ดู: 11686|ตอบกลับ: 13

[ตาสองชั้น] Celebrity eyes ทำตาสองชั้นกับหมอเส Masterpiece Clinic

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Janenipa เมื่อ 2013-10-17 23:03

สวัสดีค่ะสาวๆ วันนี้มารีวิวตา 2 ชั้น ที่เจนทำมาเป็นเทคนิค Celeb eyes ก่อนจะเข้าเรื่องขอเกริ่นก่อนว่าเป็นการทำศัลยกรรมครั้งแรกในชีวิตเลย จริงๆคิดว่าถ้ามีโอกาสได้ศัลยกรรมจะทำจมูกก่อนเป็นอันดับแรก (แต่ยังมิกล้า) คราวนี้ได้มีโอกาสทำตา 2 ชั้นก่อนกับคุณหมอเส น.พ.ระวีวัฒน์ มาศฉมาดล ที่ Masterpiece Clinic ค่ะ อยู่ที่สยาม ตรงข้ามกับ MBK ภายในร้านตกแต่งน่ารักมาก มีตุ๊กตาพี่หมีตัวใหญ่ที่ใครเข้ามาก็ต้องมาถ่ายรูปคู่ ใครไม่ถ่ายถือว่ามาไม่ถึงคลีนิคนะคะ

วันที่เจนไปทำวันนั้นเป็นวันที่ 19 สิงหาคม 2556 ก่อนทำเตรียมตัวแค่ทำร่างกายให้แข็งแรง ไม่ต้องแต่งหน้าไปเพราะยังไงก็ต้องไปคลีนออกอยู่ดีนะคะ พนักงานจะดูแลต้อนรับอย่างดี ตอนไปครั้งแรกเค้าจะให้กรอกประวัติและเซ็นเอกสารยินยอมการผ่าตัด เมื่อเสร็จเรียบร้อยคุณหมอจะเรียกเข้าปรึกษาค่ะ โดยคุณหมอจะสอบถามเราอย่างละเอียดว่า ทำไมถึงอยากทำ? มีปัญหาอะไรที่อยากแก้? ตาของเราเป็นแบบไหน? อยากได้แบบไหน? คุณหมอจะทำตัวอย่างชั้นตาเปรียบเทียบให้ดูว่าแบบไหนจะเหมาะกับเราบ้าง ให้เลือก ซึ่งคุณหมอใจดีมากๆ ที่สำคัญคุณหมอหล่อมาก หน้าเหมือนเจมส์จิเบยยยยย ฮี่ฮี่

รูปตาของเจนก่อนทำ ปกติเจนเป็นคนที่มีตาสองชั้นอยู่แล้ว ดูเหมือนไม่มีปัญหาอะไร แต่จริงๆที่อยากได้คืออยากให้ชั้นตาชัดขึ้นอีก หรือสูงขึ้น เพราะชอบแต่งหน้า แต่เวลาแต่งตา พื้นที่แต่งตาน้อย แต่งยังไงก็ไม่เปลี่ยน อยากมีพื้นที่แต่งตาเยอะขึ้น แล้วตาตี่ดูง่วงๆตลอดเวลา อยากให้ตาโตอีกนิดนึง
เมื่อปรึกษาคุณหมอเสร็จก็คลีนหน้า รอคุณหมอ พอดีว่าวันนั้นคิวคุณหมอเยอะมาก รอนานไปนิด ไม่ได้ทานข้าวไป แอบหิว แต่ขอบอกว่าดารามาทำเยอะมาก แค่วันที่เจนไปทำ ก็เจอดาราไป 3 คนแล้ว (ขอไม่เอ่ยชื่อนะคะ) พอวัดตาเสร็จแล้ว ก็เริ่มฉีดยาชาบริเวณเปลือกตาและใช้เลซอร์เปิดแผล 1-2 มิลลิเมตร ซึ่งการใช้เลเซอร์ จะช่วยให้ลดอาการเลือดออกเพราะเกิดการบาดเจ็บน้อย จากนั้นหมอจะใช้กล้องพิเศษ ส่องลงไปเพื่อหาชั้นกล้ามเนื้อและทำการเย็บ มีผลอย่างถาวร ไหมที่เย็บไม่ต้องตัดค่ะ เป็นไหมละลาย

