เจ้าของ: nung-ka-ning
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

สารและตัวยาที่ทำให้หน้าขาวใส

[คัดลอกลิงก์]
26#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-19 14:41:38 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
To...คุณ baybay คับ

ถ้าตัวฉีดที่ทำให้ขาว จะมีตัวที่นิยมฉีดในปัจจุบัน คือ Glutathione

Glutathione เป็นสารที่ประกอบด้วยกร ...
ต้นฉบับโพสโดย dynayo เมื่อ 2009-5-19 11:00

ขอปรบมือให้เรยค่ะ

อย่างนี้เรียกว่าเจ๋งจิง ความรู้แน่นมากเรียนเภสัชมารึเปล่าคะเนี่ย..
ก้ออยู่ใน field นี้หละคับ.....

ถ้าเรื่องเกี่ยวกับยาและเครื่องสำอางค์งัย ถามได้นะคับ จะได้เป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆ และจะได้เป็นประโยชน์กับเวบไซด์ด้วย

ส่วนเรื่องศัลยกรรมนั้น ต้องมาขอข้อมูลและศึกษากับเพื่อนๆในเวบนี้ ... กำลังจะหาที่ทำจมูกอยู่อะคับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคับ
thx คะ

สำหรับข้อมูลดีดี

อยากขาวอยู่แล้ว

ก็ต้องกล้าเสี่ยงแหละคะ

ขอบคุณ K.dynayo นะคะ
ถามต่อนะคะ

ต้องฉีดกี่เข็มอ่ะคะ

ถึงจะเห็นผล
30#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-5-19 22:21:15 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ก้ออยู่ใน field นี้หละคับ.....

ถ้าเรื่องเกี่ยวกับยาและเครื่องสำอางค์งัย ถามได้นะคับ จะได้เป็นประโยชน์แก่เพื ...
ต้นฉบับโพสโดย dynayo เมื่อ 2009-5-19 15:31

หรือว่าเรียนหมอรึเปล่าคะ

ยังไงก็รบกวนมาให้ความรู้กับเพื่อนๆด้วยนะคะ

และยินดีต้อนรับสู่เว็บดั้งโด่งนะคะ..นายแน่มาก..เก่งจริงๆ {:13_835:}
แล้วการใช้   Alpha arbutin ร่วมกับ   Kojic acid  จะทำให้ขาวขึ้นจริงไหมครับ
แล้วต้องใช้ AHA ในการผลัดเซลล์ผิวที่คล้ำเสียหรือป่าวครับ

เคยอ่านบทความที่กล่าวถึง  Alpha arbutin  เหมือนกันนะครับมีคนใช้แล้วขาวขึ้นมากจนเกิดสงสัยว่าจริงหรอยังไงลองเข้าไปอ่านกันนะครับแล้วมาวิเคราะห์กันครับ
http://www.suanboard.net/view.php?p=view&kid=46083&in=1

ถ้าเรื่องเกี่ยวกับยาและเครื่องสำอางค์งัย ถามได้นะคับ จะได้เป็นประโยชน์แก่เพื ...
ต้นฉบับโพสโดย dynayo เมื่อ 2009-5-19 15:31

โอ้วววว  สุดยอดไปเลยค่ะ ว่าแต่ กลูต้า นี่ทำให้ผิวขาว รวมถึง สภาพหนังหน้า เอ๊ย! ผิวหน้าเราด้วยป่ะค่ะ
nung-ka-ning ..... thank you นะคับ

