เจ้าของ: moji5557
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] เสริมจมูกด้วยกระดูกซี่โครงตัวเอง กับหมอจเร ใครน้ำ (สีลม) พี่เอ๋เองค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
ขอบคุณมากๆค่ะ ^^ หน้าเด็ก หน้าซอฟท์ลงด้วยค่ะ ใสๆเบาๆ อิอิ
ต้นฉบับโพสต์โดย moji5557 เมื่อ 2013-12-6 11:58
ขอบคุณที่ติดตามชมพี่เอ๋น๊า จุ๊บๆที่แก้มจ้าาา ...

น่ารักค่ะพี่เอ๋ ตามมานาน 555 น่ารักอะ
ไงแวะไปกด Like Benjamin Emma Belinda Page fb
ให้หลานด้วยนะ จุ๊บๆ
128#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-1-4 18:55:02 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย pond เมื่อ 2013-12-15 13:16
สวยมากคุงพี่ แฟนรัก แฟนหลง คราฟฟ

ว้ายยยย เขินน๊าาาาาาาา
129#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-1-4 18:56:01 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย timsum555 เมื่อ 2013-12-15 13:22
ปลายจมูกนิ่มเหมือนจมูกเดิมของเราไม๊คะ  ...

ตอนนี้เนื้อเยื่อยังแข็งค่ะ แต่เคยถามหมอล่ะ ในอนาคตจะนิ่มขึ้นเรื่อยๆค่ะ
130#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-1-4 18:56:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย moomiIndy เมื่อ 2013-12-15 14:56
คุณพี่หน้าเด็กลงเลยค่ะ สวยมาก

ขอบคุณมากค่ะ จุ๊บๆค่ะ
131#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-1-4 18:57:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ouou เมื่อ 2013-12-16 09:54
ขอบคุณมากๆค่ะ ^^ หน้าเด็ก หน้าซอฟท์ลงด้วยค่ะ ใสๆเบาๆ  ...

แวะมาชมเก๊าอีกน๊าาาาา
132#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-1-4 18:58:10 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Vikki เมื่อ 2013-12-23 01:44
น่ารักค่ะพี่เอ๋ ตามมานาน 555 น่ารักอะ
ไงแวะไปกด Like Benja ...

เพจไหนๆ แวะมาลิงค์มาแปะให้พี่หน่อยจิค่ะ
133#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-1-4 19:05:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
อัพเดทก่อนและหลังทำ 5 เดือนกว่าๆ เกือบ6เดือนล่ะค่ะ

รูป before เป็นรูประยะเวลาใกล้ๆกับรูป after มากๆค่ะ เพื่อจะได้เห็นความแตกต่างเนอะ (สังเกตุจากทรงผมได้)

รูป before จมูกไม่ได้เสริมซิลิโคนค่ะ แต่ได้ตัดปีก+แต่งปลายจมูกที่หมอวี (บางแสน) แต่งปลายด้วยวิธีเย็บรั้งกระดูกอ่อน

ที่ปลายจมูกค่ะ ไม่ได้ใส่วัสดุอื่นใดเข้าไปนะค่ะ

รูป after จมูกพี่เอ๋ก้อไม่ได้เสริมด้วยซิลิโคนอีกเช่นกันค่ะ แต่แก้ไขจมูกด้วยการใช้กระดูกอ่อนซี่โครงของพี่เอ๋เองล้วนๆค่ะ

ทำแบบ open เอาฮั้มลง ทำปลายให้ยาวขึ้น ทรงจมูกเปลี่ยนไปแต่ยังได้ความเป็นธรรมชาติอยู่ค่ะ ทำกับหมอจเร (สีลม)

และได้แก้คางด้วยค่ะ จากทรงแหลมๆ เปนทรงโค้งๆคล้ายตัวยู

ยังไงจะอัพเดทความเปลี่ยนแปลงให้ดูกันเรื่อยๆนะค่ะ ติชมได้จ้า มะต้องเกรงใจ

ครบ5เดือน-800.jpg (115.24 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 2)

