เจ้าของ: for-e-nor-feen
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] จัดฟันแล้วแย่กว่าเดิม

[คัดลอกลิงก์]
หน้าจะเล็กลงจิงๆค่ะ เราเคยจัด ช่วงแรกที่ถอนฟันไป จัดแรกๆ นอยด์มากๆ หน้าตอย แก้มหาย แต่พอผ่านไป สองปี หน้าก็ดีขึ้นนะคะ เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะคะ เดี๋ยวถอดเหล็กออกมาสวยขึ้นแน่นอนค่ะ
ถ้าแก้มตอบ โหนกแก้มสูง ต้องฉีด คลอลาเจน หรือไฮยา เข้าช่วยมั้งครับ
ถ้าจำไม่ผิดน่ะครับ ฉีดเข้าไปเติมเต็มให้ร่องลึก ดูเอิบอิ่มขึ้นครับ

ห้ามฉีดโบทอคเดดขาด เพราะจะยิ่งทำให้โหนกแก้มสูงเด่น เปนสง่า ชัดขึ้นอีกครับ
เพราะบอบเองก็เปนคนมีโหนกแก้มเช่นเดียวกันครับ
อิ อิ
แก้ไขล่าสุด AurA' Ar!eS~o เมื่อ 2010-1-31 01:33

เราก็ต้องดูด้วยนะครับ ว่าเราจัดตอนอายุเท่าไหร่ ส่วนมากก็จะจัดตอนที่อยู่ในวัยกำลังเติมโต โตไม่เต้มที่ ถึงไม่จัดหน้ามันก็จะเปลี่ยนไปอยู่แล้ว ระยะเวลาในการจัดตั้งสองปี คนเรามันก็ต้องโตขึ้นอะครับถ้าอยู่ในช่วงกำลังโตอะนะครับ

แต่จัดช่วงกำลัีงโตก็ดี มันก็เหมือนช่วยให้ รูปหน้าโคลงหน้าเราได้รูปมากขึ้น ใครจะไปรู้ถ้าไม่ได้จัดตอนแรก อาจจะ หน้าบานโหนกสูงกว่าที่จัดก่ะได้นะครับ

มีโหนกแก้ม ก็ดูเป็นนายแบบนางแบบดีนะ ถ้าแก้มตอบด้วยอะ คิดในแง่ + ^^
แก้ไขล่าสุด AurA' Ar!eS~o เมื่อ 2010-1-31 01:38

- -* มันเด้งครับ ขออภัย
เราก็จัดฟันเหมือนกัน จัดมาได้ 3 ปีแล้ว แต่ของเราหน้าเล็กลง เราก็จะจัดเสร็จแล้วเหมือนกันดีใจมากเลยอยากถอดออกมากเลย
>w< ผมกำลัง จะไปผ่าฟัด+ถอน 8ซี่ อะ!!! เป็นคน ปากเล็กฟัดเยอะ -*-

ค่าผ่า+ค่าถอน หมดตูด 555+
เราจัดฟันเหมือนกัน  ก็รู้สึกว่าดูเรียวขึ้นนะแล้วก็ดูเหมือนคางแหลมขึ้นอ่ะ  แต่ไม่มากมายอ่ะ  อาจจะต้องรอให้เสร็จก่อนอ่ะค่ะ
ใครจัดฟันเสร็จแล้วมั้ง ถามหน่อยซิ

หลังจัดฟันนะค่ะ มันต้องใส่รีเทนเนอร์ มันต้องใส่นานแค่ไหน หรือว่าใส่ตลอดไป

เข้าใจนะว่าการใส่รีเทนเนอร์มันใส่เพื่อไม่ให้ฟันเคลื่อน มันใส่นานแค่ไหน

หวังว่าคงม่ะช่ายใส่ตลอดชีวิตนะ
เหมือนผมเลย ก่อนจัดฟัน ก็หน้าเรียวเล็ก มีคาง
แต่เพราะถอนฟันคุด เลยจำเป็นต้องจัด

แต่พอจัดฟันมา 4 ปี  ปรากฏว่าฟันสวยครับ  แต่...
โหนกแก้มสูง  คางหด ปากล่างหนา จากหน้ารูปไข่ กลายเป็นหน้ากลม กรามก็ใหญ่ขึ้นข้างนึง...  
เซ็ง เมื่อก่อนเคยหล่อๆ.....ตอนนี้กลายเป็นคนหน้าบ้านๆ ไปละ
เราก้อเคสหนึ่งที่จัดฟันมา
แต่เปนที่มีโหนกแก้มน่ะ
โชคดีที่พื้นที่เหงือกมันเหลือให้จัดเรียงฟันได้
เลยได้ถอนแค่ฟันคุด ไม่งั้นถอนฟันออกเยอะ
หน้ายิ่งหุบเข้า โหนกแก้มยิ่งชัดเจน แก้มก้อจะตอบเข้าไป
หน้าตาแก่เข้าไปได้อีกเลยล่ะ

