ดู: 6928|ตอบกลับ: 13

[เสริมจมูก] ทำจมูกมาแล้วพัง เศร้ามาก

[คัดลอกลิงก์]
คือตอนนี้ทำมาได้เจ็ดวันแล้วค่ะ แต่ช่วงตรงหว่างตามันสูงกว่าที่ต้องการมากๆ ก็บอกหมอแล้วนะคะว่าหว่างตาไม่ต้องโด่งขึ้นเลยก็ได้เน้นตรงปลายพอ แต่พอทำออกมาเราก็ไม่ดูกระจกเลยนะ

ช่วงที่มันบวมมากๆคือสองถึงสามวัน
นี่มันวันที่เจ็ดแล้ว ก็ยังมีบวมอยู่ แต่พอส่องกระจกด้านข้างมันโด่งกว่าก่อนทำประมาน 5 มิล ประเด็นคือที่เราต้องการคือต่ำกว่า 2 มิล
เพราะงั้นก็คิดได้แล้วว่ายุบยังไงก็คงโด่งไปมาก เพราะต่างกันแค่ มิลสองมิลหน้าก็เปลี่ยนแล้ว

และนี่มันก็เจ็ดวันแล้ว ลองกดตรงหว่างตามันก็แข็งแล้วอ่ะค่ะ แข็งเหมือนโต๊ะเลย จับๆดูเลยรู้ว่าซิลิโคนคือตรงนี้จริงๆ
เพราะงั้นคือมันโด่งมากค่ะ โด่งกว่าที่เรา(ซึ่งคิดไว้แล้วว่าพอใจกับความสูงตรงหว่างตาแล้ว)ต้องการไปมากๆ จนทำให้ตาเราถูกดึง หน้าเปลี่ยนไปมาก

แล้วทีนี้เราอยู่ไทยอีกแค่สามอาทิตย์ กลับมาก็อีกสองวันไปทำงานแล้ว เลยเครียดมาก ไม่อยากถูกคนทักว่าไม่น่าไปทำมาเลย เพราะจริงๆเราเป็นหน้าดีอยู่แล้วค่ะ คนรอบตัวเราเค้าก็เป็นสังคมไม่ซัพพอร์ตเรื่องศัลอยู่แล้ว เลยเครียดมากๆตอนนี้กินข้าวก็ไม่ค่อยลงเลย เพราะงั้นขอร้องอย่าซ้ำเติมนะคะ TT

เลยจะถามว่าถ้าจะแก้ให้เร็วที่สุดแบบเพิ่งทำมาสิบวันแล้วแก้เนี่ย มีผลเสียอะไรมั้ยคะ นอกจากที่ว่ามันไม่เข้าที่,ยังไม่ยุบดี,เดี๋ยวมันละลงกว่านี้ เพราะเราแน่ใจมากๆๆๆแล้วค่ะว่ามันผิดจากที่เราต้องการไปเยอะเลย

ใครมีความรู้ช่วยตอบทีนะคะ เราตัดสินใจแน่มากแล้วว่าแก้ด่วนแน่ แต่อยากทราบว่าทำไมมันไม่ได้คะ (นอกจากเรื่องบวม)
โพสต์ 2014-3-24 16:09:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไม่อยากให้ใจร้อนรีบแก้นะค่ะ แต่ตัวจขกท ดันอยู่ไทยนานๆไม่ได้อีกปกติเขาจะรอครบเดือนก่อนนะค่ะถึงจะรู้ว่ามันออกมาดีหรือไม่ดีนะค่ะ
โพสต์ 2014-3-24 16:19:48 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อันดับแรกเลยขอออกความคิดเห็นเรื่องบวมก่อนนะคะ ส่วนตัวเราคิดว่า ไอ้ตรงที่บวม อาจบวมอยู่ใต้ซิลิโคนก็ได้ ถ้านานไปซิลิโคนอาจยุบตัวกว่านี้(หรือป่าว) ถ้าไปแก้ใหม่ มันก็ต้องบวมเหมือนเดิมอยู่ดีค่ะ จขกท.ก็มองไม่รู้อยู่ดีว่ามันจะสูงเท่าไหน เพราะมันบวมอยู่ ทั้งๆที่(อาจจะ)พอหายแล้ว มันอาจจะไม่โด่งเลยด้วยซ้ำ แก้ไปก็อาจเสียตังและเจ็บอยู่ดีค่ะ ส่วนแก้ได้ไหมนอกจากเรื่องบวม เราคิดว่าอยู่ที่หมอที่จะแก้ให้ จขกท.ค่ะ ว่าหมอจะว่าไงค่ะ แต่ส่วนตัวแล้วยังไม่เคยเห็นคัยรีบแก้ทั้งๆที่ยัง10วันค่ะ(นอกจากเรื่องทะลุหรือมีปัญหา) แต่ๆๆ ก็ลองถามหมอที่จะแก้ให้ดูค่ะ ว่าทำได้มั้ย แล้วถามหมอไปเลยค่ะว่าพอจับแล้วมันโด่งสูงมากมันไม่ใช่เป็นเพราะบวมแต่มันเป็นที่ซิลิโคนโด่งเลย บอกปัญหาที่พบไปเลยค่ะ หมอจะได้ทำให้ตามต้องการมากกว่านี้จร้าา สู้ๆนะคะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-24 16:27:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากนะคะ ส่วนตัวคือเคยทำสวยผ่าอย่างอื่นบ้างนิดๆหน่อยๆหลายอย่าง
เราเลยรู้ค่ะว่าเวลาบวมมันเป็นยังไง จะบวมประมาณเมื่อไหร่ และทราบค่ะว่ามันต้องรอ
แต่อีกตัวยืนยันคือ

