ขอให้สวยๆๆยิ่งขึ้นนะค่ะ

ขอบคุณเช่นกันจ้า  โพสต์ 2014-6-14 00:38
53#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-6-10 21:08:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มาอัพเดทอาการให้ฟังกันจ้า ตอนนี้ครบ 1เดือนกับอีก 1อาทิตย์แล้วค่ะ เวลาผ่านไปไวจริงๆ ความบวมลดลงไปเยอะจนจะเป็นปกติแล้ว แต่อยากให้ยุบกว่านี้จัง ยังแก้มป่องอยู่เลย
จับหน้าแล้วไม่มีอาการเจ็บแล้วค่ะ แต่วันนี้อยู่ดีๆก็ปวดแปล๋บตรงข้างกกหูเวลาอ้าปาก ปวดจนเจ็บขมับเลย และรู้สึกเหมือนมีอะไรอยู่ในหู >.< ตกใจอยู่เหมือนกัน อาทิตย์หน้าหมอนัดตรวจว่าจะเข้าไปถามอาการนี้ดูค่ะ
อ้าปากยังกว้างไม่ได้เท่าเดิม เพราะยังตึงอยู่  ไหมละลายเหลือบางจุดโดยเฉพาะด้านในๆที่ลิ้นดุนไม่ถึง  ปากและคางแทบจะหายชาแล้วค่ะ ยิ้มปกติไม่มีปากเบี้ยว
ส่วนเรื่องเหนียงรู้สึกมันยุบลงไปด้วย  
กลางเดือนเราจะไปเสริมคางด้วยซิลิโคนกับหมอพิสุทธิ์แล้วค่ะ แต่ไม่ได้บอกหมอจุฑา เดี๋ยวแกบ่นว่าไม่ยอมเชื่อแต่แรก 55
ไว้จะมาอัพเดทเรื่อยๆนะคะ  เพื่อนๆที่ตัดกรามตัดโหนกแก้มมาเล่าเรื่องอาการกันนะคะ อยากรู้เหมือนกันว่าอาการแบบเดียวกันรึป่าว
เอาใจช่วยทุกคนที่กำลังทำจ้า
จะทำวีไลน์กับคุณหมอเหมือนกันค่ะ วันที่1ธ.ค. 57 นี้ ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับข้อมูลดีๆที่แชร์กัน แอบกลัวนิดๆแต่เพ่อความสวยแล้วสู้ๆนะคะ

ไม่ต้องกลัวนะคะ แปปเดียวก็ผ่านไป ^^ออกมาสวยคุ้มค่าที่ทำแน่นอนค่ะ  โพสต์ 2014-6-10 20:49
ต้นฉบับโพสต์โดย Jimlim_Naarak เมื่อ 2014-6-4 20:57
ถามได้ตามสบายเลยจ้าไม่ต้องเกรงใจ อยากมีเพื่อนปรึก ...

ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับคำตอบ สบายใจขึ้นแล้วค่ะ ตอนนี้รอตายุบ หายเขียว

อยากยิ้มได้แล้ว เรายังยิ้มไม่ได้เลยค่ะ อยากอ้าปากกว้างๆ กินของที่อยากกินได้แล้วเหมือนกันค่ะ

คิดถึงอาหารหลายอย่างมากๆเลยตอนนี้

ขอให้คุณ จขกท ยุบไวๆ หน้าเรียวสวยๆนะคะ

ขอบคุณมากจริงๆสำหรับคำปรึกษาดีๆค่ะ

หายไวๆสวยๆพร้อมกันจ้า มีไรอัพเดทเรื่อยๆนะคะ  โพสต์ 2014-6-6 02:10
50#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-6-4 20:57:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Ponie เมื่อ 2014-6-4 08:06
ขอบคุณคุณจขกท มากๆเลยนะคะ อธิบายเคลียมากค่ะ เข้าใจ ...

ถามได้ตามสบายเลยจ้าไม่ต้องเกรงใจ อยากมีเพื่อนปรึกษาเหมือนกัน
- ช่วงแรกบวมไม่เท่ากันนะ จนป่านนี้ยังไม่เท่าเลย ไม่รู้จะลดลงได้อีกเท่าไหร่ แต่ที่อ่านรีวิวจากคนอื่นๆ ก็ใช้เวลา2เดือนขึ้นทั้งนั้นเลยค่ะ
- สลับกันแหละ ปากล่างเราเจ่อกว่า ปากบนปกติไม่บวมเลย เราใช้เวลา2อาทิตย์ถึงยุบเหมือนเดิมค่ะ ทาวาสลีนหนาๆก่อนนอนไม่ให้ปากแห้ง เดี๋ยวเป็นแผลลอก
- ถ้าหมายถึงยิ้มแล้วไม่เบี้ยวนี่ประมาณ3อาทิตย์ค่ะ ตอนนี้ไม่มีใครทักแล้วว่ายิ้มแปลก แต่เราก็รู้สึกว่ามันไม่เหมือนเดิมอยู่นะ
ตอนนี้เวลาหาวยังทรมานอยู่เลยค่ะ เจ็บขากรรไกร อยากอ้ากว้างได้ปกติแล้วเนี่ย
ต้นฉบับโพสต์โดย Jimlim_Naarak เมื่อ 2014-6-3 22:31
ทำมาแล้วหรอคะ ดีใจด้วยจ้า ผ่านช่วงทรมานมาแร้ว
หมอใ ...

