เจ้าของ: nuzz_za
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] เตรียมตัวไปตัดกรามกับหมอจุฑา :)

[คัดลอกลิงก์]
ต้นฉบับโพสต์โดย pimpimmix เมื่อ 2012-10-21 21:28
เราลืมค่ะ รอบแรกเราโพสแล้วระบบบอกเกิน 10000 ตัว แล้วก้ ...

เรามาอ่านของคุณก็ใจชื้นขึ้นเป็นกองเหมือนกันค่ะเพราะกลัวสารพัดแต่มั่นใจในตัวคุณหมอ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะ
ขอถามอีกนิดนึงค่ะว่าพอออกจากคลีนิกแล้ว คุณหมอจะนัดอีกกี่ครั้งคะ เราอยู่ต่างประเทศ ไม่สามารถอยู่ไทยได้นานขนาดนั้น ไม่ทราบว่าถ้าไม่ไปจะเป็นอะไรมั้ยคะ
103#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-10-23 15:57:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Maryjane01 เมื่อ 2012-10-22 00:29
ขอถามอีกนิดนึงค่ะว่าพอออกจากคลีนิกแล้ว คุณหมอจะนัด ...

ในบัตรนัดของคุณหมอ คุณหมอจะนัด 3วัน 7วัน 1เดือน และ4เดือนค่ะ แต่เราไปรอบ7วันเลยค่ะไปอ้าปากให้หมอดูค่ะ พี่พยาบาลบอกเราว่าสำคัญตรงที่เราอ้าปากได้ค่ะ เราโดนนัดต่ออีก1เดือนค่ะ แต่เราคงไม่ไปตามนัดเพราะตรงกับช่วงที่ไม่ว่าง แต่ถ้าเกิดว่าจะไม่มาพบคุณหมอเลยหลังจากผ่าตัดอันนี้ไม่แน่ใจว่าจะได้รึเปล่าลองถามคุณหมอดูนะคะ
104#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-10-23 16:06:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย pimpimmix เมื่อ 2012-10-21 21:28
เราลืมค่ะ รอบแรกเราโพสแล้วระบบบอกเกิน 10000 ตัว แล้วก้ ...

ยินดีมากค่ะ กระทู้ของคุณก็เป็นประโยชน์มากสำหรับผู้ที่สนใจ ตอนนี้หน้าเราทุกอย่างโอเคมากค่ะยุบบวมไปแล้ว เราก็ขอให้คุณหายเร็วนะคะ^___^

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณเช่นกัน จ้าาา อิอิิ  โพสต์ 2012-10-24 08:05
รอบ 3 วัน 7 วันอาจจะยังไปได้ แต่หลังจากนั้นคงไม่ได้ไปแล้ว ยังไงจะถามคุณหมออีกทีค่ะ ดีใจด้วยที่หน้าคุณเริ่มเข้าที่แล้ว แค่ 2 อาทิตย์เองใช่มั้ยคะ ถ้ายังไงลงรูปให้ดูด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่า
คือจะรบกวนถามว่า ห้องพักน่ากลัวมั๊ยคะ  นอนคนเดียวในห้องเลยเหรอคะ  ถ้าไปคนเดียว นอนคนเดียว จะน่ากลัวหรือเปล่าคะ มีทีวีให้ดูหรือเปลาอ่ะ  ( คือบางทีกะจะไปคนเดียวไม่อยากให้ใครรู้อ่ะคะ  แต่แอบกลัวผีอ่ะ)
ต้นฉบับโพสต์โดย Maryjane01 เมื่อ 2012-10-23 18:52
รอบ 3 วัน 7 วันอาจจะยังไปได้ แต่หลังจากนั้นคงไม่ได้ไป ...

ตอนนี้ของเราเพิ่งจะเข้าวันที่7 หลังผ่าค่ะ แต่เราก็ดีใจที่หน้าหายไวมากๆ ขนาดบวมอยู่ยังหน้าเรียวกว่าตอนยังไม่ทำ --"  555

ยุบไว เพราะทำตามทุกคำแนะนำที่อ่านเจอค่ะ ไม่นอนเยอะ ประคบเย็นตลอดเว และคงเพราะเรากินเยอะสุดๆไม่ยั้ง ไม่กินโจ๊กเรยไม่ชอบรัยจืดๆ

เลยกินข้าวต้ม ข้าวปกติ+กับข้าวที่ชอบบบ ไม่ยั้ง (เรื่องกินเป็นใหญ่มากค่ะ) เจ็บแต่ทนเคี้ยวๆๆ อร่อยแล้วก้อจะสบายใจน่ะค่ะ  ^^"
ต้นฉบับโพสต์โดย กวาง799 เมื่อ 2012-10-23 20:06
คือจะรบกวนถามว่า ห้องพักน่ากลัวมั๊ยคะ  นอนคนเดียวใน ...

