ดู: 14541|ตอบกลับ: 99
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] แชร์ประสบการณ์ตัดกราม +ลดโหนก หมอจุฑา ปากน้ำคลินิกค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
ก่อนอื่นเลยต้องขออภัยที่ไม่สามารถลงรูป และให้ LINE ติดต่อได้ เนื่องจากไม่ได้บอกใครว่าศัลยกรรม (ขอโทษจากใจจริงๆ) แต่จะมาเล่ารายละเอียดการผ่าตัดให้ฟังค่ะ
หวังว่ารีวิวนี้จะเป็นอีกรีวิวให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆในการตัดสินใจก่อนทำ เพราะเราคิดว่าข้อมูลประกอบการผ่าตัดเป็นสิ่งสำคัญมากๆๆๆๆ เหมือนที่เราได้อ่านรีวิวจากศิษย์พี่หลายคนในห้องนี้ค่ะ ระบุชื่อได้ไม่หมด แต่ขอบอกว่าอ่านแทบทุกคน
ต้องขอบคุณมากๆเลย มันเป็นบุญคุณที่ยิ่งใหญ่จริงๆ (ไม่ได้เว่อร์เลยน๊า) ดังนั้นจุดประสงค์ที่มาเล่าก็เพื่อเพื่อนๆที่กำลังตัดสินใจอยู่ค่ะ...ไม่ได้เป็นหน้าม้าแต่อย่างใด

ตอนนี้เราพึ่งผ่าตัดมาได้ 6 วัน
ขอเล่าตั้งแต่วันแรกที่มาปรึกษาค่ะ
ต้นกุมภา : เรามาคลินิกจาก BTS ลงสถานีแบริ่ง แล้วต่อแทกซี่ (บอกแทกซี่ว่าลงอุดมเดช) ผ่านพิพิธภัณฑ์ช้างสามเศียร เลยมาไม่เยอะ คลินิกอยู่ระหว่างซอยสุขุมวิท 11 กับ 13 ค่ะ
ก่อนมาก็โทรเชคกับเจ้าหน้าที่ก่อน เค้าให้เรามาประมาณ 5 โมงเย็น แต่เรามา 4 โมงกว่าๆ สุดท้ายคุณหมอมาทุ่มครึ่ง  - -
แล้วพนักงานก็เรียกเข้าห้อง ขอบอกว่าเรากลัวหมอมากกก...รู้สึกได้ถึงความดุ 55 เพราะถามอะไรไปแกก็ตอบกวนๆ แต่ข้อดีของแกคืออธิบายหมดค่ะ เราก็บอกไปว่าอยากตัดโหนกกับกราม
หมอก็ประเมินหน้าเราให้ก่อน เราเป็นคนกะโหลกใหญ่ หน้ากลมป๊อก โหนกแก้มเป็นลูก แต่ว่าไม่ได้ยื่นออกมาด้านข้างเยอะนะคะ คือเนื้อตรงขมับเราเต็มอะค่ะ ส่วนกรามก็ใหญ่พอประมาณ และพอมีคางอยู่แล้ว แค่ไม่แหลมออกมามาก เราจึงไม่อยากทำวีไลน์
หมอก็บอกก่อนเลยว่า...คุณน่ะ หน้ากลมมาก จะผ่าแล้วเรียวเป็นดาราเกาหลีมันก็เป็นไปไม่ได้ ซึ่งตรงนี้เราเข้าใจ ว่าพื้นฐานคนต่างกัน หมอก็แนะนำให้ทำวีไลน์ จะได้มีคางมายื่นรองรับเนื้อ
แต่ใจเราไม่เอาค่ะ เพราะกลัวคางออกมาแหลมเกิน ชอบคางสั้นๆมากกว่าเพราะโครงหน้าเราเหมาะกับแบบนี้ ก็ได้แต่ตอบหมอว่า ค่ะๆๆ (กลัวหมอดุ)
หมอก็อธิบายต่อ ว่าโหนกแก้มสามารถตัดได้ตั้งแต่บริเวณก่อนจะถึงหู ไล่เข้ามาตรงมุมกระดูก ส่วนกรามก็ตัดตรงมุมออก แต่ถ้าทำวีไลน์จะเหลาให้มาถึงคาง จึงได้รูปหน้าที่เรียวกว่าตัดกรามอย่างเดียว
ถามหมอเรื่องไทเทเนียมที่เอามายึด เวลาเดินผ่านเครื่องสแกนมันจะดังมั้ย หมอตอบว่า คุณเคยอุดฟันมั้ย มันเล็กยิ่งกว่าที่ใช้อุดฟันอีก สรุปว่าไม่ดังนะ

