ดู: 10359|ตอบกลับ: 45
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ปลูกผม] ประสบการณ์การของคนหัวเถิก <hair transplant>

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blackberryoic เมื่อ 2013-12-22 13:36

สวัสดีครับ ต้องขอบอกก่อนว่าปกติผมเป็นคนที่มีผมมีผมด้านหน้าเป็นรูปตัวM สมัยตอนมัธยมก็ไม่เถิกขนาดนี้ จนเข้ามหาลัยก็เริ่มก็เริ่มเห็นแล้วว่า บริเวณด้านเริ่มหล่นขึ้นไปเป็นรูปตัวM พูดง่ายๆว่าเถิกครับ 5555 ตอนนั้นก็จะทำผมมาปิดๆหน้าเพื่ออำพรางและก็หายาทาน จำพวกminoxidil และ finasteride ต่างๆนาๆ กะว่าผมด้านหน้าที่เป็นรูปตัวM จะมีผมเกิดขึ้น ทานยา6เดือนผ่านไป ผมก็ยังไม่มีวี่แววว่าจะขึ้น ตอนนั้นคิดว่าต้องทานให้ครบ1ปีรึป่าว ก็ทานต่อไปเรื่อยๆ จนครบปี ผมด้านหน้าก็ไม่ขึ้น แม้แต่ลูกผมก็ไม่มีให้เห็นรำไร หมดหนทางจึงหันหน้าคิดที่จะปลูกผม ก็เลยตัดสินใจไปปรึกษาคลินิคแห่งหนึ่ง คุณหมอก็อธิบายโน้นนี่นั้น ทุกอย่างเข้าใจ ซึ่งในใจก่อนที่จะมาผมคุณหมอ ผมก็หาข้อมูลมาบhางแล้ว สุดท้ายไม่คิดมากตัดสินใจปลูกผมทันที เพราะคลินิคแห่งนี้ก็มีชื่อเสียงพอสมควรและราคาก้อสมเหตุพอสมผล (ตอนนั้นปลูกกราฟละ 50 ปลูกไป 2000 กราฟ) และจำได้ว่าบอกหมอว่าเอาวันที่เร็วที่สุด จนได้ปลูกวันที่ 28 พ.ย. 55 ซึ่งตอนวันปลูกรู้สึกว่าผมมีเรียน แต่ก็ทำไงได้ละ ณ ตอนนั้นอะไรก็เอาไม่อยู่ ซึ่งคนมีผมดกดำไม่เข้าใจหรอก เลยขาดเรียนซะ 555+  (อันนี้ไม่ควรทำตามนะครับ แต่ถ้าเป็นเหมือนกัน ก็ไม่ว่า คริๆ) จนมาถึงวันที่ปลูก เวลาประมาณ 8 โมงเช้า แต่รู้สึกผมมาถึงก่อนคุณหมอและพนักงานแปปนึง ต้องบอกเลยว่าตื่นเต้นมากๆ เพราะรู้ว่าคุณหมอเค้าต้องตัดหนังศรีษะบริเวณท้ายทอยด้านหลัง เพื่อเอาไปแบ่งเซลล์และปักลงในบริเวณที่เราต้องการ
และสักพัก คุณหมอก็เรียกเข้าไปวัดแนวผมที่จะปลูก และก็เปลี่ยนชุดเป็นชุดที่ทางคลินิคจัดไว้ให้ เปลี่ยนเสร็จก็ขึ้นเขียง เฮ้ย!! ขึ้นเตียง 55 ตื่นเต้นมากหัวใจแทบหลุดเพราะเคยดูในคลิปแล้วน่ากลัว แถมที่คลินิกแอร์หนาวมาก แต่พยาบาลก็ห่มผ้าให้นะ แต่มันก็หนาวอยู่ดี จนพี่พยาบาลก็เข้ามาบีบนวดให้ ผมคิดว่าน่าจะคลายความกลัวนะ แต่ก็กลัวอยู่ดีแหละ 555+ จนคุณหมอขึ้นมา ก็ทำการฉีดยาชา บริเวณท้ายทอย เจ็บแปปนึง หลังจากนั้นไม่รู้สึก (ตอนนี้ผมนอนคว่ำอยู่นะคับ) ซึ่งพื้นกระเบื้องที่คลินิค สะอาดมาก และทำให้กระเบื้องเงา   จนทำให้เห็นว่าคุณหมอกำลังจะทำอะไรกะเรา คราวนี้ผมก็สั่นใหญ่เลย แต่พยาบาลก็ยังบีบนวดเช่นเดิม และแล้วก็ถึงเวลาอันสมควร ผมมองที่พื้นกระเบื้อง เห็นคุณหมอถือมีดกำลังจะกรีดลงบนศรีษะ แค่นั้นละ ผมหลับตาไม่อยากมอง ในใจคิดว่า "เออ!! มันก็ไม่เจ็บนิ" ตอนนั้นหมอให้ทานยานอนหลับด้วย ก็เลยสลึมสลือ ไม่รู้ว่านานแค่ไหน จนตัดหนังศรีษะท้ายทอยเสร็จ พยาบาลก็รีบเอาเซลล์ไปแบ่ง ซึ่งในตอนนี้ พยาบาลก็หาข้าวหาน้ำมาให้ทาน ขณะรอหมอและพยาบาลแบ่งเซลล์ผม แต่ก็ไม่นานเท่าไร เพราะต้องรีบนำเซลล์เส้นผม ปลูกให้เร็วที่สุด ป้องกันการเสียหายของเซลล์ คราวนี้ถึงคราวปลูกจิงๆละ ก็ไปนั่งบนเก้าอี้ซึ่งเป็นเก้าอี้กึ่งนอนกึ่งนั่ง พยาบาลก็ทำการปลูกทีละเส้น ขณะปลูกก็มีการบล็อกยาชาตลอด เลยไม่รู้สึกเจ็บ ขณะปลูกตรงนี้นานเท่าไรไม่รู้ แต่รู้ว่านานมาก และเผลอหลับไปด้วยเพราะฤทธิ์ยาด้วย จนละเมอ จะลุกจากเก้าอี้ก็มี 5555 จนปลูกเสร็จ ก็เปลี่ยนชุดลงมาและดูนาฬิกา ปาเข้าไปบ่ายสามโมงเย็น OMG!! (เรามาแปดโมงเช้าปลูกผมจิงๆตั้งแต่ประมาณ 10.00-15.00 กว่าๆไม่แน่ใจ) เช้าจดเย็ดจิงๆ 555 สุดท้ายก็กลับบ้าน เช้ารุ่งขึ้นก็มาตรวจอีกครั้งพร้อมกับล้างแผล สระผมโดยพยาบาล ตอนนั้นได้ยาอะไรจำไม่ได้ละ แต่จำได้ว่ามีแชมพูสระผม น้ำมันมะกอกเอาไว้ใช้ตอนแผลแห้งตกสะเก็ด และก็มียาminoxidil บลาๆๆ จำไม่ได้ละ ในช่วงแรกๆผมที่ปลูกก็จะร่วงไป ซึ่งเป็นปกติ แต่รู้ว่าตอนนั้นนอยด์มากๆ กลัวผมไม่ขึ้นและเสียตังฟรี เพราะเงินไม่น้อยนะครับ 5555+ และหลังจากนั้นก็ทานยาminoxidil ครบหกเดือนก็ไปตรวจอีกครั้ง หมอก็ให้minoxidilมาทานต่ออีกหกเดือนจนครบปี ตอนนี้รู้สึกว่าผมขึ้นมาปกติแล้วก็พอใจแล้วครับ (เลิกเถิกแล้ว พูดอย่างซะใจ 55) และตอนนี้ครบปีละ ก็ต้องไปตรวจด้วย ยาก็หมดด้วย ยังไม่มีเวลา แต่คิดว่าจะหยุดยาละ รู้สึกว่าหน้ามึด ใจสั่น คิดว่าจะใช้แบบทาเอา เพราะมันขึ้นแบบพอใจแล้วระดับนึง แต่ต้องไปตรวจและถามคุณหมออีกครั้ง ขอบคุณครับที่เสียเวลาอ่านตรงนี้ แต่ผมคิดว่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่คิดกำลังจะปลูกผมนะคับ ขอบคุณครับ ^_^ ผมเขียนตกหล่นอย่างไรต้องขอโทษด้วยนะครับ

