ดู: 9771|ตอบกลับ: 107
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เล่าประสบการณ์ที่เพิ่งเจอมาจากหมอท่านนึง

[คัดลอกลิงก์]
อยากเล่าให้น้องๆฟังว่า ไปเจอไรมา

คิดว่า มีน้องๆบางคนที่คุ้นเคยกันคงอยากรู้ข่าวคราว

ก็ขอเล่าในเวบเลยนะครับ

เมื่อวานได้ไปร.พ. ชื่อดังด้านศัลยกรรมแห่งหนึ่ง ไม่ขอเอ่ยชื่อนะครับ

ใบ้ให้นิดนึง สถานที่นี้ในอดีตเคยมีชื่อเสียงเรื่องส้มเขียวหวาน

พี่ไปเป็นครั้งแรก แต่ได้ยินชื่อเสียงมานาน ทั้งทางบวกและลบ

เพราะ หาข้อมูลมาเยอะ แต่สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น

เลยขอไปพิสูจน์ด้วยตนเอง โดยไปกับน้องคนนีงที่เคยป็นคนไข้เก่าของหมอท่านนี้

น้องคนนี้ทำมา3-4ปี แต่เค้าเจอประสบการณ์ดีๆ เลยอยากให้พี่มาทำที่นี่บ้าง

แต่ข้อมูลที่พี่ได้มาระยะหลังทั้งจากคนรู้จักและจากเวบอื่นค่อนข้างเป็นทางลบ

โดยส่วนตัวก็รู้สึกว่า ที่นี่ไกลอยู่ แต่ก็ขอลองไปดู โดยนัดเวลาคุยกับหมอไว้ 16.00น.

แต่พี่ไปก่อนเวลาเกือบชั่วโมง หลังจากกรอกเอกสารที่เคาวน์เตอร์เสร็จ

ก็มีเจ้าหน้าที่พาไปคุยในห้องเล็กๆห้องนึง เป็นการคุยเบื้องต้นคร่าวๆ

เจ้าหน้าที่ก็ถามว่า ....ต้องการทำอะไรคะ

พี่ตอบว่า...อยากจะแก้คางครับ

เจ้าหน้าที่....ที่นี่มีราคา 30000 กับ 40000

แบบ 40000 จะเหมาะกับคนที่ต้องการคางยาวๆ

(แล้วก็หยิบตัวอย่างซิลิโคนให้ดู เป็นชิ้นเล็กๆมีรูพรุนๆ)

แล้วจะทำเลยมั้ยค่ะ

พี่.............ขอปรึกษาคุณหมอก่อนนะครับ

เจ้าหน้าที่....ได้ค่ะ เดี๋ยวลองคุยกับคุณหมอว่า จะแก้ได้รึเปล่า

จากนั้นก็ให้พี่มานั่งรอด้านนอกอีกที มีคนนั่งรออยู่ประมาณ 4-5คน
พี่โอมมาต่อนะคับ รออ่านอยู๋ อิอิ
ขาดตอนนะนี่
ต้องรอภาคต่อใช่ไหมคะ
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
รออ่านต่อนะค่า
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-27 00:19:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อีกสักครู่ก็มีเจ้าหน้าที่มาบอกว่า

คุณหมอติดเคสผ่าตัดต้องรออีก 1 ช.ม.

พี่ก็โอเค ไหนๆตั้งใจมาแล้ว

แต่ผิดคาด ไม่เกิน 15 นาที ก็มีพยาบาลมาเรียกให้เข้าพบหมอในห้องผ่าตัด

ภายในห้อง โซนด้านหน้าจะมีโซฟายาวให้นั่งรอ ห้องมืดๆทึมๆ ไฟสลัวๆแบบโรแมนติค

นึกในใจ บรรยากาศชักไม่ค่อยดีเลยแฮะ สังหรณ์ใจตะหงิดๆไงไม่รู้

ซักครู่เสียงหมอมาก่อนตัว

หมออ่านรายงานที่พี่ได้คุยกับเจ้าหน้าที่ในเบื้องต้น

พอพี่เห็นหน้าหมอ ถึงในห้องไฟสลัวๆแต่ก็เห็นชัดนะครับ

ตัวจริงหมอ ดูไม่เหมือนรูปที่เคยเห็น แม้แต่รูปบนบอร์ดภายในร.พ.

