ดู: 2600|ตอบกลับ: 13
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] วันนี้มาดูข้อดีของศัลยกรรม กับตัวผมบ้าง หลังจากที่เคยรีวิวด้านเสียไปแล้ว

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Pattersmitะy เมื่อ 2014-3-6 13:14

สวัดดีเพื่อน ๆ ชาวดั่งโด่งนะครับ หลังจากที่ผมเข้ามาอยู่ในวงการศัลยกรรมเป็นเวลา 2 ปีกว่าๆ วนเวียนอยู่ในเวปนี้มานานเกิดอะไรขึ้นกับชีวิตมากมาย อย่างที่ไม่คิดว่าจะเกิดขึ้น  เริ่มด้วยการที่เข้าทำงานในห้องผ่าตัดศัลยกรรมความงามย่านรัชดาภิเษก ก็เริ่มเกิดความคิดว่า เอ๊ะเราทำบ้างดีกว่าไหมนะ

แน่นอนครับ ก่อนหน้านี้ต้องผ่านการดูแลตัวเองมาก่อน แต่ไม่ถึงศัลยกรรมเพราะคิดว่าหน้าตาพอไปวัดไปวาได้ ทำงานที่ไม่ต้องเจอผู้คนมากมายไปก่อน  คือการอยู่ในห้องผ่าตัดปิดหน้าปิดปากทั้งวัน เราเองเป็นเด็กบ้านนอก เรียนที่บ้านนอก ผิวแน่นอนดำ หน้าแน่นอนดำและมีสิว!!!!

การดูแลในเรื่องผิว ก็ไม่มีอะไรมาก หลังจากที่เดินทางมาตามความฝันของตัวเองใน กทม. ทุกอย่างเปลี่ยนไปมากมาย
อยู่ในที่ร่มตลอดเวลา น้ำที่ใช้อาบเปลี่ยนไป ผิวดีขึ้น และทานอาหารเสริมบ้างกลุ่มวิตตามินมากมาย(ทานอย่างเดียว)
จนผิวเริ่มมดีขึ้นระดับหนึ่งแล้วจะเกิดความคิดอยากศัลยกรรมบ้าง อันดับแรกเลยคือการเสริมจมูก ( อย่างที่เคยรีวิวไป จมูกผ่านการทำ แก้ ทำ แก้มาแล้ว 7 ครั้ง) ตอนนี้ก็ยังไม่ดีเลย

แต่หลังจากที่ทำจมูกเพียงอย่างเดียว การงานเริ่มดีขึ้น เปลี่ยนจากตำแหล่งห้องผ่าตัด มาทำงานต้อนรับหน้าเคาเตอร์ แน่นอน เงินเดือน+ ค่าคอมก็มากพอควร พอที่จะส่งให้ที่บ้านได้สบาย ๆ  มีลูกค้าติดมากขึ้น เพราะเราเองรู้ค่อนข้างละเอียดเกี่ยวกับศัลยกรรม ไม่ได้รู้เพียงแค่ต้องการขาย แต่เรารู้ขั้นตอนการผ่าตัด การดูแล แทบจะตอบแทนแพทย์ได้เกือบทุกอย่าง

และข้อดีของการทำศัลยกรรมที่ผิดพลาดไปแล้วครั้งนี้ยังมีอีกมุมหนึ่งที่เปลี่ยนชีวิตเด็กบ้านนอกคนนี้ได้

สมัยตอนเป็นเด็กบ้านนอก

ตอนมอหกครับ เด็กแว้นคนหนึ่งนี่เองครับ ตอนนี้เริ่มผอมแล้วด้วย (อดข้าว อ่านหนังสือหนัก จะเข้ามหาลัย)

ตอนมอหกได้เป็นดัมฯ ไม่ได้หน้าดีอะไรหรอก แค่ฟลุ๊คได้เกียรตินิยม!!! ดูหน้าสิ ดำสะ

ขึ้นปีหนึ่งเริ่มขาวขึ้นแล้วววว ( อันนี้แค่เปลี่ยนที่อยู่อย่างเดียวยังไม่ได้ทำอะไรเลย มีรักษาผิวหน้าตามคลินิกทั่วไปบ้าง)

