ดู: 8608|ตอบกลับ: 41
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ครีมกันแดดของฉาน หรือ ครีมกันแดดของใคร (กัน) ^^

[คัดลอกลิงก์]
อยากรบกวนถามเพื่อนๆ ชาว DD ว่าใช้ครีมกันแดดยี่ห้ออะไรกันบ้าง

ข้อดี - ข้อเสีย มีกันอย่างไร

ชอบ ไม่ชอบ ซื้อ ไม่ซื้อ (สู้ ไม่สู้)  .... เย้ยยยย ไม่ช่าย  ชอบไหม จะซื้อต่อกันไหม แบบนี้ ... เออออออ !!

มีแอลกอฮอล์ผสมไหม ทาแล้วจะเมากันก่อนออกแดดรึป่าว  (เหอะ ๆๆๆ)  ดูท่าเจ้าของกระทู้จะเมาซะเอง  ^__^

ล้างออกยากไหม ต้องใช้อะรายล้างถึงจะสะอาด ไม่อุดตัน  >> คงไม่ต้องถึงขั้นเอาน้ำมะพร้าวล้างหรอกนะค่ะ (เกรงใจค่ะ) เด๋วจะสะอาดเกิ๊นนนนนน

ปล. ขอบคุณทุกความเห็นที่กล้าแสดงออก  คริคริ  ^____^"
จุดประสงค์ของงงทรายคืออยากได้ครีมกันแดดที่มีประสิทธิภาพดีๆใช่มั๊ย
ของเราใช้อาวียองอยู่ก็ โอ นะ ลองแวะไปดูที่ เซ็นทรัลสิ ชั้น 1 อ่ะ ก่อนทางเข้า
โซน จังชั่น X เค้ามครบเซ็ทเลยจ้า
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-2-26 10:33:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
จุดประสงค์ของงงทรายคืออยากได้ครีมกันแดดที่มีประสิทธิภาพดีๆใช่มั๊ย
ของเราใช้อาวียองอยู่ก็ โอ นะ ลองแวะไ ...
ต้นฉบับโพสโดย ฟ้า เมื่อ 2010-2-26 06:40

เย้ ๆๆ มีคนใจดีมาเม้นแล้ว ขอบใจนะจ้ะฟ้า (ออกแนวโดนบังคับรึป่าว ... อิอิ)

อ๋อ ๆๆ เห็นอยู่ตรงนั่นแหละ เด๋วจะลองไปดูนะจ้า
ของผมใช้หลายยี่ห้อเหมือนกันครับ เช่น C'Care   Minus   SunPlay   ครีมกันแดดของหมอ   บีโอเร

แต่ถ้าต้องไปทะเลหรือโดนน้ำก็ ชิเชโดขวดทอง อันนี้ล้างยากครับ อาจจะเกิดสิวอุดตันได้ แพงด้วย แต่กันแดดดีเลยทีเดียว

เท่าที่สังเกตครีมพวกเป็นน้ำจะมีแอลกอฮอล์นะ  

ตอนนี้ที่ใช้เป็นประจำในชิวิตปกตินะครับก็ C'Care หน้าและตัว โอเคอยู่  แต่ไม่กันน้ำ ราคาก็ไม่แพงครับ
แต่เจ้าของกระทู้น่ารักและยังตลกดีอีกนะครับ  ผมมาเม้นให้จะชมว่าใจดีด้วยรึป่าวน้า ... ???

^^
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-2-27 10:26:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แต่เจ้าของกระทู้น่ารักและยังตลกดีอีกนะครับ  ผมมาเม้นให้จะชมว่าใจดีด้วยรึป่าวน้า ... ???

^^ ...
ต้นฉบับโพสโดย nutnut เมื่อ 2010-2-26 11:00

อ่อ ... โอเคค่ะ   ชิเชโดแพงปี๊ดดดดด ไว้ซื้อตอนเที่ยวช่วงซัมเมอร์ถึงจะคุ้ม แต่ก็เสี่ยงกะสิวอุดตัน ล้างยากเหลือเกิน