น้องที่ไปด้วยยังบอกพี่ตอนหลังว่า ทำไมหมอดูโทรมจัง

ไม่เหมือนเมื่อก่อนเลยอ่ะ
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
ต่อๆๆ พี่โอม ตามอ่านอยู่ (รีบไปมั๊ย แหะๆ^^)
หั้ยอารมณ์ค้างกันซะงั้นน้าพี่โอมนี่ก้อ....
มารอ ๆ ๆ ๆ อิอิอิ
รอค่ะๆๆๆๆ อิอิอ ติดตามๆๆ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-27 01:14:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
คราวนี้ก็เป็นบทสนทนาระหว่างพี่กับหมอและน้องที่ไปด้วย

อาจไม่ตรงเป๊ะๆทุกคำ แต่ก็ใกล้เคียงที่สุดนะครับ

หมอ......คุณเคยทำมาแล้วนี่

พี่.........ครับ ผมเคยทำแบบ ผ่าใต้คาง แล้วเงยให้หมอดู

หมอไม่มองเลย ถีงมองก็คงไม่เห็น เพราะ หมอยืนคุย ไม่ได้นั่ง

น้องที่ไปด้วยเล่าว่า ปกติหมอจะมีห้องปรึกษาต่างหากอีกห้อง แต่นี่ทำไมมานั่งคุยในนี้

พี่ว่า หมอคงไม่ได้ตั้งใจจะคุยนาน คงประมาณว่า คุยแค่2-3ประโยค ก็จะเข้าห้องผ่าตัดต่อ

แล้วพี่ก็หยิบแบบในซองเอกสารขึ้นมาให้หมอดูรูปคางที่เอามาเป็นตัวอย่าง หมอก็ไม่สนใจ

ไม่มองเลยด้วยซ้ำ ที่รู้เพราะ ตาพี่ก็มองอยู่ที่หมอตลอด แล้วหมอก็เล่าว่า

หมอ.....นี่เมื่อเช้าก็มีดาราช่อง....ชื่อ...(ผู้ชาย)...มากับแม่ เอากระเช้ามาขอบคุณหมอ

ที่หมอทำจมูกกับคางให้เค้าออกมาหล่อมาก เค้าชอบมาก

พี่นึกในใจ ไอ้เราก็ไปมาหลายที่ ไม่เคยมีหมอคนไหนยอมบอกหรอกว่า

ดาราคนไหนมาทำอะไร มีแต่จะข่วยปิด

เราก็ไม่ได้ถาม แต่ที่มาหาก็อยากรู้เรื่องคางเราไม่ได้อยากรู้เรื่องดาราเลย

พี่.....ผมอยากเสริมแบบผ่าในปากครับ

หมอ.....ก็คุณเคยผ่าใต้คางมาแล้ว จะผ่าในปากอีกทำไม

หรือคุณอยากมีแผล 2 แผล (เสียงเข้มเชียว)

พี่ก็คิดในใจว่า ก็ทำในปากมันไม่เห็นแผลนี่นา ไม่ได้อยากมี 2 แผลหรอกครับ

เพียงแต่แผลใต้คางโดนกรีดมา2หนแล้ว ถ้าโดนอีกหน คงเป็นแผลเป็นแน่นอน

ตอนนี้ชักเริ่มอึดอัด นึกถึงข้อมูลเกี่ยวกับหมอที่เราได้ยินมาคงไม่ผิดแล้วหละ

แล้วน้องที่ไปด้วยก็พูดบ้าง

น้อง........หมอจำผมได้มั้ยครับที่เคยมาทำคางกับจมูกกับคุณหมอ

แล้วหมอก็จับคางน้องเค้าเงยขึ้นแล้วหมอก็คลำๆที่คางดู จากนั้นหมอก็พูดว่า

หมอ.........คางสวยดีนี่

พี่............