สังเกตว่าจมูกไม่มีแต่ก็ดีกว่าตอนี้ที่เป็นอยู่นะ เพื่อนบอกมา

และเรื่อยมาจนเสริมจมูกครั้งที่ 6 ครับ ณ ตอนนี้คือน่าจะเอาออกไปแล้วนะครับ เพราะปลายอักเสบ จากการใช้กระดูกหู(หามุมที่ดีให้ตัวเองในการถ่ายรูปไปก่อน เพราะปลายจมูกโต)

และอันนี้คือตอนทำครั้งที่ 7 ก่อนออกจากที่ทำงานเก่า ตอนปลายปี

ตอนนี้ก้อเลื่อยๆ เปื่อย ๆ กับจมูกอันนี้ไปก่อน ด้วยหลาย ๆ อย่างยังไม่พร้อมเจ็บ  ทางบ้านที่พ่อเนมะเร็งสมองระยะสุดท้ายอยู่ ไม่อยากทำอะไรช่วงนี้ ทำงานเก็บเงินไปก่อน ( ได้งานใหม่แล้ว ชีวิตยังดีเหมือนดิมงานสบายเงินดี เลี้ยงตัวเองได้ ส่งให้ทางบ้านได้)
"ยังต้องหามุมดีดีถ่ายรูป ให้ตัวเองไปก่อน"

พอหารูปมาได้

และนี้ส่งท้าย ทำร้ายตัวเอง

ปล.ศัลยกรรมมีทั้งด้านดีและด้านเสีย ความจริงแล้วการหันมาดูแลตัวเอง การใช้ชีวิตมันก็ดีขึ้นระดับหนึ่งแล้ว ถ้าคิดจะทำศัลยกรรมแล้วมองให้ลึกถึงผลดีผลเสียของมัน เพราะในด้านดีก็มีด้านเสีย ในด้านเสียก็มีด้านดีเสมอๆ

ขอให้น้องประสบผลสำเร็จในทุกเรื่องเลยน่ะ ^^
ทำหลายครั้ง จังครับ
ดูดีมาก ๆ เลย
หล่อออออออออออออออออออออออออออ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-6 16:01:07 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย noijai เมื่อ 2014-3-6 15:14
หล่อออออออออออออออออออออออออออ

ครับ อ่านแล้ว ให้ความรู้สึกว่าชีวิตต้องไขว่คว้า อย่าหยุดนิ่ง...
เยอะๆ ทำเยอะเกิน เพราะอะไร หมอไม่ดี หรือ ฐานจมูกมีปัญหา แต่ก็โอนะใบหน้าโดยรวม
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-7 10:18:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย thunho เมื่อ 2014-3-6 18:06
ครับ อ่านแล้ว ให้ความรู้สึกว่าชีวิตต้องไขว่คว้า อย่ ...

ครับ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-7 10:19:30 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย GOOthong เมื่อ 2014-3-6 18:54
เยอะๆ ทำเยอะเกิน เพราะอะไร หมอไม่ดี หรือ ฐานจมูกมีปั ...

ไม่ได้เยอะนะ แค่จมูก 7 ครั้งเอง 55555

ไม่โทดหมอไม่โทดคัยครับ

มันด้วยหลาย ๆ สาเหตุปัจจัย
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-8 10:30:29 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วันนี้มีความคิวว่าจะต้องแก้จมูกอีกแล้วหล่ะ แต่ยังเลือกหมอไม่ได้เลยอ่า
เดืม ที ก้อไม่ได้ ขี้ริ้ว ขี้แหล่ อะไร นิคับ หน้าตาดี เลย ล่ะ อิอิ
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-15 12:40:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย mackaybe เมื่อ 2014-3-11 12:36
เดืม ที ก้อไม่ได้ ขี้ริ้ว ขี้แหล่ อะไร นิคับ หน้าตาดี  ...

คือมันก็คันเนอะ ทำงานตรงนี้ 55555
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-3-15 12:42:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
โหมดสุขๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้