ดู: 4555|ตอบกลับ: 17
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

รบกวนถามเรื่อง 'ใบรับรองแพทย์' ครับ

[คัดลอกลิงก์]
สวัสดีครับ จะขอความช่วยเหลือเพื่อนๆ นิดนึงครับ
คือผมจะทำจมูกกะคางกับคุณหมอเฉลิมสัปดาห์หน้าแล้วจะไปเรียนต่อที่เกาหลีช่วงเดือนมีนาคม
เพื่อตัดปัญหาเรื่อง ต.ม. เกาหลีที่ขึ้นชื่อเรื่องความเขี้ยว ก็เลยว่าจะขอใบรับรองแพทย์จากคุณหมอไปด้วย
(เพื่อนผมโดนมาแล้วครับ ขนาดทำแค่จมูกอย่างเดียว มันบอก ไม่ใช่ คนละหน้า โดนกักตัวอยู่นานกว่าจะยอม)
ทีนี้คุณหมอบอกว่า หมอเขียนภาษาอังกฤษไม่เป็น ให้ไปลองหามาแล้วเอามาให้หมอเซ็นให้ เพราะก็เคยมีคนไข้มาขอก็ให้ทำแบบนี้เหมือนกันครับ

ก็เลยจะรบกวนถามเพื่อนๆ ในเว็บ เผื่อมีใครเคยไปขอคุณหมอมาแล้ว หรือมีแบบฟอร์มอยู่ผมจะไปทำไปให้คุณหมอเซ็นครับ
ขอบคุณมากๆ เลยครับ
2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-11-29 15:09:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
Nobody knows? Anybody could help?
ทำไมไม่ทำพาสปอร์ตใหม่เลยล่ะ?
มีใบรับรองแพทย์ก็ใช่ว่าจะไม่มีปัญหานะค่ะ  ที่เกาหลี เขี้ยวเจงๆอะ   ทางโน้นต้องเช็คอีกว่าของใบรับรองแพทย์จริงๆไหม
พี่ว่า แบบเอาหน้าตัวเองให้เหมือนกะพาสปอร์ตเลยดีกว่าค่ะ ตัดปัญหาประการทั้งปวง  
แนะนำว่า เดือนกุมภา แจ้งหาย ทำใหม่เลยค่ะ
ม่ายก้อบอกเค้าไปว่า ม่ายได้ทำไร
แค่จัดฟัน ก็เลยดูดีขึ้นอ่าครับ
อิ อิ

มุขนี้จะได้ผลมั้ยน่ะ ฮ่าๆๆๆ
ม่ายได้มาป่วนน่ะครับ แต่แค่ล้อเล่น อ่าครับ
อิ อิ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-2 13:47:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกคนครับ คือก็ว่าจะทำใหม่เหมือนกันครับ แต่พอเล่มใหม่ไม่มีประวัติการไปต่างประเทศเลยก็ผ่าน ตม ยากอีก พอดีเล่มปัจจุบันนี้มีเกาหลีอยู่แล้ว 2 ครั้งน่ะครับ
มีคนพอจะทราบมั้ยครับว่าถ้าพยาสปอร์ตเรายังไม่หมดอายุ จะขอทำใหม่เลย เค้าจะยอมมั้ยและยอมให้เราเก็บเล่มเก่าไว้โชว์ ตม. ว่าเคยไปต่างประเทศต่างๆ มาแล้วไว้ด้วยมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ต้องลองไปคุยดูค่ะ  น้องไปแจ้งเขาเลยว่า เราจะไปทำศัลยกรรม แล้วรูปกลัวหน้าไม่เหมือนในพาสปอร์ตเดิม
แจ้งไปค่ะ ว่าเราจะขอทำใหม่ลองคุยดูค่ะน้อง   เอาใจช่วยให้ได้นะ :)
สมมุติว่าไม่ได้นะค่ะ  พาสปอร์ต เล่มใหม่น้อง  ไม่มีประวัติการเดินทางไป ปตท เลย
พี่ว่า น่าจะไม่มีปัญหาอะไรนะค่ะ    ส่วนใหญ่ ตม เกาหลี  เค้ากลัวแต่ผู้ ญ ไปค้าประเวณีอ่ะค่ะ  เลยค่อนข้างเคี่ยว
ถ้าผุ้ ชาย พี่ว่าไม่น่าจะ มีปัญหานะ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-3 11:04:11 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณมากๆ ครับ พี่ Srantorn :)
รอได้ไหมครับ เด่วพี่จะร่างให้ พอดีทำงานติดต่อตปท.อยู่ พี่ไม่เห็นด้วยนะเรื่องที่ว่าจะไปทำพาสปอร์ตใหม่ หากเล่มเก่าของเรามีประวัติที่ค่อนข้างกรีนอยู่แล้ว เอาแบบกรีน ดีกว่าเอาแบบคลีนครับ

อีกเรื่อง พี่ว่าน้องหลังจากได้ใบรับรองแพทย์จากหมอเฉลิมแล้ว ควรไปทำ Notary public นะครับเพื่อตัดปัญหาทางตม.อ้างว่าเป็นเอกสารปลอมขึ้นมาเอง

