ดู: 30736|ตอบกลับ: 137
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] เล่าประสบการณ์ ตัดกราม+โหนกแก้ม กับคุณหมอจุฑา ปากน้ำ จ้ะ ;)

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mangotree เมื่อ 2013-12-31 09:54

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mangotree เมื่อ 2013-12-30 18:49

ก่อนอื่นขอบอกก่อนว่า... ใครที่จะเข้ามาด่าคุณหมอ ขอให้ข้ามกระทู้เราไปนะจ๊ะ
เพราะสิ่งที่จะเขียนต่อไปนี้ เราอยากแบ่งประสบการณ์กับน้องๆเพื่อนๆที่กำลังสนใจจะทำ
ไม่ได้ต้องการเข้ามาด่าคุณหมอแต่อย่างใดจ้ะ

ขอแนะนำตัวนะจ๊ะ เราชื่อ มะม่วง
อายุ 30 กว่าแล้วล่ะ แต่อยากสวย อยากดูดี อยากหน้าเล็กจิ้มลิ้ม ก็เลยทำ

ก่อนหน้าที่จะไปทำ เราหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่ 2 ปี จากหลายๆเว็บ
และหลายๆคนที่มีประสบการณ์
ก็มีแต่คนแนะนำ คุณหมอจุฑา ปากน้ำ กับคุณหมอจรัญ มหาทุมะรัตน์
เพราะทั้งสองท่านเชี่ยวชาญเรื่องกระดูกกะโหลก

ใจจริงตอนแรกอยากทำกับคุณหมอจรัญ เหมือนกันนะคะ
เพราะเราทำตากับแก้จมูกกับแกมา สำหรับเรา คุณหมอจรัญทำออกมาดีมาก พอใจมาก   
แต่สำหรับเรื่องกรามกับโหนกแก้ม เพื่อนเราบอกแพงมากกก ก็เลยลองมาปรึกษาที่คุณหมอจุฑา

---------------------------------------------------------------  

วันแรกที่มาปรึกษา ขับรถมาทางมอเตอร์เวย์ ขึ้นทางด่วน มาตามป้ายสมุทรปราการ
เห็นช้างสามเศียรปุ๊บก็ลงได้เลย จะลงตรงช้างสามเศียรพอดี (เรามาจากพระราม 9 ค่ะ)  
มาถึง รอคิวปรึกษาตั้งแต่ 4 โมงนิดๆ คุณหมอลงมาตอน 6 โมงได้
พอได้คุยเท่านั้นล่ะ เรา OK เลย
คุณหมอกวนๆจริง แต่แกก็ยิ้มตลอด ออกฮาๆ ถามไรก็ตอบแบบตรงๆ ตอบทุกคำถาม
ไม่โน้มน้าวให้เราทำเลย บอกทั้งข้อดีข้อเสีย ซึ่งเราชอบ   

คุณหมอบอกว่าของเราตัดออกได้ไม่มากนะ จะทำเหรอ? เราก็บอกว่า ทำค่ะ
หมอบอก มันนิดเดียวนะ ทำแต่กรามไม๊? เราก็บอกว่า ทำทั้งกรามทั้งโหนกแก้มค่ะ
คุณหมอหันไปเห็นอายุเรา คุณหมอหันมาจ้องหน้า
นี่คุณ 30 กว่าแล้วหรอเนี่ย จะสวยไปทำไม๊ (ออกฮาๆ) ทั้งเราและคุณหมอหัวเราะดังเลย
เราก็บอกว่า... อยากสวยขึ้นน่ะค่ะ
คุณหมอถามต่อว่า... มันแสนกว่าเลยนะ เอาตังไปทำบ้านทำรถดีกว่าไม๊?
เราก็ตอบว่า... ไม่ค่ะ หนูเก็บเงินมา ก็เพื่อมาหาคุณหมอนี่ล่ะค่ะ
คุณหมอหัวเราะดังเลย บอกว่า.. เอ้า ทำก็ทำ งั้นคุณไปจองคิวได้เลย

ก่อนออกมาจองคิว เราลองถามคุณหมอว่า เราทำวีไลน์ดีไม๊ แต่คุณหมอบอกว่า
คางเรายาวได้รูปแล้ว อย่าทำเลย เอากรามกับโหนกแก้มก็พอ
รวมค่าใช้จ่ายแล้ว.. กราม 50,000 + โหนกแก้ม 70,000 = 120,000 บาท