aoao ..... glutathione ทำให้ผิวขาวได้ทั่วร่างกาย รวมทั้งหน้าด้วยอะคับ

mdton ...
ตัว alpha arbutin จะเป็น glycosylated hydroquinone (อนุพันธ์ของ hydroquinone)
มีงานวิจัยหลายอันเหมือนทำการทดลองเปรียบเทียบระหว่างตัว 2 % hydroquinone  กับ  1 % alpha arbutin พบว่า ผลที่ได้ไม่แตกต่างกันเลย คือให้ความขาวเท่าๆกัน หลังจากการใช้ 4 สัปดาห์ อีกอย่าง alpha arbutin จะปลอดภัยกว่า hydroquinone ถึงแม้ว่าตัวมันจะเป็นอนุพันธ์ของ hydroquinone ก้อตาม ... แต่ราคา alpha arbutin อะแพงเหลือเกินอะคับ ปริมาณที่จะได้ผลต้อง 1 % ขึ้นไป และผสมในเครื่องสำอางค์ที่แพง อย่างเช่น White Lucent ของ Shiseido (บ.Shiseido จดลิขสิทธ์ในการใช้ alpha arbutin 4%) ส่วนยี่ห้ออื่นในท้องตลาด เห็นผสมสารตัวนี้น้อยมากๆ จนอาจจจะไม่ได้ผลหรือได้ผลน้อยมาก

AHA จัดเป็นสาร exfoliate อะคับ คือลดการยึดเกาะของผิวหนังชั้นนอก เมื่อเราแก่ลงผิวก้อจะผลัดช้ามากๆๆๆ ทำให้เกิดรอยดำ ผิวหมอง ดังนั้นการผลัดผิวเซลล์ก้อทำให้ผิวผ่อง + เนียนขี้น แต่ไม่ได้ขาวขึ้น

ส่วนการใช้ Kojic acid ร่วมกับ alpha arbutin ก้อจะทำให้ผลลัพท์ดีขึ้น
****แต่อย่างไรก้อตาม อย่างหลงเชื่อโฆษณาเครื่องสำอางค์ในท้องตลาดนะคับ เพราะ % ของ active ingredient น้อยมากๆๆๆ ต้องดูดีๆก่อนซื้อ เครื่องสำอางค์ก้อคือเครื่องสำอางค์วันยังค่ำ ....*****

baybay...ผมไม่เคยฉีดอะ แต่เพื่อนเคยฉีด เอาจากประสบการณ์จริง จากคนรอบข้าง (ไม่ต้องเอาจากงานวิจัยนะคับ) เห็นเพื่อนหลายคนบอกว่า ผิวเนียนขึ้นชัดเจนมาก แต่ความขาวเนี่ย  ขาวขึ้นแต่ไม่มาก เห็นเพื่อนเขาฉีดซัก 1 เดือนก้อเห็นว่าเนียนขึ้นแล้ว อีกอย่างเรื่องของผลลัพท์เนี่ยขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยจริงๆ เช่น Bias (อิอิ อันนี้เรื่องจริง), biochemical reaction / pharmacogenetic ในร่างกายของคนเราเนี่ยมันไม่เท่ากันจริงๆ ไม่เหมือนกันด้วย

คะแนน

3

ดูบันทึกคะแนน

โอ้ว...ขอบคุณมากค่ะคุณ dynayo พี่หนิงด้วนนะค่ะ ว่าแต่ว่ากรณีหน้าเป็นหลุมสิวเนี่ย ทำเดอร์มาช่วยได้จริงหรือเปล่าค่ะ เดี๋ยวนี้เห็นเค้ามีโฆษณาเอามาทำที่บ้านเองได้ด้วยอีกต่างห่าง รบกวนคุณdynayo ด้วยค่ะแล้ววิธีใหนค่ะได้ผลดี ปลอดภัยถ้าต้องการรักษาหลุมสิว  เยอะมากๆ
nung-ka-ning ..... thank you นะคับ

aoao ..... glutathione ทำให้ผิวขาวได้ทั่วร่างกาย รวมทั้งหน้าด้วยอะคับ

mdton ...
ตัว alpha arbutin จะเป็ ...
ต้นฉบับโพสโดย dynayo เมื่อ 2009-5-19 23:33

คุณ  dynayo คือ กูรูตัวจิง อิ อิ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ นะคัฟ ขอบคุณคัฟ
เื่พื่อนเภสัชผมขายกลูต้า 10 หลอด 3 พัน
ไมถูกจัง มีของปลอมไหมครับ ของโรชน่ะครับ

