เจ้าของ: busza
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เตือนใจ สำหรับคนที่อยากได้โด่งมากๆ จงมีความพอดีในตัวเอง

[คัดลอกลิงก์]
น่ากลัวมากคะ เหนแล้วไม่กล้าทำจมูกเลยง่าT_T
น่ากลัวจัง น่าสงสารด้วย แล้วเปงไงบ้างคับตอนนี้
หายไวๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
สู้ๆครับ หายไวๆนะ
อย่างนี้โทษคุณหมอได้ไหมอ่ะครับ
นีทำหมอไหนอะคะ
ขอบคุนสำหรับ ภาพ  นะครับ

กำลังจราไปเสริมพอดี จราได้รู้จักความพอดี ซะก่อน อิอิ
ตอบกลับ 166# babbboss

โทษได้ครับ
ไม่ว่าจะเป็นไงผมเชื้อนะคับว่าการแพทย์สมัยนี้ก้าวหน้า พี่ต้องกลับมาหายแน่นอน แล้วเดียวค่อยมาเริ่มทำใหม่นะคับ เป็นกำลังใจให้พี่นะคับ ดูแล้วเราก็กลัวของตัวเองเหมือนกัน แดงๆอยู๋ แต่ไม่ได้เป็นเม็ด
ขอเปนกำลังใจให้นะ เราก้อเริ่มนอยๆแล้วอ่ะ ตอนนี้ปลายแดงด้วย
ขอให้หายไวๆนะคะ..น่ากลัวจัง

แล้วพอแผลหายแล้วจะเป็นแผลเป็นไหมอะ..

สงสารเค้าจัง..
เป็นกำลังใจให้ครับ
หายไวๆๆๆๆๆๆๆๆๆนะ
หอให้หายไวๆนะคะ ตอนนี้ไปเอาออกแล้วใช่มั้ย ยังดีที่มันไม่ทะลุคะ แต่ดูท่าทางจะอักเสบมาก รักษาตัวดีๆนะคะ
ตอบกลับ 175# mattila

มันทะลุ ไปแล้วครับ เคสพี่ คนนี้
หายเร็วๆนะค่ะ ขอให้กลับมาสวยเหมือนเดิม
น่ากลัวจิงๆครับ เหนแล้วกลัวเลยอะ อะ
งืม...  ที่จริงหมอที่ทำก็ควรมีจรรยาบรรณด้วยนะคะ  เพราะการจะเสริมโด่งมากเกินไปเป็นอันตราย  หมอต้องรู้จักเซฟคนไข้ด้วยนะคะว่าสามารถเสริมได้โด่งมากน้อยแค่ไหน  ถ้าหมอเสริมอย่างที่คนไข้ต้องการไม่ได้ก็ควรอธิบายให้คนไข้เข้าใจ  ไม่ควรทำตามใจคนไข้มากเกินไปนะคะ  ไม่งั้นหมอเองที่จะมีปัญหา  แล้วคนไข้ก็เสี่ยงด้วยค่ะ
น่ากลัวจังเลยข่ะ...ทำที่ไหนมาข๊ะ??...เปนกำลังใจให้นะข๊ะ...ขอให้หายเร็วๆข่ะ....
น่ากลัวจังเลยครับ
และเข้ามาดันค่ะ...

ชอบคุณ จขกท. ค่ะ

แก้ไขล่าสุดโดย lipjaa เมื่อ 2010-6-11 12:07

หวัดดีค่ะ
เราไปทำที่คลินิกหนึ่งมา ตอนเข้าไปในห้อง ก็ให้เราขึ้นเขียงเลย เราบอกหมอว่าไม่เอาโด่งมาก เอาแบบธรรมชาติ แต่หมอบอกว่า จมูกเรามันมนๆ กลมๆ ต้องเฉิดขึ้นมาหน่อยไม่งั้นจะดูกลม เราจึงเชื่อหมอ และบอก...อ๋อ หรอค่ะ ok ค่ะ จากนั้นก็ฉีดยาสลบ ตื่นขึ้นมาก็เสร็จ จากนั้นก็กลับบ้านไปด้วยความมึนๆ งงๆ กับยาสลบ (แฟนขับรถให้นะ)