โอเคค่อยยังชั่ว อยู่ในงบ เรามีงบเกือบสองแสน
ดีเลย เงินเหลือด้วย ไว้ไปทำสวยอย่างอื่นต่อ... อิอิอิ ^^

ออกมาจองคิว ได้คิวปลายเดือนพฤศจิกายน (ต้องรอคิว 2 เดือน)
สำหรับเราแล้ว ดีออก ตั้งสองเดือน จะได้เตรียมตัวหลายๆอย่างด้วย

หลังจากนั้น เราก็กลับมาเตรียมตัว ด้วยการ งด วิตามินบำรุงผิวพรรณ
เหลือแต่ทานธาตุเหล็ก เพื่อบำรุงเลือดเท่านั้น
เคลียร์งาน ส่งต่องาน เคลียร์บ้านจนเรียบร้อย ไม่ต้องกังวลอะไร
และออกกำลังกายเบาๆทุกวัน เพราะมีคนบอกว่ามันจะช่วยให้เราฟื้นตัวเร็ว

DSC01600.jpg (36.3 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 11)

หายไวๆคร่า สวยแน่นอน หน้าเด็กลงด้วย ขอบอกค่ะ อิอิ
แนะนำ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-31 10:11:48 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย pond เมื่อ 2013-12-31 01:56
หายไวๆ สวยแน่ครับ

ขอบคุณมากนะคะ ^___^
ต้นฉบับโพสต์โดย pontap เมื่อ 2014-3-30 12:06
ค่ะ ยินดี อาจจะได้เจอกัน

อยากมราบจังเลยว่าหมอวิเคราะห์โครงหน้าคุณ pontap แบบไหนค่ะ ดูจากรูป ใบหน้าคุณคล้ายเราค่ะ และตัดสินใจว่าจะทำกับคุณหมอ แต่ไม่แน่ใจงบค่ะ ว่าประมาณเท่าไหร่ค่ั
ขอบคุณมากค่ะพี่สำหรับข้อมูลดีๆ เดือนหน้าจะแวะเข้าไปจองคิวเหมือนกันค่ะ อย่าลืมอัพเดตรูปด้วยนะคะ
ต้นฉบับโพสต์โดย pontap เมื่อ 2014-2-10 16:58
ได้คิวเดือน 14 พฤษภา ถึงจะนานแต่ก็รอ อยากเห็นว่าตัวเอ ...

ค่ะ ยินดี อาจจะได้เจอกัน
ตอนนี้เป็นไงบ้างคะอัพรูปให้ดูด้วยนะคะ
อยาดเห็นพัฒนาการคะ
ตอนนี้เป็นไงบ้างคะอัพรูปให้ดูด้วยนะคะ
อยาดเห็นพัฒนาการคะ
รบกวนถามเจ้าของกระทู้ หน่อยน้าค้า
1.ทำไมปากถึงเป็นแผลหรอค้ะ แอบงง
2.ผ่าตัดที่กรามกับโหนกแก้ม ความรู้สึกที่เจ็บ ส่วนไหนเจ็บกว่ากันหรอคะ
ขอบคุนมากค่ะ*****
อายุ17 นี่ตัดกรามได้ยัง อ่ะคับ กรามผมใหญ่มากๆ เพื่อนล้อจนหมดความมั่นใจแล้ว  แล้วอายุขั้นต่ำ นี่ต้องกี่ปีครับ
หมอให้พักที่คลินิคได้กี่วันค่ะ เรายุต่างจังหวัด สามารถ พักต่อที่คลินิคได้ป่าวคะ
ได้คิวเดือน 14 พฤษภา ถึงจะนานแต่ก็รอ อยากเห็นว่าตัวเองจะเปลี่ยนมากแค่นัย

แสดงความคิดเห็น

ตอนนี้ใกล้ผ่าตัดแล้วใช่ไหมคะ ไม่ทราบว่าคุณทำอะไรบ้างคะ เท่าไหร่หนอ?  โพสต์ 2014-5-9 19:20
เราได้12พค. อาจเจอกันค่ะ  โพสต์ 2014-3-28 08:27
111#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-1-28 16:13:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณเพื่อนๆน้องๆที่เข้ามาชม และให้กำลังใจเรามากเลยนะคะ

เรากลับมาทำงานปกติแล้ว อาจจะยุ่งๆ ตอบช้า หรือ ไม่ค่อยได้เข้ามาตอบ

ไงใครอยากถามเรื่อง...