ขอบคุณคุณจขกท มากๆเลยนะคะ อธิบายเคลียมากค่ะ เข้าใจมากๆ

ตอนนี้หายกังวลเรื่องตาบวมเลยค่ะ เดี๋ยวเราจะซื้อ trinolone มาทาบ้าง ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

ได้ทริคในการแปรงฟันด้วย เพราะเราไม่กล้าแปรงตรงฟันกรามเลย แปรงทีไรติดกระพุ้งแก้มตลอดเลย คุณหมอเย็บหลายที่มากค่ะ แอบตกใจ เราแปรงฟันหน้าแรงไม่รู้ว่ามีไหมด้วย แฮะๆ

ปล. ขออนุญาตถามอีกหน่อยนะคะ

-ช่วงแรกๆนี่หน้าเราบวมเลยดูไม่เท่ากันใช่ไหมคะ
       -8วันแล้ว ปากบนกับล่างเรายุบมาเยอะแต่ก็ยังดูบวมอยู่เลยค่ะ ปากบนบวมกว่าปากล่างอีก ปรกติมั้ยคะ
       -ประมาณกี่วันถึงจะยิ้มได้หรอคะ  

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆเลยค่ะ
48#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-6-3 22:31:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Ponie เมื่อ 2014-6-3 08:58
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ponie เมื่อ 2014-6-3 19:49

แก้ไขครั้งส ...

ทำมาแล้วหรอคะ ดีใจด้วยจ้า ผ่านช่วงทรมานมาแร้ว
หมอให้อ้าทั้ง 2 แบบเลยค่ะ รูป1 ตรวจว่าปากเบี้ยวมั้ย ซึ่งเรามีเบี้ยวนิดนึงเพราะตอนตัดกรามมันกระทบเส้นประสาท แต่ตอนนี้ค่อยๆดีขึ้น แทบไม่เบี้ยวแล้ว
รูป 2 เช็คว่าอ้าได้กว้างเหมือนคนปกติรึป่าวอะค่ะ ตอนนี้เราเกือบเดือนแล้ว ก็ยังอ้าได้ไม่กว้างเหมือนเดิมเลย ได้ประมาณ2กว่าๆเกือบ3เซน คงต้องค่อยๆฝึกเรื่อยๆ แต่แปรงฟันได้ปกติแล้วจ้ะ

ส่วนตอนแปรง ช่วงแรกเราเอานิ้วชี้อีกข้างเข้าไปปิดรอยเย็บไว้ แล้วค่อยแปรง เพราะกลัวแปรงไปโดนอ่ะค่ะมันเจ็บ... อย่าลืมบ้วนปากบ่อยๆน๊า ทายา trinolone ในปากตอนนอน ช่วยให้หายเร็วขึ้น
ที่ตากับคอเราเขียวแค่ไม่นาน หลังจากนั้นก็เริ่มเปลี่ยนเป็นสีเหลืองๆ แล้วก็หายไปค่ะ ถ้าตัวเองแต่งหน้า ทาบีบีกลบนิดนึงก็ไม่มีใครสังเกตเห็นนะ  แต่เรามีอาการตาบวมเหมือนตัวเองเลย ประมาณอาทิตย์กว่าถึงยุบเข้าที่จ้า

ไหมในปากเราจะบอกว่าเยอะมากกก ไม่รู้หมอจะเย็บไรนักหนา 55  เราตัดกรามกับโหนก ก็จะมีไหมทั้งหมดตามนี้ค่ะ
1. กระพุ้งแก้ม 2ข้าง
2. เหนือฟันบน(ด้านหน้า) 2 ข้าง
3. ใต้ฟันล่าง(ด้านหน้า) 2 ข้าง
4. หลังฟันกรามข้างใน (ด้านบน) 2 ข้าง
5. หลังฟันกรามข้างใน (ด้านล่าง) 2 ข้าง
ไม่รู้ตัวเองจะงงมั้ย อธิบายตำแหน่งยาก  เราไม่เข้าใจว่าทำไมเปิดแผลเยอะจังเลย ไม่ได้ถามหมอมาด้วยอะค่ะ แต่ตอนนี้ไหมละลายเกือบหมดแล้ว ค่อยสบายขึ้นหน่อย เพราะปกติมันจะตึงๆ