เรารู้ว่าเวลาผ่าตัดอะไรมา กลับถึงบ้านปุ๊บให้รีบดูเลยว่าว่าเป็นอย่างไร เพราะมันยังไม่บวม หรือต่อให้บวม ก็จะไม่ผิดจากรูปความเป็นจริงเท่าไหร่ แต่ที่เรายังไม่อะไร เพราะ เค้าเอาผ้าพันไว้อยู่ค่ะ เราเลยคิดว่าอาจจะนูนเพราะผ้าหรือเปล่า พอมาดูตอนนี้บวกกับประสบการณ์ที่ผ่านๆมา เลยรู้ค่ะว่าต้องแก้แน่ๆ เลยห่วงอยู่แค่กลัวมันจะแก้ไม่ทันก่อนเราไปสวิสค่ะ

เลยถามถึงในกรณีคนไข้คนอื่นแก้เพราะเหตุอย่างอื่น ว่าเร็วสุดได้เมื่อไหร่ค่ะ
โพสต์ 2014-3-24 19:05:07 | ดูโพสต์ทั้งหมด
มีรูปไหมคะ? อยากเห็นรูปจังจะได้บอกถูกค่ะ:)
โพสต์ 2014-3-24 19:36:03 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ยังไงก็หายไม่ทันค่ะ
1. ถอดออก กลับคืนสู่สภาพเดิม แต่ก็ยังเหลือร่องรอยของการศัลยกรรม
2. ทิ้งไว้อย่างนั้น กลับสวิส ก็ยังเหลือร่องรอยให้เห็นอยู่ดี

แต่ถ้าคุณไม่ชอบจมูกใหม่อยู่แล้วเพราะมันสูงเกิน วันนี้หรือวันหน้าก็ต้องถอดอยู่ดีค่ะ
ของเราแก้ได้แค่ 7 วัน ตัดใจถอดออกเลย

อย่าลืมขอใบรับรองแพทย์ขึ้นเครื่องด้วยนะคะ
เดี๋ยวจะโดนไล่ลงเครื่องเหมือนเรา

เดี๋ยวก็หายค่ะ 2- 3 เดือน
เราไปทำงานในสภาพแบบเยินสุดๆ
ก็ได้แต่ทำใจ
นี่ก็ 8 เเดือนแล้ว
รอบตายังดำเหมือนแพนด้าติดยาอยู่เลยค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-26 22:25:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย gva เมื่อ 2014-3-24 19:36
ยังไงก็หายไม่ทันค่ะ
1. ถอดออก กลับคืนสู่สภาพเดิม แต่ก ...

ขอโทษนะคะ 7วันถอดออกนี่คืออ..? ทำได้อาทิตเดียวก็เอาออกหรอคะ? เอาออกที่ไหนคะ? ขอชื่อคิลนิกด้วยคะ เครียดมากกินข้าวไม่ลงTT
โพสต์ 2014-3-26 23:12:17 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เราว่าใจเย็นๆก่อนนะคะ เราเข้าใจว่ามันรู้สึกกังวลไปหมดในตอนนี้เพราะต้องเตรียมดัตัวบินต่อ แต่มันเพิ่ง 7 วันเองเลยไม่อยากให้รีบร้อนตัดสินใจ เราว่าศัลยกรรมแต่ละส่วนบวมยุบไม่เหมือนกันนะคะ บางคนกว่าจะเข้าที่เป็นเดือนๆแต่ถ้าไม่ชอบจริงๆก็มีให้เลือกสองทางว่าถอดออกแต่ก็ต้องช้ำกับมีรอยศัลยกรรม กับถอดออกแล้วใส่ใหม่เลยแล้วก็บินต่อ แต่เราอยากให้ใจเย็นๆก่อน ข้าใจค่ะว่าสถานการณ์มันรุมเร้าทั้งจมูกสันบวมแถมจะต้องบินต่ออีก ลองตัดสินใจดูนะคะ เป็นกำลังใจให้คะ ^^
โพสต์ 2014-3-27 02:13:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย elletequila เมื่อ 2014-3-26 22:25
ขอโทษนะคะ 7วันถอดออกนี่คืออ..? ทำได้อาทิตเดียวก็เอาอ ...