สุดท้ายเราขอทำเพราะมันเป็นปมด้อยเรามาตั้งแต่เด็ก โดนล้อว่าหน้าแป้นมาตลอด ไม่เคยทำผมทรงอื่นนอกจากเอาผมมาปิดหน้า ลมพัดทีนี่ โห ผู้ชายมอง (แบบอึ้งๆ 555) ถึงแม้อาจจะลดได้ไม่เรียวเว่อ แต่อย่างน้อย การตัดออกไปมันก็เรียวลงแน่นอน เพราะได้ทำเต็มที่แล้วกับราคาเท่านี้ เราก็พอใจมากแล้วค่ะ
ก่อนหน้านี้ หน้าเราฉีดเมโสเป็นสิบๆครั้ง โบท๊อกก็แล้ว ผ่าไขมันกระพุ้งแก้มก็เคย หน้าก็ยังกลมอยู่ ก็เลยใช้วิธีนี้เป็นทางเลือกสุดท้าย

ออกจากห้องหมอมาจองคิว ต้องมัดจำ 5000 บาท ไม่ว่าทำกี่รายการก็เท่านี้ จองได้วันที่ 1 พ.ค. วันแรงงานพอดี ไชโย แต่ก็พอทราบเรื่องโรคเลื่อนขอหมออยู่ ไม่เป็นไรค่ะ เราหวังผลจากการผ่าตัดมากกว่า
ราคาลดโหนกแก้ม 70000 + ตัดกราม 50000 รวมเป็น 120000 มัดจัด 5พัน ที่เหลือเอามาจ่ายวันผ่า
ระหว่างนี้มีเวลาประมาณ 3 เดือน พยาบาลให้งดวิตามินและอาหารเสริมทุกชนิด แต่เราไม่ทานอยู่แล้ว แต่มีปัญหาคือเราความดันต่ำ เวียนหัวง่าย ก็กลัวๆอยู่ ระหว่างนี้ก็ออกกำลังกายเบาๆค่ะ นอกนั้นก็กินอาหาร กินๆจนน้ำหนักขึ้นมา 2 โลแน่ะ
เรากำลังจะไปทำ 14 เดือนนี้ค่ะ กลัวโดนเลื่อน ลางานได้แค่ 10วัน

แสดงความคิดเห็น

อาจจะมีเลื่ิอนแต่เราว่าอย่างมากไม่เกิน1-2วันนะคะ สู้ๆน๊าา  โพสต์ 2014-5-14 10:16
เราก็กำลังจะทำเหมือนกัน ได้คิว 4 สิงหาคมอีกนาน  แอบกลัวเหมือนกัน เพื่อความสวย สู้ๆๆน่ะคะ

ช่วงนี้มีเวลาเตรียมร่างกายกำลังดีเลยค่ะ ไม่ต้องกลัว ออกมาสวยแน่นอน^^  โพสต์ 2014-5-14 10:18
ต้นฉบับโพสต์โดย Jimlim_Naarak เมื่อ 2014-5-11 16:09
มีทั้งแผลในปากส่วนที่หมอเย็บ กับแผลนอกปากเลยค่ะ เร ...

