เจ้าของ: MOOKK
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ดูแลผิว] เพื่อน ๆ คนไหน เคยลอกผิวขาว หรือ เปิดผิวขาวบ้างค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
****มันมีเหตุผลที่ว่าทำไมมนุษย์ต้องมีชั้นของผิวหนังแบบนั้น มันเป็นปราการธรรมชาติเพื่อป้องกันสารพิษ รังสี จากภายนอกร่างกาย การฝืนธรรมชาติเพื่อความสวยงาม จงไตร่ตรองให้ดีครับ อยากขาว แต่เสี่ยง เลือกเอาครับ แต่สำหรับผม ขอแค่เลือกบำรุงผิวดีๆ ให้เนียนใส ก็พอ ชอบแบบ หล่อ เข้ม เนียน มากกว่า ครับ จบข่าว

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ต้องระวังเรื่องแดดหน่อยนะคัฟ  เพราะว่าผิวจาไวตอแสงมากครับ
ดีคะ เราว่าจาลอกเหมือนกันศึกษามาหลายเวปและ
ราคามีตั้งแต่800ถึง20000เลยคะ
ราคากลางๆดีกว่า กลัว อิอิ

เอามาแปะเป็นความรู้ค่ะ หลังจากหลายๆคนเดากันไปต่างๆนานา เราเองก็เคยสงสัยและไม่มั่นใจกับการลอกผิว
ถ้าสงสัยเพิ่มเติม สอบถามได้ที่ www.facetebypuu.com  นะคะ :)
ไม่ได้ตั้งอกตั้งใจจะมาขายของนะคะ (ร้อนตัว หุหุ)

เคล็ดลับการถนอมผิวพรรณ
ตอน การลอกหน้า
นพ.ธาดา เปี่ยมพงศ์สานต์
--------------------------------------------------------------------------------
การลอกหน้า  
การลอกหน้าทางการแพทย์เป็นวิวัฒนาการ การทำให้หน้าดูหนุ่มสาวขึ้น ได้ทำกันมานานกว่า 100 ปี เป็นวิธีที่ง่าย ๆ ในการทำให้ผิวหน้าเกิดการเปลี่ยนแปลง โดยไม่ทำลายผิวหนัง สารเคมีที่ใช้มีมากมายหลายสิบชนิด ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่า ต้องการให้ลอกลึกเพียงใด
ทำไมถึงต้องลอกหน้า  
ตามปกติผิวของคนเราชั้นหนังกำพร้า ล่างสุดมีการแบ่งตัวเพื่อการเจริญเติบโตเคลื่อนตัวขึ้นมาชั้นบนจนออกเป็นขี้ไคล เป็นภาวะปกติ การลอกหน้าเป็นการเร่งการเจริญเติบโต การแบ่งเซลล์ใหม่เซลล์ใหม่ ๆ เกิดขึ้น
จุดประสงค์ของการลอกหน้า
เป็นการกระตุ้นให้เซลล์เร่งการผลิตขี้ไคล และเป็นการทำให้ผิว หนังหนาขึ้น (ไม่ใช่บางลง) และผิวของสีจากลง ทำให้ฝ้าจางได้ และลดการอุดตันของรูขุมขน ที่เป็นสาเหตุของสิว
เป็นการทำลายเซลล์ ซึ่งถูกทำลายจากสาเหตุอื่น ๆ เช่น แผล เป็นจากสิว เป็นการลบรอยขรุขระบนใบหน้า ก่อให้เกิดผิวหน้า ที่เรียบขึ้น
ทำให้เกิดการอักเสบใน ชั้นลึกของผิวหนัง ก่อให้เกิดการสร้าง ใยคอลลาเจน และใยยืดหยุ่นใหม่ ทำให้เกิดการสร้างน้ำและสารบางอย่าง ซึ่งมีผลต่อความชุ่มชื้นของผิวหนัง ทำให้ผิวหนังดูหนุ่มสาวขึ้น เป็นวิธีชะลอความชรา
ชนิดความลึกของการลอกหน้า
1. การลอกชนิดตื้น หมายถึง น้ำยาลงไปถึงชั้นหนังกำพร้า สารที่ใช้กันมากคือ กลุ่มสาร AHA มีหลายชนิด เช่น กรดไลโคลิก ความเข้มข้นที่ใช้ในการลอก ประมาณ 30-70% ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเวลาที่ทาด้วย ถ้าทิ้งไว้นาน น้ำยาอาจลงลึกได้ ร้านเสริมสวยส่วนใหญ่ใช้สารนี้