ไม่น่ากลัวค่ะ ที่นี่จะไม่ใช่แบบห้องปิดเดี่ยวไปเลยค่ะ นึกถึงตึกแถว 2 คูหา แล้วก้อมากั้นแบ่งห้อง แล้วยกผนังแต่ละด้านไม่ได้สูงติดเพดาน เราก็จะมองเห็นเพดานรวมทั้งหมดน่ะค่ะ
ก็เลยไม่ให้ความรุ้สึกน่ากลัวว่าอยู่ตัวคนเดียวเท่าห้องที่ยกผนังปิดชนเพดานไปเลยน่ะค่ะ

ตอนใครคุยรายกานถ้าเค้าเสียงดังหน่อยเราก็ได้ยินค่ะ ตอนเราไปมีพี่เค้ามาแปลงเพศ เพื่อนๆเค้าครื้นเครงมากค่ะ เค้าคุยรัยกันเราก็ได้ยินเนาะ ก้อขำไปด้วย หะหะ ก้อคิดในใจว่าเออก้อดีเนาะไม่รุ้สึกว่าอยุ่คนเดียว ปานอยุ่ห้องเดียวกัน 55 เลยหายกลัว คืนแรกกลัวผีมากค่ะ ( ^^")
คืนสองหลับๆๆ สบ๊ายยย

ทีวีจะมีตรงห้องรวมด้านนอกค่ะ ไม่มีในห้องค่ะ
จะเอาโน้ตบุค / ipad ไปเล่นก็ได้ค่ะ ขอพาสเวิดใช้ wifi ได้เลย
ถ้าไม่อยากออกไปเล่นอะไรตรงห้องรวมจ้า พอวันจะผ่าพวกของมีค่าไม่ต้องกลัวหาย
พี่นางพยาบาลจะให้เรารวมๆเอาไปใส่ลอคเกอร์ของเราลอคไว้ค่ะ :)

ไม่รู้จะบวมคูณ2มากกว่าตัดกรามอย่างเดียวไม่  โพสต์ 2013-3-8 15:13
ขอบคุณคะกับความรู้เพิ่มเต็มเราได้คิว15เมษาตัดกราม+ตัดโหนก  โพสต์ 2013-3-8 15:12
ขอบคุณมากนะค ใจชื้นขึ้นเยอะเลย  

สู้ๆๆๆๆจ้าาา อิอิ สวยจริงอะไรจริง ^^  โพสต์ 2012-10-24 17:33
nuzz_za คุณ nuzz_za แวะหน่อยก๊าบบบบบ
เราจะรบกวนสอบถามนิดอ่าค่ะ ว่า รอบๆกรอบหน้าคุณ nuzz_za จับๆแล้วรุ้สึกว่ากดโดนมีก้อนๆ กล้ามๆเนื้อบ้างมั้ยคะ
ช่วงกำลังยุบอ่าค่ะ เพราะก่อนหน้านี้บวมกดไปก้อบุ๋มๆตึงๆอ้วนๆ ตอนนี้มันลดๆลงแล้วพอจับๆมันจะเจอเนื้อแข็งๆรอบๆกรอบหน้า คือเราไม่รุ้ว่ากล้ามเนื้อมันกำลังลดบวมปกติ หรือว่ามันไม่ปกติน่ะค่ะ ^^"
111#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-10-26 19:51:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เป็นเหมือนกันเลยค่ะเป็นก้อนๆกล้ามเนื้อแข็งๆค่ะ ครงใต้คางยาวไไปจนถึงช่างกรามยังบวมๆอยู่ เราว่าไม่น่าจะผิดปกตินะคะรอให้ถึง1เดือนก่อนถ้าก้อนแข็งยังไม่หายค่อยว่ากันค่ะอิอิ

ยังไงช่วยมารีวิวให้ทราบด้วยนะคะ  โพสต์ 2012-10-30 23:02
ต้นฉบับโพสต์โดย pimpimmix เมื่อ 2012-10-24 08:09
ตอนนี้ของเราเพิ่งจะเข้าวันที่7 หลังผ่าค่ะ แต่เราก็ ...