อ่อ ๆ ขอบคุนมากๆ ค่ะ
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-10 15:09:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ถึงวันนัด 1 พ.ค. : มีเจ้าหน้าที่โทรมาเลื่อนตอนเช้า (...จ้า ขอวันเดียวพอนะ) ok ไม่เป็นไร
วันที่ 2 พ.ค. : พี่คนเดิมโทรมาบอกว่าห้องว่างแล้ว 4 โมงเย็นให้เข้ามาเลย กรี๊ดๆ ตื่นเต้น
เย็นวันที่ 2 พ.ค. : เรามาถึงคลินิก ก็มาเจาะเลือด วัดความดัน โดนซักประวัติต่างๆ และเซ็นเอกสารค่ะ (เราแทบไม่อ่าน โดนพี่พยาบาลดุเลย ต้องอ่านละเอียดก่อนเซ็นนะคะ)
เสร็จแล้วก็มีพี่ผู้จัดการมารับไปเอกซเรย์ที่รพ.เปาโลสมุทรปราการ ไม่ไกลจากคลินิกค่ะ เอกซเรย์ตรงหัว กับช่วงปอด แล้วก็กลับมาคลินิก พยาบาลให้เข้ามาพบคุณหมอเพื่อถ่ายรูป
หมอก็อธิบายการผ่าตัดอีกครั้ง ว่าเราตัดออกมาผลจะลดลงไม่เรียวมาก เพราะกะโหลกใหญ่ ถ้าแนะนำให้ทำวีไลน์ จะได้ผลเรียวที่สุดเท่าที่จะได้ (คิดในใจ : ไม่ทันแล้วค่ะหมอ ไม่ได้กดเงินมาเพิ่มอีก 5หมื่นด้วย ของมีค่าก็อยู่บ้านหมด 555 )  แต่คราวนี้รู้สึกหมออารมณ์ดี ชวนคุยเรื่องงาน เรื่องอื่นๆด้วยค่ะ
สุดท้ายก็จบด้วยที่ว่า เล็กลงแน่นอนเท่าที่จะเล็กได้ ได้ยินแบบนี้ใจชื้นเลยค่ะ แล้วหมอก็บอกว่าคืนนี้ไม่ได้ผ่านะ เพราะพรุ่งนี้จะไปทำบุญ กลับมาคงได้ผ่าคืนพรุ่งนี้เลย จะนอนนี่หรือกลับบ้านก็ได้ เพราะบ้านไม่ไกลมาก แต่เราขอนอนนี่ค่ะ
แล้วพี่พยาบาลก็พาขึ้นไปห้องพัก เจาะเลือดอีกครั้ง และมีค่าเลือดเพิ่ม 1 ถุง 1500 บาท ที่ต้องจ่ายเพิ่ม ทานอาหารเย็น แล้วก็นอนค่ะ ต้องปิดไฟนอนก่อนเที่ยงคืน จะได้ไม่รบกวนห้องข้างๆ