ความรู้สึกตอนที่ทำ ขอบอกว่าไม่รู้สึกอะไรเลยเพราะฤทธิ์ยาชาด้วยหมอทำไปสักพักแล้วเราเพิ่งจะถามว่าหมอทำแล้วหรอคะ หมอจะมือเบาไปไหน ทำแปปเดียวเอง 2 ข้างรวมๆไม่ถึง 15 นาที แล้วคุณหมอก็ให้ลุกมาดูกระจกว่าพอใจมั้ย ซึ่งเราก็พอใจและหลังจากนั้นก็มานั่งพักประคบเย็นทันที ตอนมองกระจกแล้วแบบเฮ้ยทำไมไม่เหมือนคนผ่าตัด ไม่เห็นแผลเลย หมอบอกว่าแต่งหน้าไปเดินสยามต่อได้เลยจ้า

วิธีการดูแลหลังการผ่าตัด
1. ควรประคบเย็นบริเวณหน้าผากและรอบดวงตา ในช่วง 2 วันแรกหลังผ่าตัด สามารถประคบบริเวณดวงตา เพื่อบรรเทาอาการบวมและช่วยห้ามเลือดซึม ยิ่งขยันประคบเย็นมากเท่าไหร่ ก็จะช่วยบรรเทาให้อาการบวมนั้นยุบเร็วยิ่งขึ้นเท่านั้น
2. หลังการผ่าตัด 24 ชั่วโมง สามารถล้างหน้าได้ตามปกติและให้เริ่มทายาเคลือบแผลตามแพทย์สั่งบริเวณแผลตรงเปลือกตา
3. รับประทานยาแก้อักเสบและยาลดบวมตามที่แพทย์จัดให้ หากมีอาการปวดก็สามารถทานยาแก้ปวดได้
4. หากต้องการทำความสะอาดบริเวณแผลที่ดวงตา สามารถทำได้โดยใช้สำลีชุบน้ำอุ่นที่สะอาดเช็ดเบาๆ บริเวณแผลที่เปลือกตา และหลังการผ่าตัดให้กลับมาพบแพทย์เพื่อติดตามผล
5. กรณีที่ปกติใส่คอนแทคเลนส์ ควรเปลี่ยนไปสวมแว่นตาแทนในช่วงสัปดาห์แรก หรือจนกว่าจะหายบวม เพราะถ้าใส่คอนเทคเลนส์จะต้องดึงที่เปลือกตา ซึ่งจะทำให้แผลผ่าตัดที่เย็บไว้เปิดแยก หากบวมจะมีอาการบวมหลังผ่าตัดประมาณ 3 วัน และเริ่มยุบบวมในวันที่
4 ไปเรื่อยๆ จนกระทั่งหายสนิท (ประมาณ 2-4 สัปดาห์ขึ้นไป)

ต่อด้านล่างค่ะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-17 22:57:50 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Janenipa เมื่อ 2013-10-17 23:32

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Janenipa เมื่อ 2013-10-17 23:01

