ดู: 27634|ตอบกลับ: 105
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ศัลยกรรมเกาหลี] ศัลยกรรมเกาหลี รีวิวตัดโหนก+เติมไขมัน ที่ ID Hospital กับหมอปาร์ค

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย noobell82 เมื่อ 2014-3-19 13:51

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย noobell82 เมื่อ 2014-3-19 13:50

สวัสดีค่ะ หลังจากห่างหายมีดหมอไปนานพอสมควร เพราะมีน้อง พอคลอดน้องได้สองเดือนก็เลยจัดซักหน่อย เพราะตอนช่วงมีน้องโทรมมากๆค่ะ น้ำหนักตัวค่อนข้างเยอะ ขึ้นมาจากเดิม 30 โล ตัวงี้ปริเลย ก่อนท้อง หนัก 46 กก ก่อนคลอด 76 กก คลอดน้องแล้ว เหลือ 70 กก เครียดเลย ค่างที่ตัวอีก 24 กก ก็เลยคิดว่า ต้องทำอะไรซะแล้ว อยากกลับไปสวยเหมือนเดิม ช่วงแรกให้นมน้องเองค่ะยังลดไม่ได้ แต่มีแพลนว่าจะไปศัลยกรรมเกาหลี เพราะ เห็นหมอที่นั่นฝีมือเทพมาก ไอ้เราก็อยากเปลี่ยนบ้างค่ะ จองคิว กับทางโรงพยาบาล id hospital ไว้ว่าจะทำ วีไลน์ ตัดโหนก กับฉีดไขมันที่หน้าผากค่ะ กับหมอปาร์ค คนดัง ที่ออกรายการ let me in ดูรายการแล้วของขึ้นค่ะ เลยขอสามีบินลัดเลาะขอเฉาะหน้าที่เกาหลีด่วนๆ จองคิวช่วงพฤศจิกายน (หนัก ประมาณ 68) แต่นัดผ่าตัด เดือน 17 กพ 57ค่ะ เพราะอยากลดน้ำหนักให้ได้ก่อน จะได้เห็นโครงหน้าใกล้เคียงก่อนท้อง ลดน้ำหนักจาก 70 พอเดือน กพ ที่จะเดินทางไปผ่าตัดน้ำหนักเหลือ 51 ยังไม่ผอมเท่าเดิม แต่ก็โอเครค่ะ

ขั้นแรก ก็นัดวางมัดจำจองคิวกับหมอปาร์ค ทาง รพ ไว้ก่อนค่ะ 1 ล้านวอน สรุปได้คิวปรึกษา วันที่ 15 กพ 57 ผ่าตัดจริง 17 กพ 57 ค่ะ
เราก็ได้ทำการจองตั๋วเครื่องบิน ของโคเรียนแอร์ ค่ะ เพราะสามารถเปลี่ยนหรือเลื่อนไฟล์ ได้ไม่มีค่าใช่จ่าย และจองโรงแรมที่พักใกล้โรงพยาบาลมากที่สุดสุดค่ะ ย่านคังนัม อัปกูจอง ตั้งใจเดินทางไปถึงก่อนวันปรึกษา 1 วันค่ะ คือ เดินทาง วันที่ 14 กพ 57 ตรงกับวันวาเลนไทน์พอดี อิอิ
ปล.เราพาน้องกะแฟนน้องไปด้วยนะค่ะ เผื่อ น้องอยากไปเที่ยวด้วย เราก็จะได้มีเพื่อนเดินทางด้วย ไม่เหงาค่ะ

เมื่อถึงวันเดินทาง เครื่องออก ประมาณ 9.50น. ค่ะ และไปถึงเกาหลี 17.10น เวลาที่นั่นจะเร็วกว่าเราประมาณ 2 ชม. ค่ะ

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-19 13:52:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย noobell82 เมื่อ 2014-3-19 13:53