ดีจังเรยคับ

บ้านเรา กะจะได้มีผู้รู้ อีกหนึ่งสาขา

ที่จะมาแนะนำเพื่อนๆ

ขอบคุณมากๆ สำหรับข้อมูลดีๆ นะคับ
โอ้ว...ขอบคุณมากค่ะคุณ dynayo พี่หนิงด้วนนะค่ะ ว่าแต่ว่ากรณีหน้าเป็นหลุมสิวเนี่ย ทำเดอร์มาช่วยได้จริง ...
ต้นฉบับโพสโดย kjarlighet เมื่อ 2009-5-20 00:21

คุณ Kjarlighet

เรื่องของการรักษาหลุมสิวเนี่ย ดูหลายปัจจัยอะคับ
1. ลักษณะของหลุมสิว เป็นเป็นไหน มี 3 อะคับ
   1.1 แบบ ice pick scar เป็นหลุมลึก เล็ก คล้ายโดนไม้จิ้มฟันอะคับ
   1.2 boxcar scar เป็นหลุมกว้างๆ
   1.3 Rolling scar เป็นหลุมกว้างแต่เป็นแอ่งแบบกะทะ

2. ระยะเวลาในการเกิดหลุมหรือแผลเป็น
  ถ้าเป็นแผลเป็นที่พึ่งเป็น บริเวณหลุมจะเป็นสีชมพู อันนี้รักษาไม่ยาก แต่ถ้าเกิดนานแล้ว จะมีพังผืดบริเวณใต้หลุมอะ รักษายาก

ส่วนวิธีการรักษาที่ได้ผล
1. Microdermabrasion หรือกรอหน้าด้วยเกร็ดอัญมณ๊ สำหรับแผลเป็นแบบ 1.3 วิธีนี้ช่วยได้ผลพอสมควร
2. Punch grafting อันนี้จะคล้ายกับเอากรวยมาเจาะเอาหลุมสิวออก เหมาะกับแผลเป็นแบบ 1.1 วิธีนี้เจ็บตัว เวลาเกิดผิวหนังขึ้นมาใหม่ อาจจะเกิดแผลนูน ต้องมีการกรอหน้าด้วย
3. Dermabrasion หรือการกรอหน้าด้วยหัวกรอ ได้ผลพอสมควรแต่ต้องหมอทำเท่านั้น เหมาะกับคนผิวค่อนข้างขาวด้วยอะคับ ไม่งั้นจะด่าง สถานที่ทำก้อตามโรงพยาบาลใหญ่ๆๆ เท่านั้น
4. Subcision จะเป็นการเอาเข็มพิเศษไปตัดพังผืดใต้ผิวหนัง เหมาะกับแผลเป็นที่เป็นมานานแล้ว
5. Dermaroller เป็นวิธีที่ได้ผลมากๆๆๆๆๆ จากที่เห็นในที่เขา claim ตามเวบหรือตามงานวิจัย Collagen จะมีการสร้างเพิ่มหลายร้อยเปอร์เซนต์เชียว และยังช่วยเรื่องของสีผิวไม่สม่ำเสมอด้วยอะคับ
6. Laser พวก ablative laser เช่น Fraxel ก้อได้ผลค่อนข้างดี แต่ราคาแพงมากๆๆๆๆ

