ดู: 2807|ตอบกลับ: 22
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

CENTRALLASER CLINIC แจกศัลยกรรมตาสองชั้นฟรี 2 รางวัล

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2013-10-26 12:36:03 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Potaekab เมื่อ 2013-10-26 12:38

....สวัสดีครับ ชื่อ โปเต้ อายุ 24ปีครับ  
(เรื่องของผมอาจจะยาวหน่อยนะ ครับ แต่มันคือเรื่องจริง ที่เปลี่ยนทัศนคติ กับสิ่งที่ผมเคยมอง ศัลยกรรม ในแง่ลบ  กลับกลายเป็น แรงบัลดาลใจที่ทำให้ผมตัดสินใจทำศัลยกรรม.) แรงบัลดาลใจที่ทำผมตัดสินใจทำศัลยกรรมนั้นคือ ย้อนไปเมื่อ 8 ปีก่อน
1.ทำผมเปิดหน้าผากไม่ได้ และ เกือบจะทุกๆทรง
2.เพื่อนชอบล้อว่า "หน้าลาว, หน้าแบน, หนักๆเข้า โดนด่า E เอเลี่ยน"
(ผมก็เข้าใจนะครับว่าบางที เขาอาจะไม่คิดอะไร แต่บางครั้งคำพูดบางคำมันทำให้ผม รู้สึกด้อยค่าในตัวเอง และ เสียใจอยู่ไม่ใช่น้อยเลย)ตัวผมเองก็รู้สึกเสียใจในหลายๆเรื่องนะครับ ว่าทำมัยถึงเกิดมาหน้าตาไม่ดี ไม่ Perfect เหมือนคนอื่นๆเขาบางครั้งผมก็เคยโดนดูถูกจากเพื่อนคนอื่นๆ ที่อยู่ในกลุ่มของผมเอง ก็รู้สึกอาย และ ไม่เคยมีความมั่นใจในตัวเองเลยซักครั้ง แต่ คำว่า"ศัลยกรรม" ก็ไม่เคยมีอยู่ในสมองผมเลยซักนิด และ เมื่อผมนึกถึงคำว่า "ศัลยกรรม" นั้นคือ การผ่าตัดมันทำให้ผมกลัว.
      .....จนวันหนึ่งผมเกิดอุบัติเหตุ หน้าฟาดกับท้ายรถกระบะ เพราะเนื่องจากอาการหลับใน ผลคือ กระดูกหน้าของผมแตกหมด รวมไปถึงกระดูกเบ้าตา และ ช่วงกระดูกกราม หลุดเบี้ยว มันเป็นอะไรที่ ทรมานมาก   ดังนั้น ทาง อา และ พ่อ ของผมจึงตัดสินใจ ติดต่อไปที่ คุณหมอ ท่าน หนึ่งซึ่ง คุณหมอท่านนี้เป็นคนที่เก่งด้าน ศัลยกรรม เป็น อันดับต้นๆของ จังหวัดเพชรบุรีเลยก็ว่าได้ ครั้งแรกที่ผมรู้ว่าต้องทำการผ่า ตัด หรือการทำ"ศัลยกรรม" กระดูกใบหน้าใหม่ เชื่อมั๊ย? ผมถึงกับร้องไห้! ด้วยความกลัวแบบสุดๆ เพราะผมเป็นคนที่กลัวเรื่องพวกนี้มากๆ บวกกับการที่ เจ็บแผลอยู่ด้วย แต่ในที่สุดก็ต้องทำ เพราะ คุณอาของผมพูดออกมาประโยค 1 ว่า " หลาน อยากจะเป็นคนหน้าเบี้ยวๆ พิการแบบนี้ตลอดไปหรอ?, มันไม่ถึงกับตายหรอก เชื่อ อา!." ผมต้องยอมจำนน และทำการผ่าตัดครับ และ ในวันนั้นสิ่งที่ผมทำการผ่าตัดทั้งหมดมี 3อย่างคับคือ