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย noobell82 เมื่อ 2014-3-19 13:53

เมื่อไปถึงเราก็ไปเช็คอิน ที่โรงแรมก่อนค่ะ เพื่อเก็บสัมภาระ อากาศ ที่นั่น ช่วงนี้หนาวค่ะ ประมาณ 1 องศา แต่ไม่มีหิมะแล้วนะค่ะ เมื่อเราเช็คอินเสร็จ เราก็หาอาหารทานกัน มื้อแรกเป็นหมูย่างเกาหลีค่ะ แล้วก็กลับไปพักผ่อน เพราะพรุ้งนี้มีนัด Consult ตอน 10 โมง

เช้าวันรุ่งขึ้น วันที่ 15 กพ 57 เราก็เดินทางไปที่ โรงพยาบาล id ค่ะ

เค้าก็จะให้เราเอ็กซเรย์ กะโหลก และโครงหน้าค่ะ เพื่อวิเคราะห์รูปหน้า และก็ คุย ปรึกษาว่าเราอยากทำอะไรบ้าง เราก็แจ้งว่า อยากทำวีไลน์ ทำแล้วจะสวยเปลี่ยนเลยมั้ย เค้าก็วิเคราะห์ จากรูปเอ็กซเรย์ว่า จริงงๆ กรามไม่เยอะ ถ้าตัดไปอาจจะไม่เปลียนมาก แต่ก็ดูดีขึ้น ป๊าดดด ไม่เปลี่ยนเยอะแต่สวยขึ้นนิดนึงแต่ราคาทำไม่นิดนะค่ะ ประมาณ 10,000,000 วอน ก็ สามแสนหน่อยๆ คุ้มไหมนี่ และก็แนะนำให้เราตัดโหนกฉีดไขมันแทน เพราะโหนกชัดกว่า แาะฉีดไขมันช่วงขมับ และตรงสันคิ้ว และก็หน้าผาก เพื่อให้หน้าดูเด็กขึ้น หน้าหวานขึ้น วีไลน์ ไม่ต้องทำก็ได้ แล้วเราก็ถามว่าตาต้องทำไหม เพราะตามันสองชั้นจริงแต่ตาดูปรือ ๆ เหมือนคนง่วงนอน เค้าก็ก้มมาดูใกล้ๆ เค้าก็บอกว่าตาสวยแล้วไม่เห็นมีปัญหาเลย ไอ้เราก็นึกขึ้นได้ดันทะลึ่งฉีด botox ก่อนมาซะจัดเต็ม ไหนหมอจะอัดกราม ลิฟหน้า ยกหนังตาตกให้ มันก็เลยดูดีกว่าความเป็นจริง รอดตัวไป ประหยัด ค่าทำวีใลน์ไป สามแสนกว่าๆ ไหนจะค่าทำตา กรีดปากตา หัวตา อีกเกือบ แสนห้า 555 หน้างี้เรียว ตานี้โต ชั้นตายก เชียว อันนี้ต้องยกเครดิตให้ spring clinic หมอเก่ง ทำดี ไม่มีกั๊กยา ไม่เห็นผลที่นี่ย้ำฟรี ทำให้ใหม่ กลับไปต้องสวยทุกคน อันนี้คอนเฟิ่ม เป็นลูกค้าประจำจนจะเป็นครอบครัวเดียวกันแล้ว ก็มีช่วงท้องนี่แหละ ที่ไม่ได้โดนจิ้มเลย เหงา คิดถึงหมอ และน้องพลอย(ผู้ดูแลคนไข้ และคลินิก อยากได้ไร มีงบมากน้อย ต้องจัดกะคนนี้เลย she ทำได้จัดให้ได้ทุกอย่าง) นอกเรื่องไปไกล กลับมาที่เกาหลีต่อค่ะ และมีคำถามนึงที่เราฟังแล้วก็ขำคำตอบตัวเองมาก คือเค้าถามมาว่าเราอยากได้แบบธรรมชาติ แบบคนอื่นไม่รู้ว่าทำมา หรืออยากได้เล็กที่สุด แบบดูออกว่าทำมา ไอ้เราก็รีบตอบทันควันว่าเอาแบบเล็กที่สุด ให้รู้เลยก็ได้ว่าทำมา 555 สรุปว่า วันนี้ เรา เอ็กซเรย์โครงหน้า ถ่ายรูป ตรวจเลือด แจ้ง กรุ๊ปเลือดให้เราทราบ และแจ้งว่าทางโรงพยาบาลมีกรุ๊ปเลือดที่เข้ากับเราได้สต็อคไว้ ไม่ต้องกลัวเรื่องความปลอดภัย และสอบถามประวัติการทำศัลยกรรม หรือความงามต่างๆ เสร็จแล้ว หมอก็แจ้งว่า ก่อนผ่าตัด วันที่ 16 กพ 57 ให้งดอาหาร และน้ำ 8 ชม งดตั้งแต่ ตีหนึ่งเป็นต้นไปห้ามทานอะไรเลย และให้งดยา อาหารเสริมทุกชนิด ฉะนั้น วันนี้ ถึงวันที่ 16 ก่อน ตีหนึ่งให้โซ้ยแหลกค่ะ 555 สรุปเราทำตามที่หมอแนะนำคือ ตัดโหนกแก้ม ฉีดไขมันค่ะ ส่วนวีไลน์หมอยังบอกไม่ต้องทำ ทำไปก็ไม่เปลี่ยนเยอะ ลองทำแค่นี้ก่อน ถ้ารู้สึกว่า ยังเล็กไม่พอใจ อีก 3 เดือนที่มาเติมไขมันอีกรอบ ค่อยตัดสินใจอีกที งานนี้ต้องขอบคุณ spring clinic ที่ ฉีด botox ให้หนู ประหยัดค่าวีไลน์ กับ ทำตา ไป เกือบห้าแสน 555 มีเงินชอปปิ้งแล้ว เย้!!!