สำหรับคุณ Kjarlighet ถ้าเป็นแผลเป็นนานแล้ว การทำ Dermaroller อย่างเดียวไม่ค่อยได้ผลหรอกคับ ต้องทำ subcision ตัดพังผืดใต้ผิวก่อนอะ คลีนิคใหญ่หรือตามโรงพยาบาลจะทำ subcision ให้ได้ และค่าทำก้อไม่แพง แต่ต้องอาศัยผู้ชำนาญ และเข็มพิเศษที่มีความคมมาก ไม่งั้นจะช้ำมาก แต่ถ้าแผลเป็นที่เพิ่งเป็น การทำ Dermaroller อย่างเดียวค่อนข้างได้ผล แต่ถ้าแบบที่ซื้อมาทำเองที่บ้าน อันนี้ไม่สนับสนุนเลย เนื่องจากเรื่อง aseptic technic อาจเกิดการติดเชื้อได้ และวิธีการทำเนี่ยต้องอาศัยผู้ชำนาญ มันจะมี direction ในการทำด้วยอะคับ

แต่อย่างไรก้อตาม ผิวเราคงไม่เนียนร้อยเปอร์เซนต์หรอกคับ แต่ก้อช่วยให้ดูดีขึ้น แผลดูตื้นขึ้นได้มาก

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

36# 2NE1

ยาปลอมอะมีเยอะมากๆๆๆๆๆอะคับ อันนี้ไม่ทราบจริงว่าของจริงหรือปลอม
ดีจังค่ะ คุณพี....เพ็ญจะตั้งใจ ผัดข้าวขาย ขับวินมอเตอร์ไซด์ ใส่ชุดเซเลอร์มูน

เก็บเงินเผื่อจะได้ขัดหน้าให้เรียบๆมั่งค่ะ  ขอบคุณมากนะคะ
อยากฉีด MFIII VP ง่ะครับ ที่ไหนมีให้ฉีดบ้าง
คุณ Kjarlighet

เรื่องของการรักษาหลุมสิวเนี่ย ดูหลายปัจจัยอะคับ
1. ลักษณะของหลุมสิว เป็นเป็นไหน มี 3 อะคับ
   1.1  ...
ต้นฉบับโพสโดย dynayo เมื่อ 2009-5-20 17:16

ไปถามที่ นิติพล ครับ เค้าให้ผมทำ mini Subcision ราคา 18000 แบ่งจ่าย 6 เดือน.... คิดหนักๆ จะ ดี ขึ้นไหม น้า{:13_963:} ...เห็นหมอบอกว่า ... 2 อาทิตย์ ทำ ครั้ง นึง เพราะ ฉะนั้น จะ take time ไป 10 week หรือ 2.5 เดือน... คุ้มไหม เนี่ย ???
แพงไปไหม ครับ ?
จะสามารถรักษาหลุมสิว ต่างๆ ได้ หาย แล้ว จะ ทำให้ ผม  มี ผิวหน้าที่ ละเอียดๆ ได้ เป่า น้อ???
..... อาราย กันนัก น้อ...แบบเกิดมาไม่มีรูปเป็น ทรัพย์ เป็น ทุน เนี่ย...{:13_943:}
เกบข้อมูลใส่เป๋า
1. อยากขาวโดยเลี่ยงการฉีดกลูต้า ทำยังไงได้บ้างครับ กินอาหารเสริม วิตามินอันไหนบ้าง
2. ฟอกผิวขาวกับลอกผิว ต่างกันยังไง คืออะไร ผลเสียมีอะไรบ้าง
3. ริมฝีปากบนคล้ำ (แม่บอกว่าคล้ำเพราะตอนเด็กๆกินยาแก้อักเสบมาก) ทำไงดีครับ
4. หน้าเป็นรอยดำจากสิว แก้ยังไงครับ

55 ถามเยอะเลยครับ ขอบคุณครับ
42# jthanisa

เราเพิ่งเคยได้ยิน minisubcision เนี่ยหละ

แต่จากที่ได้อ่านจากในเวบของนิติพล คิดว่าตัว minisubcision น่าจะเป็นอันเดียวกับ dermaroller นะ

