ดู: 1483|ตอบกลับ: 13
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] จริงหรือไม่ จัดฟันอยู่ ห้ามอัพดั้ง?

[คัดลอกลิงก์]
เรื่องมีอยู่ว่า เราเวิ่นเว้อมานานหลายปีอยากทำจมูกมากๆ แต่เป็นเคสที่ต้อง กรอกระดูกตรงฐานและตัดปีกด้วย จนในที่สุดก็ได้โอกาส (มีตังซะที) และกำลังจะยกหูโทรศัพท์โทรจองคิวแล้วแท้ๆ ก็เลยไปแชทกับเพื่อนคนหนึ่งก่อน เขาบอกว่า "แกจัดฟันอยู่ไม่ใช่หรอ เพื่อนเค้าก็จัดฟัน มันจะไปทำดั้งหมอไล่กลับมา บอกถอดเหล็กแล้วค่อยมาทำใหม่" เราก็จุกเลยค่ะ เพราะสัญญากับเพื่อนรักเป็นมั่นเป็นเหมาะว่าเราจะไปทำดั้งร่วมสาบานกันเดือนหน้า (ตุลา) เพื่อนก็จัดแจงแพลนไว้ทุกอย่างแล้ว  เราจัดฟันได้ 9 เดือนแล้ว แต่เคสของเราหมอบอกใช้เวลานาน ประมาณ 4 ปีกว่า คุณหมอเคยบอกว่าถ้าจัดฟันเสร็จคางจะดูยาวขึ้นเล็กน้อย จมูกจะดูโด่งขึ้น เพราะฟันบนจะงุ้มลง ซึ่งหมายความว่าการจัดฟันมีผลกระทบกับโครงหน้าอยู่แล้ว จึงอยากถามผู้รู้ว่า

฿฿฿฿฿฿฿ ถ้าเสริมจมูก แบบ กรอกระดูก เสริม ตัดปีก ตอนนี้จะมีผลกระทบต่อการจัดฟันหรือไม่?
฿฿฿฿฿฿฿฿฿ ถ้าเสริมมาแล้ว พอกลับมาจัดฟัน จะทำให้รูปจมูกที่ทำมาเปลี่ยนไป (ในทางที่แย่) หรือไม่?
฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿ ถ้าเสริมไม่ได้ ต้องรออีกกี่ปีถึงจะได้เสริม หรือต้องรอจนกว่าจะจัดฟันเสร็จ (4 ปี!!!!!)
฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿฿ สุดท้าย สรุปว่า ควร หรือ มิควร จะไปเสริมตอนนี้

ขอบคุณค่ะ
ระวังจมูกจะเบี้ยว แต่ถ้าไม่ซีเรียดก็ไม่เป็นไรค่ะ ทางที่ดีให้จัดฟันก่อนสัก 2 ปีแล้วค่ิอยทำดั้ง น่าจะโอเคกว่า
เราก็จัดฟันนะ แล้วเราก็เสริม ถามหมอแล้ว หมอบอกไม่เกี่ยวกันค่ะ จัดฟันก็เสริมจมูกได้ ไม่เป็นไร
จัดฟันก็สามารถเสริมจมูกได้ค่ะ

การจัดฟันไม่ได้ทำให้กรามเล็กลง หรือทำให้รูปหน้าเรียวขึ้น หรือคางยาวขึ้นนะคะ (หาข้อมูลจากทันตแพทย์ได้ค่ะ)
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-11 21:19:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Asiagirl เมื่อ 2013-9-11 15:44
จัดฟันก็สามารถเสริมจมูกได้ค่ะ

การจัดฟันไม่ได้ทำให ...

แล้วกรณีที่เพื่อนเราโดนคุณหมอปฏิเสธ บอกว่าให้รอถอดเหล็กก่อน นี่น่าจะเกิดจากสาเหตุอะไรคะ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-11 21:21:26 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย naming29 เมื่อ 2013-9-11 11:17
เราก็จัดฟันนะ แล้วเราก็เสริม ถามหมอแล้ว หมอบอกไม่เก ...

ถึงแม้ว่าจะพึ่งจัดหรือจัดมานานแล้วก็ไม่เป็นปัญหาใช่มั๊ยคะ
ต้นฉบับโพสต์โดย kjung เมื่อ 2013-9-11 21:19
แล้วกรณีที่เพื่อนเราโดนคุณหมอปฏิเสธ บอกว่าให้รอถอ ...