ปัญหาของกรดไกลโคลิก ถ้าคนผิวหนา ใช้น้ำยาทานานหลายนาทีไม่มีอะไรเกิดขึ้น ถ้าคนผิวบางละเอียด เกิดภาวะหน้าเปียก มีน้ำเหลืองไหล หลังจากทำ หรือบางทีหน้าบวม ซึ่งใช้ยาแก้ลำบาก และไม่ใช่สารมหัศจรรย์ ในการแก้ไขผิวหนังที่เสียจากการเป็นสิว

2. การลอกชนิดลึกปานกลาง
คือ น้ำยาลงไปถึงชั้นหนังแท้ด้านบน น้ำยาที่ใช้มักเป็นสาร TCA สารตัวนี้ลึกและดีกว่า กรด AHA แพทย์ผิวหนังเท่านั้นที่ใช้ยาตัวนี้ ให้ผลประสิทธิภาพดีกว่าสาร AHA รอยผิวหนังขรุขระจากการเป็นสิว ดีขึ้นหลังจากทำ เดือนละ 1 ครั้งนาน 1 ปี รอยย่นต่าง ๆ ก็ดีขึ้น

หลังจากทำการลอกหน้าให้คนไข้มา 30 ปี ทำมากกว่า 100,000 ครั้งพบข้อบกพร่องเล็ก ๆ น้อย ไม่สามารถทำในบุคคล ต่าง ๆ เช่น
คนผิวคล้ำทำแล้วหน้าจะดำคล้ำขึ้นกว่าเดิมในบางราย
คนที่ได้รับยามหัศจรรย์ กรดวิตามินเอ ชนิดรับประทาน ซึ่งรักษาสิวได้ทุกรูปแบบ อย่างหายขาด จะลอกไม่ได้เพราะแสบมาก
คนเป็นฝ้า ผู้ที่เคยได้รับยาชนิดแรง ๆ
คนที่ผิวละเอียดอ่อนเกินไป มีปัญหา
ผิวเด็กวัยรุ่น

สารอื่น ๆ เช่น น้ำยาเจสเนอร์ ให้ประสิทธิภาพดีกว่า AHA แต่ มีข้อเสีย คือ มีอัตราการแพ้ 2% ทำให้เกิดอาการหน้าบวม ขึ้นได้ เสียชื่อคนทำ ถึงแม้ว่าในตำราบอกว่า ไม่มีการแพ้ แต่ผู้เขียนพบว่า มีการแพ้

ดังนั้น ผู้เขียนซึ่งได้คิดน้ำยาสูตรใหม่ขึ้นมา เป็นสารผสมระหว่าง AHA ที่ไม่ใช่กรดไกลโคลิก ร่วมกับสาร BHA ให้ชื่อว่า บูลพีล blue peel ข้อดีของสารนี้คือ ในคนดังกล่าวข้างต้นที่ใช้สาร TCA ลอกหน้าไม่ได้ สารนี้กลับลอกได้ โดยไม่มีปัญหาและการลอกสม่ำเสมอกว่าแสบน้อยกว่า บางรายให้ความเห็นว่าหน้านุ่มหลังทำ แต่การที่ทำให้หน้านุ่มขึ้นไม่ใช่เหตุผลในการทำ เพราะได้ผลเพียง 10% เป็นเพียงผลพลอยได้เท่านั้น ดังนั้นบูลพลีจึงดีกว่าสาร AHA ชนิดไกลโคลิก ในแง่ประสิทธิภาพ และไร้การระคายน้อยกว่าสาร AHA การใช้บูลพลี จึงเป็นการลอกชนิดตื้นอีกชนิดหนึ่งที่ลึกกว่าสารเดิม การบอกให้คนไข้ ดื่มน้ำมาก ๆ หลังทำช่วยให้น้ำยาซึมเข้าสู่ร่างกาย ถูกขจัดลอกโดยเร็ว ในบางรายที่ต้องการลอกชนิดปานกลางเราใช้สารบูลพลี ร่วมกับ TCA จะให้ประสิทธิภาพดีมากในการลอกฝ้าและรบรอยด่างดำ
แก้ไขล่าสุดโดย kurama เมื่อ 2010-5-27 09:37