เด๋วจะลองใช้ซีแคร์บ้าง ราคาไม่แพง SPFสูงอยู่เหมือนกัน

ยังไงก็ขอบคุณมาก ๆ เลยนะค่ะ  สำหรับความรู้ดี ๆ  และคำแนะนำดี ๆ  ใจดีเหมือนกันค่ะ

ขอบคุณนะค่า
คับ หวังว่าจะได้ประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะคับ  ^^
ใช้ของ Dr. Sebagh อยู่ ซื้อที่เค้าเตอร์มันเลย 3950 - 50 ml - แพงเนาะแต่ใช้แล้วดีมากๆ ชอบงะถูกใจมากสุดเท่าที่เคยใช้กันแดดมาทุกยี่ห้อ ไม่มัน ไม่เหนอะ กันแดดก็ดีมีเทคโนโลยีลิขสิทธิ์เฉพาะ EPF เป็นฟิลม์เคลือบผิวต้านอนุมูลอิสระ แต่ส่วนตัวไม่ค่อยสนใจเรื่องนี้เพราะคิดว่าโฆษณาโม้เกินมากกว่า แต่ใช้แล้วโดยรวมดีจริงชอบมากครับ ถ้าซื้อตามเวปจะถูกกว่านะครับ
เราใช้ของ บู๊ทๆๆซื้อที่บู๊ทง่ะ spf50ง่ะ
ใช้ครีมกันแดดเนื้อใยไหมค่ะ ทีแรกซื้อครีมทาหน้าแล้วเขาแถมครีมกันแดดใยไหมให้ทดลองใช้
พอใช้แล้วก็ติดใจ เพราะไม่เหนอะหนะ พอทาบนหน้าแล้วเนื้อครีมจะเปลี่ยนเป็นเนื้อแป้ง ค่าspf60
จากที่ไม่ได้ใช้กันแดดที่หน้ามานานหลายปีเพราะหาถูกใจไม่มี แต่ตอนนี้ชอบกันแดดใยไหมที่ใช้อยู่ค่ะ
อ้อ!..ซื้อจากในเน็ตค่ะ แต่ของเขามีมาตรฐานนะคะ แล้วมันมีส่วนผสมของคอลลาเจนด้วย บำรุงในตัว
ลืมบอกว่าครีมกันแดดที่ใช้อยู่เวลาล้างออกก็ไม่ยากค่ะ แต่เวลาแต่งหน้าเขียนขอบตา
เราจะใช้น้ำมันมะพร้าวเช็ดเครื่องสำอางก่อนล้างหน้าอีกที (น้ำมันมะพร้าวนะคะ อย่าอ่านผิดเป็นน้ำมะพร้าวนะ)
เมื่อก่อนใช้เบบี้ออยเช็ดเครื่องสำอางออก แต่ตอนหลังมาเปลี่ยนเป็นน้ำมันมะพร้าว
เพราะมีสรรพคุณกับผิวพรรณเยอะดีค่ะ แล้วเขาบอกว่าไม่อุดตันด้วย ส่วนเบบี้ออยเนี่ยไม่แน่ใจว่าอุดตันไหม
ใยไหม..เนื้อแป้งเท่าไหร่งะ
เนื้อแป้งเท่าไหร่ไม่รู้เหมือนกันนะ เอาลิงค์ไปดูรายละเอียดดีกว่า
แต่พอทาครีมกันแดดเสร็จ เราใช้แป้งฝุ่นสีเนื้อทาแทนแป้งเค้กที่ผสมรองพื้นอ่ะค่ะ
แต่เมื่อก่อนที่ยังหาครีมกันแดดถูกใจไม่มี จะใช้แป้งผสมรองพื้นที่มีส่วนผสมของกันแดด
แต่มันกันได้ไม่ดีเท่าใช้ครีมกันแดดโดยตรง(ตามความเห็นของเรานะ)

http://www.weloveshopping.com/te ... 1&shopid=149267
ออ...ขอบคุณค๊าบๆๆๆ
แก้ไขล่าสุด g-kenboy เมื่อ 2010-3-1 03:59

คนส่วนมากมักจะเข้าใจผิดว่าใช้ครีมกันแดดที่มีค่า SPFเยอะๆกันแดดได้ดี แต่จริงๆแล้ว ผิดถนัด

ครีมกันแดดที่ที่ค่า SPF30 คือคำตอบที่ดีที่สุด ผิวของคนเอเชียจะมีความไวต่อแสงน้อยกว่าผิวฝรั่งที่มีสีขาว ดังนั้น SPF30 จึงเหมาะสำหรับผิวคนเอเชียมากที่สุด

เราสามารถทาครีมกันแดดSPF30ได้นานตลอดวันด้วยครั้งเดียวถ้าเราอยู่ในร่มในอาคาร และสามารถออกกลางแดดจัดๆได้ประมาณ 1 ชั่วโมง ถ้าออกไปชายทะเลหรือกิจกรรมกลางแจ้งนานๆก็ต้องทาซ้ำทุก 1 ชั่วโมง ส่วนถ้าเป็นฝรั่งที่มีผิวขาว ต้องทาซ้ำทุก 30 นาที เพราะครีมกันแดดจะเสื่อมลงเมื่อเจอแดด