วันแรก.. ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ได้แต่นั่งมองจมูกตัวเอง ว่าเป็นยังไง แต่ก็เห็นรอยปากกาที่หมอทำเครื่องหมายจากระหว่างคิ้ว ลงมาที่ปลายจมูก (ขอบอกว่ามันไม่ตรง ตรงที่ปลายมันไม่อยู่ที่ตรงกลาง) วันแรกยังไม่กล้าเอาสำลีชุดนำ้เช็ด กลัวเบี้ยว
วันที่สอง.. ตื่นขึ้นมา จมูกเริ่มบวม แต่ก็เป็นอาการปกติของการผ่าตัด ไปคิดมาก (แต่แอบส่องกระจกทั้งวัน)
วันที่สาม.. บวมหนัก จมูกเริ่มเขียว และเริ่มเขียวที่ใต้ตา แต่ไม่รู้สึกเจ็บ เพราะแอบทานยาแก้ปวดตลอด ทุกๆ 4-6 ชั่วโมง
เมื่อไม่รู้สึกปวดจึงนำสำลีชุบนำ้เช็ดที่รอยปากกา ปรากฏว่า... มีรอยเขียวดวงเล็กๆ ที่ปลายจมูก ตอนนั้นไม่ได้เอะใจอะไร เพราะคิดว่าคงเป็นเพราะ คงเป็นเพราะน้องซิลี่ที่พึงเข้ามาฝากเนื้อฝากตัว และคิดว่าอีกไม่กี่วันก็คงหาย
วันเวลาผ่านไป... (1 อาทิตย์) จมูกเริ่มยุบเห็นทรงมาขึ้น จากที่เคยไม่มีดั้ง ก็มีดั้งขึ้นมา จากปลายจมูกที่กลมๆ เหมือนมีก้อนข้าวเหนียวติดอยู่ (อันนี้แฟนบอกนะ) ก็มีปลายแหล..ดูเซ็กซี่ แต่อ่ายเจ้ารอยแดงก็ยังไม่หาย
...แต่ที่ร้ายไปกว่านั้นก็คือ จมูกมันเอียง..งงงงง อย่างเห็นได้ชัด มันเอียงตั้งแต่ต้นไปถึงปลายเลย เราโทรไปที่คลินิก เขาบอกว่า อย่าไปโดนมันนะเดี๋ยวมันจะยิ่งเอียงไปกันใหญ่ รอดูอีกซัก 1 เดือน เอา...งงดิ!!เราเลยเป็นคนจมูกเอียงไปเลย 1 เดือน (+ กับมีเจ้ารอยแดงไว้ดูเล่น)

...จนเราทนไม่ไหว กลับไปให้หมอแก้ที่เดิมอีกรอบ ขั้นตอนวันผ่าตัดเหมือนเดิมทุกอย่าง
กลับมาบ้าน ดูกระจก ปรากฏว่า รอยปากกาที่หมอมาร์คไว้ก็อยู่ที่จุดเดิม เราเครียดมาก กลัวว่ามันจะเบี้ยวอีก แต่ตอนนี้ไม่ได้คิดถึงเจ้าเพื่อนรอยแดงเลย (เพราะกลัวเบี้ยวมากกว่า)
...เวลาผ่านไป เราเอาพาสเตอร์ออก แม่เจ้า!!! ด้านบนของน้องซิลี่มันอยู่ตรงกลาง สวยได้รูปทรง แต่...พ่อจ้า ช่วยหนูด้วย!!! ที่ปลายมันเบี้ยวไปตามที่หมอทำเครื่องหมายไว้พอดี๊..พอดี แต่ถ้าไม่สังเกตก็ดูไม่ค่อยออก เราเลยปล่อยไว้แบบนั้น แต่เจ้าเพื่อนซี้แดงน้อยก็ยังเกาะติดเป็นแตงเมย์

วันเวลาผ่านไป 6 เดือน... 6 เดือนที่ผ่านมา เราต้องคอยใช้แป้งคอยปกปิดเจ้ารอยแดงไม่ให้ออกมาทักทายผู้คนทุกวัน วันละหลายๆครั้ง เรารู้สึกว่าปลายจมูกเรามันใสและเห็นเส้นเลือดที่รอยแดงชัดชึ้น และที่ปลายก็เห็นได้ชัดว่าบางเป็นรูปแหลมของน้องซิลี่ เวลาใช้นิ้วแตะที่ปลายก็รู้สึกถึงน้องเขาได้

มีต่อค่ะขอพักก่อน...(โปรดติดตามตอนต่อไป)
แก้ไขล่าสุดโดย lipjaa เมื่อ 2010-6-11 14:13

ต่อนะค่ะ...

เมื่อวันที่ 9 มิย ที่ผ่านมา เราไปที่คลินิคแห่งใหม่ เราได้คุยกับหมอก่อนที่จะขึ้นเขียง หมอขอดูจมูก แล้วพูดเสียงเบาๆว่า ทะลุหรือเปล่าเนี่ย ๆ (2 ครั้ง) ในใจเราอยากจะร้องไห้โฮออกมา เราบอกหมอว่าถ้าเปลี่ยนข้างทำได้มั้ยค่ะ (เพราะขืนยังใส่ด้านเดิมคงจะทำให้มันยิ่งอักเสบ) คือปกติแล้วคลินิคทั้วไปจะใส่ด้านขวาด้านเดียวนะ (ตามที่หาข้อมูลมานะ) ต่อนะ.. หมอบอกว่าเดี๋ยวดูให้ โดยหมอจะขยับปลายไม่ให้ไปอยู่จุดเดิม และกำชับว่าหลังจากที่แก้ไขจมูกแล้ว ไม่ให้เราเอามือ หรืออะไรก็แล้วแต่ไปโดนที่ปลายจมูกอีก เด็ดขาด!!!

