ดู: 2438|ตอบกลับ: 2
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำปาก] สอบถามทำปากยาจะส่งผลต่อการให้นมบุตรรึไหม

[คัดลอกลิงก์]
ตอนนี้กำลังอย่กทำปากบางค่ะทำกับหมอจำนงค์ "แต่มีข้อสงสัยค่ะ ว่าถ้าให้นมลูกอยู่จะทำได้ไหมค่ะ ยาก่อนผ่าตัด ตอนผ่าตััดและหลังผ่าตัดจะมีผลปะค่ะ" ถ้าไม่มีปัญหาอะไรก็จะทำค่ะ แต่ถ้ามีปัญหายาแรงมีผลกระทบต่อน้ำนมส่งถึงลูกก็จะไม่ทำค่ะ ขอบคุณทุกคนมากค่ะ
ทำศัลยกรรมทุกประเภทต้องกินยาแก้อักเสบซื่งเป็นยาปฏิชีวนะอยู่แล้วคะ..ก็กินราว 7 วัน
กินต่อหลังตัดไหมอีก 3 - 7 วัน แล้วแต่ประเภทของศัลยกรรม ,ลักษณะของแผล,การไหลของสารคัดหลั่งของแต่ละคน
และความแข็งแรงของสุขภาพแต่ละคน..บางคนฟื้นตัวเร็วแผลสวยก็ไม่ต้องกินต่อเนื่องเพื่อป้องกันติดเชื้อ..
ยาปฎิชีวนะบางประเภทมีการสะสมในร่างกายมากจะทำลายอวัยวะภายใน เช่น ตับ,ไต หรือ สมอง.
..ดังนั้นจึงเป็นยาอันตรายเฉพาะซึ่งไม่ควรใช้อย่างต่อเนื่องควรได้รับคำแนะนำจากผู้เชี่ยวชาญ
..
ส่วนตัวเราคิดว่าเสี่ยงคะ..ถ้าต้องการทำจริงๆ งดการให้นมน้อง 2 สัปดาห์เป็นอย่างต่ำ..
ดื่มน้ำให้เยอะเพื่อละลายสสารให้ได้มากที่สุดในรูปของปัสสาวะ ก็อาจจะช่วยให้ร่างกายของคุณสะสมยาในร่างกายให้น้อยที่สุด
..
รอท่านต่อไปแนะนำคะ..คุณหมอที่ทำอาจจะมองว่ายาแค่นี้เล็กน้อย..
แต่อย่าลืมนะคะ..เด็กทารก - 5 ขวบ กำลังพัฒนาเซลล์สมอง..ระวังการใช้ยาในเด็กเล็กคะ..
เป็นกำลังใจให้..ขอให้สวยๆ น้องแข็งแรงเป็นเด็กฉลาด เลี้ยงง่าย น่ารักคะ :-)
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-4-12 18:36:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
aussa ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ ตัวเราก็คิดว่าเสี่ยงค่ะ แต่ใจมันอยากทำบวกกับได้เวลานัดไวด้วย คิดนักๆๆๆๆ^_^
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้