ดู: 1404|ตอบกลับ: 7
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

หลังการทำจมูกคะ

[คัดลอกลิงก์]
คือเมื่อวานไปทำจมูกกะหมอพรเทพมาคะ
อยากทราบว่า ที่คลินิคเขาบอกไม่ต้องประคบอะไรเลย?
แล้วก็กินอาหารได้ทุกอย่าง ยกเว้นหมักดอง

คือเราอยากทราบว่าไม่ต้องประคบเย็ยเลยเหรอคะ?
แล้วไม่ประคบกับประบมันต่างกันยังไงคะ?
เพราะตอนนี้ตาเริ่มบวมแล้วว
ช่วยบอกด้วยนะคะ ไม่รูเรื่องการประคบเลย TT
ประคบเย็นต้องประคบตั้งแต่วันแรกที่ทำแล้วคะเพื่อช่วยห้ามเลือด ลดบวม ลดเขียวช้ำ
เราพึ่งทำมาได้3วันประคบเย็นตั้งแต่ออกจากคลีนิค ประคบมาได้3วันนี้แล้วไม่ช้ำเลย มีแต่อาการบวมเท่านั้นเพราะเราขูดเอาฟินเลอร์ออกด้วยเลยจะบวมเปงพิเศษ เราแนะว่าให้ประคบดีก่านะจะได้ไม่ช้ำเยอะ
ที่คุณหมอไม่ให้ประคบเพราะกลัวจะไปโดนจมูกหรือบริเวณจมูก อาจทำให้เกิดอาการบวมซ้ำกว่าเดิมและแผลหายช้า  ที่สำคัญอาจทำให้เบี้ยวได้ ถ้าอยากจะประคบก็ต้องประคบบริเวณแก้มหน้าผากและคาง ยกเว้นบริเวณจมูกค่ะ ขอให้หายเร็วๆนะค่ะ (เราทำกับหมอศรัณย์)
คือเรามาวันนี้วันที่1 ทำเมื่อวานกลางคืน
ไม่ได้ประคบเลยอะคะจะเปนไรไหม?

แล้วก็ตามันจะปิดอะคะ พวกบวมช้ำเขียวม่วงมันจะเปนปะมานวันไหนอะคะ?
กัวมากเลย
ต้องรีบประคบเย็บเลยน่ะค่ะ ตอนนี้เรามาวันนี้ วันที่6 ทำตอนกลางคืนอ่ะ วันแรกไม่ได้ประคบ(เสียใจเพราะว่าไม่รุ้ว่าต้องทำยังไงบ้าง)
พอตื่นเช้ามา ตาเริ่มบวม ตอนบ่ายตาปิดหมดเลบค่ะ แต่วันนี้เริ่มดีขึ้นแล้ว แต่มีรอยช้ำ เขียวปี๋ มีเลือดคั่งที่เปลือกตาบนอ่ะ. ถ้ารุ้อย่างงี้แล้วต้องรีบประคบเย็ยตลอดเวลาเลยน่ะค่ะ อย่างน้อย3-4วันค่ะ ส่วนวันที่5หน้าจะเริ่มเขียนแล้ว
มันจับวมปกติของมัน ที่แนะนำให้ประคบเย็นเพื่อบรรเทาไม่ให้มันบวมมาก ลดการช้ำได้ดีเลยทีเดียว เราช้ำๆแค่เปลือกตาแค่นั้นเอง หมั่นประคบอย่างน้อยสัก3วัน รีบๆนะค่ะ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-2 13:46:07 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุนมากๆน้ะค้ะ เราเริ่มประคบแล้วๆ :)

แสดงความคิดเห็น

ประคบเย็นเค้าใช้อะไรประคบค่ะไม่รู้จริงๆกะลังศึกษาหาข้อมูลเก็บใว้ค่  โพสต์ 2012-6-15 20:50
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้