ตอนไปผ่าเป็นอย่างไร? เจออะไรบ้าง?
ให้อ่านที่ หน้า 1 นะคะ

ส่วนการเตรียมตัว ก่อนผ่า,หลังผ่า,เกี่ยวกับคนไปเฝ้า

ให้อ่านที่ หน้า 2 นะคะ

เราเขียนไว้ให้หมดแล้ว

ขอให้หลายๆคนที่กำลังตัดสินใจไปทำ อ่านเยอะๆ หาข้อมูลมากๆ
และขอให้ผลการผ่าตัดออกมาสวยสมใจทุกคนนะคะ

อย่าใจร้อน ท่องเอาไว้.. อดทน อดทน สู้ๆค่ะ

สะดวกผ่านมารีวิวความเปลี่ยนแปลงเรื่อยๆนะคะคนสวย ขอบคุณมาก  โพสต์ 2014-2-17 23:59
110#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-1-28 16:01:18 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mangotree เมื่อ 2014-1-28 16:15
ต้นฉบับโพสต์โดย Jimlim_Naarak เมื่อ 2014-1-26 16:42
เมื่อวานไปจองคิวมาแล้วค่ะ ตัดโหนกกับกราม ได้ปลายเมษ ...

ขอบคุณมากนะคะ ^___^

สำหรับเรา 3-4 วันแรก พูดได้ แต่ไม่ชัดค่ะ ประมาณหนึ่งสัปดาห์จะพูดได้ชัดขึ้น

ออกกำลังกายบ่อยๆ ดื่มน้ำสะอาดกับทานอาหารที่มีประโยชน์เยอะๆนะคะ
ช่วยหลังผ่าได้เยอะค่ะ
ขอให้ออกมาสวยสมใจนะคะ อดทน  สู้ๆค่ะ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

109#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-1-28 15:54:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย pontap เมื่อ 2014-1-25 10:23
ถ้าถึงพิพิธภัณฑ์ช้างสามเศียร เราเดินไปได้เปล่าค่ะ ค ...

โทษทีนะจ๊ะที่ตอบช้า พี่เพิ่งกลับจากประชุมที่ฮ่องกงจ้ะ ^___^

ไปหาคุณหมอจุฑา ถึงหน้าช้างสามเศียร  

ให้เดินเลาะริมซ้ายมือไปเรื่อยๆๆๆๆ พอเห็น 7-11 แสดงว่าใกล้ถึง

ก็เดินต่อไปอีกหน่อย คลีนิกจะอยู่ซ้ายมือ ติมริมถนน

ชื่อ ปากน้ำศัลยกรรม

ตอนเดินเลาะ ก่อนจะถึง โทรบอกเขาก็ได้ ว่าให้มายืนรอริมถนนเพื่อบอกเรา
เจ้าหน้าที่จะออกมายืนรอ เพื่อบอกว่าตำแหน่งคลีนิกอยู่ตรงไหนจ้ะ

พี่ไม่สะดวกให้เบอร์ติดต่อ ขออภัยด้วยนะจ๊ะ

คะแนน

1

เมื่อวานไปจองคิวมาแล้วค่ะ ตัดโหนกกับกราม ได้ปลายเมษาเลย ตอนนี้นับวันรอ ตื่นเต้นมากๆ
ขอบคุณมากนะคะที่มารีวิว ทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้นเยอะ ขอให้สวยขึ้นทุกวันๆนะคะ

ถามนิดนึงค่ะ วันที่คุณหมอให้กลับบ้านได้ ตอนนั้นพูดได้ปกติรึเปล่าคะ คือเราไม่มีคนมารับ คงอาศัยแทกซี่กลับ
สวยมากคะ หน้าเด็กเลย
อยากจะเอาโหนกแก้มออกบ้าง
120000 ท่องเอาไวๆๆ เก็บครบเมื่อไหร่จะขอมาปรึกษาน่ะคะ เจ้าของกระทู้ทำออกมาเหนผลมากเรยค้ะดูเรียวและเล็กลง สวยค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย Metika เมื่อ 2014-1-18 13:32
ถ้าคางยื่นเพราะฟันล่างคร่อมฟันบนแนะนำให้ไป คณะทัน ...