ครบ5เดือน b-f.jpg (112.98 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 1)

ครบ5เดือน b-f.jpg
โอ้ว แตกต่างกันเยอะเลย ปัจจุบันสวยกว่ามาก
สวยกว่าเดิมมากๆค่ะ พี่เอ๋คะ แล้วกระดูกซี่โครงที่เอามาเนี่ยต้องผ่าตัดทางไหนคะ แล้วกระดูกซี่โครงที่เท่าไหร่คะ นอกจากเจ็บที่จมูกเจ็บที่ผ่าเอากระดูกด้วยไหมคะ
นานไปๆกระดูกซี่โครงมีโอกาศสลายหรือยุบลงบางส่วนไหมครับ เห็นหมอบ้างท่่านบอกว่าจะยุบหรือสลายไปบางส่วนได้
เพราะว่าส่วนที่ไม่มีเลือดมาเลี้ยงก็ฝ่อลง พี่เอ๋ได้เป็น presenter ของหมอจเรเปล่าครับ แค่สงสัยเฉยๆครับพอดีเห็น post ไว้หลาย web กำลังสนใจวิธีนี้เหมือนกันครับ กำลังหาข้อมูลอยู่ พี่เอ๋ update รูปเรื่อยๆนะครับอยากดูการเปลี่ยนแปลงเมื่อครับปี
รอคำตอบอยู่นะครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zllpukanllz เมื่อ 2014-2-24 12:13

สวยธรรมชาติเลยค่ะ. ชอบค่ะ
139#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-2-24 18:27:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Avang เมื่อ 2014-1-8 00:31
โอ้ว แตกต่างกันเยอะเลย ปัจจุบันสวยกว่ามาก ...

ขอบคุณค่ะ ม๊วฟๆๆ
140#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-2-24 18:32:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย pingpang เมื่อ 2014-1-30 15:06
สวยกว่าเดิมมากๆค่ะ พี่เอ๋คะ แล้วกระดูกซี่โครงที่เอา ...

หมอใช้กระดูกอ่อนซี่โครงค่ะ เน้นว่าเอาเฉพาะกระดูกอ่อนนะค่ะ นิ่มๆค่ะ  แผลอยู่ใต้ราวนม
ความยาวแผลน่าจะประมาณ 1นิ้วครึ่งค่ะ (ประมาณนะค่ะ) หลังทำไม่เจ็บจมูกนะค่ะ
ถือเหมือนเสริมจมูกทั่วๆไป ส่วนแผลตรงซี่โครงจะรู้สึกแปลบๆตอนเราขยับตัวค่ะ
ถ้าอยู่นิ่งๆจะไม่รู้สึกเจ็บเลยนะ ประมาณ2อาทิตย์จะแทบไม่เจ็บละค่ะ  
141#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-2-24 18:43:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย return เมื่อ 2014-2-2 19:11
นานไปๆกระดูกซี่โครงมีโอกาศสลายหรือยุบลงบางส่วนไหมค ...

ขอโทษ ที่เข้ามาตอบช้าจ้าาาา อันดับแรกพี่ไม่ได้เปนพีเซนเตอร์ของใครนะค่ะ

ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆกับคลินิค แต่พี่แก้จมูกที่นี่จิงๆ น้องสาวอีกหลายคนก้อแก้จมุกที่นี่ค่ะ

พี่รู้จักหมอจเรจากน้องๆทั้งหลายนี่ล่ะค่ะ พี่ทำรีวิวไว้2เวปค่ะ เปนเวปดั้งโด่ง กับเวปโดดเด่น และมีรีวิวเล็กๆในเฟสบุคพี่ค่ะ

พี่เอ๋ไม่ใช่หน้าม้า คลินิคแน่นอนค่ะ อิอิ

ส่วนเรื่องการสลายหรือยุบหายไป คืออย่างงี้ค่ะ โอกาสเกิดได้ทั้งแบบที่ใช้กระดูกอ่อนหลังหู และกระดูกอ่อนซี่โครงค่ะ

พี่เคยถามคำถามนี้กับคุณหมอ เพราะเคยได้ยินเพื่อนคนนึงไปเสริมและต่อปลายด้วยกระดูกอ่อนหู แล้วมันฝ่อหายไป

หมอบอกพี่ว่า "ถ้าหมอท่านนั้นทำเป็น จะไม่มีเรื่องกระดูกอ่อนที่ใส่ไปฝ่อนะ" สรุปคือ หมอท่านนั้นทำวิธีนั้นเปนจิงๆเหรอ ???

