ดู: 1074|ตอบกลับ: 2
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] ฝากถึงคนที่คิดจะทำศัลยกรรมครับ

[คัดลอกลิงก์]
คำที่เล่าต่อไปนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัวและความคิดเห็นของผมล้วนๆนะครับ ถ้าอ่านแล้วไม่ชอบก็ไม่เป็นไรครับ

นานแล้วคือผมเป็นคนที่มีชั้นตาไม่เท่ากัน จนมาเจอพี่คนนึงที่ทำงานคลีนิคศัลยกรรม เขาก็พูดยุผมว่าทำเลยไหมแปปเดียวเองไม่ถึงครึ่งชั่วโมง จะได้หล่อเลย ผมก็พยายามปฏิเสธตอนแรกเพราะผมมีโปรแกรมไปเที่ยวอีกสองวัน แต่พี่เขาก็บอกว่าหล่อเลยนะ ทำเลยไหม (โดนยุ)
ด้วยความที่ไม่ได้หาข้อมูลมาดีพอ ก็ได้แค่หาข้อมูลเฉพาะหน้า ไปดูคลีนิค ชื่อหมอ ใบรับรองต่างๆก็ดูน่าเชื่อถือดี ก็เลยตัดสินใจทำเลย
พอทำเสร็จบวมมากเลยยย อ้าวไหนบอกว่าหล่อเลยไง (พอมาศึกษาดีๆ อย่างที่เข้าใจกัน การทำตากว่าจะหายดีต้องเป็นเดือนขึ้นไป) สองวันต่อมาที่ผมจะไปเที่ยวก็ต้องใส่แว่นปกปิด ไม่มีความสุขเลย ไม่ได้ถ่ายรูปไรเลย

ผมเลยมาคิดว่า เราพลาดละที่หาข้อมูลไม่ดีพอ รู้สึกพลาดครั้งใหญ่จิงๆ จะไปแก้ก็ต้องเจ็บตัวอีกรอบ เลยปลงละว่าไม่แก้ไรละ
แต่ก็เป็นเรื่องดีอยู่บ้าง เลยทำให้ผมรู้จักกับคนที่ทำศัลยกรรมค่อนข้างเยอะทั้งจากคนคลีนิค คนรอบตัว เพราะผมมีความสนใจหาข้อมูลมากขึ้น หาเพื่อที่จะรู้ถึงผลข้างเคียงในระยะยาว (ขนาดแค่ทำตานะนี่) ทำให้ความคิดเรื่องศัลยกรรมของผมเปลี่ยนไปเลยครับ

ผมได้หาข้อมูลจากเว็บมามากพอแล้วได้เจอเคสแบบเดียวกับผมเยอะมากจึงอยากมาฝากเตือนคนที่คิดว่า ทำแล้วสวยจะหล่อทันที แนะว่าอย่าทำเลยครับ แม้ว่าพี่ๆที่คลีนิคเขาจะพูดแบบนั้น (อย่างที่ผมโดนมา) เพราะการทำศัลยกรรมหรือการผ่าตัดต้องใช้เวลาเพื่อที่จะให้มันเข้าที่ครับ โดยเฉลี่ยก็เดือนนึงขึ้นกับคนไข้เป็นหลัก

และเท่าที่หาข้อมูลเพิ่มเติมพบว่า คนที่อยากศัลยกรรมอยากทำกับหมอดีๆ ครั้งเดียวในชีวิตให้จบไปเลย ซึ่งในความจริงเหมือนจะไม่ใช่นะครับเท่าที่ผมเจอมาเอง หมอดีๆเก่งๆก็ใช่ว่าเขาจะทำให้ทุกคนสวยนะครับ มันย่อมมีความผิดพลาดได้บ้างในเรื่องของการผ่าตัดเนื่องจากคนไข้ไม่เหมือนกันทั้งหมด พอจะแก้ก็ต้องรอเวลา ระหว่างนี้ก็กลายเป็นคนเก็บตัวเองอยู่แต่ในห้องไปเลย อย่างเสริมจมูกในบรรดาคนที่ผมรู้จักหลายสิบคนเขาทำ 2 รอบเป็นอย่างน้อย บางคนโชคดีทำครั้งแรกถูกใจใช่เลย แต่พอผ่านไป 4 ปีก็ต้องแก้อยู่ดีครับ ผมเคยไปคุยหมออาวุโสท่านนึงเขาบอกว่า ทางการแพทย์ไม่มีอะไรแน่นอนครับ การที่บอกว่าเทคนิคใหม่ไม่มีผลข้างเคียงค่อนข้างเสี่ยง เพราะถ้าวันใดวันนึงมีผลทดลองว่ามี มันก็จะเปลี่ยนเป็นมีนั้นเองครับ เช่นเรื่องไบโอที่หลายๆคนน่าจะรู้จักดี

เราทำศัลยกรมเราทำเพื่อสวยหล่อไปทำไม? เราคุ้มที่จะเสี่ยงอันตรายกับเรื่องแบบนี้มากแค่ไหน? ผมกลับมามองว่าบ้านเรานิยมทำศัลยกรรมจากคนปกติให้เป็นคนสวยหล่อ(ในความคิดของคนจะทำ ซึ่งบางทีคนอื่นอาจจะมองสวยหล่ออยู่แล้วก็ได้) ซึ่งที่จิงมันควรจะเป็นคนไม่ปกติให้ปกติสามารถใช้ชีวิตในสังคมได้หรือป่าว ผมก็ไม่รู้ครับ
บางคนทำเพื่อใช้ในหน้าที่การงาน อันนี้ก็พอเข้าใจครับว่าอาจจะคุ้มกับผลลัพธทีได้กลับมา แต่ก็แลกกับต้องเจ็บหน่อย
บางคนชีวิตดีอยู่แล้ว สวยระดับนึงแล้ว ไปทำแล้วดันไม่สวย เครียด คนรอบข้างทักว่าไปทำมาทำไม ไม่มั่นใจตัวเองไปเลย
บางคนทำศัลยกรรมออกมาแล้วสวยมาก แต่เขาไม่มีความสุขเลยครับ มีปัญหากับแฟน ครอบครัว การงาน ถึงรูปกายจะดูดีแต่ใจมันไม่สุขก็เท่านั้นครับ

ผมไม่ได้ anti เรื่องศัลยกรรมนะครับ ผมแต่อยากจะฝากว่าถ้าคิดจะทำ คิดดีๆครับ คิดลึกๆ นอกจากหาข้อมูลว่าหมอคนไหนทำสวย น่าเชื่อถือแล้ว ให้หาลึกไปกว่านั้นว่ามีผลข้างเคียงอะไรหรือไม่ ระยะสั้น ระยะยาว เนื่องจากว่าในปัจจุบันมีแต่โฆษณาเกินจริงต่อผู้บริโภคครับ เป็นเรื่องราวของธุรกิจค่อนข้างมาก เพราะว่ารายได้นั้นสูงพอสมควรนะครับ มีค่าคอมมิสชั่นอีกด้วย

ขอบคุณครับ

ปล ไม่มีรูปผมตอน before after นะครับ

ใช่ค่ะ ควรหาข้อมูลให้ดีก่อน
ขอบคุณ สำหรับการแบ่งปัน เรื่องราวดีๆ ครับ
ขอบคุณครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้