การใช้ค่าSPFสูงๆอย่าง SPF 50 ขึ้นไปจนถึง SPF 250 นั้นเป็นสิ่งที่ไม่จำเป็น ยิ่งกว่านั้นสารกันแดดจะไปอุดตันรูขุมขนและมีผลกระทบต่อเซลล์ผิวที่จะมีการแลกเปลี่ยนอ็อกซีเจนได้น้อยลง ซึ่งจะทำให้ผิดซีดหมองลงกว่าเดิมและรวมไปจนถึงริ้วรอยก่อนวันก็จะบังเกิดขึ้นใหม่

แต่ถ้าทำงานในออฟฟิสก็ใช้แค่ SPF 15 ก็พอแล้ว และก็เลือกใช้ผลิตภันฑ์ที่มีค่ากันแดด UVA/UVBด้วย เพราะแสงจากจอคอมพิวเตอร์และหลอดไฟในสำนักงาน แต่จริงๆแล้วSPF 7 ก็ยังพอเพียงที่คุณจะเดินออกไปลานจอดรถกลางแจ้งและนั่งอยู่ในรถไปจนถึงบ้านคุณได้สะบายๆ

ส่วนญี่ห้อนั้นแต่แล้วแต่ฐานะของแต่ละคนครับ อันแพงอันถูกก็จะเหมือนๆกัน ของแพงอาจแพงเพราะแบรนด์เฉยๆ แต่ของถูกๆมากก็ระวังของปลอมและการใช้สารเคมีมากเกินควร

ส่วนผมเองก็ใช้ Elemis Liquid Layer SPF 30 ขนาด 30Ml ราคาอยู่ที่ 2000 บาทครับ กันได้ทั้งUVA/UVB และมีส่วนผสมหลักอย่าง Titanium Dioxide ถึง7%  แล้วTitanium Dioxideนั้นคืออะไร มันก็คือ physical sunscreen ที่ reflects UV rays และก็ใช้as an opacifierด้วย นอกจากนี้ก็ยังมีสารประกอบอื่นๆอีก ตามข้างล่างเลย

Aqua (Water), Cocos Nucifera (Coconut) Oil, C12-15 Alkyl Benzoate, Titanium Dioxide, Glycerin, Simmondsia Chinensis (Jojoba) Seed Oil, Styrene/Acrylates Copolymer, Glyceryl Stearate, PEG-100 Stearate, Phenoxyethanol, Tocopheryl Acetate, Xanthan Gum, Alumina, Aluminum Stearate, Polyhydroxystearic acid, Panthenol, Tocopherol, Caprylyl Glycol, Sodium Benzoate, Citric Acid, Disodium EDTA.
หนูใช้ของกิฟฟารีนอ่ะ  spf50  แบบว่าช่วยบำรุงด้วยค่ะไม่ใช่แค่กันแดดอย่างเดียว

ไม่เหนี่ยวไม่มันไม่วอก  ดีมากๆๆๆๆๆๆค่ะ
ใช้แบบค่า spf ไม่สูงมากเหมือนกันคับ แต่ต้องมีระบุ PA++

เคยใช้ของโอพี แต่มันไม่ oil free

แล้วก็มาใช้ของ luminese ของ boots เอง ดีมากมาย หน้าไม่มันระหว่างวัน ถูกกว่าของโอพีอีกต่างหาก
ใช้ SpectraBAN SC spf40 PA+++(PPD 13) ครับ เนื้อเป็นซิลิโคนเบส ล้างออกง่าย ไม่อุดตัน คุมมันเยี่ยม
ไม่มีส่วนผสมของแอลกอฮอล์และก็น้ำหอมครับ กันน้ำด้วย
ราคาก็ถือว่าพอรับได้ ไม่แพงเว่อร์ 1000 / 50 ml ครับ หาได้ตามร้านขายยา
ใช้ Coppertone ไม่มัน ไม่อุดตัน  ดีมากมายเลยครับ

ลองไปหาดูละกันนะครับบ  หุหุ
คนส่วนมากมักจะเข้าใจผิดว่าใช้ครีมกันแดดที่มีค่า SPFเยอะๆกันแดดได้ดี แต่จริงๆแล้ว ผิดถนัด

