ดู: 24792|ตอบกลับ: 2
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำปาก] ขอวิธีดูแลแผลหลังทำปากค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
สำหรับเพื่อนๆพี่ๆ ที่ทำปากบาง ปากกระจับ ขอวิธีดูแลรักษาแผลหน่อยนะคะ พอดีเพิ่งไปทำมาเมื่อวาน ไม่รู้ว่าจะดูแลแผลยังไงดี
ทาอะไร กินอะไร เล่าประสบการณ์คร่าวๆหน่อยน๊าาา

ขอบคุณมากค่ะ
ของอนุญาติก็อปมาจากที่เคยรีวิวน่ะค่ะ

ประคบเก็บตามที่หมอบอกให้ประคบ2วันค่ะ (เราก็ไม่ค่อยได้ประคบน่ะค่ะ)
ประคบอย่าให้โดนรอยเก็บโดยตรงน่ะค่ะ
ริมฝีปากบนเราประคบตรงเนื้อระหว่างล่างจมูกกะบนขอบปากน่ะค่ะ
ริมฝีปากล่างเราประคบตรงคางค่ะ

การทานอาหาร พอดีเลขาคุณหมอเเนะนำมาค่ะ
ว่าให้ทานด้วยส้อม เราไม่ทานข้าวที่เป็นของเหลวๆน่ะค่ะ นอกจากน้ำใช้หลอดดูดเอา
ข้าวเลขาคุณหมอบอกให้เราทานกะกับข้าวแห้งๆน่ะค่ะ (แต่เราก็ทานของแห้งๆแค่3วันแรกน่ะค่ะ วันที่4เราก็จัดส้มตำเลยค่ะ อ้ออาหารรสจัดเราขาดไม่ได้ค่ะจริงๆเราก็ทานเผ็ดตั้งแต่วันที่2ล่ะค่ะ แต่เราจะระวังไม่ให้โดนแผลน่ะค่ะ เพราะมันจะแสบ แต่อย่าเลียนเเบบได้ก็ดีค่ะ เหอะๆ)

อีกอย่างเราแปรงฟันตั้งแต่วันแรกด้วยค่ะ
อันนี้เราไม่แน่ใจ บางหมอก็บอกอย่าให้โดนน้ำ แต่เราก็โดนน้ำน่ะค่ะเวลาแปรงฟันล้างหน้า
แต่หลังแผลโดนน้ำเราจะ ล้างน้ำเกลือโดยใช้syringeดูดน้ำเกลือและค่อยๆฉีดล้างแผลน่ะค่ะ
และเอาน้ำเกลือเทใส่ผ้าก็อตและคาบไว้ซัก2นาทีน่ะค่ะ syringeควรเปลี่ยนทุกวันน่ะค่ะ
เราคาบผ้าก็อตแบบนี้บ่อยๆค่ะ เราว่ามันช่วยให้แผลหายเร็วค่ะ ป้องกันแผลติดเชื้อด้วย

หลังทานอาหารเราก็จะบ้วนปากด้วยน้ำเปล่า แล้วตามด้วยบ้านด้วยน่ำเกลือแล้วก็ใช้syringeดูดน้ำเกลือและค่อยๆฉีดล้างแผล ตามด้วยเอาน้ำเกลือเทใส่ผ้าก็อตและคาบไว้ทุกครั้งน่ะค่ะ

อย่าใช้สำลีเด็ดขาดน่ะค่ะมันจะติดไหมค่ะ อันนี้เลขาคุณหมอก็บอกมา ให้ใช่เช็ดชูเช็ดหน้าดีๆหรือผ้าก็อตชุบน้ำเกลือเช็ดแผลค่ะ

ในปากจะมีคาบขาวๆน่ะค่ะ เราก็หมั่นคาบผ้าก็อตน้ำเกลือ และใช้ผ้าก็อตกะน้ำเกลือเช็ดออกค่ะ
ในปากอาจใช้คัตเตอร์บัดชุบน้ำเกลือค่อยๆเช็ดก็ได้ค่ะ แต่ระวังอย่าให้โดนแผลและไหมน่ะค่ะ

ถ้าทำกับหมอภูไว้หมอมียาให้ทาปากด้วยเพื่อปากแห้งน่ะค่ะ แต่เราทำกับหมอสองไม่มีค่ะ เราก็ใช้วาสลีนทาเอาค่ะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-6-13 11:40:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Girl_lov_Star เมื่อ 2013-6-13 10:43
ของอนุญาติก็อปมาจากที่เคยรีวิวน่ะค่ะ

ประคบเก็บตามท ...

ขอบคุณมากๆเลยนะคะที่แนะนำ จะได้ทำบ้าง อิอิ ตอนนี้บวมมากเลยค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้