ปล. การฉีดไขมัน ต้องฉีด 2 รอบค่ะ จะอยู่ได้นาน 2 ปี แต่ไม่ควรน้ำหนักตัวลดนะค่ะ หรือโดนความร้อน เพราะไขมันก็จะหายไปไว การจ่ายเงิน จ่ายรอบเดียวค่ะ ครั้งที่ มาเติมครั้งที่ 2 ไม่มีค่าใช้จ่ายค่ะ แต่ค่าตั๋ว กะค่าที่พักจ่ายเองเหมือนเดิมจ๊ะ หมอจะดูดไขมันเก็บไว้ตั้งแต่ครั้งแรก ครั้งที่สองก็สามารถเติมได้เลย และต้องมาเติมภายใน 3 เดือนค่ะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-19 13:55:14 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
และแล้ววันผ่าตัดก็มาถึง เรามาถึงเวลานัดเป๊ะๆ คือ 8.00 โมงเช้า แอบตื่นเต้นนิดนึง อิอิ มาถึงพยาบาลก็พาเราไปตรวจเลือดอีกรอบ เราก็ถามว่าตรวจแล้ว ทำไมต้องตรวจอีก กลัวนะ 555 ทั้งๆ ที่ ปกติ botox ร้อยไหม filler อยู่เป็นประจำยังจะกลัวอีก555 พยาบาลก็ให้คำตอบทำให้ใจแป้วว่า คราวที่แล้ว ค่าตับสูง อาจจะผ่าตัดไม่ได้ ได้ทานยา หรือสมุนไพรอะไรมานานหรือเปล่า ไอ้เราก็อ่าว ก็ยาสมุนไพรหลังอยู่ไฟ ก็กินมาตั้งนาน ไหนจะกินขมิ้นชัน เพราะเห็นเค้าว่า กินก่อนผ่าตัดแล้วจะลดอาการบวมได้ดีหลังผ่าตัด ไหนจะอาหารเสริมบลาๆ หากวันนี้ค่าตับลดลงก็สามารถผ่าได้ ต้องให้คุณหมอปาร์คตัดสินใจอีกที อ๊ากกกก ลุ้นๆ อยากผ่า อยากทำ.... และแล้ว ผลจากการงดยา อาหารเสริม ขมิ้นชันก่อนผ่าตัด 2 วันก็ช่วยได้ ค่าตับลดลง หมอ บอกว่าผ่าตัดได้ แต่กลับเมืองไทยให้ไปตรวจค่าตับเช็คร่างกายหน่อยนะ 555 ห่วงคนไข้ด้วย ดีจัง ปลื้มหมอปาร์คเลย