ว้าว รีบนขาวใสขึ้นเยอะเลยค๊าบ ว่าแต่ลอกตัวได้ป่ะ เหอๆๆ อยากขาวทั้งตัวง่ะ
เวลาที่ลอกน่ากัวเหมือนกัน  เคยครั้งนึงเวลาลอกจะเหี่ยวเหมือนจะลอกคราบ  น่าเกลียดสุดๆ  นานด้วยก่าจะหมด  หุหุ
อย่างพวกที่ทำตามคลีนิค เช่น ไอออนโต คริสตัล หรือทากรดผลไม้ ต่างๆอะ
เราพอเข้าใจได้ว่าไม่มีอันตรายเพราะอยู่ในความดูแลของแพทย์ อุปกรณื หรือ กรรมวิธีการทำก็ถูกต้อง
อย่างเราเวลาไปทำที่คลีนิคหมออะหมอเค้าจะเป็นคนสั่งผู้ช่วยเลยมาคนนี้ใช้ยาตัวไหน ก่อนที่จะเอามาทำกับเราแล้วบางที่
เราทำคริสตัลไปเมื่ออาทิตที่แล้วแต่อีกอาทิตเราก็อยากทำอีกความคิดเราจะได้หายเร็วไรงี้หมอก็ยังไม่ให้ทำเลย หมอบอกต้องเว้นบ้าง
ดังนั้นแต่ล่ะคนจะใช้ไม่เหมือนกันแล้วแต่สภาพผิวหน้า แต่ไอ้พวกที่ซื้อมาทำเองที่บ้านนี้ไม่เห็นด้วยเลยค่ะ
การลอกผิวก็อันตรายคงต้องใช้ผู้มึความรู้ ไม่ใช้ทำกันเอง ถ้าอยากทำจริงๆควรไปทำที่คลีนิคหรือโรงพยาบาลที่มีแพทย์
ผิวหนังดูแลจะดีกว่าค่ะ
อืม นานาจิตตัง อ่านแล้วได้ความรู้ดี
เคยอ่านกระทุ้ของคนที่ไปทำมาอะ ในเวปนี้แหละลองหาดูสิค่ะ

เค้าเล่าให้ฟังหมดเลย จำได้ว่ามันมี 2คอส
อันแรก ลอกผิว แล้ว อันที่สองเปนคอสบำรุงผิว เพราะโดนลอกมา

เห็นเค้าบอกว่าช่วงทำมันจะทรมาน ข่วงผิวลอกๆ แล้วก็ตอนทำ ก็ต้องไปหาเค้าทาครืมให้ แก้ผ้าให้ทาเลย

เค้าบอกว่ามันขาวขึ้นจริงๆ แต่เราว่าเข้าแค่่คอสบำรุงผิว มันก็ช่วยได้แล้วนะ
แล้วที่สถาบันความงาม หรือ คลีนิค มีที่ไห้บริการลอกผิวเปล่าค่ะ ขาวจรีงๆเปล่า แล้วตอนลอกรู้สึกไงบ้าง ผลที่ตามมาหลังการลอกเป็นไง อยากรู้จังคะ
อยากทราบอีกคน
เหนด้วยกับข้างบนคับ
ลอกผิวมันช่วยให้ใสขึ้นและลดจุดด่างดำ ไม่น่าจะทำให้ขาวขึ้นได้อย่างชัดเจน ดังนั้นต้องบำรุงพวกไวท์เทนนิ่งด้วยน้าา
แบนรูปโปรไฟล์
หมายเหตุ: กระทู้นี้ถูกแบนห้ามไม่ให้เผยแพร่ต่อสาธารณะ
พบข้อบกพร่องเล็ก ๆ น้อย ไม่สามารถทำในบุคคล ต่าง ๆ เช่น
คนผิวคล้ำทำแล้วหน้าจะดำคล้ำขึ้นกว่าเดิมในบางราย

ไม่กล้าคิดจะทำเลย กลัวอาการนี้จริงๆ - -
หมายเหตุ: กระทู้นี้ถูกแบนห้ามไม่ให้เผยแพร่ต่อสาธารณะ
หาซื้อ AHA 70% หรือ BHA 70% มาทำเองก็ได้คะ

เพราะเคยทำ พอดีฝากเพื่อน ซื้อมาให้ ราคาไม่แพงด้วย  ทำอาทิตย์ละครั้ง สามารถทำหน้าก็ได้ ทำตัวก็ได้

ราคาไม่ถึง 1000 คะ สนใจ PM มาคุยกันได้คะ
ตอนนี้สนใจมากเลย

เห็นคนในเว็ยทำแล้ว มันช่วยเกี่ยวกับ หลุดสิวด้วย ใช่ม่ะครับ

คนส่วนใหญ่ บอกให้ซื้อมาทำเอง แต่กลัวมากๆๆ เลย อันนี้

คิดว่าจาไปทำที่ร้านแต่ ไม่รู้ทำที่ไหน - -* ??

