ดู: 15915|ตอบกลับ: 12
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ทำจมูกหมอกรีชาติ ยันฮี พยาบาลตัดไหมไม่หมด จมูกอักเสบ

[คัดลอกลิงก์]
ทำจมูกมาเมื่อวันที่ 9 เมษายน 55 หมอนัดไปตรวจและตัดไหมวันที่ 23 เมษายน 55
หลังจากนั้นจมูกมีหนองแห้งแข็ง และมีไหมโผล่ออกมา 2 ครั้ง ครั้งแรก ดึงและตัดออก
ครั้งที่ 2 สงสัยเพราะไหมมีความยาวมาก พ่อจึงให้พี่หาปม พบว่ามีปม 1 ปมที่ยังไม่ได้ตัด
ทำให้แผลเกิดการอักเสบและเจ็บ จึงทำการตัดเอง ดึงไหมออกมา พบว่าเป็นไหมทั้งปมที่ยังไม่ได้ถูกตัด

สามารถเอาความกับทาง รพ.ได้หรือไม่

ไหมที่ตัดออกมาคือวันที่ 25 เมษายน 55 เวลา 22.54น.
อึ้งเลยคะ ชุ่ยสุดๆ
คือเห็นมีคนบอกว่ามันเป็นไหมละลาย มันจะละลายไปเองรึเปล่าค่ะ รบกวนผู้รู้มาตอบค่ะ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-4-26 10:13:57 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ไหมละลายลักษณะมันจะดึงแล้วขาดง่าย แต่อันนี้ดึงแล้วเหมือนเอ็นตกปลา

แสดงความคิดเห็น

ฮ่าา เห็นด้วยๆๆ  โพสต์ 2012-4-26 23:53
หมดความมั่นใจ ศรัทธา
เราทำไหมละลายมา  มันหลุดเองนะค่ะ  ไม่ต้องตัดแบบนี้อ่ะ
เราทำกับคุณหมอศรัณย์ตัดไหมไม่หมดเหมือนกันทั้ง 2 รอบเลย ตอนทำรอบแรกก็ตัดไม่หมดแถมเบี้ยวด้วย พอรอบสองที่แก้ก็ยังตัดไม่หมดอีก เราต้องไปเอาออกที่ รพ. กว่าจะรู้ว่ามีไหมลงเหลืออยู่ก็ปาไป 1 เดือนกว่า ไหมเริ่มสมานกับเนื้อบางเส้นก็ตัดออกไม่ได้แล้ว บางเส้นก็ออกได้แต่น้ำตาพรากเลย
เราทำกับคุณหมอศรัณย์ตัดไหมไม่หมดเหมือนกันทั้ง 2 รอบเลย ตอนทำรอบแรกก็ตัดไม่หมดแถมเบี้ยวด้วย พอรอบสองที่แก้ก็ยังตัดไม่หมดอีก เราต้องไปเอาออกที่ รพ. กว่าจะรู้ว่ามีไหมลงเหลืออยู่ก็ปาไป 1 เดือนกว่า ไหมเริ่มสมานกับเนื้อบางเส้นก็ตัดออกไม่ได้แล้ว บางเส้นก็ออกได้แต่น้ำตาพรากเลย
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ader เมื่อ 2012-4-26 20:27

ของเราก็หลงเหลืออยู่นะคะ ผ่านไป 1 เดือนเพิ่งมาเห็นเหมือนกันค่ะ อยู่ในร่องลึกช่วงปลายจมูกเลยอ่าคะ
แต่ว่าไม่ได้อักเสบ หรือ ว่ารู้เจ็บอะไรเลยค่ะ คือปกติใช้คอตตอนบัตทำความสะอาดบ่อยๆ แล้วบังเอิญเห็น
ก็กลับไปให้ที่คลีนิคตัดให้ค่ะ  ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ

แต่พยาบาลบอกว่า ถ้าตัดไม่หมด อย่าตัดออกเองดีกว่านะคะ อาจเกิดการติดเชื้อได้
ทางที่ดีควรกลับไปให้ที่คลีนิคตัดให้ดีกว่าค่ะ

เราคิดว่า ตอนตัดไหม 7 วันก็คงมีโอกาสที่จะหลงเหลืออยู่จริงๆ อ่าคะ
เพราะว่าบางคนมีเกล็ดเลือดติดอยู่ ล้างออกไม่หมด หรือล้างออกไม่ได้
อย่างที่รู้กัน ถ้าเลือดแห้ง มันแข็งจริงๆ นะ ละลายยากมาก
เลยส่งผลทำให้พยาบาลหรือคุณหมอมองไม่เห็นจริงๆ ก็ได้นะคะ