เมื่อก่อนพี่เคยศัลยกรรมที่คลินิคในบางแสน พี่ก้อทำรีวิวให้น้องๆเพื่อนๆได้ดูกันค่ะ มีตัวตน มะช่ายหน้าม้าจ้าาา

แต่ถามได้น๊า ไม่ต้องเกรงใจ จะได้สบายใจค่ะ พี่ยินดีตอบทุกคำถาม ช่วงนี้แอบยุ่งๆนิดนึง ไม่ค่อยได้เข้ามาในเวปค่ะ

ยังไงแอดไอดีไลน์พี่ได้เลยค่ะ ว่างๆแวะมาเม้ากันจ้าาาาา

142#
 เจ้าของ| โพสต์ 2014-2-24 18:46:16 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย zllpukanllz เมื่อ 2014-2-24 12:10
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zllpukanllz เมื่อ 2014-2-24 12:13

สวยธรรมช ...

ขอบคุน มากค่ะ จะอัพเดทให้ดูเรื่อยๆ แวะมาอีกน๊าาาาา
สวัสดีครับพี่เอ๋..รบกวนพี่เอ๋ช่วยตอบทีนะครับ คืออยากรู้ว่า พักฟื้นกี่วัน อาการบวม บวมมากมั้ย ดูแลหลังทำยังไง ทำแล้วอยู่กับเราไปหลายปีมั้ย(ไม่อยากแก้บ่อย) คือสนใจครับแต่ว่าถ้าหาก ลางานหลายวันก็คงลำบากอ่ะครับ ผมอยากไปแก้เพราะทำมาจะสามปีแล้วพังผืดเริ่มรัดจมูกเยอะละครับ ไม่ค่อยจะเป็นหยดน้ำละ
ให้ความรู้เพิ่มเติมในฐานะหมอplastic ครับ เหตุที่เราไม่เลือกวิธีนี้เป็นวิธีแรกทั้งๆที่หมอplastic ทุกคนรู้และทำเป็นเป็นพื้นฐานอยู่แล้ว เพราะ ธรรมชาติของจมูกส่วนสันบนจะเป็นกระดูกแข็งๆ ส่วนล่างประกอบด้วยเนื้อเยื่อและกระดุกอ่อน  บาง หากใช้กระดูกอ่อนเป็นแท่งๆก็ไม่แตกต่างกับการใช้ซิลิโคนเป็นแท่งๆ ข้อดีของกระดูกอ่อนซี่โครงคือเป็นของเรา แค่นั้นเอง แต่หากเรายึดตามconcept ที่บอกกระดูกอ่อนตรงปลายแค่นิ่ม บาง บิดพริ้วได้ การใช้กระดูกอ่อนของจมูกเองหรือใบหูก็เพียงพอ
เหตุผล หลักๆที่ไม่เลือกใช้ในเคสดีๆหรือครั้งแรกๆ ยกเว้นเคสที่ต้องแก้ไขมากหรือกลุ่มจมูกพิการแต่กำเนิด เช่ย ปากแหว่ง เพดานโหว่ ได้แก่
1. warping หรือ โก่ง งอ ผิดรูป เกิดได้ประมาณ6% ตามลักษณะกระดูกอ่อนที่มีการโค้งงอ กำหนดหรือพยากรณ์ยาก ส่วนใหญ่จะเห็นชัดหลัง6เดือนหรือ1ปีไปแล้ว โดยเฉพาะการเอามาเหลาเป็นแท่งๆ การป้องกันก็มีแต่เป็นวิธีที่ยุ่งยากขึ้น นอกจากนี้จะทำให้เห็นเป็นสันๆเป็นแท่งๆชัด หากดีไซด์วางแผนไม่ดี ครั้นเกิดปัญหาแล้ว ก็แก้ยากกว่า
2. ผิวหนังคนไทย ไม่เหมาะที่จะให้มีแผลบริเวณหน้าอกมากโดยเฉพาะผู้หญิง โอกาสที่จะเกิดแผลเป็นนูนสูง โดยเฉพาะผิวสีแทน ดำ แดง และโอกาสเสรชียดสีกับเสื้อในตลอดเวลา ยังไม่รวมถึงภาวะแทรกซ้อนจากการเลาะทะลุเยื่อหุ้มปอด ทำให้ลมรั่ว หากไม่มีความเชี่ยวชาญทำให้อันตรายถึงแก่ชีวิตได้
อื่นๆ ได้แก่การฝ่อไปของกระดูกอ่อนโดยเฉพาะที่เอามาเป็นแท่งๆซึ่งจะทำให้โอกาสเกิด wraping ชัดมากขึ้น นอกจากนี้พบว่าอัตราการอักเสบติดเชื้อ พบได้ราวๆ6% ทั้งหมดที่กล่าวมานี้ทำให้โอกาสที่จะแก้ไขสูงพอสมควร
  ที่พูดนี้จะให้ข้อมูลว่าทำไมเราไม่นิยมทำแพร่หลาย ไม่ว่าจะเป็นรพ.ใหญ่ๆอย่างจุฬา ศิริราช รามา
  อยากให้เข้าใจ concept ที่ถูกต้อง การใช้ซิลิโคน เสริมและดีไซด์รูปร่างตรงสันนั้นทำให้ได้รูปทรงที่แน่นอน ไม่ค่อยมีปัญหาเมื่อเวลาผ่านไป หากทำดี คนไข้พอใจ ก็อยู่ไปตลอดชิวิต การดีไซด์ขึ้นกับความสามารถ ชำนาญของแต่ละคน ส่วนการเสริมหรือแต่งปลายก็ขึ้นกับแต่ละคนเช่นกัน
  ที่คอมเมนต์นั้เพื่อเป็นการให้ความรู้มากกว่าทั่วๆไปมากกว่าครับ จะได้เข้าใจถูกต้องกัน