ทำมาแล้วผิวจากลับมาแข็งแรงเหมือนเดิมไหม ?? กูรูช่วยให้คำตอบด้วยนะครับ ^^  ขอบคุณครับ*
เคยลอกเหมือนกันคะ  ตอนแรก5ครั้ง  ไม่ขาวขึ้นเลยคะ  ดำกว่าเดิมด้วยซ้ำ  ตอนแรกมันแต่ใสๆคะ  แต่ผ่านไปซักพักดำกว่าเดิมมากๆคะ  จนท้อ  แต่ก็ตัดใจทำอีกเพราะตอนลอกเสร็จก็ใสดี  เลยซื้อคอสอีก5ครั้ง  แต่ตอนนี้ทำมันไม่ใสเหมือนเดิมแล้วคะ  รึผิวมันบางมากก็ไม่รู้  บอกทาครีมบำรุงไปเรื่อยๆคะ  ตอนทาครีมตัวแดงมากแล้วก็เปลี่ยนเป็นดำกลุ้มค่ะ  ตอนนี้ขาหนงขาหนีบดำน่าเกลียดมาก  กลุ้มที่สุดค่ะ  อันนี้แชร์ประสบการณ์เฉยๆนะคะ  แต่คนที่ทำแล้วขาวก็คงมีมั้งคะ  แต่มันคงไม่เหมาะกับเราเพราะเราไม่ขาวขึ้นเลย   เสียทั้งเงินทั้งเวลาทั้งความรู้สึกค่ะ  น่าจะช่วยเพิ่มข้อมูลได้นะคะ
เคยลอกเหมือนกันคะ  ตอนแรก5ครั้ง  ไม่ขาวขึ้นเลยคะ  ดำก ...
ต้นฉบับโพสต์โดย tonm เมื่อ 2010-9-4 17:00

ไปลอกที่ร้านรึว่าซื้อมาลอกเองอ่ะค่ะเพราะว่าเราก็กำลังจะไปลอกเหมือนกัน
เราก็เึคยลอก แต่ ลอกผิว โดย กรดผลไม้คะ

พวก AHA BHA คะ  สัก 50% 70%

แต่ต้องระวังนิดนะคะ ช่วงนี้ที่ลอกหลุด ช่วงที่หลุดลอกอย่าไำปแกะกันนะคะ จะทำให้เกิดอาการติดเชื้อได้

อาจมีรอยแดงได้คะ

และระวังการโดนแดดจัดๆนะคะ

ขาวขึ้นมากคะ ผิวดีขึ้นด้วย ไม่เป็นอันตราย แต่ถ้าใช้พวก กรด TCA จะอันตรายนะคะ
เราก้อเคยลอกนะ ขาวขึ้นกว่าเดิมจริง แต่ตอนช่วงที่ลอกผิวยังไม่แข็งแรงก็ต้องระวังแดดมาก ๆ
แต่หลังจากนั้น เราก้อทำทุกอย่างเหมือนปกติได้ แต่ควรทากันแดดทุกครั้งที่ออกแดดนะ
แดดเมืองไทยแรงมาก เราทำบ่อยแบบว่าจนกลายเป็นคนขาวไปเลยอ่า
ลองศึกษาดูค่ะ ถ้าเรารู้แหล่งที่ซื้อน้ำยาจะรู้ว่า ไม่ได้แพงเวอร์แบบในเน็ท สบายกระเป๋าแล้วขาวขึ้น
ลองดูที่ร้านผิวใสก้ได้เราเห็นเขาดังเรื่องลอกผิวและอีกอย่างมีหน้าร้านด้วย  มีชุดทดลอง900บาทอ้ะ
อยากทำอยู่เหมือนกันแต่เราโดนแดดโดนลมบ่อยเลยไม่กล้าทำ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้