ครีมกันแดดที่ท ...
ต้นฉบับโพสโดย g-kenboy เมื่อ 2010-3-1 03:40

เห็นด้วยยย ที่ผมใช้อยู่ก็ spf 30 ใช้แต่ตอนเวลาออกจากบ้าน อยู่บ้านใช้แค่ 15 อิอิ เป้นไททาเนี่ยม ก่ะ ซิงค์ จะดีที่ไม่แพ้แต่ เสียคือมันมักจะ วอก แต่ก็มีการแก้ไขให้มันมี อนุภาคเล็กลง และนั้นก็คือ ครีมกันแดดใยไหมนั้นเองงับ
แก้ไขล่าสุด nane เมื่อ 2010-3-6 00:59

ใช้มาเยอะมาก มีติดตู้เย้นเป็นคอลเล็กชั่น อิ อิ ตอนนี้ตู้เย้นเต็มไปด้วยเครื่องสำอาง ครีมลองมาหลายยี่ห้อ จนตอนนี้หน้ายับเยิน เนื่องจากแต่ละตัวก้อทิ้งรอยแผลเป็นจากสิวทั้งนั้น แต่กันแดแท่เคยใช้มาก้อนะ มาดูกัน แต่ละตัวที่ใช้เป็นไง
- Minus ใช้ก็โอนะ แต่เจอแดดทะเล หน้าคล้ำไปเลย แต่ขอเสียก้อคือ มันดีค่ะ สิว ไม่หาย เป็นไง ก็แป็นงั้น แถมหน้าวอกอีก ไม่ต้องใช้เบสได้เลยค่ะ
- Eucerine นี้ก้อโอ เจอแดดไม่แสบหน้า แต่หน้ามัน สิวไม่ค่อยขึ้นเท่าไหร่ สิวผดที่หน้าผากหายไปเลยค่ะแต่ก้อมีมาเป็นระยะ ตอนทารู้สึกว่ามันวอกหน่อยๆนะ
- ชิเชโด้ ขวดสีทอง เวลาออกแดดรู้สึกไม่แสบหน้า แต่หน้ามันค่ะ ใช้แล้วหน้าหมอง จนคนทักว่าไปดำนามาเหรอ แถมสิวผดที่หน้าผากเริ่มแวะเข้ามากทักอีกเลิกเลย ทุกวันนี้ยังเป็น 1 ในคอลเล็กชั่นในตู้เย็น
- ลาโลช โพชาย ตัวนี้ใช้ได้นานมาก ไม่รู้เมื่อไหร่หมดสักที ใช้แล้วดีค่ะ รู้สึกเวลาออกแดแม่แสบหน้า ออกแดดแรงๆ หน้าไม่ค่อยหมอง สิวไม่ค่อยขึ้น แต่เรื่องมันก้อมีอยู่บ้าง พอรับมือไหว
ใช้กิฟฟารีนค่ะ
ถูกใจไม่เหนียวซึมง่าย
แร้วก้อเป้นครีมบำรุงไปในตัวด้วย
เสริมนิดนึงนะคะหลังล้างหน้าแอนใช้โทนเนอร์มิราเคิลของกิฟฟารีนค่ะเยี่ยมมากๆ
กลับมาจากต่างจังหวัดหน้าไหม้เรยพอเพื่อนแนะนำใช้เยี่ยมเรยค่ะบำรุงดีมาก
อันนี้เห็นผลที่แอนนะคะลองแนะนำดูอ่ะค่ะ
ได้มาใหม่อีกแล้วววว ฝากเพื่อนซื้อ Shisedo Anessa SPF50+ ขวดสีทอง จากญี่ปุ่น

ใช้ดีมากครับ  หน้าไม่มัน ไม่เหนียว ไม่แพ้ ทาแล้วเหมือนทารองพื้นเลย ไม่วอก แล้วก็ตามด้วยแป้งเด็ก

มีแต่คนทักว่าหน้าขาว (แอบปลื้ม)  แต่ล้างออกยากนิดนึง ต้องใช้ออยล้างง

ลองไปหามาใช้ดูนะครับ
วาสลีน ขวดสีส้มรูปหยดน้ำ 150 บาทใช้ได้สามเดือน 555
สแป็คตร้าแบน  60  ก้อใช้ดีออกแดดหน้าไม่หมอง  ทาให้ครีมซึมซักพักแล้วใช้ทิชชู่ซับมันออกก่อน  ตอนลงแป้งก็ใช้แป้งฝุ่นก่อนโดยใช้แปรงปัดให้ทั่วหน้า  แล้วก็ลงพัฟอีกที
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้