ดู: 74410|ตอบกลับ: 95
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

จริงหรือเปล่าคับ ที่มีคนบอกว่า เอาวิตามิน ซี แบบ ฉีดมาทาแล้วทำให้หน้าใส

[คัดลอกลิงก์]
วิตามินซีแบบฉีด เอาไว้ทาหน้า ทาตัวได้ เข้มข้น

พอร์คหน้าตื่นมาสิวยุบเรย

หรือเอาไปผสมโลชั่น ขาววววว ใส เด้ง!!!
       นี่คับลองอ่านดูคับ  ถ้าจิง  ก็จะหาซื้อมาทา  คับเพราะหลอดหนึ่ง  ตก  5   บาท เองคับ ไม่แพง
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-18 01:33:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Vit C injection หลอดละ 2 ml. (500 mg):

ตัวนี้เป็นตัวที่ใช้ฉีดเข้าเส้นเลือดเดี่ยวๆ หรือ กับตัวอื่นเช่น L-Glutathione
ทำให้ผิวสดใส ขาวเนียน ตัวนี้สามารถใช้กับผิวได้ไม่มีปัญหา
เอามาผสมใช้กับครีม หรือ จะใช้มาร์คหน้าคู่กับเม็ดมาร์คหน้าก็ได้

วิธีการใช้:

ใช้ผสมครีมทาหน้า ใช้ 1 หลอด
ใช้กับเม็ดมาร์คหน้า ใช้ 3- 4 หลอด
ใช้กับผงมาร์คหน้า ใช้ 3- 4 หลอด     อีกนิด
น่าสนใจ นะ  แต่ซื้อได้ที่ไหนละวิตามิน ซี แบบหลอด
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-18 20:22:33 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เป็นขวดสีชา  เล็กๆ  ซื้อได้ตามร้านขาย ยา ทั่วไป  ครับ  สอบถามมา  ว่าหลอดละ  5  บาท  ครับ
วิตามินซี ของไทยใช่มั้ยคะ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-19 06:10:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ของไทยครับ  ที่ใช้รักษาผู้ป่วย ที่มีเลือด  ออกตามไร   ฟัน  อะคับ
ผม  ลอง  คิดเล่น ๆ  นะคับ ว่า  เครื่อง สำอางค์  หลายๆ  ยี่  ห้อ
ระบุว่ามีวิตามินซีเป็น  ส่วนผสม ลองสังเกตุ  ดู นะคับ
แต่การผสม ใช้ ไม่มากเท่า ที่ ควร ดัง นั้น  นะครับ  ผม ว่า
ขนาดเครื่อง สำอางค์  ยังเอามาผสม แล้ว  ถ้า  เราเอา วิตตามิซี เพียวๆๆ
มาทาหน้า  ในปริมาณ  ที่เหมาะ  สม ผม ว่ามัน น่าจะ  ดีนะ ครับ  
แถมๆๆๆ   อีกอย่างคลินิค ความงาม   บางแห่ง  หรือ  หลายแห่ง ก็นำมาใช้เหมือน  กัน โดย
การผลัด วิตตามิน  ซี  ให้เข้าไป ใน ผิวลึกๆๆ  โดยการใช้เครื่อง มือ  เพื่อทำให้  ผิว  ขาว  ใส

เอวัง   ก็มีด้วยปประการฉะนี้
แก้ไขล่าสุด Mixologist เมื่อ 2009-12-19 20:44

ถึงคุณเจ้าของกระทู้นะคะ...

คุณเคยซื้อมาฉีดเองหรอคะ...เก่งมากเลยค่ะ ดิฉันเป็นหมอมา 4 ปี ยังไม่เคยฉีดให้ใครเลยค่ะ
ที่ขายตามร้านเป็นขวดสีชาที่คุณเห็นเค้าไม่ได้เอาไว้ฉีดนะคะ คนละตัวกันค่ะ ฉีดไม่ได้ค่ะ ถ้าคุณฉีดเข้ากล้ามเนื้อปวดตายแน่และถ้าฉีดเข้าเส้นเลือด เลือดคุณจะแข็งตัวทันที ตายค่ะตาย...!!!