ถ้าต้องมีรูขุมขนที่กว้างและแผลเป็นที่ตื้นๆ การทำ minisubcision หรือ dermaroller ค่อนข้างได้ผลนะ แต่ถ้าเป็นหลุมกว้างลึกและเป็นนานๆ เราว่า dermaroller อย่างเดียวไม่ได้ผลหรอก เพราะแผลเป็นที่เกิดนานๆ มันจะมีพังผืดยึดไว้ใต้ผิว มันจะเป็นตัวดึง ทำให้การสร้างคลอลาเจนใหม่ทำได้ยากอะ งัยก้อต้องทำ subcision อยู่ดี

ที่โรงพยาบาลเกษมราษฏร์ ประชาชื่น มีทำ subcision อะ 1,000 -2,000 บาท ทั้งหน้า

ถ้ารักษาหลุมสิวแล้วหน้าจะเรียบหรือเปล่า.... มันก้อดูหน้าเนียมขึ้นหละ แต่อาจจะไม่เนียนกิ๊ก ส่วนเรื่องรูขุมขนที่ใหญ่เนี่ย มันคือเรื่องของพันธุกรรม ค่อนข้างลำบากอะ การทำเลเซอร์ช่วยได้ชั่วคราว หรือการทานยาบางตัวก้อทำให้รูขุมขนเล็กลง แต่เลิกทำเลเซอร์หรือเลิกกินยา ก้อกลับมาเหมือนเดิม

ส่วนเรื่องราคาว่าแพงป่าว เราคิดว่า มันคือการลงทุนอะ อิอิ ทุนเยอะก้อทำอารายได้เยอะ
44# tcxoat

1. อยากขาวโดยเลี่ยงการฉีดกลูต้า ทำยังไงได้บ้างครับ กินอาหารเสริม วิตามินอันไหนบ้าง

จริงๆ ไม่อยากโจมตีเรื่องอาหารเสริมหรือวิตามินเลย อาหารเสริม/วิตามินเพื่อผิวขาวที่ขายตามท้องตลาด อยากบอกว่ากินมันก้อดีกว่ามันกินอะคับ
แต่จะหวังในแง่ของผลชัดเจนเนี่ย ต้องแล้วแต่วิจารณญาณแล้วกัน ไม่อยากพูดมากเดี๋ยวโดนด่า อิอิ

โดยส่วนตัวผมก้อเคยกินนะ ตัวไหนเห็นงานวิจัยว่าเริ่ดเลอ ก้อไม่ได้ผลอะ 55555 เอาเป็นว่าพิจรณาเองละกัน

2. ฟอกผิวขาวกับลอกผิว ต่างกันยังไง คืออะไร ผลเสียมีอะไรบ้าง

ฟอกผิวขาว
ฟอกผิวเนี่ยอาจจะหมายความว่า skin bleaching หรือเปล่า โดยสารไฮโดรเจนเปอร์อ๊อกไซด์กับเกลือแอมโมเนียม น้ำยาตัวนี้เป็นน้ำยาตัวเดียวกับที่ใช้ในการฟอกสีขน

ถามว่าเป็นอันตรายหรือมีผลเสียต่อผิวหรือเปล่า
จริงไฮโดรเจนเปอร์อ๊อกไซด์ จะgenerate O2 และสลายตัวเป็นน้ำ ช่วงที่แตกตัวให้ O2 เนี่ย จะให้ผลคือ bleaching ผิวขาวขึ้น แต่เพียงชั่วคราวเท่านั้น ซักอาทิตย์ผิวก้อกลับมา
เป็นปกติ ตัวนี้จริงๆ ให้ผลดีเยอะมากๆๆ ช่วยกำจัดพวกของเสียที่อุดตันและทำให้สิวลดลงด้วย หลักการจะเหมือนกับ Benoxyl peroxide นี่หละที่ใช้ในการรักษาสิว
ผลเสียคือผิวจะแห้งมาก คนส่วนมากเลยจะแพ้ไฮโดรเจนเปอร์อ๊อกไซด์นะคับ และสารตัวนี้ที่เขาเอามาใช้ฟอกสีฟันด้วยอะคับ