อุปกรณ์ที่คลินิกมีให้ : ผ้าเช็ดตัว ชุดสีม่วงใส่ก่อนผ่าตัด ชุดนอนสีเขียว ยาสระผม ครีมนวด แปรงสีฟัน ยาสีฟัน ครีมอาบน้ำ แต่พวกนี้เราเตรียมมาเองด้วยเพราะเราใช้เยอะ และขอยืมไดร์เป่าผมจากพี่พยาบาลได้ค่ะ
ส่วนห้องน้ำมี 2 ห้อง สะอาด เป็นส่วนตัวใช้ได้ เสียแค่เวลาอาบ น้ำจะนองเต็มพื้นเลย ระบายไม่ดีเท่าไหร่
วันที่ 3 พ.ค. : มีอาหารเช้ามาให้ตอน7โมงกว่า แล้วก็เที่ยงและเย็น หลังจากนั้นให้งดอาหาร ขอบอกพยาบาลที่นี่พูดจาดีทุกคน และน่ารักมากๆ เจอแค่คนเดียวที่พูดไม่ดี แต่แค่จังหวะเดียวเองค่ะ นอกนั้นโอเคหมด
พี่ที่ใส่ชุดพยาบาลขาวที่ดูมีอายุที่สุดในนั้นใจดีมากๆ คอยมาบอกเราว่าคืนนี้ได้ทำแน่นอน ใจเย็นๆ เดี๋ยวก็สวยแล้ว > <
วันที่ 4 พ.ค. : ตอนดึก หรือ 00:10 น.ของวันที่สี่ มีพยาบาลมาปลุกให้ไปอาบน้ำสระผมแปรงฟัน แล้วมารอเจาะเลือดที่ห้องพัก ระหว่างอาบน้ำตื่นเต้นมากค่ะ กังวล ว้าวุ่นใจ สารพัดอย่างเลย พอเป่าผมแห้งแล้ว พยาบาลก็มาวัดความดัน วัดไข้ ซักประวัติอีกรอบ แล้วค่อยลงไปห้องผ่าตัด
พอไปถึงห้องผ่า ก็มีหมอดมยาตัวใหญ่ๆ คนนึง กับอีกคนคอยซักประวัติ ชวนคุย แล้วบอกให้ทำใจให้สบาย พอฟื้นแล้วห้ามดิ้นนะ ส่วนหมอจุฑายังไม่ทันเจอ ก็สลบไปซะก่อน ว่าจะยิ้มให้ซักหน่อย 55
ตอนนอนบนเตียงผ่าขอบอกว่า ตื่นเต้นมากกก ตามองไปรอบห้องเลย พี่ที่เอายามาให้ดมก็บอกให้หลับนะ แต่ระหว่างที่เรายังไม่หลับ เรากระพริบตาถี่ๆให้เค้าเห็นเลยค่ะ เพราะเห็นหมอที่ตัวใหญ่ๆเตรียมจะสวนสายฉี่ให้เต็มที่เลย แบบว่า...อย่าพึ่งนะ หนูกลัวเจ็บ  สูดไปเกือบซักพักเลยก็เริ่มรู้สึกชาไล่จากปอดขึ้นมา แล้วก็หลับคร่อกก..
...................