หลังจากทำเสร็จแล้วออกจากคลีนิค เจนก็ออกไปหาอะไรกินแถวสยามต่อทันที แต่ขอบอกว่าตอนยาชาเริ่มหมดจะเจ็บและแสบหนังตาอยู่ประมานชั่วโมงนึงแบบทนได้ ซึ่งเจนก็นั่งทานข้าวไปเรื่อยๆ ทานยาแก้อักเสบและลดบวมทันที ทานข้าวเสร็จขึ้นรถกลับบ้านก็ประคบเย็นตลอดทาง หลับไปหนึ่งตื่นหายเจ็บเหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น เจนไม่ล้างหน้าอยู่สองวันแต่ใช้ Bioderma เช็ดหน้าแทนการล้างหน้า และทานยา+ทายา ตามที่คุณหมอแนะนำอย่างเคร่งครัดตลอด วันรุ่นขึ้นก็แต่งหน้าไปเดินห้างเลย ซึ่งดูไม่ออกว่าผ่าตัดมาค่ะ แต่ถ้าสังเกตุก็จะมีอาการบวมนิดหน่อยดูเหมือนคนเพิ่งตื่นนอนมากกว่า ซึ่งอาการบวมคุณหมอบอกว่าบางคนก็ไม่บวมเลย ซึ่งแล้วแต่อาการของแต่ละคน แต่เจนเป็นคนที่เวลาบวมหรือเป็นแผลอะไรจะหายยากกว่าปกติอยู่แล้ว ถ้าหลับตาจะเห็นแผลประมาณ 2 มิล เจนใช้เวลา 4 อาทิตย์ พอดีแผลจึงจะหายสนิทไม่เหลือร่อยรอย ซึ่งโดยรวมอาการบวมและรอยแผลก็ถือว่าเป็นปกติค่ะ หายตามวันเวลาที่ตั้งใจไว้ ถือว่าพอใจกับผลที่ได้มากมาก

นัด Follow Up ผลหลังทำ คุณหมอดูแล้วก็บอกว่าโอเคเลย ดีขึ้นกว่าเดิม ที่ประทับใจคือ คุณหมอจะแถม Botox ให้ด้วย แต่พอดีวันนั้นไม่มีเวลาอยู่ต่อและเกรงใจมากมาก คุณหมอเลยบอกว่าให้นัดมาฉีดวันอื่น แต่ไม่กล้าจริงๆ เกรงใจสุดๆ แต่คิดว่าอาจจะเข้าไปปรึกษาเรื่องทำจมูกกับคุณหมอเร็วๆนี้ เอาเป็นว่าใครกำลังตัดสินใจจะทำตา 2 ชั้น แนะนำที่นี่เลยค่ะ คุณหมอใจดี ดูแลดีมาก ผลที่ได้พอใจมากค่ะ
โพสต์ 2013-10-17 23:18:39 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ราคาเท่าไหร่ค้า
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-17 23:32:28 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย narabell เมื่อ 2013-10-17 23:18
ราคาเท่าไหร่ค้า

25000 บาทค่ะ
โพสต์ 2013-10-20 18:02:42 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เราก็ทำจมูกกับพี่หมอเสประทับใจมาก
โพสต์ 2013-10-21 01:23:10 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอนนี้ยังเห็นรอแผลอยู่ไหมคะ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-25 22:52:22 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย LadyYaya เมื่อ 2013-10-20 18:02
เราก็ทำจมูกกับพี่หมอเสประทับใจมาก

อยากทำแล้ว กำลังทำใจอยู่ค่ะ 555555

แสดงความคิดเห็น

ทำเลยเราทำจมูก19สค.เหมือนกันไมุ่เราเจอกันเป่า  โพสต์ 2013-11-20 17:52
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-10-25 22:52:51 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย Miaumeaw เมื่อ 2013-10-21 01:23
ตอนนี้ยังเห็นรอแผลอยู่ไหมคะ

ตอนนี้ไม่เหลือร่องรอยเลยค่ะ หายตั้งแต่เดือนแรกแล้วค่ะ
โพสต์ 2014-1-19 13:28:11 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ม้าา หรือ พรีเซ็นเตอร์ ค่ะ นี่ ?
แต่

สวยค่ะ

ลังเลว่าจะไปทำกับคุณหมอดีไหมนะ
โพสต์ 2014-8-23 18:20:21 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอนนี้ตาตกลงมามั่งมั้ยคะหรือเท่าเดิมกับตอนที่ทำใหม่ๆ
โพสต์ 2014-8-23 22:27:24 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สวยค่ะ ไม่ช้ำเลยอะ
โพสต์ 2016-4-5 14:31:49 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หืมมมม จากหมวยๆ ตาชัดเลย !!

เก็บเงินแพร่บ ไปแน่หมอเส
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้