ดู: 4701|ตอบกลับ: 15
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ทำจมูก แล้วอักเสบ

[คัดลอกลิงก์]
คือตอนนี้ผมทำจมูกมาได้ประมาณ 1 เดือน กับ 10 วัน
ตอนแรก อาการมันดีขึ้นมาก คือหายบวม ใกล้จะเป็นปกติแล้ว
แต่อยู่ดีๆ มันก็บวมขึ้นมาอีก (บวมที่จมูกข้างซ้ายข้างๆตา)
ผมไปหาหมอ(แต่เป็นคนละที่กับที่ผมไปทำ) หมอก็บอกว่าอักเสบ
หมอก็ฉีดยา แล้วก็สั่งยามาให้กิน
ตอนนี้กินยามาได้ 2 วันแล้ว เหมือนมันจะดีขึ้น แต่ตอนตื่นนอนจะบวมเหมือนเดิมทุกวัน
อยากถามพี่ๆว่า มีวิธีดูแล ให้หายบวมไวๆมั๊ยคับ เครียดมากเลย
ทานยาที่หมอจ่ายมาให้ครบโดส

คงเป็นยาแก้อักเสบ ไม่เกิน5-7วันก็หาย

โดยปกติทำมาเป็นเดือน ไม่น่าจะอักเสบได้

แต่เรื่องบวมยังคงมีอยู่แน่นอน ก็หมั่นประคบเอา

ถ้าบวมตอนตื่นก็นอนหนุนหมอนให้สูงๆกว่าปกติก็ช่วยลดบวมได้อีกทาง

ที่จริงน่าจะกลับไปให้หมอท่านเดิมที่ทำให้ตรวจดู

ทำไมเปลี่ยนหมอล่ะครับ
ถ้าอาการยางม่ะดีขึ้นหลังจากที่ทานยาหมดแล้ว
ควรรีบไปปรึกษากะคุณหมอที่ทำน้าคัฟ
เพราะปกติแล้วอาการที่อยู่ ๆ ก้อบวมขึ้นมา
หลังจากที่ยุบแล้วนี่ มันน่าสงสัยอ่าคัฟ
เปนกะลังหั้ยหายไว ๆ น้าคัฟ
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
น่ากลัวค่ะ  เคยอักเสบมาเหมือนกัน  กินยาอยู่อาทิตย์นึง สุดท้ายต้องไปกรีดเอาออก  

ขอให้หายเร็วๆนะคะ
เริ่มกลังบ้าง ของผมสามวันแ้ว แต่บวมมากเลย รูที่ไม่ได้ผ่าทำไมมันดูบวมในจมูก รูที่ผ่าดูปกติก็ไม่รู้
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-29 00:08:07 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
กินยามาประมาณ 4 วันแล้วคับ
รู้สึกว่าดีขึ้น (แต่ก็ยังบวมและแดงชัดอยู่)
จิงๆแล้วอยากจะไปหาหมอที่ทำ แต่เรื่องมันมีอยู่ว่า
เมื่อเดือนที่แล้ว ผมอยู่ที่ภูเก็ตเลยไปทำที่สุราษ แต่ตอนนี้ผมมาเรียนมหา'ลัยอยู่ที่กรุงเทพ
เลยลำบาก ถ้าจะกลับไปหาหมอที่ทำอะคับ
ยังไงก็จะลองกินยาชุดนี้ให้หมดก่อน ค่อยตัดสินใจอีกที ว่าจะทำยังไงต่อ
ยังไงก็ขอขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาแนะนำ และให้กำลังใจนะคับ ^^
ม่ะต้องห่วงน้าคัฟ
เพื่อน ๆ ที่นี่จะคอยเปนกะลังจัยหั้ยคัฟ
ยุบไว ๆ โชคดีน้าคัฟ
เอาใจช่วยให้หายบวมนะคะ
กินยามาประมาณ 4 วันแล้วคับ
รู้สึกว่าดีขึ้น (แต่ก็ยังบวมและแดงชัดอยู่)
จิงๆแล้วอยากจะไปหาหมอที่ทำ แต่เรื่ ...
ต้นฉบับโพสโดย kittyboyz เมื่อ 2009-6-29 00:08

อ๋อ...เข้าใจแล้วครับ

หมอน่าจะจ่ายยามาให้ทาน5-7วัน

ทานจนหมดให้ต่อเนื่องนะครับ

ถ้าไม่มีอะไร ทานยาครบก็น่าจะหายแล้วครับ
เริ่มกลังบ้าง ของผมสามวันแ้ว แต่บวมมากเลย รูที่ไม่ได้ผ่าทำไมมันดูบวมในจมูก รูที่ผ่าดูปกติก็ไม่รู้ ...
ต้นฉบับโพสโดย xmen เมื่อ 2009-6-28 10:29

ปกติครับ เป็นผลข้างเคียงจากการผ่าตัด

เวลาเสริมจมูกมา บางคนบวมทั้งหน้ายังมีเลยครับ

แล้วนี่ก็เพิ่งไม่กี่วันเอง

ไม่ต้องกังวลนะครับ
อยากทราบเพิ่มเติมนะค่ะ ว่าทำไมถึงกลับมาอักเสบอีกได้ค่ะ
เอาไว้เผื่อเป็นประสบการณ์นะค่ะ
เพราะของเรายังไม่ครบเดือนเรยค่ะ
ไปออกกิจกรรมที่มันกระทบกระเทือนรุนแรงเหรือเปล่าคัรบ

หรือทำไรหักโหม กระเทอืนจมูกอะครับ ผม

ณ จุดนั้น เลยทำให้มันบวม
เป็นกำลังใจให้อีกคน ขอให้หายไวๆ อย่าเครียดมากเพราะ ความเครียดอาจจะเป็นสาเหตุยิ่งทำให้แผลกำเริบได้นะ:)
ทานยาตามหมอสั่งอย่างเคร่งครัดนะค่ะ
พยายามระวังจมูกดีๆ ถ้าไม่จำเป็นก็ทำอะไรที่มันเสี่ยงๆนะ
เดี๋ยวก็หายแล้ว แต่ถ้ายังคงต้องรีบหาหมอด่วน
อย่าทิ้งไว้นานนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้