พอตื่นแล้วเจ็บไหมคะ ที่สวนสายฉี่อ่าค่ะ  โพสต์ 2015-1-26 03:29
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-10 15:10:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
...................
ผ่านไปเกือบ 8 ชั่วโมง เรารู้สึกว่ามีคนจับเราเปลี่ยนเตียงโดยใช้ผ้ายกตัวเราขึ้นมา แล้วก็หลับต่อ  อาจจะเล่าทุกรายละเอียดหน่อยนะคะ เพราะอยากแชร์ให้เพื่อนๆอ่านกัน
ตื่นมาอีกที ไม่แน่ใจว่ากี่โมงแล้ว เพราะพูดไม่รู้เรื่องเลย ได้แต่งึมงำ แต่ว่ารู้สึกหนักหน้ามาก หายใจไม่ออก
เราตื่นแบบนี้หลายรอบมาก คอยถามว่าเหลืออีกกี่ชั่วโมง เพราะต้องพันหน้าครบ 8 ชั่วโมงตามที่หมอสั่ง จนพี่พยาบาลคงรำคาญอ่ะ เพราะเราเอะอะก็กดออดข้างเตียง เรียกให้คนมาช่วย ก็คนมันทนไม่ไหวนี่นา... เราขอร้องให้พวกเค้าช่วยแกะผ้าออกก่อน ก็ไม่มีใครยอมแกะให้ แล้วก็อธิบายเป็นร้อยรอบว่ายังแกะไม่ได้ ต้องอดทน
จะบอกว่าช่วงเวลานี้เราทรมานสุดๆเลยค่ะ คิดว่าถ้าย้อนกลับไปได้จะไม่ทำเด็ดขาด เพราะมันปวด ทรมาน หายใจไม่ออก ตึงไปหมด ผ้ามัดหัวแน่นมาก สายออกซิเจนที่วางพาดตรงจมูกก็ไม่ช่วยอะไร จะร้องไห้ คิดถึงพ่อแม่ เวียนหัวจะอ้วกอีก จนพยาบาลต้องมาฉีดยาอะไรสักอย่าง จากปกติเราเป็นคนอดทนนะ แต่นี่งอแงเป็นเด็กๆเลย บ่นกับพยาบาลอีกว่าเหมือนจะตาย นึกย้อนกลับไปก็ขำ และดีใจที่ผ่านเวลานั้นมาได้ ใครที่คิดจะทำ ต้องอดทนนะคะ ย้ำเลย!
พอเหลือเวลาอีกครึ่งชั่วโมงก่อนแกะผ้า เราขอลุกขึ้นนั่งเลยค่ะ เพราะหายใจไม่ออกแล้ว คิดว่าต้องตายแน่นอน ตอนนั่งนี่ก็สุดจะเวียนหัว
แล้วก็มีพยาบาลมาตัดผ้า โล่งมาก ค่อยยังชั่ว หลับไปอีกค่อนวันเพราะยังลุกเดินไม่ไหว ตื่นมาอีกทีก็มีคนมาดึงสายฉี่ให้ มันเจ็บจี๊ดๆ แต่แค่แป๋ปเดียวค่ะ ไม่ทรมาน แล้วก็หลับๆตื่นๆอยู่อย่างนั้น หลับไม่สบายเท่าไหร่ เพราะเวียนหัว อยากอาเจียน แต่ไม่มีอะไรออกมาเลย มีคนเอาน้ำแดงกับน้ำเปล่ามาให้จิบ ก็จิบได้นิดหน่อย ปากระบบบวมไปหมด วาสลีนก็อยู่ข้างบน ไม่รู้ทำไง ก็เลยปล่อยให้เยินอยู่อย่างนั้น
หลังจากนั้นก็เรียกพยาบาลมาพาไปห้องน้ำบ้าง พี่เค้าเต็มใจช่วยสุดๆ บอกว่าไม่ต้องอายพี่นะคะ เดี๋ยวล้ม คือซาบซึ้งกับอาชีพพยาบาลก็วันนี้เลย
อ๋อ เรามีปัญหากับเรื่องผ้าเย็นผูกหัวอีก พอหลังตัดผ้ามัดหน้าแล้ว ต้องเอาผ้าเย็นประคบ แต่เพราะมันหนักมากเลยไม่อยากประคบ อันนี้ก็โดนดุไปหลายทีอยู่เหมือนกันว่าเดี๋ยวบวมแล้วมาโทษ ก็มันหนักอ่ะ แถมพันเอาไว้มันทับคอหอยตอนนอน หายใจไม่ออกอีก พอเห็นหน้าตัวเองในกระจกครั้งแรกแล้ว โห บวมได้น่ากลัวมากๆ บวมจนตาเป็นขีดเลยค่ะ
เราเป็นคนเวียนหัวง่ายอยู่แล้ว เจอยาสลบเข้าไป กว่าจะฟื้นตัวจากห้องผ่าตัด ได้ไปห้องพักฟื้นชั้นบน นี่ปาไปวันกว่าๆ