หมอก็ มาวาด ขีดๆ เขียน บนหน้าเรา และหมอก็อธิบายว่า ปากกาน้ำเงินคือสิ่งที่เราจะตัดออกไป และ ปากกาแดง คือสิ่งที่ หมอจะฉีดไขมันเติมเข้าไป และจะใช้เวลาในการตัดโหนก 1 ชม ดูดไขมันที่ต้นขา มาเติมหน้า อีก 1 ชม (ไขมันดีที่สุดจะเป็นไขมันหน้าท้องค่ะ แต่เราเพิ่งผ่าคลอดมา 6 เดือน หมอเกรงว่าแผลจะยังไม่หายดีเลยเลือกไขมันที่ต้นขาแทนค่ะ ฟังหมอพูดจบ เราก็เน้นย้ำว่า หมอค่ะ เอาเล็ก หน้าผากนูนเยอะๆนะค่ะ 555 หมอก็รับมุขอีก หมอบอกว่า สวยแน่ จะมำให้เล็กที่สุด

เพิ่มเนื้อหา (2014-4-11 14:55):
ปล.เบลไปมีล่ามคนไทยคอยแปลให้นะคะขอบอกว่าแปลได้ดีมากค่ะ ล่ามเก่ง
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-19 13:56:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
พอคุยกะคุณหมอปาร์คเสร็จ เราก็ เตรียมตัวขึ้นเขียงค่ะ มีผู้ช่วยพาเราไปเป่าตัวที่ห้องฆ่าเชื้อ และให้เราถอดเครื่องประดับ และ ถอดหนังยางรัดผมออกให้หมดคะ และก็เดินเข้าห้องผ่าตัด นอนบนเตียงพยาบาลช่วยกันหลายคน เต็มห้องเลยบอกให้เรากำมือ แบมือ กำแบ ๆ และมีพยาบาลจิ้มสายน้ำเกลือ พร้อมเอายานอนหลับเข้าสายน้ำเกลือ และภาพก็ตัดหายไปเลย

ตื่นมาอีกที ผ่านใป 2 ชม พยาบาลปลุกค่ะ ง่วงมากกก หน้าตึงโดนรัดผ้า แต่ไม่ปวดนะค่ะ แต่เจ็บคอค่ะ เหมือนคนเป็นหวัด ผลจากการใส่ท่อ รมยาสลบ ค่ะ บวมค่ะ บวมน่ากลัว แต่รอยช้ำยังไม่มี เริศมาก ปกติเสริมจมูก มานู๋ช้ำเป็นอวตานไปเป็นเดือนเลย

ระหว่างพักที่ห้องพักฟื้นพยาบาลก็สั่งว่าหิามหลับเด็ดขาดให้ตื่น เดี๋ยวตื่นมาจะหน้าบวม หรือสำลักเลือดหรือเสมหะได้ ไอ้เราก็ง่วงใจจะขาด แอบนั่งสัปปะหงก แต่น้องสาวและพยาบาลก็มาปลุกเป็นระยะๆ