ตัวเองลองเอานิ้วชี้อีกข้างที่ไม่ได้จับแปรงมาปิดตรงแผลไว้แล้วดันกระพุ้งแก้มออกไปนะ จะได้มีพื้นที่ในการแปรง  ช่วยได้เยอะ ทนเจ็บหน่อยเวลาอ้าปาก สู้ๆจ้า

วันแรกๆนี่อ้าปากไม่ขึ้นเลย ไม่เข้าใจเหมือนกันค่ะว่าทำไมเยอะขนาดนี้  โพสต์ 2014-6-6 02:09
แผลเยอะจังค่ะ เรา มีแผลแค่เหนือฟันบนกับใต้ฟันล่าง  โพสต์ 2014-6-5 19:06
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ponie เมื่อ 2014-6-3 19:49

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ponie เมื่อ 2014-6-3 09:12

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ponie เมื่อ 2014-6-3 08:59

สวัสดีค่ะ จขกท ตอนนี้เราทำมาได้ 7วันแล้วค่ะ

ช่วงสามวันแรกทรมารจริงๆค่ะ ดีที่อ่านรีวิวไว้ ไม่งั้นเครียดแย่เลย

จขกท คะ เราขอรบกวนถามหน่อยนะคะ

คุณหมอให้อ้าแบบไหนหรอคะ เห็นบางคนบอกว่า แบบฟันกระทบฟัน(แบบ1) แต่พี่ที่คลินิคบอกให้อ้าแบบ2 เราเลยแอบงงค่ะ

ตอนนี้เรายังอ้าปาก แปรงฟันตามปรกติยังไม่ได้เลยค่ะ ยังได้แค่2เซนนิดๆเอง ไม่ถึง3เซน มันยังปวดๆเวลาอ้ากว้างมาก
กี่วันถึงจะอ้าปาก แปรงฟันได้แบบทั่วถึงปรกติหรอคะ

ตาเรา ตอนนี้เรายังมองไม่ค่อยชัดด้วยค่ะ ช่วงตรงหางตาอ่ะค่ะ ไม่รู้เป็นเพราะตาบวมรึเปล่าคะ มันมีรอยเขียวใต้ตาข้างนึงค่ะ แล้วก็ที่คอ
คุณจขกท มีรอยเขียวบ้างมั้ยคะ เรากลัวมันหายไม่ทันจังค่ะ

ขออนุญาตถามเพิ่มอีกนิดนะคะ ไหมที่คุณหมอเย็บอยู่ตรงกระพุ้งแก้ม2ข้างเปล่าคะ เรากลัวเผลอแปรงฟันแล้วโดนไหมค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ   

ใช่ค่ะ รอนานมาก แต่ฝีมือคุณหมอคุ้มค่ากับการรอจริงๆน้าาา  โพสต์ 2014-6-3 21:46
จาก15 ไป27โหวววว เลื่อนไปไกลมากเลยคะ  โพสต์ 2014-6-3 20:24
คิวเราวันที่15 ทำวันที่ 27 ค่ะ  โพสต์ 2014-6-3 17:57
ไม่ทราบว่าได้คิววันที่เท่าไรได้ทำวันที่เท่าไรค่ะ  โพสต์ 2014-6-3 14:44
46#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-24 23:58:33 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Ponie เมื่อ 2014-5-24 12:42
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆค่ะ

จากรีวิวของ ...

จริงๆแล้วเราถือว่าประคบเย็นน้อยมากเลยอะตัวเอง ถ้าเทียบกับที่อ่านรีวิวของคนอื่นนะ (แบบว่าขี้เกียจอ่า อีกอย่างอยู่ในห้องแอร์ตลอดมันหนาว) แต่ไม่รู้ทำไมหายช้ำไว อ๋อ แต่เเราชอบประคบร้อนกับแช่น้ำอุ่นค่ะ เพราะมันอุ่นสบายดี 55 ไม่รู้ช่วยเรื่องรอยช้ำมั้ย ประคบทีเป็นชั่วโมงเลย

ถ้าแนะนำให้ขยันประคบเย็นหลังผ่าจนถึง4-5วันแรกค่ะเค้าว่าช่วยเรื่องลดบวมได้ หลังจากนั้นให้ประคบร้อนต่ออีก2-3วัน อันนี้สูตรที่เค้าแนะนำกันทั่วไป
ใกล้ผ่าแล้วใช่มั้ยคะ สู้ๆน๊า ไว้มาเล่าให้ฟังด้วยจ้า
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆค่ะ

จากรีวิวของหลายๆคน เราว่าไม่เกิน3เดือน แก้มกับชั้นใต้คางของ จขกท จะค่อยๆยุบลงแล้วหายไปนะคะ
ตอนนี้คงยังไม่เข้าที่อย่างที่คุณ จขกท บอกนะคะ สู้ๆน้าา ขอให้ยุบไวๆนะคะ

