เจ้าของ: llNaDiall
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ปลายจมูกแดงแบบนี้จะทะลุไหมคะ

[คัดลอกลิงก์]
นวดไม่ช่วยนะค่ะ ยิ่งทำให้เนื้อบางมากขึ้นค่ะ เพราะแรงเสียดสี คุณหมอบอกเรามาเองค่ะ
ตอนนี้หายรึยังคะ อยากรู้เพราะเป็นเหมือนกัน 2 อาทิตแล้วยังไม่หายเลย
28#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-10-30 10:50:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หายเเล้วค่ะ ช่วงเเรกนอยมากเป้นอยู่ 2-3 อาทิตย์ได้ ตอนนี้หายเเล้วค่ะ ค่อยโล่งใจหน่อย
ของเค้าธันยพงษ์เหมือนกันค่ะ5รอบ จะทะลุอยู่แล้ว ส่วนน้องอีกคนหมอธันเหมืิอนกันทะลุเรียบร้อยถอดออกแล้วเข็ด แก้ทุกรายค่ะ ตอนแรกเราก้อปลอบใจตัวเองไม่โทดหมอ แก้ก้อเสียค่าแก้ทุกครั้งแต่ยิ่งแก้ยิ่งพัง หมอเหลาแหลมค่ะทั้งสันทั้งปลาย
ของพี่ก็แดง หลังจากทำมาสองเดือน หมอพิสุทธิ์ ตอนนี้ก็ไปถอดแล้วแล้ว เสียดายตัง
ต้นฉบับโพสต์โดย llNaDiall เมื่อ 2012-10-30 10:50
หายเเล้วค่ะ ช่วงเเรกนอยมากเป้นอยู่ 2-3 อาทิตย์ได้ ตอน ...

เราก้เป็น ตอนนี้2อาทิตย์ละ แดงน้อยลงแต่ก็ยังแดงอยู่ ของเธอเป็น3อาทิตย์หายหรอ เราเริ่มนอยขึ้นทุกวันๆละ
ทำมา 4ปีกว่าเเล้วค่ะ เเดงเหมือนกันเลย ไม่รุ้จะทะลุหรือเปล่า เเอบกลัวเหมือนกันห เเต่ของเราเเบบว่า ล้างหน้าเเล้วไม่ระวัง ปลายนิ้วไปกระเเทกตรงจมุกอ่ะ เล็บยาวด้วย ตอนน้ีปลายจมุกมีอาการบวม เเดง เเละเจ็บด้วยอ่ะ ไม่รุ้ทำไงจะหาย  
ทำมา 4ปีกว่าเเล้วค่ะ เเดงเหมือนกันเลย ไม่รุ้จะทะลุหรือเปล่า เเอบกลัวเหมือนกันห เเต่ของเราเเบบว่า ล้างหน้าเเล้วไม่ระวัง ปลายนิ้วไปกระเเทกตรงจมุกอ่ะ เล็บยาวด้วย ตอนน้ีปลายจมุกมีอาการบวม เเดง เเละเจ็บด้วยอ่ะ ไม่รุ้ทำไงจะหาย  
ถ้าแดงเป็นสัญญาณเตือนแล้วค่ะ พอแดงแล้วก็จะหายแดง แล้วจะกลายเป็นใสเห็นขอบซิลิโคนตุง ปล่อยไว้ก็ทะลุค่ะ ทางที่ดีอย่าให้ทะลุนะปลายยุบล่ะงานยาวเลย มาบอกจากประสบการณ์แก้4รอบ
ถ้าทําไม่นานก็มีอาการแบบนี้ไม่น่าจะผ่านนะคะ ซิริโคลนคงตุงที่ปลายหมอบางคนไม่มี่ทักษะก็มักจะมีปัญหากลับไปหาหมอที่ทําให้เขารับผิดชอบดีกว่า
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย surangkana เมื่อ 2014-5-31 00:04

ปลายจมูกแดงเหมือนกันค่ะ ทำมา 1 เดือนแล้ว หมอบอกให้ปะคบอุ่นเบาๆตรงปลายจมูก ก็รู้สึกจางลงนะค่ะ แต่หมอบอกว่า ไม่ควรเสี่ยง จะแก้ให้
ต้นฉบับโพสต์โดย surangkana เมื่อ 2014-5-31 00:04
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย surangkana เมื่อ 2014-5-31 00:04

ปลายจมูกแ ...

ของเราก้อทำมามา 1เดือนแล้วค่ะ ปลายแดงเห็นเส้นเลือดฝอยเลย ไม่ทราบว่าตกลงได้แก้หรือป่าวค่ะหรีอว่า หายแดงแล้ว
ของเรา 2 อาทิต ปลายก็แดงเหมือนกัน แต่รอดูอาการต่อไป

