ดู: 5990|ตอบกลับ: 26
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สิวเสี้ยน...กวนใจ

[คัดลอกลิงก์]
รบกวนสอบถามหน่อยคะ.....
อยากทราบว่า หลังทำจมูกแล้ว....เราสามารถจัดการกับสิวเสี้ยน(ที่กวนใจดั้งใหม่) ยังไงได้บ้างค่ะ
สามารถ....บีบ ลอก ดูด ทายา หรือ จัดการยังไงได้บ้างค่า รบกวน....ผู้รู้ ช่วยบอกหน่อยนะคะ
พึ่งจามีดั้งใหม่ ก็อยากให้สวยเนียน....อิอิ
แล้ว...อีกเรื่องคะ หลังทำต้องนอนหมอนสูงกี่วันคะกี่วันถึงนอนปกติได้และนอนตะแคงได้อ่ะคะ
(นอนมะค่อยหลับเลยคะ)
พึ่งฝากตัวเป็นศิษย์คุณหมอสำรวยได้11วันคะ................ขอบคุณมากคะ
คิดว่าน่าจะต้องลอกนะคะ บีบคงไม่ดีมั้ง เด่วรอผู้รู้มาตอบ
เราทายาอ่ะ

เราก็เพิ่งไปเสริมจมูกที่คลีนิคหลุยส์มาได้6วันแล้ว

เราก็นอนตะแครงได้แล้วนะ

บางทีก็นอนปกติ

ตั้งแต่ทำมาหน้าไม่เคยมีช้ำหรือเขียวใต้ตาเลยดูปกติมาก

แค่หน้าดูอูม บวมๆเท่านี้เอง

ทำมา2วันแรกก็ออกไปเดินเล่นเดอะมอลล์ได้แล้วอ่ะ

ล้างหน้า ทาครีม ทาแป้ง ทาสิวเสี้ยนได้ปกติ

แต่ตรงจมูกลูบเบาๆก็เท่านี้เองคะ

http://www.dungdong.com/viewthread.php?tid=443&extra=page%3D2
เมื่อ วาน 25/05/09 เกือบ 1 เดือน สำหรับการทำจมูกผม ครับ ไม่ได้ ยุ่งอะไร กะสิว เสี้ยน..และ คิด ว่า 20 กว่า วัน มัน น่า จะ ok แล้ว ก็ เลย ไปซื้อ Pack ขอ Biore ที่แป๊ะ จมูก ของ สุภาพบุรุษ มา ครับ ....
ผลปรากฏว่า ..... อืม จะ อธิบาย ยังไง ดี อ่ะ คือแบบ เยอะมากกกกกกกกก อ่ะครับ แบบ เต็มแผ่นเลย แล้ว แบบ เป็น ชิ้นๆๆๆๆ เเบบ เห็นได้ชัด..นึกว่างานราชพฤษ 2009 พรรณไม้งาม...อ่าๆๆๆ รอไปอีกหน่อยนะครับ ให้มัน ดีขึ้น กว่าเดิม อดทนไปก่อน แล้วจะได้ พบกับความตื่นเต้น แบบผม อิอิ
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-26 16:46:07 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
คือ สามารถลอกได้ตามปกติ ช่ายป่าวคะ

ขอบคุณคะ
คือ สามารถลอกได้ตามปกติ ช่ายป่าวคะ

ขอบคุณคะ
ต้นฉบับโพสโดย Nudee เมื่อ 2009-5-26 16:46

ถูก ต้อง ครับ แต่ก็ แบบ เบามือนิดนึง นะ ทิ้งไห้มัน แห้งๆ จริงๆแล้ว ก็ ค่อยๆ ลอก ออกมานะครับ ยังไงๆ สิวเสี้ยนมัน พร้อมหลุด ออกมา แน่ๆ ครับ เนื่องจากเราไม่ได้ ไปยุ่ง กับมัน เป็นเวลา นาน ก็ จะเปล่ง เต็มที่เรยย....สู้ๆ นะครับ
โอ๊ว เห็นภาพตอนสิวเสี้ยนหลุดมา กรี๊ดดดดด 5555
แก้ไขล่าสุด ohprajao เมื่อ 2009-5-26 17:25

นอกจากลอกออกแล้วยังต้องดูแลเรื่องเหล่านีุ้ด้วย คือ
- ลดกินอาหารที่มันๆ
- งดทาครีมที่มันๆ ที่เกินความจำเป็น เช่น คนที่มีผิวมันมากอยู่แล้ว ไม่ควรทาไนท์ครีม เป็นต้น
- ใช้ผลิตภัณฑ์ล้างหน้าและครีมที่เป็นกรดอ่อนๆ พวก BHA จะช่วยขจัดความมันออกไป ทำให้รู้ขุมขนระบายความมันได้ดีขึ้น ไม่อุดตันเป็นสิวเสี้ยน
- ขัดหน้าบ้างเดือนละ 1-2 ครั้ง ลดการอุดตันของรูขุมขน

ก็คงต้องหมั่นทำเป็นประจำอ่ะนะ อย่างน้อยก็ช่วยลดจำนวนลงได้ เพราะสิวเสี้ยนมันไม่มีทางรักษาให้หายขาด
ผมยิ่งกว่าสิวเสี้ยนอีก
ยับทั้งหน้า
หน้าลอกด้วย
แก้ไขล่าสุด Ariko เมื่อ 2009-5-26 21:09

เผลอเอามือไปแคะบริเวณปลายจมูกอ่ะ

รู้สึกว่ามันจะมีรอยกดอยู่นิสนึงอ่ะ

เกี่ยวกันมั๊ยอ่ะ เนื้อซิริโคนมันอ่อนมากมั๊ย

มีใครทราบมั๊ยคะ
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-26 22:11:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณ...สำหรับคำตอบคะ
มาดันนิดหน่อย อยากรู้ว่า ทำมานานแค่ไหนถึงลอกสิวเสี้ยนได้? {:13_929:}