ปล.เราทำที่ P10 คลีนิคนะ
ตอนเราทำพยาบาลก็ตัดให้ไม่หมดเหมือนกันค่ะ โทรไปบอกเค้าเค้าบอกว่ามันจะละลายเอง ถ้ารำคาญก็ตัดเองได้ หรือจะเข้าไปให้พยาบาลตัดให้ก็ได้ ตรงที่มันเป็นปมละลายยากหน่อย ทำได้เดือนกว่าๆปมโผล่มาให้เห็น พอเอาออกได้ตรงที่มีปมเป็นรอยบุ๋มเลย ทำกับหมอกรีชาติเหมือนกันค่ะ
ก่อนอื่นขอให้หายไวไวนะ ดูจากรูปแล้วก็สยองเอาการอยู่ ตอนเราตัดปีกกับหมอนก ที่คลีนิคแพทย์สมชาย ห้วยขวาง ของเราก็ตัดไหมออกไม่หมด เพราะว่าตอนนั้นเราจะจามก็เลยกักลมหายใจแล้วหุบปากไว้ ปรากฎลมที่จะจามออกจมูก รู้สึกเจ็บแปลบตรงปีกจมูกด้านขวาและมีเลือดซึมเราก็ไม่รู้จะทำอย่างไรก็ได้แต่ซับเลือดแล้วปล่อยให้มันกรังอยู่อย่างนั้น พอมันแห้งตกสะเก็ดก็เอาคอตตอนบัดชุบนำเกลือที่หมอให้มาค่อยๆเช็ดออก ตอนตัดไหมพี่พยาบาลเขาก็บอกว่ามันเอาออกหมดไม่ได้นะเหมือนกับว่าแผลมันไม่สมานกันดี ถ้าเอาออกหมดเดี๋ยวแผลมันจะฉีก ถามหมอก็บอกว่าไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงเพราะมันเป็นไหมละลาย พอครบ3 เดือนทุกอย่างจะเข้าที่เป็นปรกติ ก็เป็นไปตามที่หมอบอก โดยส่วนตัวเราเป็นคนที่สิวเสี้ยนเยอะโดยเฉพาะตรงปีกจมูก ครั้งหนึ่งเห็นเป็นหัวขาวๆนึกว่าสิวเสี้ยน เราเลยใช้แหนบปลายแหลมคีบออก ที่ไหนได้เป็นไหมละลาย ก็ไม่ยาวนะนิดเดียว อาจเป็นเพราะว่าตัวไหมได้กลืนไปกลับเนื้อเราแล้วก็ได้เลยเหลือแต่ส่วนที่ไม่ได้อยู่ในชั้นผิวหนัง ตอนนี้ก็แผลก็หายเป็นปกติ อาจรู้สึกแปลกตรงนั้นบ้างก็บางที ส่วนจะเอาความกับร.พ.ได้หรือไม่แนะทำให้ปรึกษาทนายหรือผู้รู้ ป.ล. ทนายความร.พ.เสริมความงามก็คงแข็งเอาการอยู่ เพราะเดี๋ยวนี้หมอกับคนไข้มีเคสมากมาย แล้วหมอเสริมความงามก็จะยิ่งอยู่บนความคาดหวังของคนไข้สูงมากกว่าหมอปกติอยู่แล้ว

แสดงความคิดเห็น

เห้นด้วยจ้า  โพสต์ 2012-4-27 09:19
เส้นแค่นี้เด็กๆครับ ของผมไหมเป็นก้อนเลยทีเดียว อยู่ในจมูกนานกว่า 3 เดือน
วันนึงมาเห็นอะไรโผล่ออกมา เลยดึงออกมา โห เป็นก้อนไหม เน่าๆอยู่ในจมูกน่ะครับ
แต่ไม่ได้ทำกับยันฮีนะ
ทำกับคุณหมอกรีชาติ ได้6เดือนแล้วจมูกยังบวม แดง แสบ เบี้ยวเรื่องเบี้ยวนี่ตั้งแต่วันที่ทำเลยคะคิดในใจเดี๋ยวก็ดีเอง ป่านนี้ยังเหมือนเดิม และดิฉันอยู่ต่างประเทศด้วยถ้าอยู่ไทยไปแก้ใหม่แล้วคะ เรื่องไหมละลายของดิฉัน3เดือนยังไม่ละลายเลยคะ ทำไหมถึงรู้เหรอคะ เพราะว่ามีกลิ่นเหม็นอักเสบคะ ตอนแรกไม่กล้าดึงแค่ตัด แต่เริ่มไม่ไหวเลยดึงคะ เหมือนเอ็นตกปลา
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้