ดีจังเลย งั้นแปลว่าหลังผ่าตัด เราสามารถกินอะไรที่อยากกินได้ถ้าทนฝืนเคี้ยวได้ใช่มั้ยคะ แล้วอยากรู้ว่าหลังผ่าตัด 3-4 วันสามารถออกไปข้างนอกได้เช่นเดินห้าง โดยที่ผู้คนไม่ตกใจมั้ยคะ
ต้นฉบับโพสต์โดย nuzz_za เมื่อ 2012-10-26 19:51
เป็นเหมือนกันเลยค่ะเป็นก้อนๆกล้ามเนื้อแข็งๆค่ะ ครง ...

ขอบคุณมากๆค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย Maryjane01 เมื่อ 2012-10-30 23:01
ดีจังเลย งั้นแปลว่าหลังผ่าตัด เราสามารถกินอะไรที่อ ...

ใช่ค่ะ ทานอะไรก็ได้ถ้าฝืนเคี้ยวได้ค่ะ เป็นการดีซะอิกจ้า
ทำให้ฝึกอ้าปากได้กว้างไปในตัวจ้าา แต่เหมือนจะมีอาหารที่นางพยาบาลบอกว่าควรงดนิดคือพวกของหมักดอง แอลกอฮออล์จ้าา  / 3-4วันออกไปข้างนอกได้มั้ยแล้วแต่คนด้วยน่ะจ่ะแต่ละคนบวมมากน้อยต่างกันค่ะ แต่ทั้งหมดอยุ่ที่ใจค่ะ ใจกล้าก้อออกไปเรย 555 นาเนียร์น่ารัก
หายไวๆนะคะ เป็นกำใจให้ กระทู้มีประโยชน์กับเราสุดๆ อยากทำบ้างจัง ใจพร้อม กายพร้อม ทรัพย์ไม่พร้อม เง้ออ..
ต้นฉบับโพสต์โดย pimpimmix เมื่อ 2012-11-3 08:43
ใช่ค่ะ ทานอะไรก็ได้ถ้าฝืนเคี้ยวได้ค่ะ เป็นการดีซะอ ...

ขอบคุณค่ะ แล้วตอนนี้อาการของคุณเป็นยังไงบ้างคะ เรียวแบบเห็นได้ชัดหรือยังคะ
อย่าเคี้ยวของแข็งมากนะ หลังเราผ่าได้5วัน เราเคี้ยวลูกชิ้น ซักพักอ้าปากไม่ได้เลย ต้องรอซักพักกว่าจะอ้าได้ เลยไปหาหมอ หมอบอกกล้ามเนื้อฉีก เพราะเคี้ยวหนักเกิน แต่เป็นไม่มากให้กินของอ่อนๆก่อน มีเคสคนอื่นมีเลือดออกต้องลื้อแผลที่เย็บใหม่ ของเราแสดงอาการเตือนเฉยๆ แต่หลังจากนั้นก็ไม่เป็นอีกเลยนะ ตอนนี้เราผ่าได้ 8 เดือนละ พอใจมากที่สุดค่ะ ไม่มีปัญหาใดตามมา ตอนนี้ปมด้อยนั้นหายไปแล้ว ต้องขอบใจหมอจุจริงๆ
ผมก็นัดคุณหมอไว้แล้วครับ  คือผมขอคำชี้แนะจากเจ้าของกระทู้หน่อยครับ ผมใส่ รีเทนเนอร์ จัดฟัน  ถ้าเอาออก นานๆ กลัวฟันจะคลื่อนที่ จนเสียอะครับ พอดีลืมถามหมอ
1. หลังจากผ่าตัดกี่วัน จะอ้าปากได้ปกติ  ครับ  

ปล  ถ้าใครจะไปผ่าตัดต้อง ประมาณเรื่องเวลาด้วยนะครับ เพราะทางคลีนิค เขาบอกมาว่าอาจจะมีการเลื่อน
ต้นฉบับโพสต์โดย tawanba เมื่อ 2012-11-10 11:46
อย่าเคี้ยวของแข็งมากนะ หลังเราผ่าได้5วัน เราเคี้ยวล ...

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ จะพยายามไม่กินของแข็งมาก โล่งใจที่ได้ยินว่าคุณพอใจกับผลลัพธ์ที่ได้เพราะเราจะเป็นรายต่อไปแล้ว เริ่มกังวลๆยังไงไม่รู้ อยากถามว่าของคุณตัดกรามอย่างเดียวหรือ V line คะ แล้วก็กี่เดือนถึงจะยุบบวมหมดคะ
ต้นฉบับโพสต์โดย kyu เมื่อ 2012-11-10 15:43
ผมก็นัดคุณหมอไว้แล้วครับ  คือผมขอคำชี้แนะจากเจ้าของ ...