เพราะตอนนี้จับ ๆ ดูมันเต็มเลยยยยยยยยยยย
{:13_928:}
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
เสริมจมูกต้องทำใจหน่อยนึงว่า รูขุมขนตรงจมูกมันจะกว้างขึ้นครับ ทำให้มีโอกาสเกิดสิวเสี้ยนเยอะ
นอกว่าวิธีการข้างบนที่เพื่อนๆได้เสนอมาแล้ว  วินได้ปรึกษาหมอผิวหนังเค้าบอกว่า
ให้ใช้กรดวิตามินเอในการรักษาอะครับ ทาก่อนนอน ครับ มันจะช่วยกระชับรูขมขนด้วย
ช่วยลดสิวเสี้ยนได้  ตอนนี้วินใช้ตัวที่กระชับรูขุมขนอยู่ตัวหนึ่งอะครับ แพงมากเลย
ชื่อว่า Rojukiss  อะครับ ราคา 1560 บาท มันช่วยลดหน้ามันได้ และกระชับรูขุมขนได้ดี
ครับ หาซื้อได้ที่วัตสัน  โอมากๆๆครับ ขอบอก สิวเสี้ยนตรงจมุกไม่ค่อยมีเลย
ทำไมของเราตรงกันข้ามกับทุกคนเรยง่ะ
เรากลับไม่มีสิวเสี้ยนสักเม็ด
แร้วจมูกที่ตะก่อนมีรอยหลุมสิวลึกก้อดูจางลง หรือเพราะหนังมันยืด
แต่รู้สึกว่าจมูกมันขึ้นมากกว่าเดิมอ่ะ
สิวเสี้ยน พรึบเลยครับ แต่พึ่งทำมาแค่ สองวันเลยไม่กล้า แตะ ไรมันเลย
คุณ Kidkiss เอารูปมารีวิวเลย อยากเห็นความหล่องะ อิอิอิ
ช่ายๆๆแล้วเอารูปมาโพสหน่อยจิ
อยากเห็นๆๆจิงๆๆ

เออ อยากจะถามว่าเราไม่ได้ไปเสริมจมูกนะคะ
แต่ว่ามีสิวเสี้ยนตรงจมูกนะคะ
รบกวนช่วยตอบหน่อยนะคะว่า
จะมีวิธีไหนทำไห้สิวเสี้ยนลดลงได้บ้างอะคะ
สิวเสียนจะเป็นสิวที่ขึ้นเฉพาะบริเวณนะ มักขึ้น ที่ จมูก คาง หว่างคิ้ว มีลักษณะต่างจากสิวอักเสบและอุตตันั่วไป เพราะสิวเสียนมักขึ้นมาเป็นกลุ่มใหญ่และชิดกันจำนวนมาก  การรักษาอย่างถูกวิจึงไม่ควรบีบหรือกดนะฮะ เพราะ อาจเกิดการอักเสบได้ง่ายดังนั้นการรักษาสิวเสียนจึงเน้นใช้ยาเป็นสิ่งสำคัญ  ยาละลายสิวเสียนทาเฉพาะบริเวณที่เป็นสิวเสียน และการลอกเป็นอย่างหนึ่งที่ทำให้สิวหลุดได้ดีโดยไม่ทำให้กระทบกับสิวเม็ดอื่นไกล้เคียง แต่การลอกอาจจะมีที่ออกบ้างไม่ออกบ้าง ขึ้นอยู่กับตัวกลางนะฮะ ส่วนใหญ่ใช้น้ำ ทาก้อลอก อาจไม่ออกมากเพราะ สิวอาจแน่นอยู่ ควรใชช้แผ่นลอกสิวเสียนคู่กับกรดผลไม้ เพราะ กรดผลไม้จะทำให้สิวเสียนละลายลวมตัวและหลุดออกได้ดีขึ้น แต่อย่าใช้เยอะเกิดไปนะฮะ ใช้ให้พอดีไม่เปียกมากและแห้งมากเกินไปอานะ  แต่ถ้าไม่ชั่ว จะไปลอกที่รร้านก้อได้นะฮะ ลอกสิวเสียนที่นิติพล(ต้องขอยกตัวอย่างที่นี้นะเพราะเราทำที่นี้ตลอดเลย)เขาจะมีเครื่องดูดสิวก่อนลอกและทาด้วยกรดผลไม้ก่อนวางแผ่นลอกทิ้งให้แห้งแล้วลอกออก  ครั้งละ 100 บ แต่ก้อคุ้มนะถ้าสิวออกเยอะนะ
แล้วสิวอุดตันอะค่ะที่มันดำ ๆ บีบไม่ค่อยออกทำงัยดีค่ะ..ใช้วิธีไหนดี
ลองใช้ลำลี กะไข่ข่าวสิค่ะ ออกเพียบเลย เราทำประจำ ลงทุนต่ำด้วย
แต่ต้องใช้ความอดทนนิดนึง รอไข่ขาวแห้งอ่ะ
ขอบคุณมากคุ่ะ จะลองทำดู
เหอะๆๆๆ  ไข่ขาวกว่ามันจะแห้งคงสลบคากลิ่นคาวพอดี  แต่เค้าว่าดีน่ะ
เหอะๆๆๆ  ไข่ขาวกว่ามันจะแห้งคงสลบคากลิ่นคาวพอดี  แต่เค้าว่าดีน่ะ
ต้นฉบับโพสโดย tsuke เมื่อ 2009-12-26 14:09

แต่กว่าจะแห้งนานมากกกกกกกกกก
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้