ตัวที่ฉีดได้ต้องออกมาจากเภสัชหรือคุณหมอเท่านั้น เพราะเค้าจะมีการเติมสารเคมีที่ทำหน้าที่ Buffer ไม่ให้เซลล์และเม็ดเลือดเกิดความเสียหายขณะที่เดินยาได้และ Dose ของ Vit C ก็ต่างกันตามเงื่อนไขบุคคลอันนี้แพทย์จะวินิจฉัยให้ แต่เท่าที่ทราบมาว่ามีขายทั่วไปฉีดได้เลย อันนี้ส่วนตัวแล้ว No comment นะคะ

ส่วนเรื่องวิตามินซีในเครื่องสำอางที่คุณ จขกท. พูดถึง... จริงพวกครีมบำรุงน่ะ เค้าก็ต้องผ่านงานวิจัยมาในเรื่องระดับความเหมาะสมของปริมาณสารเคมีที่ใช้ในผลิตภัณฑ์ ถ้าเค้าใส่ให้เข้มข้นอย่างที่คุณต้องการได้แล้วจะได้ประโยชน์อะไร เพราะก็ต้องมีการผ่านการตรวจสอบกับทาง อย. อีกทีอยู่ดี ยกเว้นแต่ผลิตภัณฑ์ที่ไม่มีมารตรฐาน ที่ว่าไม่ได้ประโยชน์ก็เพราะว่า หน้าคุณจะพังทันทีค่ะ อ่านดีๆนะคะ วิตามินซีไม่ได้เป็นหนึ่งใน AHA นะคะ AHA หรือ กรดที่หมอใช้ลอกหน้าคนไข้ในกรณ๊ที่ต้องการให้หน้าขาวใสดังใจ หรือเรียกว่าผลัดเซลล์น่ะค่ะ แต่หมอก็จะมียาหรือครีมที่เหมาะสมให้ใช้หลังจากที่คนไข้ผ่านการใช้ AHA มาระดับนึงแล้ว แต่ถ้าให้ใช้วิตามินซี หรือ Ascorbic acid (แปลออกมะคะว่ามันเป็นกรด) อย่างต่อเนื่องผิวหน้าจะแสบแดงและตึงจนคุณทรมารเลยทีเดียวล่ะค่ะ ทางทีดีก่อนคุณจะเอามาพูดแบบนี้ ลองใช้เองก่อนนะคะ ไปซื้อมาเลยค่ะ แล้วทาหน้าซะ...อย่าลืมมารีวิวเป็นอุทาหรณ์หรือประสบการณ์ให้เพื่อนๆ ชมที่นี่นะคะ

เรื่องสุดท้าย เรื่องเกี่ยวกับการใช้วิตามินซีในคลินิกความงาม ถูกต้องค่ะ แต่ก้คนละตัวกับที่คุณเจออีกนั่นแหละค่ะ... ย้ำนะคะวิตามินซีไม่ใช่สาร  AHA/BHA ค่ะ และไอ้ที่คุณเห็นหรือเคยทำมาน่ะส่วนใหญ่มันเป็น BHA ค่ะ แต่บางครั้งก็อาจเป็นครีมซึ่งที่คลินิกส่วนใหญ่ใช้จะมีวิตามินซีและวิตามินอื่นๆอีกมากเป็นส่วนประกอบและทำการบำรุงหรือ Treatment ให้คนไข้โดยเอาเครื่องผลักดันเข้าไปก็เพราะว่าวิตามินซีน่ะมันละลายในน้ำได้ แต่ถ้าเอามาทาหน้ามันจะซึ่มลงหน้าเราได้อย่างไร อย่างมากก็เกาะอยู่ที่รูขุมขนหรือไม่ก็หนังกำพร้า จึงต้องใช้เครื่องช่วยค่ะ เพราะเครื่องจะเปิดรูขุมขนพร้อมกระตุ้นให้ Functional ซึมลงไปได้(บ้าง)   

...

ข้อมูลแบบนี้ ผู้อ่านสับสนนะคะ มั่วมากมาย!!!

:: หมออร

แสดงความคิดเห็น

เคยเดินไปร้านขายยาไหมคะ มันมีนะคะที่ขาย มันเรียก Vit c injection ไปศึกษามาก่อน  โพสต์ 2013-1-1 23:47
คุณนั้นละมั่ว อ่านแล้วโมโห ไม่อยากจะแซด อะไรมากมาย ผมฉีดมาสองปีละ ทำไม  โพสต์ 2011-12-25 00:55