น้อง..........แต่จมูกผมเบี้ยวนะครับ

หมอ.........ก็มาแก้ซิ

น้อง.........แล้วหมอคิดค่าแก้เท่าไหร่ครับ

หมอ........ไม่คิด คิดแค่ค่ายา 2 พันกว่าบาท

แต่กับพี่ หมอไม่ได้สนใจเลย อย่าว่าแต่จับคางเลย ดูยังไม่ดูเลย

น้อง.......แล้วผ่าในปากกับใต้คางมันต่างกันยังไง

หมอ.......ไม่ต่าง ขึ้นอยู่กับการเหลาซิลิโคน

พี่ก็เอาไงก็ได้แล้วแต่หมอจะเห็นชอบ

หมอ.......คุณเพิ่งทำมา3เดือน ต้องรอ 6 เดือน ถึงจะแก้ได้

พี่...........แต่นี่เข้าเดือนที่ 4 แล้วนะครับ

หมอ........ทำตอนนี้ไม่ได้ อาจจะติดเชื้อ

ตอนนั้นพี่คิดในใจว่า พี่ทำหนแรกแล้วแก้หน2 ห่างกัน 3 วัน ยังแก้ได้

แล้วนี่ผ่านมา 4 เดือนแล้ว เท่าที่พี่อยู่ในวงการศัลยกรรมมา20กว่าปี

ก็คิดว่า น่าจะแก้ได้แล้ว ซึ่งประสบการณ์ตรงนี้พี่ก็เล่าให้หมอฟัง

(และก็มีคุยกับหมอท่านอื่นมาแล้วว่า แก้ได้เลย แล้วหมอที่พี่หาข้อมูลมาที่อยากให้แก้ก็มี2ท่านเอง)

แต่หมอกลับพูดเสียงเข้มว่า

หมอ......คุณมีประสบการณ์มานานก็น่าจะรู้น่ะ รออีก 2 เดือน

พี่.........แล้วคางผมหมอจะคิดเท่าไหร่ครับ

หมอ.......รออีก 2 เดือนแล้วค่อยว่ากัน

พี่.........งั้นเป็นเดือนสิงหา

หมอ......เดือนสิงหาผมไม่อยู่ไปต่างประเทศ

พี่.......ผมก็อาจจะต้องไปต่างประเทศ (พร้อมบอกชื่อประเทศและเมือง ปรากฎว่า

เป็นประเทศและเมืองเดียวกันกับที่หมอจะไป

ทั้งที่เป็นประเทศในแถบสแกนดิเนเวีย อึ้งไปเลยเรา โลกกลมจัง)

หมอ.....วันที่12 รึป่าวๆ คุณไปเที่ยวเหรอ

พี่ .......เปล่าครับ ผมไปทำงาน (แต่ก็คงเที่ยวด้วยแหละ)

หมอ.....(พูดเสียงสูงหน่อย) ผมไปตีกอล์ฟ คุณรู้จักรึเปล่า คุณ.....ชื่อ....

ที่เป็นน้องชายของคุณ....ชื่อ นามสกุล.....(ของนักการเมืองชื่อดัง)

พี่ก็รู้จักชื่อเสียงเค้านะ แต่ไม่รู้จักตัวเค้าหรอก พี่ก็เริ่ม อีมม์ๆเออๆไปกะหมอล่ะ

รู้ตัวแหละว่า ความหวังริบหรี่ มาหาหมอคราวนี้เสียเที่ยวแน่

แล้วหมอก็ตัดบทว่า....อีก2 เดือนค่อยมาใหม่

หมอพูดพลางก็ลูบไหล่มาถึงแขนพี่แล้วหยุดกึก

ในใจพี่เริ่มสงสัยว่า มีอะไรป่าวอ่ะ

หมอ......นาฬิกาสวยดีนะ

พี่.......