เราอ่านกระทู้ของตัวเองด้วยแหละ ขอบคุณนะคะ  โพสต์ 2014-5-11 00:34
ช่วงนี้ทรมานจริงค่ะ  โพสต์ 2014-5-10 20:52
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-10 15:10:48 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วันที่ 5 พ.ค.  : ตอนเที่ยงคืนก็ได้ออกจากห้องพักสุดแสนทรมานนั่น(ขอเรียกงี้เลย) ดึงสายระบายเลือดหลังหูที่ร่ำลือกันว่าเจ็บออก แต่สำหรับเราไม่เจ็บเลยค่ะ ชิวมาก มีหมอดมยาคนที่ตัวใหญ่ๆใจดีๆมาถามอาการ แล้วก็ฉีดยาแก้อักเสบ ปวดนิดๆ แต่สายน้ำเกลือยังอยู่ค่ะ มือบวมขาบวมเลย เดินบันไดขึ้นไปห้องพัก ระหว่างนั้นมีพยาบาลช่วยพะยุงตลอด
หลังจากนั้นก็นอนพักต่อ แต่นอนไม่หลับเลย เพราะยังปวดๆหัวอยู่ มีเลือดกำเดาไหลออกจากจมูกด้วย น้ำเหลืองไหลจากแผลหลังหูอีก สารพัดจะปัญหา - - เราจิบน้ำแดงทีละนิดและลุกเดินไปฉี่บ่อยๆ ช่วยให้หายมึนได้ค่ะ กลางดึกก็มีคนมาเอาสายน้ำเกลือออก รู้สึกโล่งเป็นอิสระอีก เพราะไม่เหลือสายระโยงระยางกับตัวเราแล้ว
ตื่นเช้ามาก็อาบน้ำ สระผม ผมเราจับเป็นก้อนเลย พันกันยุ่งจนไม่รู้จะแก้ยังไง ป่านนี้ยังแก้ไม่ออก T_T แต่ไม่ร่วงเป็นกระจุกนะ อาบเสร็จต้องรีบเป่าผมนะคะ เดี๋ยวเป็นหวัด แล้วก็รีบโบกวาสลีนที่ปาก เพราะปากเรามีแผลน่าเกลียดมาก แถมหน้าบวมตุ่ยยังกะอึ่งอ่าง
เช้ากับเที่ยงก็ทานอาหารเหลวได้ แต่ได้แค่ดูดน้ำข้าวต้มอ่า เพราะปากมีแผลเยอะมาก อ้ากว้างก็ไม่ได้
พี่พยาบาลบอกเย็นๆกลับบ้านได้ แต่เราขอกลับช่วงบ่ายเลย นั่งแทกซี่ บอกแทกซี่ว่าอย่าขับเร็ว หนูมึนหัว
ยาที่ได้รับกลับบ้าน : พาราแก้ปวด ยาแก้อักเสบ ยาลดบวม Danzen น้ำยาบ้วนปาก มาร์กปิดปาก
วันที่ 6 พ.ค. (หลังผ่า2วัน) : ตื่นมา ทรมานอีกแล้ว หน้าบวมมาก ปวดหน้า รู้สึกแน่น อึดอัด ปากก็เยิน เจ็บคอ แม่สงสารเลย บอกว่ารู้งี้ไม่น่าไปทำ แล้วเราพึ่งดัดฟันเสร็จต้องใส่รีเทนเนอร์ แต่จนป่านนี้ยังยัดรีเทนเนอร์เข้าไปไม่ได้เลยค่ะ กลัวฟันมีปัญหาจัง T_T
วันที่ 7 พ.ค. (หลังผ่า3วัน) : ยังบวมอยู่ ไม่ยุบลงเลย ทรมาน หนักหน้าเหมือนเดิม พยายามนอนให้มันหลับๆไป เราออกข้างนอกไปเดินห้างอย่างคนอื่นแนะนำไม่ได้เลย เพราะมันบวมผิดมนุษย์ บวมเกินจะรับได้อะค่ะ
วันที่ 8 พ.ค. (หลังผ่า4วัน) : บวม นอนไม่หลับเพราะรู้สึกตึงๆปวดๆตรงกระหม่อมค่ะ เวลานอนจะมีปัญหามาก ว่าจะไปถามหมอวันที่11นี้
วันที่ 9 พ.ค. (หลังผ่า5วัน) :  บวมมากเช่นเดิม แต่ยาแก้อักเสบ กับลดบวมเราหมด เลยเปลี่ยนยาลดบวมมาเป็น Proctase-p แคปซูลสีเหลืองน้ำตาล เพราะเภสัชบอกว่า Danzen ไม่จำหน่ายแล้ว กินแล้วก็รู้สึกดีกว่าตัวเก่า ไม่รู้คิดไปเองป่าวนะคะ
วันที่ 10 พ.ค. (หลังผ่า6วัน) : เขียนถึงตรงนี้ค่ะ วันนี้บวมน้อยลงนิดนึง แต่ก็ยังดูไม่ปกติ ยังอึดอัดหน้าอยู่ ปวดกระหม่อมตอนนอนเหมือนเดิม ไม่รู้เป็นเพราะไหมที่เย็บเก็บโหนกแก้มรึเปล่า ปากอ้ากว้างได้มากขึ้น แต่ยังไม่เยอะ พูดไม่ชัด ปากยังเบี้ยวๆ ได้แต่ว่างมานั่งเล่าเรื่องที่ผ่านมาให้ฟังค่ะ