อ่านรีวิวแล้วอุ่นใจขึ้นเยอะเลยค่ะ รบกวนถาม จขกท หน่อยนะคะ
ช่วงอาทิตย์แรกประคบเย็นตลอดเลยใช่มั้ยคะ
เห็นรอยช้ำหายไวมากๆ เลยอยากทราบว่าดูแลตัวเองช่วงอาทิตแรกๆยังไงบ้างหรอคะ
ไหมนี่ต้องให้หมอตัดหรอครับ นึกว่าไหมละลาย

ไหมในปากเป็นไหมละลายค่ะ แต่ไหมตรงขมับจากการยกกระชับแก้มจะต้องตัดออก  โพสต์ 2014-5-24 23:46
43#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-24 01:09:52 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เข้ามาอัพเดทจ้า ผ่านมาได้เกือบ 3 อาทิตย์แล้วค่ะ ตอนนี้หน้ายุบไปเยอะเลย ผลโดยรวมพอใจมากค่ะ เพราะ
- มุมกระดูกตรงกรามกับโหนกหายไปเลย เห็นกรอบหน้าชัดขึ้น เหมือนเปลี่ยนรูปหน้าจากกลมใหญ่ มาเป็นวงรีเลยค่ะ นี่แอบเสียดายอยู่ลึกๆที่ไม่ได้ทำวีไลน์
- จมูกดูโด่งขึ้น เพราะโหนกหาย อันนี้เห็นชัดมาก เพื่อนบอกเหมือนไปทำดั้งมา 55
- พอใจในหน้าด้านข้างมากค่ะ เพราะด้านตรงก็ยังดูอูมๆ

แต่ที่ยังเซ็งๆอยู่ก็มีนะคะ
- แผลในปากยังไม่หายดีเลย ไหมเริ่มละลายแล้ว แต่มันก็ยังตึงอยู่ อ้ากว้างยังไม่ได้ ยิ้มก็แปลก ปากยังชานิดๆ แต่เกือบหายแล้วค่ะ เวลาคุยกับคนอื่นเค้าก็บอกว่าหน้าเราดูเกร็งๆนะ
- เหนียงโผล่ ! ตรงใต้คางค่ะ ไม่รู้มันจะยุบลงมั้ย คือก้มหน้าทีนี่คางเป็นชั้นเลย
- ดูเป็นคนมีแก้มอูมๆ ข้อนี้เรากังวลสุด เหมือนคนอมอะไรเอาไว้อะค่ะ ก่อนทำเราก็แก้มเยอะแล้วนะ แต่มันราบไปกับกระดูก ส่วนตอนนี้รู้สึกมันพองๆ เราไม่รู้ว่าเป็นเพราะมันบวมอยู่ หรือว่าเป็นเนื้อที่หย่อนลงมาจากการตัดโหนก (หมอช่วยยกกระชับแล้ว แต่เราแก้มเยอะจริงจัง) อ้อ แล้วก็ร่องแก้มหายไปเลยค่ะ บางคนอาจจะชอบ เพราะมันดูเด็กลงจริงๆ แต่เราไม่ชอบง่าา มันดูอูมๆ แล้วเราไว้ผมปิดแก้มด้วย ก็เลยยิ่งดูอูมไปใหญ่ นี่ว่าจะไปฉีดเมโสแฟต กับทำคางเพิ่มค่ะ
รู้งี้ทำวีไลน์ตั้งแต่แรก 555
ส่วนคนอื่นที่ไม่ได้รูปหน้ากลมป๊อกแก้มเยอะมหาศาลแบบเราไม่ต้องกังวลนะคะ ออกมาสวยแน่นอน สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้คนที่กำลังจะทำทุกคนเลย

ก็คงต้องรอดูกันต่อไป เพราะอ่านจากที่ศิษพี่คนอื่นก็บอกว่าเป็นเดือนๆค่ะกว่าจะเข้าที่ทั้งหมด
จขกท เป็นยังไงบ้างคะ ยุบบวมเยอะแล้วแน่ๆเลย แล้วยังมีรอยเขียวช้ำมั้ยคะ ติดตามอ่านอยู่นะคะ
เข้ามาอัพเดทเรื่อยๆนะคะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

มาอัพเดทแล้วจ้า รอยช้ำเราหายตั้งแต่อาทิตย์แรกเลยค่ะ เหลือแต่บวมๆ ><  โพสต์ 2014-5-24 01:11
1 อาทิตย์พูดคุยได้เปล่าค่ะ

สู้ๆนะคะ เห็นกระทู้นู้นว่าโดนเลื่อน ได้ผ่าเมื่อไหร่มาอัพเดทให้ฟังน๊า  โพสต์ 2014-5-19 16:46
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้