เหมือนกันเลยค่ะ เราเพิ่งจะเอาเหล็กดัดฟันออกไม่ถึงเดือนเลยค่ะ ลืมถามคุณหมอเหมือนกัน แต่เราคิดว่าถ้าเอาออกแค่ 1-2 วันไม่น่าจะเป็นอะไรนะคะ เพราะตอนหมอเอาเหล็กดัดฟันเราออก ให้เรารอรีเทนเนอร์ 1 อาทิตย์ รู้สึกว่าฟันเคลื่อนที่เหมือนกัน แต่พอใส่รีเทนเนอร์เข้าไปแล้ว มันก็กลับเข้าที่เหมือนเดิมน่ะค่ะ อันนี้จากประสบการณ์ของเรานะค่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย Maryjane01 เมื่อ 2012-11-10 18:20
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ จะพยายามไม่กินของแข็งมาก โล่ ...

ตัดกรามอย่างเดียวคะ ยุบบวบแบบสนิสเลยนี่หลังจากตัดเสร็จเกือบเดือน แต่หลังผ่าอาทิตย์นึงเราก็ออกข้างนอกได้แล้วอะเพราะหน้าเราเล็กกว่าก่อนตัดอีก จะดูเหมือนคนอ้วน (เดิมเราหน้าเหลี่ยมๆใหญ่ๆกระดูกๆอะ)
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Maryjane01 เมื่อ 2012-11-10 23:17
ต้นฉบับโพสต์โดย tawanba เมื่อ 2012-11-10 22:36
ตัดกรามอย่างเดียวคะ ยุบบวบแบบสนิสเลยนี่หลังจากตัด ...

เราก็คิดจะตัดกรามอย่างเดียวเหมือนกันค่ะ เราเป็นคนหน้าออกกลมๆแต่มีเหลี่ยมตรงกราม เราไปปรึกษาแล้วคุณหมอบอกว่าตัดกรามอย่างเดียวก็เรียวขึ้นแต่ให้ดีควร V line ด้วยเพราะคางเราทู่ แต่ปัญหาคือเราไม่ได้ชอบหน้าเรียวแบบคางเป็นตัว V เหมือนดาราเกาหลีอะไรอย่างนั้นน่ะค่ะ เราลังเลอยู่นานมาก ในที่สุดก็ตัดสินใจว่าจะตัดกรามอย่างเดียวนี่แหละ เรียวขึ้นนิดหน่อยก็ยังดี ดีกว่าไปทำมาแล้วได้โครงหน้าที่ไม่ถูกใจ ตอนนี้ก็ตื่นเต้นปนกังวลยังไงก็ไม่ทราบเพราะไม่เคยผ่าตัดมาก่อน แล้วอีกอย่างเราอยู่ต่างประเทศต้องบินกลับหลังผ่า 7 วัน ถ้ามันลดบวมลงบ้างก็คงจะดี
ไม่ทราบต้องเผื่อหมอเลื่อนนัดประมาณกี่วันค่ะ
มาแล้วค่ะ...เจ้าของกระทู้หายไปเลยเป็นไงมั้งจ๊ะน้อง..รายงานความคืบหน้าด่วนๆๆนะจ๊ะตอนนี้หน้าพี่วันที่25นี้ก่อครบ 1เดือนละนะจ๊ะ
ของเราก้อเพิ่งผ่าตัดกรามมาได้22วันคะ แต่เราทำที่ยันฮี ตัดออกมาแล้วพอใจมากคะ หน้าเรัยวเล็กลงมาก ตอนนี้อาการบวมแทบไม่เห็นแล้ว เหลือแค่ตรงช่วงรอบคาง อยากบอกว่าคนที่กำลังจะไปทำมันไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดคะ แต่จะทรมานช่วงอ2-3วันแรก ประมาณว้านอนร้องไห้เลย เพราะหน้าบวมมมมมมมมมมาก และอึดอัดที่เคี้ยวอะไรไม่ได้ ถ้าผ่านช่วงนั้นมาได้ก้อสบายแล้วคะ

คุณKanjanaBeeตอนนี้ไม่ทราบว่ามีอาการชาอยู่ไหมค่ะ??  โพสต์ 2012-11-23 11:08
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้