ตอนนี้ก็พยายามอดทนรอเวลาให้ผ่านไปไวๆค่ะ พยายามไม่คิดมากไม่เฟล(ยากจัง) อยากแต่งหน้า อยากสวยหน้าเรียว อยากไปเที่ยวแล้ว นี่เราลางานถึงอาทิตย์หน้าเลยค่ะ ใครมีคำแนะนำดีๆมาแชร์กันนะคะ ^^
อยากเห็นรูปมากเลยค่ะ

มันบวมจนดูไม่ออกเลยอะตัวเอง ว่าหน้าหลังยุบจะเป็นยังไง T_T  โพสต์ 2014-5-11 00:35
อยากบอกว่าจขกท.เขียนได้ตรงใจทุกคำพูดเลยค่ะ ยิ่งที่เขียนว่าเจะบอกว่าช่วงเวลานี้เราทรมานสุดๆเลยค่ะ คิดว่าถ้าย้อนกลับไปได้จะไม่ทำเด็ดขาด เพราะมันปวด ทรมาน หายใจไม่ออก ตึงไปหมด ผ้ามัดหัวแน่นมาก สายออกซิเจนที่วางพาดตรงจมูกก็ไม่ช่วยอะไร จะร้องไห้ คิดถึงพ่อแม่ เวียนหัวจะอ้วกอีก จนพยาบาลต้องมาฉีดยาอะไรสักอย่าง จากปกติเราเป็นคนอดทนนะ แต่นี่งอแงเป็นเด็กๆเลย บ่นกับพยาบาลอีกว่าเหมือนจะตาย นึกย้อนกลับไปก็ขำ และดีใจที่ผ่านเวลานั้นมาได้!คือ มันใช่เลยอ่าค่ะ เราได้คิวผ่าวันที่ 5 พ.ค.ใกล้ๆกันเลย กลับบ้านมาแล้วตอนนี้ก็ยังบวมอยู่ คือ บวมมากๆๆ พยายามดื่มน้ำเยอะๆ เข้าห้องน้ำบ่อยๆ กินยาให้ตรงเวลา กินน้ำใบบัวบกด้วย รู้สึกว่าทำไมมันยุบลงแค่นิดหน่อยเอง ตอนนี้ทุกข์ใจมากกับอาการบวมและชาไปทั้งหัว ใครมีอะไรช่วยแนะนำทีนะคะ ขอบคุณค่ะ
อดทนนะครับ สู้ๆ
หายไวไวนะคะ สวยแน่นอนค่ะ
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-11 00:31:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Pla_dao เมื่อ 2014-5-10 15:50
อยากบอกว่าจขกท.เขียนได้ตรงใจทุกคำพูดเลยค่ะ ยิ่งที่เ ...

สู้ๆนะคะ เราจะผ่านจุดนี้ไปด้วยกัน ตอนนี้เบื่อตรงบวมที่สุดเลย
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-11 00:32:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย coffeethatum เมื่อ 2014-5-10 17:10
หายไวไวนะคะ สวยแน่นอนค่ะ

ขอบคุณนะค๊า
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-11 00:32:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย shitae เมื่อ 2014-5-10 17:07
อดทนนะครับ สู้ๆ

ขอบคุณมากเลยค่ะ ท่องไว้ อดทนๆ
ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับประสบการณ์ ของเรา21กรกฎา อีกนานแวะมาเก็บข้อมูลก่อนค่ะ (แอบกลัว) ตื่นเต้นจัง ขอให้หายไวๆนะคะเป็นกำลังใจให้ อดทนๆใกล้สวยแย้ววว