แล้วพี่ก็ไหว้ลาหมอแบบหงอยๆอึ้งๆ มานั่งทำใจตรงล๊อบบี้ก่อน
พี่โอม ทำไม ทายตัวเองแม๊น แม่นเนี่ย

จำได้ป่าวที่เคยเล่าให้ซีฟัง 5555
เอ๊า... ยังไงเนี่ย

หมอคนนี้  ประหารซะ!!!

ไม่ประทับใจเลยอะ ถ้าเป็นนู๋เจอแบบนี้ คงได้ด่ากันไปข้างนึงอะค่ะ

เคยด่ากับนางพยาบาล คนนึง ที่โรงพยาบาลแห่งนึง

ด่าไปว่า พัฒนาเข้าไป โรงพยาบาลง่ะ แต่มารยาทเนี่ย ทำไมไม่พัฒนาบ้างค่ะ

อิอิอิอิ
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-27 01:19:52 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
พี่จิ้มดีดนะครับน้องๆ

ไม่ได้ตั้งใจให้ลุ้นระทึกกันนะคร้าบบบบ
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-27 01:23:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
พี่โอม ทำไม ทายตัวเองแม๊น แม่นเนี่ย

จำได้ป่าวที่เคยเล่าให้ซีฟัง 5555
ต้นฉบับโพสโดย freshnight เมื่อ 2009-6-27 01:18

จำได้อ่ะซี พี่ทำนายเหตุการณ์ไว้ล่วงหน้า

และบอกกับน้องๆไว้หลายคนเป็นพยาน

แม้แต่กับน้องที่พาพี่ไป พี่ก็บอกเค้าแล้วว่า จะเจอแบบนี้

แต่หลายคนก็อยากให้พี่ไปแก้กับหมอท่านนี้

พี่ก็อยากลองเหมือนกันว่า จะเป็นอย่างที่เราเคยพูดๆไว้รึเปล่า

น้องที่ไปด้วยยังอึ้งไปเลย บอกพี่ว่า ก็เมื่อก่อนหมอไม่เป็นแบบนี้นี่นา

ยังมีเด็ดกว่านี้อีกนะซี รออ่านต่อ

ขอบอก มันส์มากๆ
ต่อคืนนี้เลยหรอ แอบง่วง~ แต่อยากอ่าน งิงิ

รอค่ะรอ พี่โอม จัดปัย....
ไม่หลับ ไม่นอนล่ะ

นานก็รอคับ พี่โอม อิอิ
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-27 01:28:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เอ๊า... ยังไงเนี่ย

หมอคนนี้  ประหารซะ!!!

ไม่ประทับใจเลยอะ ถ้าเป็นนู๋เจอแบบนี้ คงได้ด่ากันไปข้างนึงอะค่ะ

...
ต้นฉบับโพสโดย nuulexx เมื่อ 2009-6-27 01:19

พี่ก็คิดนะครับ

แต่ตั้งตัวไม่ทัน เหมือนโดนของ

มันมึนๆงงๆ กว่าจะรู้สึกตัวว่า เรามาที่นี่ทำไม ไม่ได้อะไรเลย

เสียเวลา ไกลก็ไกล มาฟังหมอเม้าท์เท่านั้น

พร้อมกับบอกแต่คำว่า รอๆๆๆๆ
20#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-27 01:39:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
บทสนทนาที่พิมพ์มาทั้งหมด

จริงๆคุยกันไม่เกิน10นาทีเอง

พี่มานั่งหมดอาลัยที่โซฟาด้านนอก ยิ่งคิดยิ่งเคือง

ทำใจอยู่ซักพัก เพิ่งนึกถึงคำทำนายเหตุการณ์ล่วงหน้าของตัวเองไว้ขึ้นมาได้

ก็บอกกับน้องที่ไปด้วยว่า เห็นมั้ยพี่บอกไว้แล้วว่า ต้องเจอแบบนี้

แล้วก็ไม่เห็นน้องลุกขึ้นมาช่วยพี่พูดอะไรซักคำเลยนะ

ไหนบอกเป็นคนไข้เก่าไง เคยพาพี่แท้ๆมาทำด้วยไม่ใช่มาแค่หนเดียว

แล้วเป็นไง (พี่เริ่มวีนน้อง555)