การลอกผิว
การลอกผิวคือการผลัดผิวออก โดยปกติการลอกผิวจะมีอยู่ 3 ระดับ คือ Superficial, Medium, Strong peeling โดยขึ้นอยู่กับน้ำยาที่ใช้ลอก
น้ำยาที่ใช้ลอกผิวมีอยู่หลายๆตัว เช่น
-Superficial เป็นการลอกแบบตื้นๆ เหมาะกับพวกรอยริ้วตื้นๆๆๆๆ skin texture จะดีขึ้น สารในกลุ่มนี้ได้แก่: AHA, BHA
-Medium เป็นการลอกแบบกลาง เหมาะกับที่มีปัญหาเรื่องริ้วรอยค่อนข้างลึก มีสีผิวไม่สม่ำเสมอ สารในกลุ่มนี้ได้แก่ Trichloroacetic acid 10-30%,
และ Jessner's solution
- Strong peeling ...อันนี้ไม่แนะนำเลยอะ อันตราย รุนแรง ต้องทำโดยแพทย์ผู้ชำนาญเท่านั้น ต้องวางยาสลบด้วยอะคับ สารในกลุ่มนี้คือ Phenol

ตามเวบที่เห็นขายกันเยอะๆ ที่ลอกผิวหลุดเป็นแผ่นๆเลย น่าจะเป็น medium peeling พวก Jessner's solution อะ

ผลเสียหรืออันตรายจากการลอกผิว
คือผิวจะมีความไวต่อแสงแดดขึ้นมากๆๆๆๆๆ และผิว sensitive ขึ้น ต้องทาครีมกันแดดด้วย ไม่งั้นจะดำกว่าเดิม

3. ริมฝีปากบนคล้ำ (แม่บอกว่าคล้ำเพราะตอนเด็กๆกินยาแก้อักเสบมาก) ทำไงดีครับ
ปกติยาแก้อักเสบไม่ทำให้ปากดำนะคับ แต่ทำให้ฟันเหลืองดำได้ ในยาปฏิชีวนะบางกลุ่มเท่านั้น ปากดำเนี่ยเป็นเรื่องพันธุกรรมและเรื่องของบุหรี่ซะมากกว่า
วิธีแก้ไขคงต้องทำ Laser อะคับ เป็นวิธีที่ดีที่สุดแล้วหละ ผลถาวรด้วย งัยลองไปปรึกษาคลีนิกที่เกี่ยวกับเลเซอร์นะคับ

4. หน้าเป็นรอยดำจากสิว แก้ยังไงครับ
รอยดำจากสิวจะเรียกว่า Post inflammatory hyperpigmentation (PIH) เป็นขบวนการปกติของร่างกายเมื่อเกิดการอักเสบขึ้น
ถามว่าแก้งัย
1. Laser เช่นพวก IPL เป็นต้น
2. การทายา เช่น พวก Hydroquinone 2-4 % + Retinoic acid 0.05% , หรือ Azelaic acid 20 % ซักเดือนก้อจางขึ้นเยอะแล้วหละคับ
3. microdermabrasion ก้อช่วยให้จางไวขึ้นด้วย
4. ทิ้งไว้เฉยๆ อิอิ นี่เรื่องจริง เดี๋ยวแผลเป็นก้อจางลงเองอะคับ
****ขึ้นอยู่กับทุนทรัพย์อะคับน้อง เงินเยอะก้อเลือกหลายวิธีพร้อมกันก้อได้นะ อิอิ *****
ขอบคุณมากๆครับ
รบกวน คุณ dynayo  เพิ่มเติมครับ คือว่าได้ตัวยา กลูต้า มาจาก ศิริราช แต่หาที่หมอรับฉีดไม่ได้ ไม่ทราบจะขอข้อมูล เพิ่มเติมจากผู้รู้ ทั้งหลายได้มัยครับ ขอบพระคุณมากครับ
Nu_Int สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
ทำคีรอยด์ได้ค่ะ แผลที่นูน
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้