ดู: 2706|ตอบกลับ: 12
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] สงสัยเรื่องดัดฟันค่ะ ขอตอบหนูโหน่ยยยยย @_@

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2013-6-13 02:28:59 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ถ้าไม่มีการถอนฟัน หรือ ผ่าฟันคุด หรือ การผ่าตัดขากรรไกรหน้าจะไม่เปลี่ยนนะค่ะ
เพราะเพื่อนเราจัดฟันเพราะฟันห่างก็ไม่เห็นว่าหน้าเพื่อนจะเปลี่ยนไปตรงไหนก็เหมือนเดิมแค่ฟันที่ห่างชิดกันแค่นั้นเองค่ะ  
หน้าเบี้ยวอันนี้เราเป็นค่ะ เพราะเคสเราถอนฟันไปตอนเด็กๆ แล้วฟันมันล้มค่ะตอนนี้หมอดึงฟันอยู่หมอบอกไลน์ฟันไม่ตรงกัน
อ่อฟันห่างกันนิดหน่อยพื่อนเราจัดแค่ 1 ปีเองค่ะ เอาออกแล้วตอนนี้
เคยได้ยินหมอพูดว่า จัดฟันไม่ได้ทำให้คนหน้าเปลี่ยนไปทุกเคสนะคะ ประมานนี้ พรุ่งนี้มีนัดกับหมอฟันเดี๊ยวถามหมอมาให้อีกทีละกันค่ะ เพราะว่า มีนัดเสริมจมูก เดือนหน้าแต่ฟันก็ยังจัดไม่เสร็จ ว่าจะถามหมออยู่พอดี  

2#
โพสต์ 2013-6-13 23:09:33 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jibi.s เมื่อ 2013-6-13 23:11

ไปถามคุณหมอฟันให้แล้วนะคะ  
สำหรับเราคุณหมอฟันห้ามไปเสริมจมูกค่ะ เขาพูดแค่ว่าเรายังจัดฟันไม่ได้เสร็จเลย ถ้าไปเสริมมาก่อนแล้วถ้าฟันเข้าที่แล้วแทนที่จะได้เป็นสโนว์ไวท์คุณหมอบอกว่าอาจจะได้เป็นแม่มดแทน เลยต้องยกเลิกนัดหมอที่จำเสริมจมูกไปแล้วอะค่ะ กลัวเป็นแม่มด
แต่เราถามในกรณีที่เสริมจมูกแล้วแต่อยากจัดฟัน คุณหมอก็บอกว่าบอกไรมากไม่ได้ ต้องเห็นฟันของคนไข้ก่อน แต่ถ้าต้องถอนฟันออกหมอบอกว่าไม่ดีต่อจมูกแน่ๆ เพราะจมูกมันจะแหลมเห็นเป็นสันเด่นกว่าเดิมอะค่ะ   

แสดงความคิดเห็น

หมอจะมีวิธีการที่ดีที่สุดให้กับคนไข้แต่ละเคสอยู่ล่ะค่ะ 555  โพสต์ 2013-6-16 02:13
ถ้าอยากให้ชัวร์จริงๆ ต้องไปพบหมอเองค่ะ  โพสต์ 2013-6-16 02:13
T_T ขอบคุณมากๆนะค่ะ สงสัยต้องไปอาศัยการเสริมร่องฟันเอา  โพสต์ 2013-6-14 01:48
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้