เพื่อนเราบางคน ตอนไม่จัดฟันหน้าตาน่ารัก แก้มยุ้ยๆ ตาโตๆ
พอจัดฟันโดนถอนไปหลายซี่ ฟันเรียงสวยก้อจริง แต่หน้าตาแปลกไปมาก
ไม่น่ารักเหมือนก่อน โหนกแก้มออก ตาลึกลง แก้มยุบ คางแหลมเปี๊ยว
บางคนก่อนจัดฟันหน้าตางั้นๆ พอจัดเสร็จกลายเป็นสวยไปเลย
มันก้ออยู่ทีโครงหน้าที่เปลี่ยนด้วยอ่ะ ว่ามันจะเปลี่ยนไปทางไหน
ของเราเลือกที่จะขอหน้าตาไม่เปลี่ยนมาก แต่ให้ฟันสบกัน ไม่ยื่นมากเกินไปก้อพอ
ตอนนี้ก้อยิ้มมั่นใจขึ้น หน้าตาก้อไม่ได้เปลี่ยนมาก เพราะไม่ได้ถอนฟันเลย
ถอนแต่ฟันคุดที่นอนอยู่ใต้เหงือกออกสองซี่ล่างเท่านั้น สรุปว่า ก้อ ไม่เปลี่ยนมาก
แต่ฟันเรียงตัวขึ้น ก้อโอเคอ่ะ
เรื่องจัดฟันควรระวังให้มากเลยกับหน้าตาที่จะเปลี่ยน โดยการดูว่าพื้นฐานเดิมหน้าเราเป็นไง
ถ้าหน้าตอบ ตาลึกโหล จัดเสร็จแล้วหนักเข้าไปอีกนะ ต้องระวังตรงนี้ด้วยอ่ะ
เพื่อนเราคนที่หน้าตอบไปมาก ตอนนี้จัดฟันเสร็จแล้ว ต้องมาวุ่นวายเรื่องฉีดแก้ม ฉีดหน้า
จนเราดูว่ามันเละเทะไปหมดอ่ะ เพื่อนก้อเสียใจนะ แฟชั่น กับหน้าที่เปลี่ยนไปมาก
มันต้องแลกกันมาจริงๆ เปลี่ยนในทางดีก้อดีไป ในทางลบ มันก้อทำร้ายจิตใจอ่ะ
เราก็อีกคน ที่จัดแล้วแก้ม ตอบคะ จัดตั้งแต่ ม 2
หน้ายาว แต่แก้มตอบ เซง เลย ทีเดียว
เหนด้วยกะคุณ Cee อย่างแรงค่ะ ใช่เลยค่ะสิงที่คุณตอบมา บางคนหน้าตาหน้ารัก พอจัด หน้าตอบๆๆ โหลๆ โทรมๆไปเลยค่ะ
ใครจัดฟันเสร็จแล้วมั้ง ถามหน่อยซิ

หลังจัดฟันนะค่ะ มันต้องใส่รีเทนเนอร์ มันต้องใส่นานแค่ไหน หรือว่าใส่ต ...
ต้นฉบับโพสโดย uoJYinG เมื่อ 4-2-2010 15:01

===========

หกเดือนแรก ใส่ตลอดเวลาค่ะ ถอด(ล้าง)ได้ตอนทานข้าวหรือ ทานอะไรเล่นๆ เงี๊ยะค่ะ

หลังจากนั้น หกเดือนหลัง ใส่เฉพาะเวลานอน เท่านั้น
ครบหนึ่งปีแล้วก้อมิต้องใส่อีกค่ะ เพราะตอนนั้น ฟันกับเหงือกมันยึดกันแข็งแรงแล้ว

ของเราไม่ค่อยใส่ พอถอดเหล็กแล้วไม่อยากเอาอะไรใส่ในปากอีกเลย รุสึกโล่ง
เลยไม่ค่อยใส่ ผลก้อคือ ฟันล้ม ยื่นออกมานิดๆ แทบจะเหมือนไม่ได้จัดฟันมาก่อน
เพราะช่วงนี้ฟันมันโดนเหล็กยึดดึง เคลือ่นฟัน มาก่อน มันยังไม่ยึดจับกันแน่นนัก
ทำให้ฟันล้ม และเคลื่อนที่ได้อีก จึงต้องใส่รีเทอเนอร์ ยึดให้ฟันจับแน่นกับเหงือกดีก่อนค่ะ
ผลของการจัดฟันที่เรียงตัวสวยแล้ว จะได้อยู่อย่างถสวร ไม่ล้ม เอียง เก อีกค่ะ
ลองสอบถามคุณหมอนะค่ะ ถึงปันาที่เราไม่ชอบ แต่เราว่าดีกว่าหน้าบวมนะ เราชอบนะหน้าเรียวๆ

เพราะ โตไป เราต้องกินๆๆ เดียวแก้มก้จะมาเองค่ะ คอนเฟิมๆ -*-
คุน Ceem

ผิดกับเราเลย เราใส่ตลอดเลยเพราะกลัว 555+

เรานะถอดมาเกือบ 2ปีละ พอไม่ใส่นะจิตตก นอนตื่นมา 2 คืนไรงี้นะ พอมาใส่เมหือนมันคับๆอะ