ทำที่ยันฮีกับหมอกิตติชัยค่ะ (เคสแก้นะคะ เคยทำที่ศิริราชเกือบสิบกว่าปีแล้ว พอดีกลัวทะลุเลยจะไปถอดออก ปรึกษากิตติชัย ว่าถอดเฉยๆไม่เสริมได้ไหม แกบอกไม่รับประกันว่ายุบไหม เลยตัดสินใจถอดแล้วเสริมเลย) มือหนักมาก ห่วย หน้าพังยับเยิน บริการหลังการขายยอดแย่
บวมอืดสุดๆค่ะใครเห็นก็ตกใจ เลือดคั่ง กลัวติดเชื้อ

เลยไปถอดออก กับหมอ พิชญ์ที่ยันฮี ใจดีมาก ให้เวลานาน ถามอะไรก็ตอบไม่เร่งรัด หน้าตายิ้มแย้ม

ถ้าจะถอด ขอให้เข้าไปปรึกษาหมอพิชญ์ ดูนะคะ โทรไปถามตารางเวรกับนางพยาบาลก่อน เพราะถ้าไม่ชอบใจทรงแล้วไม่ถอดวันนี้ก็ต้องถอดวันหน้าอยู่ดี แหล่ะค่ะ ไหนๆก็บวมก็ช้ำแล้วถอดออกเลยทีเดียวดีกว่า หายไวกว่าด้วยค่ะ

ถ้ามีเวลา ลองอ่านกระทู้ที่เราตั้งดูนะคะ อาจจะช่วยประกอบการตัดสินใจได้บ้าง

ขอให้โชคดีค่ะ อย่าเครียด อย่าคิดมาก เรารู้ว่าทำไม่ได้ง่ายๆ ส่องกระจกทุกวินาที ร้องไห้ก็บ่อย เราก็ผ่านจุดนั้นมาแล้ว ไม่มีอะไรที่จะแก้ไขไม่ได้หรอกค่ะ ทุกอย่างต้องใช้เวลานะ

มีอะไรคุยกันได้นะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-27 19:55:07 | ดูโพสต์ทั้งหมด
คุยมาแล้วนะคะกับหมอพีระ psc เค้าไม่รับผิดชอบค่ะ โดยการโกหก แย่มั้ยละคะ

เค้าบอกว่าอย่าเครียด 3อาทิตมันยังไม่ยุบ พอครบ6เดือนมันจะยุบอีก5-6มิล

ถามจริง!! หลังสามอาทิตจะยุบ 6 มิล !
ใครจะเชื่อ

แย่มากๆค่ะที่นี่ คือถ้าทำกับหมอคนนี้แล้ว พลาดนะคะ บอกเลยว่า เค้าไม่แก้หรือดูแลหลังศัลเสร็จค่ะ
โพสต์ 2014-4-12 12:37:16 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เสริมแบบไหนมาค่ะกับหมอพีระ ซิลิโคนอย่างเดียว หรือเสริมด้วยซิลิโคน+กระดูกอ่อน
โพสต์ 2014-4-12 14:49:03 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หลังทำ1เดือนยุบลง2มิลนิดๆ ของเราแก้มา2เดือนกว่าๆดั้งแมบเลย จมูกบานอีก เซ็งเลย รอๆๆๆๆแก้
โพสต์ 2014-4-13 12:50:50 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หายไวๆนะคะ อย่าเครียดกินข้าวบ้างดูแลตัวเองดีๆนะคะ เด่วก็สวยแล้วนะใจเย็นๆ
โพสต์ 2014-6-13 08:07:05 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ทำกับหมอพีระหรอค่ะเนี้ยยยยยยย ปกติหมอพีระนี่ทำสวยมากๆๆๆนะ เป็นหมอในดวงใจเราเรยอ่ะ
เราว่้า....ทางที่ดีรอก่อนดีกว่า บางทีหัวตาสูง แต่ก็ไม่ได้หมาบความว่าไม่สวยนิค่ะ มันอาจจะเข้ากับหน้าเราก็ได้
ลองเชื่อหมอดูเพราะยังไงก้อต้อองใช้เวลาเผื่อจะดีขึ้น หรือไม่ก็ ถอดออก ....

แต่ถอดแล้วเสริมในเวลาไม่กี่สิบวันนี่มันจะไม่ดีนะค่ะ ทำให้เนื้อเราพังๆๆๆ  รอก่อนเถอะๆๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้