จากนั้นก็ขึ้นเขียง...หมอฉีดยานอนหลับ (แต่ไม่เห็นหลับเลย รู้สึกตัวตลอดการกระทำ) ปล.ไม่ใช่ยาสลบนะค่ะ ยานอนหลับค่ะ ขณะที่ทำอยู่ก็ได้ยินเสียงหมอบอกว่า (บอกกับผู้ช่วยหมอ) นี่..ดูสิ มันอักเสบ เราคิดว่าหมอคงเอาน้องซิลี่ที่อยู่ดูใจกันมารวม 6 เดือนออกแล้ว จากนั้น.. เราก็รู้สึกได้ถึงการกรีดเนื้อที่จมูกด้านซ้าย และแล้ว........ในใจก็พูดว่าขอต้อนรับซิลี่น้องใหม่ค่ะ นึกในใจทั้งนำ้ตาใหลเพราะความเจ็บ และเสียว
หลังจากนั้น.. หมอก็เย็บด้วยไหมทั้ง 2 ข้าง และผู้ช่วยหมอก็บอกว่าเสร็จแล้ว ค่อยๆลุกขึ้นนะค่ะ ขณะเดียวกันนั้น ก่อนที่หมอจะเดินออกไป ได้พูดทิ้งท้ายว่า... บอกเขาด้วยไปให้ไปจับอีก เหลืออีกนิดเดียวก็จะ.........ทะลุแล้ว และหมอก็เดินออกไป  (เราได้ยินที่หมอพูดชัดเจน และก็จะจำ และทำตามที่หมอพูด)

กลับมาบ้านแบบมึนๆ อย่างแรกที่ทำคือ ส่องกระจกดูจมูก  ปรากฏว่า... ที่ปลายแหลมเฉิด มันไม่เฉิดโด่งแล้ว ส่วนน้องจุดแดงเพื่อนซี้ ก็กลายเป็นสีเขียวเข้ม จากการบีบจัดทรงของหมอ (คือ เรารู้สึกได้ ตอนขึ้นเขียงนะ)

ตอนนี้เรายังติดพาสเตอร์อยู่ และเพื่อนซี้ จากเขียวเริ่มกลับมาแดง เราคิดว่าในอนาคต รอยแดงคงหายไป และจะบุ๋มลงไม่มากก็น้อย

ที่เราเล่ามาทั้งหมดนี้ ไม่ได้หมายความว่าตัวเองโชคดีนะ เพราะเรายังไม่เห็นความโชคดีเลย ถ้านับดูนะ เราทำจมูกมา 3  ครั้ง เจ็บที่เดิมๆ ทรมานมากๆ ไม่ว่าจะกิน จะนอน (ปวดคอ ปวดหลัง) ถ้าคนที่เคยทำมาจะรู้ดี

แต่เราก็ไม่ได้หมายความว่า อย่าทำนะ แต่แค่อยากให้ทุกคนที่เริ่มมีปัญหา ไม่ว่าจะ คล้ายกัน หรือต่างกัน เมื่อรู้สึกว่ามันผิดปกติ ควรรีบ...บบบบบบ ยำ่นะ รีบ...บบบบบ ไปหาหมอซะ ไม่ต้องรอถามเพื่อนๆหรอก หมอเท่านั้นที่รู้ดีที่สุด

และที่สำคัญนะ ควรหาข้อมูลให้รอบครอบ และใช้เวลาศึกษาให้นานๆ อย่าได้เป็นแบบเรา ครึ่งปีที่ผ่านมา ไปเคยได้มีความสุขกับจมูกอันเซ็กซี่นั้นเลย......

ปล. โปรดติดตามตอนต่อไป (ต้องรอให้แกะพาสเตอร์ + ให้หมอดูว่าตรงหรือเปล่า ถ้าไม่ตรงหมอก็จะดัดให้ตรง)
แล้วจะมาเล่าให้ฟังใหม่นะ ขอให้เพื่อนซี้จุดแดงหายด้วยเถอะ .....

และขอให้จขกท หายไว้ๆนะค่ะ และต้องขอโทษที่เขียนในกระทู้เดี่ยวกัน (คือมีความรู้สึกว่า ปัญหามันคล้ายๆกันนะค่ะ)

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
น่าส่งสารอ่ะ TT^TT
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้