5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-19 13:57:32 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ซักพักใหญ่ หมอปาร์ค ก็เข้ามาตรวจ ดูผลงาน หึๆ หมอหน้าหนูตอนนี้เหมือนตัวประหลาดเลยค่ะ
หมอก็เข้ามาจับๆ กระดูกช่วงโหนก แล้วก็อุทานว่า อืมมม หายไปเยอะนะ แล้วหันมาพูดกับเราว่า ตัดออกไปเยอะเลย สวยแน่ ไม่ต้องกังวล พร้อมกับบอกว่า ถ้าถอดผ้าพันหน้าออก หน้าเราจะบวมไม่เท่ากันไม่ต้องตกใจนะ ซักพักจะหายไปเอง
เราก็พยักหน้ารับไป เพราะปากขยับไม่ได้ 555

อาการหลังผ่าตัดเสร็จ มีอาการบวมจากการฉีดไขมันซะส่วนใหญ่ แต่โหนกแก้มไม่ค่อยบวมค่ะ มีเสมหะและ เสลด เลือดคั่งในคอ และน้ำมูกนิดหน่อย คงเลือดลงคอตอนผ่าตัด และเจ็บคอ ผลจากการใส่ท่อ และรมยา และจะมีแผล ช่วงเหงือกที่ผ่านิดหน่อย จะรู้สึกได้เมื่อเอาลิ้นไปสัมผัส ทั้งหมดนี้ คุณหมอปาร์คแจ้งให้ทราบก่อนทำแล้วค่ะ อาการปวดไม่มีเลย น่าแปลกใจมาก ไม่เป็นไปอย่างที่คิดไว้ตอนแรกเลย 555
ผ่าวันที่ 17 และนอนค้าง รพ 1 คืน ออกวันที่ 18 ช่วงสายๆ ค่ะ พยาบาลก็เข้ามาถอดผ้าให้ และรอหมอปาร์ค และหมอฟันมาตรวจแผล แล้วก็กลับ รร ได้ได

หลังจากถอดสายน้ำเกลือ เราก็เดินได้ปกติ แต่หมอบอกว่า ช่วงนี้ห้ามยกของหนัก หรือออกกำลังกาย หนัก อย่าก้มหน้าเพราะอาจจะทำให้หน้ามืดได้ ระวังการกระแทก อย่าทานของที่มีรส เผ็ดจัด เค็มจัด เพราะจะทำให้หน้าบวม และงดของหมักดอง งดทานของแข็งหรือเหนียว กลับไปให้นอนหมอนสูง แทบจะนั่งนอนเลย อิอิ หน้าจะได้ไม่บวมค่ะ ส่วนไขมันที่หน้าผาก ห้ามไปกด หรือนวด ค่ะ

กลับมาห้องเราใช้ชีวิตปกติเลยค่ะ ก็กินหมูย่างเกาหลี เพียงแต่ ตัดชินเล็กค่อยๆเคี้ยว และจัดคำเล็กเพราะยังอ้าปากกว้างไม่ค่อยได้ นอกนั้นอาการปกติทุกอย่างค่ะ

การดูแลหนังการศัลยกรรมตัดโหนกแก้ม ที่โรงพยาบาล ID ที่เกาหลี นอนหมอนสูงกว่าหัวใจ 30 องศา กินน้ำฟักทองช่วยลดอาการบวมหรือช้ำ บ้วนปากุก 2 ชม. กินยาทุก 6 ชม.