เลยใส่ตลอดลเยค่ะ เราคงใส่ตลอดชีวิตอะ  เพราะ เราคิดว่า ฟันที่ดัดมามันไม่เหมือนฟันธรรมชาติอ่า เส้า แต่จำเป็นต้องทำ

เพราะฟันเรา เก แบบไม่ไห้ อภัยมากอะ เกทับๆๆกัน
41#
 เจ้าของ| โพสต์ 2010-2-13 00:34:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เราก็ต้องดูด้วยนะครับ ว่าเราจัดตอนอายุเท่าไหร่ ส่วนมากก็จะจัดตอนที่อยู่ในวัยกำลังเติมโต โตไม่เต้มที่ ถ ...
ต้นฉบับโพสโดย AurA' Ar!eS~o เมื่อ 2010-1-31 01:31

จัดตอนอายุ 18 อ่าค่ะ
จัดอยู่ค่ะ แต่ยังไม่ค่อยเห็นผลเท่าไหร่

ตอนนี้ที่เห็นชัดๆ คือ ฟันหลอ สองข้าง เอิ๊กๆ
จัดแล้วอุบาททททท แก้มหายยยยหน้ายาวว เป็นยีราฟ
จัดแล้วอุบาททททท แก้มหายยยยหน้ายาวว เป็นยีราฟ ...
ต้นฉบับโพสต์โดย lpapapal เมื่อ 2010-4-5 20:54

ขนาดนั้นเลยเหรอค่ะแสดงว่าเราโชคดีน่ะเนี้ยแต่โดยส่วนตัวแล้วเราจัดฟันแล้วก็หน้าเรียวขึ้นน่ะ
หน้าเรียวเป็นหน้ารูปไข่เลยอ่ะ
แต่หน้าเรา เปลี่ยน... ไปในทางมี่ดีขึ้นนะ...

เราว่า.. อย่าคิดมากเรย.... อาจจะวิตกไปเองรึป่าว....

เราจะใส่รีเทนเนอร์ สิ้นเดือนนี้แร้ว... เย้ๆๆๆๆ ^^

ปล. ใครคิดจะจัดฟันเพราะแฟชั่น... แนะนำว่า.. อย่าจัดนะ เพราะมันไม่สนุกอย่างที่คุณคิด!!
ของเราจัดแล้วได้ผลดีหน้า เล็กลงเยอะเลย ยาวขึ้นด้วย เราว่าถ้าเป็นพวกหน้ากลมๆ แก้มเยอะๆ จัดออกมาแล้วจะพอใจนะค่ะ อย่างเราเห็นเพื่อน หน้ายาวๆ แล้วจัดออกมาทีแย่กว่าเดิมเลย หน้าตอบ ดูแย่ลงกว่าก่อนจัด

ของเราจัดฟันเสร็จแล้ว เพิ่งถอดเหล็กมาเดือนนิดๆหลังจากใส่มา4ปี หมอบอกว่าให้ใส่รีเทนเนอร์ไปตอลดเวลเลย ยกเว้นตอนกิน กับตอนแปรงฟัน เป็นเวลา6เดือน หลังจากนั้นค่อยใส่เฉพาะตอนนอน ตอนใส่แรกๆ พูดไม่ชัดเลยอึดอัดปากมากๆ แต่ตอนนี้เริ่มชินแล้ว พี่สาวเราบอกว่าใส่มานานหลายปีแล้วคืนไหนไม่ใส่นอนไม่หลับ สะอย่างนั้น 55
เราก้อจัดอยู่ มะก่อนหน้ากลม ๆ ตอนนี้ แก้มตอบ แล้วก้อโหนกแก้มมาจากไหนไม่รู้  ก้อแอบเซ็งๆ  นิดหน่อยสงสัยต้องรอให้เสร็จก่อนอะ
ของเราจัดเสร็จมาตั้งหลายปีแล้ว ฟันก็เหยินเหมือนเดิม ไม่แฮปปี้เหมือนกันเลย หน้าตอบมากๆๆ
เวลายิ้มแล้วไม่สวยเลย ถ่ายรูปแล้วดูอุบาดมากๆ
เราว่าแล้วแต่คนนะ

เพราะอย่างคนข้างบ้านเราอะหน้าบานมาด จัดแล้วหน้าเข้ารูปเลย

ส่วนเพื่อนเรา หน้าเรียวยาว ตอนนี้จัดอยุ หน้าตอบเยอะเลยอะ

และเรา กำลังจัด ยังเหลือฟันบนอีก2ซี่ที่ต้องถอน เลยยังไม่รู้ผลจ๊ะ
อืม ผมว่าจะจัด ติดตรงฟันคุด เอาออกไป3ซี่ละ เหลืออีก1   ...
ต้นฉบับโพสต์โดย serjohn เมื่อ 2010-4-9 22:30

ฟังคุดเราก็ขึ้นเยอะเหมือนกัน แต่เราไม่ผ่าเลยซักซี่ เพราะเราไม่รู้สึกเจ็บอะ

หมอเลยบอกง่าไม่เจ็บไม่ผ่าก็ได้ ถอนฟันกรามน้อยๆ ก็พอ อิอิ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้