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

ผมว่าเรื่องของ vitamin C ที่ใช้ฉีดเข้า IV/IM ต้องดูที่รายละเอียดที่ข้างกล่องคับว่าเป็นแบบ Injection หรือเปล่า
เพราะตามโรงพยาบาลเข้าก็ใช้แบบ Injection  ที่ขวดสีชากันหมดคับเพราะขวดสีชาช่วยในการรักษาคุณสมบัติของตัวยา
เพราะวิตามินซีเองไวต่อแสงคับ .....ส่วนเรื่องเอามาทาหน้านั้นส่วนตัวไม่เคยคับแต่ถ้าใช้ก็ระวังไว้นิดก็ดีคับลองเทสที่ข้อพับก่อนน่าจะดีกว่าทาหน้าเลย

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
ใช้ได้ครับ ผิวคนเราหนามาก โดนเฉพาะผิวหน้าที่ไม่เคยการได้รับ การทำทรีทเมนต์ เปรียบเสทอการมีขี้ไคลและสิ่งสกปรกอุดตันอยู่ สนใจสอบถาม darkness_enlighten@hotmail.com
ที่คุณ danuy บอกว่าผลัดลงสู่ผิวน่าจะเป็นการผลักมากกว่า ผลัดคือการเอาออกจำพวก aha bha ผลักคือการดันเข้า น่าจะเป็นไอออนโตที่ใช้ประจุไฟฟ้าผลักวิตามินลงสู่ผิวมากกว่า
แล้วราคากี่บาท
เอ่อ ตอนนี้เราก็ฉีด Vit C (injection) เองโดยฉีด เข้าเส้นเลือด ที่ข้อพับแขน (ใครฉีดเองต้อง ระวังเรื่องความสะอาดและความปลอดภัยด้วยนะค่ะ อย่าสุ่ม สี่ สุ่ม ห้าฉีด ถ้า ไม่เคยใช้เข็มฉีดยาเอง) และก็ฉีดเองมาหลายครั้งแล้ว (2 อาทิตย์ฉีดครั้ง) ส่วนเรื่องของการ ขาวใส มั้ย!!! เราก็ ยังมะเห็นความเปลี่ยนแปลงอะไร ตอนนี้ก็ ฉีดมั่ง ไม่ฉีดมั่ง แต่ทางที่ดีก่อนจะฉีดก็ควรปรึกษาหมอก่อน ก็ดีนะค่ะ ที่เราฉีดเอง เพราะเราให้น้องสาวเพื่อนที่เป้นหมอ แนะวิธีฉีดให้ เพราะฉะนั้นไอ้เรื่องขาว ใส จาก Vit C นั้น ก็แล้วแต่คน นะค่ะ
ถ้ามันยากและเสี่ยงอันตราย ก็ เปลี่ยนเป็นแบบเม็ด ทานดีกว่ามั๊ย
ทำอะไร อย่าลืมนึกถึงความปลอดภัยของตัวเองเป็นหลักนะคับ

พลาดไปแล้ว มันไม่คุ้มกันเรยคับ
จขกท. บอกว่าจะเอามาทาหน้าไม่ใช่หรอ ไม่ใช่ฉีดเอง เอะยังไง -*-
ทำไมต้องลงทุนทำไรกันถึงเพียงนี้เชียวหรอเนี่ยะ...ตะก่อนก็มีฉีดกลูต้า ตอนนี้มีฉีดวิตซี ไม่พอยังจะเอามาทาผิวกันอีกหรอ...

ใครบอกว่าเอามาทาได้ เห็นแว๊บๆ ต่อให้หน้าคุณหนาเป็นศอกก็แสบครับถ้ามันเป็นวิตามินซีแท้ 100%...ใครไม่เชื่อ PM ที่อยู่มาครับ เดี๋ยวผมจะส่งตัวอย่าง Ascorbic acid 100% ที่เป็น Powder ไปให้ลองนะ ลองละลายน้ำและทาหน้าดูนะครับ... ผมให้จริงๆนะ มีเป็นโกดังเลย

วิตามินซีแบบฉีดน่ะมันไม่ใช่วิตามินซีอย่างเดียว ไม่งั้นอย่างคุณหมอข้างบนบอก ฉีดไปเลือดคุณจับตัวเป็นก้อนและอุดตันการไหลเวียนเลือดจนหลอดเลือดแตกในที่สุด แต่ที่ฉีดได้เค้าต้องมีส่วนผสมอื่นๆที่มีคุณสมบัติการทำงานเฉพาะที่ นั่นคือ IV/IM (งงก็ Search หาดูครับ) สารประกอบทางเคมีทั้งนั้นซึ่งถ้าไม่ใช่เภสัชก็ไม่รู้องค์ประกอบหรอกครับ แล้วจะกล้าเอามาทาหน้ากันหรอ... ???