เรื่องตม.เกาหลีเขี้ยวนี่ ยอมรับครับ ผู้ชายอย่างผมยังโดนกักมาแล้วเลย ต้องโทรไปที่บ.ให้เขามารับรองออกไป วุ่นกันไปทั้งบ. หุหุหุ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-7 17:13:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รอได้ครับพี่ Ali ยังไงรบกวนพี่ร่างให้ด้วยครับ
แล้วไอ้ notary public ที่พี่ Ali บอกนี่มันคือ อะไรยังไง ต้องติดต่อ ที่ไหนหรอครับ
ยังไงก็ขอบคุณมากๆ ล่วงหน้านะครับ
ใจดีจัง
เอาใจช่วยค่ะ....เก๋ก็ยังจะไปทำ พาสปอร์ตเล่าใหม่เลย..เพราะเล่มเดิมของเก๋น่าตาไม่เหมือนกันเลย
55555555555555+ ก็ต้องทำใหม่เหมือนกัน..เอาใจช่วยสู้ๆๆๆๆ

ปล.เพื่อนเก๋แนะว่าทำใหม่เลยดีกว่า...แต่หากให้ดี...พกไปทั้งสองเล่มนั้นแหล่ะ....เอาใบรับรองแพทย์ไปด้วย
เล่มที่สองให้เค้าประทับตรารับรองว่าใช้ได้เหมือนเล่มแรกด้วยนะคะ....กันพลาด...เพื่อนฉันโดนมาแย้วววว!!~
น้องคับ ปกติแล้วหากเราทำเล่มใหม่แล้ว เล่มเก่าจะถูกยกเลิกโดยอัตโนมัตินะคับ

ในฐานข้อมูลทะเบียนราษฎร์เรา จะเห็นแต่เล่มใหม่ หากสายงานตปท.ลิงค์ถึงกัน อาจซวยได้นะคับ ทางที่ดี อย่าทำคับ

การที่น้องทำเล่มใหม่ โดยที่เล่มเก่ายังไม่หมดอายุ นั่นหมายถึงเราแจ้งว่า ของเก่าหาย

แล้วคราวนี้ เราพกสองเล่ม นั่นหมายถึง เราแจ้งเอกสารเท็จนะคับ

แนะนำว่า ทำใหม่ดีกว่า แล้วอย่าพกเล่มเก่า โชว์ที่ตม. 2 ใบที่ตปท. อาจโดนได้นะคับ

อีกเรื่องทำเล่มใหม่ หากเล่มเก่าเรามีประวัติดี ขอใบรับรองแพทย์ดีกว่า งานนี้
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-9 15:40:54 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
พี่ Ali ครับ ผมยังรอร่างใบรับรองแพทย์ภาษาอังกฤษ กับข้อมูลเรื่อง notary public อยู่นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะคร้าบ : )
I (WE), the undersigned, …(ชื่อหมอ)…………………………. authorities Doctor license no. (หมายเลขใบประกอบวิชาชีพ) …………………………………. organized under The Medical Council of Thailand
Hereby certify that Mr. …(ชื่อคนทำ)………………………  as per Thai National ID card number …หมายเลขบัตรประชาชน………………… has been Plastic Surgery operated in the position of
        1.
        2.
        3.

Done at  ชื่อคลินิก หรือสถานพยาบาล on this      (วันที่)             day of     (เดือน)             2009

by ___________________________
(Doctor …………………………..)
License number …………………

(Seal)                                 ______________________________
                                Notary public
นี่ไงมีคนทำให้และ น่ารักมาก...
ต้องออกตัวก่อนคับว่า ตัวนี้พี่ดัดแปลงมาจากหนังสือมอบอำนาจการแต่งตั้งทนายของบ.ในการจดทะเบียนเครื่องหมายการค้าตปท.

พี่เลยดัดแปลงมาเฉพาะท่อนที่สำคัญ เนื้อ ๆ

เรื่อง โนแทรี พับลิค หมายถึงการรับรองเอกสารอย่างเป็นทางการเพื่อใช้ในเรื่องระหว่างประเทศ เพื่อแสดงว่าเอกสารนั้นได้ถูกแปลออกมาจากต้นฉบับภาษาท้องถิ่นอย่างถูกต้อง ไม่มีผิดเพี้ยน
การรับรอง สามารถสอบถามได้ตามพวกร้านชอปแถวสถานทูตครับ ไม่แพง หากเราทำอย่างนี้ไปคือทำเป็นสำเร็จรูปไป เขารับรองให้ได้ในทันที และไม่แพงคับ

ขอให้น้องโชคดีกับเรื่องเรียนต่อ และอนาคตคับ

อ้อ อีกอย่าง หากสถานศัลยกรรมนั้น มีหัวจดหมาย ใส่ไปด้วยนะคับ หรือจะทำเมคขึ้นมาให้ดูดี ก็ควรทำคับ
เรื่องจัดหน้า ไปจัดเอาเองนะ พี่ทำในบอร์ดไม่เป็น
I (WE), the undersigned, …(ชื่อหมอ)…………………………. authorities Doctor license no. (หมายเลขใบประกอบวิชาชีพ) …………………………………. organized under The Medical Council of Thailand
Hereby certify that Mr. …(ชื่อคนทำ)………………………  as per Thai National ID card number …หมายเลขบัตรประชาชน………………… has been Plastic Surgery operated in the position of
        1.
        2.
        3.

Done at  ชื่อคลินิก หรือสถานพยาบาล on this      (วันที่)             day of     (เดือน)             2009

by ___________________________
(Doctor …………………………..)
License number …………………

(Seal)                                 ______________________________
                                Notary public
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-12-10 19:09:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณมากๆ เลยครับพี่ Ali
ขอให้พี่ประสบความสำเร็จในทุกสิ่งที่หวังนะครับ : )
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้