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณนะคะ สำหรับความรู้เพิ่มเติม ^__^  โพสต์ 2014-3-2 18:26
หนูชอบหน้าก่อนทำมากกว่าค่ะพี่เอ๋ พูดตรงๆนะคางตัดดูใหญ่ๆไปยิ้มแล้วร่องแก้มตึงๆแข็งๆ
ไปนะ ก่อนทำดูธรรมชาติกว่า ไม่แข็ง  ชอบรูปหน้าแบบเก่ากว่าค่ะพี่เอ๋
หน้าดูเด็กลงมากเลยคะ
โห สวยมากกกกเลยค่ะ หน้าเหมือนตุีกตาเลย เห็นความแตกต่างของจมูกได้ชัดเจนค่ะ หน้าเด็กแบีวมากค่ะน่ารักมาก แต่ราคาแอบแพง อิอิ แต่เพื่อความสวย และเป๊ะเว่อร์คงไม่ใช่ปัญหาค่ะ อิอิ
ทรงสวยมากๆ แล้วเทคนิคนี้คือขั้นเทพจิงๆคะ แสดงว่าคุณหมอเก่งมากๆที่เหลาแกนด้วยซี่โครง  ในไทยมีไม่กี่คนที่ทำเทคนิคนี้ได้
ต้นฉบับโพสต์โดย doctorkim เมื่อ 2014-2-25 00:35
อื่นๆ ได้แก่การฝ่อไปของกระดูกอ่อนโดยเฉพาะที่เอามาเ ...

ขอบคุณครับคุณหมอที่ให้ความรู้
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้