เราไอ เป็นหวัด ด้วยละมั้ง ไอไม่หายสักที เซงมากๆ
อ่า นี่ 2 อาทิตย์ก็แดงเหมือนกันค่ะ แอบนอยส์
ของเราทำมา 20 ปี กับหมอสุรพล อนุเสาวรีย์ฯ ไม่เคยมีปัญหาเลยไม่ว่าจะเจออุบัติเหตุหนักแค่ไหน จมูกนางอยู่ดี
สวยเหมือนเดิม หมอใจดีด้วย ราคาไม่แพง
ไปแก้จมูกด้วยกระดูกอ่อนหลังใบหูมาใด้20กว่าวันแล้วปลายยังแดงและตึงม่กทำไงดีคะ
ไปแก้จมูกด้วยกระดูกอ่อนหลังใบหูมาใด้20กว่าวันแล้วปลายยังแดงและตึงม่กทำไงดีคะ
โทรกลับไปที่คลีนิคหรือยังคะ
เราเครียดเหมือนกัน ทำกับหมอโอ๋ ตอนนี้ปลายใสมาก กลัวทะลุ อยากหาที่แก้ใหม่
เราก็ปลายบางใสแก้ไปรอบหนึงละ กับหมอโอ๋คะ จะแก้อีกทีสิ้นเดือนนี้ที่ใหม่คะ
น้องๆที่เพิ่งทำจมูกไปอย่างเพิ่งนอยส์กันนะจ้า อาการพวกนี้สามารถเกิดขึ้นได้และแก้ไขได้ ใครมีอาการดังกล่าวมาดูกันจ้า......

การดูแลรักษาจมูกหลังผ่าตัดถ้าดูแลตามหมอสั่งอย่างเคร่งครัดก็ไม่มีปัญหาอื่นๆแทรกซ้อนแต่นอนนะจ้า
พี่อุ๋ยจะจำแนกอาการที่อาจเกิดได้หลังทำการผ่าตัดดังนี้จ้า

1.อาการบวม>>> อาการดังกล่าวเกิดได้กับทุกคนค่ะ  วิธีการดูแลคือการประคบเย็น เพื่อช่วยให้อาการดังกล่าวทุเลาลงและช่วยให้ไม่บวมเพิ่มมากขึ้น และก็จะมีอาการบวมตรงบริเวณหัวคิ้วและปลายจมูกก็จะใช้การประคบร้อนหลังผ่าตัดได้7วันก็จะช่วยลดอาการบริเวรดังกล่าวค่ะ

...2.อาการช้ำ เขียว แดง เหลือง จะมีสองสาเหตุดังนี้

2.1 อาการช้ำ แดง เขียว เหลืองที่เกิดจากการฮ้อเลือดหลังผ่าตัดก็จะสามารถประคบอุ่นตั้งแต่วันที่7เป็นต้อนไป อาการก็จะค่อยๆดีขึ้น จนหายไปในที่สุดค่ะ  ต้องเข้าใจเรื่องเวลาด้วยนะค่ะ เพราะแต่ละคนก็จะมีอาการดังกล่าวไม่เท่ากัน พี่อุ๋ยถามหมอมาก็จะประมาณให้ทราบว่าอาการจะเกิดขึ้นได้3-10 แล้วแต่คนค่ะ
2.2 อาการแดง ที่เกิดตรงบริเวรสันจมูก ปลายจมูก อาเกิดเพราะการประคบเย็นและร้อน เนื่องจากเราประคบแล้วบริเวรนั้นโดนความเย็นจัด ร้อนจัด ก็จะเกิดอาการแดงขึ้นได้เรียกว่าอาการช๊อตของผิวหนังครับ อาการเหล่านี้ไม่ต้องกังวล จะค่อยๆหายไปในที่สุดค่ะ อาการนี้อาจจะเป็นในบางคนเท่านั้นครับ อยู่ที่สภาพความแข็งแรงของผิวหนัง

2.3 อาการแดงที่เกิดจากการแพ้พลาสเตอร์ (พลาสเตอร์ยา)บางท่านอาจจะมีอาการแพ้ วิธีการแก้ที่ดีที่สุดคือ เอาสำลีชุบน้ำอุ่นค่อยๆเช็ด อาการก็จะค่อยๆหายไปใน่สุดค่ะ

อาการนอกเหนือจากนี้ก็สามารถสอบถามเพิ่มเติมได้นะค่ะ
สุดท้ายการทำการเสริมจมูกก็ต้องเข้าใจเรื่องเวลาด้วยนะค่ะ  เพราะการทำจมูกจะต้องมีเวลาพักผ่อนอย่างน้อย3วันเต็ม และอาการหายบวมแต่ละคนจะไม่เท่ากัน พี่อุ๋ยถามหมอมา หมอก็ไม่สามารถตอบได้ว่าแต่ละท่านจะหายได้ในกี่วัน อยู่ที่เราดูแลตามหมอสั่งอย่างเคร่งครัดนะจ้า  ดูแลตัวเองดีดี จะได้มีทรงจมูกสวยๆอยู่กับเราไปนานๆจ้า.....
เราก้อมีค่ะ แต่พึ่งทำมา ได้แค่4 วัน กังวนมาก ;((
หายยังค่ะ เราก็แดง กังวลจัง
ของเราทำมา1เดือนกว่าๆเพิ่งจะมาแดงปลายแต่ไม่เจ็บอะไรเลยใส่เนื้อเหยื่อเทียมปลายด้วย พอกินยา1วัน ความแดงเริ่มลด แต่แอบกังวลว่าจะทะลุมั้ย ใครเป็นบ้างช่วยบอกหน่อย เครียดอะ
JJ.1987 ตอบกลับเมื่อ 2017-6-17 19:22
ของเราทำมา1เดือนกว่าๆเพิ่งจะมาแดงปลายแต่ไม่เจ็บอะไ ...

อาการเป็นยังไงบ้างคะตอนนี้ พอดีเพิ่งเห็นกระทู้ค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้