1.สร้างกระดูกเบ้าตาและ โหนกแก้ม ทั้งหมดขึ้นมาใหม่
2.มัดกราม
3.กรีดตา และ เจาะถุงไขมันออก (อันนี้หมอแถมให้ เพิ่งมารู้ทีหลัง อิอิ) หลังการผ่าตัดเจ็บปวดรวดร้ามมากๆ เมื่อเวลาผ่าน ไป 1 ปีเหมือนอะไรทุกอย่างจะเข้าที่หมดแล้ว และแล้ววันหนึ่ง เรากับเพื่อนๆ ได้มาเจอกันอีกครั้ง  ประโยคแรกทีเพื่อนพูดกับผมคือ " เดี๋ยวนี้หน้าตาดูดีขึ้นเยอะเลย นะ ไม่เจอกันแค่ ปีเดียวเอง " แต่ผมก็ไม่ได้บอกเพื่อนนะครับว่าไปทำอะไรมา ..แค่ประโยคนี้แค่เพียงประโยคเดียวเล่นเอาผมดีใจไปแบบสุดๆ!!  หลังจากนั้นก็มีคำชมออกมาจากปากเพื่อนคนอื่นๆเรื่อยๆ หรือ แม้ แต่เพื่อนของน้องสาวผมเอง
**และนั้นหละครับคือแรงบัลดาลใจที่ทำให้ผมตัดสินในการไป เสริมจมูก ถึงแม้ผมจะกลัว แต่ผมก็ยอมเสี่ยง และผมก็เข้าใจเลยว่า คำว่า "ศัลยกรรม ชีวิตเปลี่ยน มันคืออะไร." **ถัดมา 2 ปี หลังจากได้รับการเสริมจมูก แล้ว ทุกสิ่งทุกอย่างดูเหมือนอะไรหลายอย่างจะเข้ากันได้ดีกับใบหน้าของผมไปซะหมด และสิ่งที่ไม่น่าเชื่อก็ได้เกิดขึ้นกับตัวผม คือ
-ผมสามารถทำผมทรงเปิดหน้าผากได้อย่างไม่แปลกประหลาดเหมือนแต่ก่อน
-ผมได้ทำงานพิเศษในสถานที่ๆดีๆ.
-ได้รับ คำชมจากเพื่อนๆ คนรอบข้าง รวมถึง คนที่เคยดูถูกผมเอาไว้ (แอบซะใจ! อิอิ).
-ผมมีความมั่นใจในตัวเองมากขึ้น ทั้งในเรื่อง การทำกิจกรรม การแสดง การออกไปพูดหน้าการประชุม  หรืออะไรต่างๆนานา ได้อย่างมั่นใจ และ ไม่มีความกังวลใจ.
- ผมสามารถลบคำดูถูกที่ ผมเคยโดนด่าว่า ไอ้หน้าลาว, E เอเลี่ยน ออกไปจากชีวิตผมได้อย่างหมดจด.
และทุกสิ่งทุกอย่างทำให้ผมได้รู้ว่า คำว่า"ศัลยกรรม" นั้นคืออะไร ? มีผลดี และ ผลเสียอย่างไร? ถึงแม้จะแลกมาด้วยความเจ็บ แต่มันก็คุ้มค่ากับการทำให้ชีวิตของคนๆหนึ่งได้เปลี่ยนไปตลอดการ และทำให้ผมมีความสุขมากกว่าที่เคยเป็น เรื่องทั้งหมดที่ผมนำมาเล่าวันนี้เป็นเรื่องจริงไม่ได้มีการโกหกหรือเติมแต่งอะไรที่เกินจริง ใดๆทั้ง สิ้น
ท้ายนี้ต้อง ขอขอบคุณ ทาง เว็บไซด์ ที่ได้จัดกระทู้ นี้ขึ้นมาในหัวข้อนี้ และ ใครที่อ่านจบ ผมก็ขอขอบพระคุณมากๆนะครับ  จริงแล้วผมก็ไม่ได้หวังที่จะได้รับรางวัลและไม่คิดว่าจะได้ 555  แต่ผมอยากแชร์ ประสบการณ์ และ แรงบัลดาลใจในการทำศัลยกรรม และการเปลี่ยนมุมมองและทัศนคติของผม ที่มีต่อ การศัลยกรรม
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้