สู้ๆนะคะ ไม่ต้องกลัว ดูแลสุขภาพให้แข็งแรง ออกมาสวยแน่นอน  โพสต์ 2014-5-11 16:06
สอบถามหน่อยค่ะ เป็นแผลที่ปากนี่คือเป็นในปาก หรือเปนบนริมฝีปากเลยอะค่ะ แหะๆ ขอบคุนค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย Jimlim_Naarak เมื่อ 2014-5-11 00:31
สู้ๆนะคะ เราจะผ่านจุดนี้ไปด้วยกัน ตอนนี้เบื่อตรงบว ...

ขอบคุณค่ะ ต้องผ่านไปให้ได้ อดทนอย่างเดียวจริงๆ
อ่านแล้วแอบกลัวตอนออกมาอยู่ห้องพักฟื้นจังงงค่ะ
โดยส่วนตัวชอบวิกตกกังวลกับอาการหายใจไม่ออก+เวียนหัว
แต่เพื่อความสวยจะทนฮ่ะ5555

อดทนๆนะคะ ไม่ต้องกลัว เดี๋ยวเดียวก็ผ่านไปค่ะ มีพยาบาลดูแลตลอดเวลา  โพสต์ 2014-5-11 16:11
โอ้โห มาแนะนำได้ทันเวลามากเลยยค่ะ ขอบคุณมากขอให้หายเร็วๆ นะคะ เปนกำลังใจให้ค่ะ

ขอบคุณนะคะ ตอนนี้หวังว่าจะยุบบวมเร็วๆ  โพสต์ 2014-5-11 16:10
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-5-11 16:09:29 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Toeys เมื่อ 2014-5-11 00:49
สอบถามหน่อยค่ะ เป็นแผลที่ปากนี่คือเป็นในปาก หรือเปน ...

มีทั้งแผลในปากส่วนที่หมอเย็บ กับแผลนอกปากเลยค่ะ เราเป็นคนปากเล็ก บนริมฝีปากจะแห้งมากจนเป็นแผลแตกๆ ส่วนนอกริมฝีปากเราก็มีแผลค่ะ เหมือนโดนเครื่องมือเกี่ยว แต่ว่าโบกวาสลีนเยอะๆตลอดเวลาช่วยได้มาก
ทรหดมากค่ะเพื่อความสวยสู้ๆ

นึกย้อนกลับไปนี่แบบ สุดๆเลยค่ะ ไม่รู้ผ่านมาได้ไง อิอิ  โพสต์ 2014-5-14 10:14
ต้นฉบับโพสต์โดย katoon24 เมื่อ 2014-5-11 11:37
อ่านแล้วแอบกลัวตอนออกมาอยู่ห้องพักฟื้นจังงงค่ะ
โดย ...

ขอบคุณค่ะ^^
จขกท.เป็นยังไงบ้างค่ะ ตอนนี้บวมลดน้อยลงรึยังเอ่ย
ตอนนี้เราทานยา Danzen เพิ่มเป็นครั้งละ3เม็ดเลยค่ะ
รู้สึกว่ายุบเร็วขึ้นมาก ลองดูนะคะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆ เขียนรีวิวได้ละเอียด ข้อมูลแน่นมากค่ะ
อีกไม่กี่วันก็ยุบ หน้าเรียวสวยแล้วค่ะ หมอจุฑาท่านฝีมือสุดยอดจริงๆค่ะ เราก็ได้คิวกลางเดือนนี้แล้ว
รบกวนถามหน่อยนะคะ คุณหมอที่สวนสายปัสสาวะให้ กับเอาสายปัสสาวะออกให้เป็นผู้หญิงหรือผู้ชายหรอคะ แล้วเป็นคนเดียวกันมั้ยคะ แอบอายหมอจัง
ติดตามอยู่ค่ะ  เป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆๆคะ

ขอบคุณนะคะ ^^  โพสต์ 2014-5-14 10:30
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้