ขอบคุณค่ะ
ถ้าถึงพิพิธภัณฑ์ช้างสามเศียร เราเดินไปได้เปล่าค่ะ คลินิกอยู่ติดถนนใหญ่หรือเปล่า หรือต้องเดินเข้าซอย หนูขอรายละเอียดอีกครั้งค่ะ จะเข้าไปดอาทิตย์นี้
ถ้าจะดี หนูขอเบอร์พี่ได้เปล่าค่ะ ลายก็ได้
รอติดตามนะคะ หนูเองก็มีกรามใหญ่หน้าเล็ก คางสั้น สนใจอยากทำเหมือนกันค่ะแต่กลัวผลข้างเคียงมากๆๆค่ะ
102#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-1-19 02:23:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mangotree เมื่อ 2014-1-19 02:29
ต้นฉบับโพสต์โดย alice_e เมื่อ 2014-1-18 19:39
ตอนนี้มีผลข้างเคียงอะไรบ้างคะ  จะเตียมตัวไว้ ขอบคุณ ...

สำหรับเรานะคะ

แรกๆ มีเลือดซึมออกจากรูจมูกบ้าง ใน 4-5 วันแรกหลังผ่า
อย่าก้มหน้าบ่อยๆ พยามเงยหน้าไว้ ช่วง 2-3 สัปดาห์แรก นะคะ

ยิ้ม กับทานข้าวลำบาก เพราะตึงแผลในปาก
มีอาการชาที่แก้ม ปากล่าง คาง
ซึ่งราวๆ 1 เดือนขึ้นไป จะค่อยๆดีขึ้น และหายไปเองค่ะ
กระตุ้นเส้นประสาทให้กลับมาเชื่อมต่อกันเร็วขึ้น ด้วยการประคบอุ่น
นวดปากเบาๆด้วยแปรงตอนแปรงฟันนะคะ

ตอนนี้เราทำมา ประมาณ เดือนครึ่ง แล้ว
อาการชาหายหมดแล้ว เหลือแค่ตึงๆแผลในปากบ้าง
และเริ่มกลับมายิ้ม ทานข้าวได้สะดวกมากขึ้น ราวๆ 80% แล้วค่ะ

ซึ่งอาการพวกนี้ เจ้าหน้าที่บอกว่าจะค่อยๆหายสนิท ต้องรอราวๆ 3-4 เดือน
ขึ้นอยู่กับสุขภาพร่างกายแต่ละคนค่ะ

ยังไงใครกำลังจะไปทำ ลองอ่านรายละเอียดการเตรียมตัว ก่อน-หลัง การผ่าตัด ที่หน้า 2 นะจ๊ะ

เราเขียนไว้ให้หมดแล้วจ้ะ
หวังว่าจะเป็นประโยชน์ และช่วยเพื่อนๆน้องๆที่กำลังจะไปทำได้มากขึ้นนะคะ

ขอบคุณมากนะค่า ^__^  โพสต์ 2014-1-28 16:13
มีระโยชน์มากๆ เลยค่ะ ขอให้สวยวันสวยคืนค่ะ  โพสต์ 2014-1-24 15:10

คะแนน

1

ตอนนี้มีผลข้างเคียงอะไรบ้างคะ  จะเตียมตัวไว้ ขอบคุณค่า
ไม่ทราบมีอาการช้าไหมค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย aochan เมื่อ 2013-12-30 21:35
อยากรู้ว่าถ้าคางยื่นหมอจะศัลยกรรมได้ไหมคะ
...

ถ้าคางยื่นเพราะฟันล่างคร่อมฟันบนแนะนำให้ไป คณะทันตแพทย์ ตามมหาลัย มหิดล จุฬา ธรรมศาสตร์ จะเป็นการผ่าตัดขากรรไกรคะ
ถ้าฟันล่างคร่อมฟันบนก็ต้องเป็นทันตแพทย์คะ ต้องจัดฟันด้วย ^^ ไม่ทราบเป็นแบบนี้มั้ย แนะนำไว้แล้วกันนะคะ
98#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-1-18 13:29:15 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ก้อยน่ะ เมื่อ 2014-1-16 17:28
ก่อนอื่นขอบคุณจขกท. มากเลยน่ะค่ะที่ให้คำแนะนำและกำล ...

ค่ะคุณก้อย ยินดีด้วยนะคะ ^__^

ขอให้หายดีไวๆ ยุบลงมาสวยสมใจเร็วๆนะค่า
97#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-1-18 13:24:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย pontap เมื่อ 2014-1-16 14:59
อยากทำมากเลยค่ะ ตังใจทำหมอจุฑานี้แหละ หมออืนไม่สนใจ ...

จ้ะ ถ้าได้ทำแล้วส่งข่าวบอกพี่น้าาา.. พี่จะได้มาเป็นกำลังใจให้จ้ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้