อันนี้ต้องถามเหตุผลจากคุณหมอด้วยตัวเองค่ะ ว่าทำไมจึงปฏิเสธ แต่โดยส่วนตัวน้องชายเป็นทันตแพทย์ค่ะ เค้าพูดและย้ำเสมอว่า การจัดฟัน ไม่ได้ทำให้กรามเล็กลง คิดไปเองทั้งนั้น ไม่ได้ทำให้รูปหน้าเรียวขึ้น แต่ที่ผอมลงอาจจะเพราะช่วงแรกๆยังไม่ชิน จะทานอะไรไม่ค่อยได้ เคี้ยวลำบาก น้ำหนักเลยลดลง ประมาณนั้นค่ะ"
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Asiagirl เมื่อ 2013-9-12 13:25

ซ้ำค่ะ ขอโทษด้วยค่ะ ^^"
ต้นฉบับโพสต์โดย kjung เมื่อ 2013-9-11 21:21
ถึงแม้ว่าจะพึ่งจัดหรือจัดมานานแล้วก็ไม่เป็นปัญหาใ ...

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะคะ ถ้าจัดแรกๆ รอนิดนึงให้ฟันเริ่มเข้าทีก่อนน่าจะดีกว่าค่ะ แต่หากจัดนานแล้วก็น่าจะโอเคกว่านะคะ เพราะต่อให้จัดฟันเสร็จแล้ว คุณก็ต้องใส่รีเทนเนอร์ตลอดชีวิตค่ะ หากต้องการให้ฟันชิดเรียงสวย จะสังเกตุได้ง่ายๆค่ะ ไม่ใส่รีเทนเนอร์นานๆ เวลาใส่อีกครั้งจะปวดๆฟัน หรือฟันเริ่มดูห่างค่ะ
บางทีการรอให้ฟันเข้าที่ก่อนเพื่อดูรายละเอียดใบหน้าจัดๆแล้วค่อยทำจมูก อาจจะชัวร์กว่าก็ได้นะคะ

การจัดฟันไม่ได้ช่วยปรับโครง สร้างหน้า จะกรามใหญ่ คางยื่น ก็ไม่ได้ช่วยอะไร ยกเว้นว่า ก่อนการจัดฟันจะมีการถอนฟันออกไปบ้าง หรือเมื่อจัดฟันแล้วฟันเรียงตัวเป็นระเบียบมากขึ้น ทำให้บางมุมมองแล้วเหมือนกับว่าโครงสร้างหน้าเราเปลี่ยนไป และนี่ก็คือสิ่งสำคัญที่ทันตแพทย์และคนไข้จะต้องพูดคุยกันให้เข้าใจชัดเจนก่อนจะเริ่มจัดฟัน เพื่อป้องกันการเข้าใจผิดหรือจัดฟันผิดวัตถุประสงค์

ลอง searh ใน google เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ดูได้นะคะ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ต้นฉบับโพสต์โดย kjung เมื่อ 2013-9-11 21:21
ถึงแม้ว่าจะพึ่งจัดหรือจัดมานานแล้วก็ไม่เป็นปัญหาใ ...

อิงจัดได้ประมาณ ปีนึงอ่ะค่ะ เหลืออีกหลายปีเหมือนกันกว่าจะเอาออก

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-12 22:44:28 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Asiagirl เมื่อ 2013-9-12 10:13
บางทีการรอให้ฟันเข้าที่ก่อนเพื่อดูรายละเอียดใบหน้า ...

ชักลังเลแล้วสิคะ พึ่งจัดได้ 9 เดือน คุณหมอฟันบอกด้วย ว่าของเราต้องใช้เวลาประมาณ 4 ปีกว่าๆ
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-9-12 22:47:26 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย naming29 เมื่อ 2013-9-12 10:37
อิงจัดได้ประมาณ ปีนึงอ่ะค่ะ เหลืออีกหลายปีเหมือนกั ...

หลังจากทำจมูก พอไปทำฟันไม่มีปัญหาอะไรใช่มั๊ยคะคุณอิง หรือรู้สึกว่ารูปจมูกเริ่มแปลกๆไปหรือเปล่าคะ
ต้นฉบับโพสต์โดย kjung เมื่อ 2013-9-12 22:47
หลังจากทำจมูก พอไปทำฟันไม่มีปัญหาอะไรใช่มั๊ยคะคุณ ...

พออิงไปทไฟันไม่มีปัญหาอะไรค่ะ ส่วนเรื่องรูปจมูกอิงรู้สึกว่าไม่แปลกไปอ่ะค่ะ มันเปลี่ยนทรงไปตามเวลา ของอิงเสริมจมูกมาจะ 4 เดือนแล้ว เริ่มรู้สึกว่าจมูกเข้ารูป เป็นทรง โอเคกว่าช่วงที่เสริมใหม่ๆ อ่ะค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้