โอ้ย...ไม่เข้าใจเลยเจงๆ

แสดงความคิดเห็น

เอ่อ...โทษครับ อ่านๆไปสงสัยจะรีบพิมพ์ IV/IM ไม่ใช่สารนะครับแต่เป็นการฉีดยา  โพสต์ 2011-3-26 00:15
อันนี้เป็นความคิดที่ผิดๆของคนอยากสวยอยากเท่ห์อยากหล่อแต่ยังขอเงินพ่อ อูยซ์ไม่เกี่ยวนินา  อิอิ

คือบทความที่บอกว่าเอามาทาหน้าได้อ่ะมันมีเกลื่อนตามเนตโดยไม่มีที่มาและผลการทดสอบพร้อมกับไม่มีงานวิจัยใดใดรับรอง
ก่อนรับข่าวสารจากอินเตอร์เนตก็ใช้วิจารณญานกันนิสนุงนะครับ ที่ข้างกล่องเค้าก็ไม่ได้บอกว่าให้เอามาทาหน้านะครับ
ก็ยังจะพลิกแพลงดัดแปลงกันเสมอๆ หุหุ บางคนบอกว่าทาได้อันนี้ก็ไม่เถียงครับมันทาได้จริงๆ ทุกอย่างเอามาทาได้ทั้งนั้นแหละครับ แต่ผลของมันหล่ะเป็นเช่นไร บางอย่างผลระยะสั้นอาจจะดีเวอร์แต่ผลระยะยาวก็ทำให้บางคนหน้าแหกจนไม่สามารถเยียวยาได้มาก็มากโข
ทางที่ดีผมว่า หาสิ่งที่เค้าทำมาเพื่อทาหน้าโดยเฉพาะมาทาดีกว่า ครีมที่ผสมวิตมินซีหรือวิตมินซีสำหรับทาหน้าก็มีเยอะอยู่นะครับ

แล้วพวกครีมDIYที่คุณต้องมาหยิบโน้นผสมนี้ มันก็ต้องมีความรู้มากพอที่จะทำ เพราะสารบางตัวใส่น้อยไปก็ไม่ได้ผลใส่มากไปก็หน้าพังเอาได้

ปล.ทุกอย่างควรใช้วิจารณญานในการไตร่ตรองนะครับ

รักนะจุบุจุบุ
ไม่รู้นะกล่องนึงมัน100กว่าบาทแล้วได้ตั้ง50สิบหลอดทาดีกว่าครีมทาหน้าตามท้องตลาดอีก
เพื่อนผู้ชายเราก็ทากันหมดทา3-4เดือนไม่เห็นมันหน้าแหกเลยแถมใสอีก
ของอย่างนี้ไม่ลองไม่รู้ผมลองแล้ว
ดีม๊ากกกกกกกกกกกประหยัดอีกนะ
เริ่มงง...อิอิ
งง มากอ่ะ ขอใครช่วยสรุปแบบเข้าใจง่ายๆๆให้ที่ ขอบคุณที่กรุณา ค่า
ไม่รู้นะกล่องนึงมัน100กว่าบาทแล้วได้ตั้ง50สิบหลอดทาดีกว่าครีมทาหน้าตามท้องตลาดอีก
เพื่อนผู้ชายเราก็ทาก ...
ต้นฉบับโพสโดย golfgaga เมื่อ 2010-1-22 00:27

เอาหนังหน้า ก่อนหลัง มาโชว์สิครับ...

ใจป๋าอย่างที่พูดหน่อย...คนที่สนใจเค้าจะได้ทำตามด้วยความมั่นใจหน่อยครับ

รอชมครับ...ขอบคุณล่วงหน้านะ
จะเอากรดมาทาหน้ากันเหรอ

คิดให้ดีก่อน วิตามินซีมีความเป็นกรดสูง...นะ แต่ถ้าทาเหมือนทา AHA อันนี้ไม่เคย เพราะ AHA ใช้แบบ30%มาทาหน้า 3-4นาทีแล้วล้างออก เหมือนไปทำที่ร้านหมอ แต่จะหา AHA30%มาจากไหนล่ะ มันก็มีขายนะต้องหาซื้อเอา ใช้อาทิตย์ละครั้งคงพอทนนะ