6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-19 13:58:14 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เดี่ยวมา รีวิวให้ต่อนะค่ะ
คงจะสวยมากคะ
ติดตามตอนต่อไปค่ะ
รอดูรีวิว ต่อน่ะค่ะ อยากเห็นเร็วๆจัง
ลุ้นๆ อยากเห็นผลงานหมอที่เกาหลีจังครับ
ราคาเท่าไหร่คะ ตัดโหนก หายไวๆนะคะ
หายไวๆนะครับ น่าสนใจ เป็นประโยชน์มากเลย
พูดภาษาเกาหลีหรืออังกฤษอ่ะค่ะ เก่งจังจัดการเองหมดเลย
อัพอีกค่ะๆ กำลังสนุกเลยอ่ะ ^^
หายไวๆ นะค่ะ ขอให้สวยๆ
ต้องดูดีมากแน่ๆ รบกวนสอบถามคุณเจ้าของกระทู้หน่อยค่ะ ว่าตอนติดต่อกับคุณหมอนี่ใช้ภาษาอะไรค่ะ ภาษาอังกฤษรึป่าว สนใจศึกษาอย่างจริงจังอยู่ เกรงว่าถ้าไปคนเดียวกลัวติดต่อกันไม่รู้เรื่องออกมาคนล่ะแบบ 55 อ้อ อีกอย่างจ้า ถ้าตัดโหนก + วีลายน์ สองอย่างมีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่เหรอจ๊ะ
รอชมต่ออีกคนนะค่ะ
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-20 14:54:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย japjai เมื่อ 2014-3-19 17:00
พูดภาษาเกาหลีหรืออังกฤษอ่ะค่ะ เก่งจังจัดการเองหมดเ ...

เราจ้างล่ามในการไปพบคุณหมอ แล้วก็ตอนอยู่ รพ. ค่ะ ปล.คุณหมอสามารถพูดภาษาอังกฤษได้ดีค่ะ แต่เพื่อความมั่นใจในการสื่อสารจึงตัดสินใจจ้างล่ามเพื่อคุยกับคุณหมอภาษาเกาหลีแปลเป็นไทยค่ะ
21#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-20 14:59:04 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย thanavee เมื่อ 2014-3-19 19:46
ต้องดูดีมากแน่ๆ รบกวนสอบถามคุณเจ้าของกระทู้หน่อยค่ ...

เราจ้างล่ามในการไปพบคุณหมอ แล้วก็ตอนอยู่ รพ. ค่ะ ปล.คุณหมอสามารถพูดภาษาอังกฤษได้ดีค่ะ แต่เพื่อความมั่นใจในการสื่อสารจึงตัดสินใจจ้างล่ามเพื่อคุยกับคุณหมอภาษาเกาหลีแปลเป็นไทยค่ะ
ถ้าตัดโหนก+วีไลน์ ราคาประมาณ 19 ล้านวอนค่ะ ยังไม่รวมค่ายานะ ปรึกษาได้นะยินดีเลยเพราะอีกประมาณ 2 เดือนก็ต้องบินไปเติมไขมันอีก
22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-20 15:00:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย tungaoo เมื่อ 2014-3-19 16:00
ราคาเท่าไหร่คะ ตัดโหนก หายไวๆนะคะ

9 ล้านวอนค่ะ
ไม่ทราบว่าตอนนี้เป็นยังไงบ้างค่ะ ยุบไปเยอะรึยัง รบกวนรีวิวรูปหน่อยนะค่ะ อยากเห็นฝีมือหมอเกาหลีค่ะ ;)
ฉีดไขมันเท่าไหร่หรอครับ ที่เกาหลี
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Pue1978 เมื่อ 2014-3-21 14:29

รบกวนถามคุณเบลหน่อยนะคะ อยากทราบว่าคุณเบลพักที่โรงแรมอะไรคะ ที่ใกล้รพ. ค่าห้องต่อคืนเท่าไหร่คะ..หลังผ่าตัด คุยเบลต้องอยู่ต่อที่เกาหลีอีกกี่วันคะ คือเราสามารถกลับเมืองไทยได้เลยรึป่าว... พอดีจะประเมินค่าใช้จ่ายทั้งหมดนะคะ ขอบคุณมากนะคะ ^^

ป.ล. คุณเบลจองคิวกะทางร.พ. ยังงัยคะ อยากทำกับคุณหมอปาร์คเหมือนกันคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้