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-22 03:25:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blackberryoic เมื่อ 2013-12-22 03:33

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blackberryoic เมื่อ 2013-12-22 03:28

รูปก่อนปลูกผม เถิกประมาณว่าเชียงรายถึงยะลาไรงี้ 555+

ลมพัด ตึงๆๆ เป็นไงละ 555+

หลังจากปลูกผมประมาณ 2-3 วัน ไม่แน่ใจนะคับ

ไม่ต้องสัยสัยนะคับ จุดขาวๆนั่นคือผงวิเศษ แต้มสิวไว้ ล้างตรงหน้าผากไม่สะอาด สิวเลยขึ้น เพราะกลัวมือไปโดนกราฟผม แล้วหลุด

แผลด้านหลัง

ผมกำลังขึ้น จะเห็นเป็นลูกผมบางๆ รำไรๆ นะคับ

ครบ1ปีละ ไวเหมือนโกหก 555+

รอมาทั้งปีเพื่อการนี้ ลองเซตแบบเสยผมขึ้นไปนะครับ

ค่าเสียหายเท่าไหร่คะ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-22 13:07:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย pammiicawaii เมื่อ 2013-12-22 10:51
ค่าเสียหายเท่าไหร่คะ

ตอนนั้นผมทำไปทั้งหมด 50*2000=100,000
ว๊าววหล่อเลยค่ะ
หล่อครับ ผมก็มีปัญหาเดียวกันเลย เป็นรูปตัวเอ็ม ทรมานใจมาก ทำผมทรงอื่นไม่ได้เลย หาเงินอย่างเดียวเลย อิๆ
ต้นฉบับโพสต์โดย ichorn เมื่อ 2013-12-22 18:52
หล่อครับ ผมก็มีปัญหาเดียวกันเลย เป็นรูปตัวเอ็ม ทรมา ...

เสี่ย อิอิ
หน้าตาดี แต่มีปมด้อยคือหัวเถิก ก็ทำให้ดูไม่ดี  หลังจากปลูกผมแล้ว นายดูหล่อสมบูรณ์และดูดีขึ้นนะครับ ขอบคุณที่มาแบ่งปั่นกันนะครับ
ทำที่ไหนเหรอครับ
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-22 22:03:16 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ichorn เมื่อ 2013-12-22 18:52
หล่อครับ ผมก็มีปัญหาเดียวกันเลย เป็นรูปตัวเอ็ม ทรมา ...

ลองหายาทานกับทาก่อนก็ได้คับ ถ้าไม้ได้ผลค่อยตัดสินใจปลูกคับ^_^
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-22 22:05:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย hahamalutoetoe เมื่อ 2013-12-22 21:34
หน้าตาดี แต่มีปมด้อยคือหัวเถิก ก็ทำให้ดูไม่ดี  หลังจ ...

ขอบคุณคับ ยังไม่สมบูรณ์คับ ผมยังต้องทำอีกหลายอย่างคับ ^_^
คือสงสัยน่ะค่ะ ว่าถ้าเป็นกรณีที่หัวเถิกอย่างเดียว คือเป็นกรรมพันธุ์อ่ะค่ะ แต่ผมไม่ร่วงแต่อย่างใด
เป็นเพราะหน้าผากกว้างล้วนๆๆๆ แล้วแบบนี้จะปลูกผมได้มั้ยคะ 5555
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-23 15:08:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย mofufuko เมื่อ 2013-12-23 14:53
คือสงสัยน่ะค่ะ ว่าถ้าเป็นกรณีที่หัวเถิกอย่างเดียว ค ...

ปลูกได้คับ มีผู้หญิงบางคน ไม่ได้ล้าน ก็ไปปลูกเพราะอยากได้หน้ารูปไข่ก็มีคับ คือจะเถิง ล้าน หรือไม่ล้านก็ปลูกได้คับ
ไม่ทราบว่า คุณblackberryoic เป็นคนสูบบุหรี่ หรือ ป่าวครับ หรือคนติดบุหรี่สูบบุหรี่  ได้ปกติรึป่าวครับ
ทำที่ไหนมาครับ?
หลังทำทาน minoxidil เปล่าครับผม?
ดูดีขึ้นเลยค่ะ ^^
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-24 14:16:19 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย boom26102533 เมื่อ 2013-12-23 21:51
ไม่ทราบว่า คุณblackberryoic เป็นคนสูบบุหรี่ หรือ ป่าวครับ ห ...

ผมเป็นคนไม่สูบบุหรี่ครับ แต่ถ้าเป็นคนที่สูบบุหรี ควรงดหลังผ่าตัดคับ
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-24 14:17:55 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย dorpt เมื่อ 2013-12-23 22:11
ทำที่ไหนมาครับ?
หลังทำทาน minoxidil เปล่าครับผม? ...

หลังทำ ผมก็ทาน minoxidil มาตลอดคับ ตอนนี้ 1 ปี ละคับ
ทำที่ไหนมาหรอค่ะ
ทำที่ไหนคะ?
ดูดีหล่อขึ้น ทันตาเห็นเลยค่ะ
แสน แลก หล่อ
ทำที่ไหนคะสนใจขอเบอร์ด้วย
25#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-12-31 18:48:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย gva เมื่อ 2013-12-29 20:33
ดูดีหล่อขึ้น ทันตาเห็นเลยค่ะ

ขอบคุณคับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้