แต่สำหรับวิตามินซีเนี่ย ไม่ทราบว่าความเป็นกรดมากกว่าAHAรึเปล่าในระดับ % ที่เท่ากันต้องศึกษาก่อนจะนำมาเล่าสู่กันฟังนะ ผิวคนเราต่างกัน อย่าลองอะไรสุ่มสี่สุ่มห้าล่ะ

จะ DIY เองรู้รึเปล่าว่าตัวทำละลาย ตัวทำให้ของเหลวเป็นเจลเค้าใส่มาพอดีกับครีมหรือเจลตัวนั้นแล้ว ถ้าใส่อะไรเพิ่มไปในขวด ก็คงเหลวเป็นน้ำแหง๋แก๋
ที่เค้าเอามาผสมแล้วทาเอา มันก็ต้องเจือจาง ไม่เกิน 20% เกินกว่านี้มันก่ะอันตรายหน้าแหกได้ ไม่ใช่ได้มาถึงจับโบกใส่หน้าเลยแบบนี้แพ้ได้นะครับ มันต้องเอามาเจือจางกับตัวเบสก่อนให้พอเหมาะว่าหน้ารับไหวแค่ไหน แล้วค่อยๆเพิ่ม แต่ไม่ควรมากเกิน 20% ซึ่งเราก่ะไม่รุ้ว่าแค่ไหนมันถึงจะได้ไม่เกิน % นั้นๆ

พวกที่ขายส่วนผสม เอามาผสมมาทาเองไรพวกนี้ จากที่เคยลองมาหมดแล้ว สรุปคือ ซื้อมาทิ้งคับ ศึกษาไปมาเรารู้ไม่จริง ไม่มีที่ทดลองที่ดี สะอาดปลอดเชื้อโรค แล้วเอามาผสมมั่วๆ ตามใจเราอยากจะทำ เน่าครับเน่าอย่างเดียว ไม่ดีเลย มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆ เลยครับไม่แนะนำอย่างยิ่ง

ซื้อเอาตามเค้าท์เตอร์เครื่องสำอางค์ทั่วไปยังมีคนแพ้ได้เยอะแยะ แต่นี้เอามาผสมทาเองมันยิ่งเสี่ยงมากกว่า เอาที่ง่ายๆ คนทั่วไปใช้กันแล้วไม่แพ้ หรือใช้ยาของตามคลินิกต่างๆ ดีกว่าครับยังไงเค้าก่ะต้องทำมาไม่ให้คนส่วนมากแพ้ได้อยู่แล้ว และได้ผล อยากใสเร็วๆ ก็ทำทรีตเม้นบ้าง สัปดารละครั้ง หรือยิงเลเซอร์สักเดือนละครั้ง อะไรที่ยากๆให้อยู่ในความดูแลของแพทย์จะดีกว่า ไม่จำเป็นต้องซื้อนั้นนี้มา ทำให้ตัวเองปวดหัวมานั่งผสมใช้  

แค่เรารู้ว่าส่วนผสมตัวไหนทำหน้าที่อะไรมีคุณสมบัติอย่างไร บ้างเป็นบางตัว เพื่อไม่ให้ตัวเองหลงไปกับคำโฆษณาของเครื่องสำอางค์ที่โฆษณาเกินจริง เพียงเท่านี้ก็ดีสำหรับผู้บริโภคอย่างเราแล้วหละครับ ไม่ต้องถึงขั้นไปผสมเองมาทาเองหรอกครับ ^^
ถึงคุณเจ้าของกระทู้นะคะ...

คุณเคยซื้อมาฉีดเองหรอคะ...เก่งมากเลยค่ะ ดิฉันเป็นหมอมา 4 ปี ยังไม่เคยฉีดให้ใคร ...
ต้นฉบับโพสโดย Mixologist เมื่อ 2009-12-19 20:41

ถึงคุณหมอ อรครับ คุณเจ้าของกระทู้ไม่เห็นได้บอกเลยครับว่าเค้าเอามาฉีด...
เค้าแต่ยกตัวอย่างว่าไอ้ วิตามินซีแบบฉีดนั้นเอามา ทาหน้า ผสมเครื่องสำอางอะไรประมาณนี้
ไม่เห็นมีส่วนไหนเค้าบอกเลยว่าเอามาฉีดเอง...

อยู่ดีๆคุณก็มาสาทยายซะยืดยาวเลย...
วันหลังคุณหมออ่านข้อความและจับประเด็นให้ดีๆบ้างอะไรบ้าง นะครับ...เป็นห่วง ^^

คะแนน

3

ดูบันทึกคะแนน

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้