ดู: 2506|ตอบกลับ: 14
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] ทำไมถึงต้องรอให้จัดฟันเสร็จก่อนอ่ะคะ ถึงจะอัพดั้งได้

[คัดลอกลิงก์]
ฟันก็เกจัดฟันอยู่ ดั้งก็แหม่บ จะไปอัพดั้ง แต่เค้าบอกว่าต้องจัดฟันให้เสร็จก่อน
ทำม้ายยยยยยยย... TTwTT เสียใจ
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-29 23:23:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
กรี๊ซซซ ยังไม่มีคนมาตอบ TTwTT
เราก็จัดฟันอยู่นะ เราจัดได้เกือบปี
ไปฤถามพี่เดือน ที่คลีนิกหมอยุทธมา
พี่บอกว่าทำได้นะคะ
ไม่เกี่ยวนะ เราจัดฟัน ใส่เหล็กได้1เดือนเอง ไปทำจมูกมา เมื่อประมาณ3อาทิตย์ก่อน ไม่เห็นมีปัญหาไรเลย

เราว่า เรื่องจัดฟัน น่าจะเกี่ยวกับ คางมากกว่า ไม่เกี่ยวกะจมูก
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-30 00:03:53 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เราเมลไปถามทางคลินิคหมอศรัณย์มาน่ะค่ะ แล้วเค้าตอบว่า ควรจัดฟันให้เสร็จก่อน
เอาไงดี...
หรือเราควรเข้าไปปรึกษาหมอก่อนดีมั้ยคะ
เขากลัวตอนทำฟันจะไปโดนจมูกเอามั้งคะ
พี่เราเล่าให้ฟังว่ามีเพื่อนไปทำดั้งมาก่อน แล้วไปจัดฟันทีหลัง ปรากฎว่าพอจัดฟันจมูกก็เบี้ยวอ่ะจ๊ะ เราว่ารอจัดฟันก่อนดีกว่านะ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ปรึกษาแพทย์ศัลยกรรมและทันตแพทย์โรงพยาบาลยันฮีได้คะที่www.honey-beauty.com
เพราะในระหว่างจัดฟันขากรรไกรมีการเคลื่อนย้ายเปลี่ยนแปลง
อยู่ตลอดเวลาก็อาจทำให้จมูกที่เสริมมาเบี้ยวได้ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับปัญหาฟัน
ของผู้จัดว่ามากหรือน้อย ถ้าฟันต้องการการเคลื่อนไหวมากเพื่อให้อยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้องมากขึ้น
เช่นคนที่ฟันเหยินมาก,ฟันเยอะมากจนล้นหรือฟันห่างมากๆ ควรจะรอให้ฟันเข้ารูปสักระยะหนึ่งก่อนอย่างน้อย
2ปีขึ้นไป ก็ค่อยไปเสริมจมูกได้ แต่ถ้ารอฟันจัดเสร็จแล้วยิ่งจะดีมากเพราะการจัดฟันช่วยปรับรูปหน้า
ให้ชัดเจนขึ้น ช่วยทำให้โครงหน้าได้รูปขึ้น บางคนอาจรู้สึกว่าจมูกโด่งขึ้นด้วยซำ้หลังจัดฟัน จิงจิงแล้วจมูกไม่ได้โด่งขึ้น
แต่ขากรรไกรบนล่างเข้าไปอยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้องทำให้โครงหน้าชัดขึ้น
ปากที่เคยอูมๆก็อาจจะเข้ารูปเข้าไปทำให้จมูกดูโด่งขึ้น. ทีนี้เราก็จะได้ออกแบบจมูกสวยๆและความโด่งของจมูก
ที่เราจะเสริมให้เหมาะกับรูปหน้าของเราที่เข้ารูปแล้วหลังการจัดฟัน

คะแนน

1

ก็ก็เหมือนกัน  ไปดัดฟันได้เดือนเดียวก็ไป ทำจมูก ตอนนี้ผ่านมา 7 เดือนแล้วก็ไม่มีอะไร
ลองรอดูตอนจัดเสร็จอีกทีสิคะ ถ้าฟันไม่มีปัญหามากก็อาจจะไม่เบี้ยว ขึ้นอยู่แต่ละเคสคะ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-30 13:44:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย chiizberry เมื่อ 2012-6-30 00:32
เขากลัวตอนทำฟันจะไปโดนจมูกเอามั้งคะ ...

เดี๋ยวเจ็บเนอะ
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-30 13:46:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย Nawty เมื่อ 2012-6-30 10:45
เพราะในระหว่างจัดฟันขากรรไกรมีการเคลื่อนย้ายเปลี่ย ...

โอววว ขอบคุณมากเลยค่ะ
เพราะตอนนี้จัดมาได้พักนึง พอฟันเริ่มเข้าที่ก็รู้สึกเหมือนจมูกโด่งขึ้นมานิดนึงค่ะ
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-30 13:47:51 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย nancha93 เมื่อ 2012-6-30 02:43
พี่เราเล่าให้ฟังว่ามีเพื่อนไปทำดั้งมาก่อน แล้วไปจั ...

โห...น่ากลัวจริงจัง -w-'
เว้นระยะให้โครงหน้าเข้าที่ก่อนดีมั้ยคะ แล้วค่อยไปอัพจมูก ส่วนตัวจัดฟันแล้วหนึ่งปีกว่าๆก็ไปเสริมจมูกค่ะ ตอนนี้ใกล้ถอดเหล็ดออกแล้ว แต่พอถอดออกคิดว่าจะไปตัดปีกจมูก

คะแนน

1

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้