น้องบอกว่า เค้าก็อึ้งอยู่เหมือนกันคิดไม่ถึงว่า จะเป็นแบบนี้

พี่ก็บอกว่า เป็นไงล่ะ เราไม่ดัง ไม่มีชื่อเสียง เค้าเลยไม่สน

หมอเค้าคุยให้เราฟังแต่ละคน ไม่ดาราดังก็นักการเมืองมีชื่อเสียง

แล้วที่บอกเราว่า จะไปต่างประเทศ ไอ้เราก็คิดว่า หมอคงไปดูงานเหมือนหมอท่านอื่น

แต่หมอกลับพูดแบบภูมิใจว่า ไปตีกอล์ฟ
21#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-27 01:44:57 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอนนี้พี่ว่า พี่โชคดีแล้วหละ

คงเพราะ ตอนมาถึงหน้าร.พ. พี่เห็นมีศาลพระพรหมอยู่หน้าร.พ.

พี่เลยเดินไปหาซื้อพวงมาลัยมาสักการะท่าน เพื่อเป็นสิริมงคล

และสวดตามบทสวดที่แปะไว้.....โองการพินธุนาถัง ฯลฯ.....

แล้วอธิษฐานว่า ....ถ้าข้าพเจ้าทำคางที่นี่แล้วดี ขอให้ได้ทำ

และถ้าข้าพเจ้าได้ทำ ก็ขอให้ออกมาได้อย่างที่ข้าพเจ้าต้องการ...

22#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-27 01:58:42 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หลังจากสงบสติอารมณ์ได้ก็ไปถามที่เคาน์เตอร์อีกทีว่า

เดือนสิงหา ที่คุณหมอไม่อยู่(ไปตีกอล์ฟ) หมอไม่อยู่ตอนไหน

คำตอบคือ 8-24 สิงหา

ถ้าใครจะไปพบคุณหมอท่านนี้ก็อย่าไปช่วงเวลาที่บอกนะครับ

เดี๋ยวจะไม่เจอท่าน

แล้วพี่ก็ขอนัดวันมาคุยอีกที กันเหนียวไว้ ทั้งๆที่ไม่รู้จะนัดไปทำไม

และก็ไม่แปลกใจเลย ที่นี่มีคนมาคอยน้อยมาก และเวลาในสมุดนัดก็โล่งโจ้ง

จะนัดวันไหนเลือกเวลาไหนก็ได้ทั้งนั้น

นี่เป็นข้อดีข้อแรกที่เห็น คือ คิวสะดวก นัดเวลาง่ายมากๆ

พอจะลงลิฟท์ คุณหมอก็เดินผ่านเราไป น้องก็รีบเดินตามหมอไปกะจะไปคุยต่อ

หมอเดินเข้าห้องผ่าตัดอีกห้อง เลยบอกน้องเค้าว่า ไม่ต้องพูดแล้ว

เดี๋ยวจะโดนหมอว่า พูดไม่รู้เรื่องเหรอไง

แล้วเรา2คนก็เข้าลิฟท์ลงมาพร้อมผู้หญิงอีก2คน

1 ใน 2 เพิ่งทำไรมาไม่รู้ พี่มองไปก็เห็นเค้าหยิบแว่นดำมาสวมพอดี

ตอนอยู่ในลิฟท์ เค้าคุยกับอีกคนที่มากับเค้าว่า.....โคตรเจ็บเลย.....

พี่ก็อยากรู้ว่า เค้าทำไร แต่ไม่กล้าถาม เดี๋ยวเค้าจะหาว่า เจือกไรด้วย
23#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-27 02:00:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ยังมีคนติดตามอ่านอยู่รึป่าว

ถ้ามีจะได้ต่อ ยังมีเด็ดกว่านี้อีกนะ
ramina สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
25#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-6-27 02:12:02 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
คืนนี้เอาแค่นี้ก่อนนะครับ

เดี๋ยวมีภาคพิสดารต่อพรุ่งนี้
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้