เจ้าของ: frankywawah
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] คนเดียวกันนะครับ

[คัดลอกลิงก์]
ต้นฉบับโพสต์โดย eddyeddo เมื่อ 2012-6-6 12:24
อ่านขอ้ความที่ผมโพสท์ตกไปรึเปล่าครับคุณ amplemiracle

" ซึ ...

eddyeddo โพสต์ว่า

ยกเ้้ว้นกับเรื่องเดียวที่ขอและไม่ได้เป็นการจำกัดการแสดงความคิดเห็น ตามประโยคด้านล่างที่เคยขอไปก่อนหน้านี้

"ถ้าผู้อ่านท่านใดอยากจะนำเสนอสิ่งใดอย่างเต็มที่เต็มกำลัง กระผมขอแนะนำให้ตั้งกระทู้ของท่านเองจะถูกต้องที่สุด"

ซึ่ำงหมายถึงการใช้คำพูดทีั่ไม่เหมาะสมต่างๆรวมถึงการพาดพิงไม่ให้เกียรติกัน อันนำมาซึ่งเรื่องราวต่างๆที่เป็นอยู่นี้

ตอบ

คุณเขียนสื่อภาษาไม่ตรงจุด ไม่ตรงประเด็นเองนะครับ ทำให้การสื่อความหมายของข้อความนั้น  ไม่ตรงประเด็นและไม่ตรงจุดประสงค์ของคุณ

ถ้าคุณจะเขียนสื่อความหมายอย่างที่คุณชี้แจงมาภายหลังนี้ คุณต้องเขียนให้ชัดเจนกว่านี้  และต้องใส่ข้อมูลที่สำคัญ ซึ่งต้องการสื่อสารให้ครบถ้วน สมบูรณ์  
ตัวอย่าง เช่น

"ถ้าผู้อ่านท่านใดอยากจะนำเสนอสิ่งใด .....(ด้วยการใช้คำพูดทีั่ไม่เหมาะสมต่างๆรวมถึงการพาดพิงไม่ให้เกียรติกัน อันนำมาซึ่งเรื่องราวต่างๆที่เป็นอยู่นี้ )....ท่านผู้อ่านท่านนั้นสามารถทำได้....อย่างเต็มที่เต็มกำลัง  ........ กระผมขอแนะนำให้ตั้งกระทู้ของท่านเองจะถูกต้องที่สุด"

มิฉะนั้นแล้ว จะไม่สามารถทำให้คนอ่านเข้าใจเองได้ เพราะ ข้อความสำคัญที่ต้องการสื่อสารขาดหายไป เพราะ ข้อมูลเดิมก้แปลความหมายได้อยู่แล้ว คือ อย่างเต็มที่เต็มกำลัง...... ซึ่งเป็นความหมายเชิงบวก  

ก็ไม่น่าจะไปเกี่ยวข้องหรือ ไม่น่าแปลว่า .... จะต้องเป็นการใช้คำพูดทีั่ไม่เหมาะสมต่างๆรวมถึงการพาดพิงไม่ให้เกียรติกัน เสมอไป ซึ่งค่อนข้างเป็นความหมายเชิงลบ และ ตรงข้ามกันอย่างสิ้นเชิง  

ถ้าคุณเขียนสั้นๆเพียงแค่นี้   จะไปตีความหมายอย่างที่คุณพูดคงไม่ได้แน่นอน เพราะ จะกลายเป็นการคิดเองเออเอง แบบจับแพะชนแกะ โอกาสที่คนอ่านทุกคนจะเข้าใจตรงกัน คงเป็นไปไม่ได้ นี่จึงเป็นสาเหตุสำคัญที่ทำให้ผมต้องค่อยๆเขียนชี้แจงทีละประเด็น ทีละข้อความเพื่อให้ข้าใจผิดกันไปคนละเรื่อง

แต่อย่างไรก็ตาม ถ้าคุณเขียนสั้นๆแบบนี้  แล้วไปตีความหมายอย่างที่คุณเข้าใจเอาเองนั้น มันจะยังไม่ถูกต้องอยู่ดี เพราะ ทำให้ต้องตีความหมายของประโยคอื่นที่คุณพูดถึงจขกท. ในเรื่องสิทธิเต็มที่ที่จะนำเสนอในทุกๆด้าน ในความหมายเดียวกันด้วย  ซึ่งเป็นความหมายเชิงลบแก่จขกท.  คือ  หมายความว่า จขกท. มีสิทธิ ...ใช้คำพูดทีั่ไม่เหมาะสมต่างๆรวมถึงการพาดพิงไม่ให้เกียรติกัน  ....อย่างเต็มที่  ซึ่งไม่สมควรทำเช่นกัน  และไม่ยุติธรรม เพราะ ให้สิทธิเจ้าของกระทู้ แต่ไม่ให้สิทธิคนอื่น

ตัวอย่างเช่น จากข้อความที่ว่า

.....ผมคิดว่านี่เป็นกระทู้ของจขกท. จขกท.ย่อมมีสิทธิ์เต็มที่ที่จะนำเสนอในทุกๆด้าน ทั้งเรื่องที่เป็นข้อคิดเห็นและเรื่องที่ให้ความรู้ความเข้าใจ ......

เมื่อแปลความหมายตามที่คุณบอกมา ในเรื่อง......การใช้คำพูดทีั่ไม่เหมาะสมต่างๆรวมถึงการพาดพิงไม่ให้เกียรติกัน ...... จะกลายความหมายเป็นว่า....

.....ผมคิดว่านี่เป็นกระทู้ของจขกท. จขกท.ย่อมมีสิทธิ์........(ด้วยการใช้คำพูดทีั่ไม่เหมาะสมต่างๆรวมถึงการพาดพิงไม่ให้เกียรติกัน อันนำมาซึ่งเรื่องราวต่างๆที่เป็นอยู่นี้ )....เต็มที่ที่จะนำเสนอในทุกๆด้าน ทั้งเรื่องที่เป็นข้อคิดเห็นและเรื่องที่ให้ความรู้ความเข้าใจ ......

ซึ่งก็ไม่ถูกต้องอยู่ดี   

คะแนน

10

ดูบันทึกคะแนน

ต้นฉบับโพสต์โดย eddyeddo เมื่อ 2012-6-6 12:24
อ่านขอ้ความที่ผมโพสท์ตกไปรึเปล่าครับคุณ amplemiracle

" ซึ ...

ขอแนะนำให้กลับไปอ่านซ้ำอีกครั้งนะครับ ในข้อความที่ผมเขียนครั้งที่แล้วไม่มีแม้แต่ประโยคเดียวที่เจาะจงว่าสาเหตุของความวุ่นวายต่างๆเกิดจากคนๆเดียวซึ่งหมายถึงคุณ

กรุณาอย่าร้อนตัวครับ

ตอบ

ใช่ครับ คุณไม่ได้หมายถึงผม

ผมก็ไม่ได้ร้อนตัว เพราะ ไม่ได้คิดว่า เกิดจากคนๆเดียว

แต่ผมไม่เห็นด้วยกับคุณ เพราะ  คุณขอพูดอย่างคนกลาง แต่พูดไม่เป็นกลางครับ เช่น

คุณไม่พูดถึง สาเหตุของความวุ่นวายต่างๆ ที่เกิดจากเหล่าบรรดากองเชียร ซึ่งมีการใช้คำพูดทีั่ไม่เหมาะสมต่างๆรวมถึงการพาดพิงไม่ให้เกียรติกัน อันนำมาซึ่งเรื่องราวต่างๆที่เป็นอยู่นี้เลย

เป็นการพูดถึงฝ่ายเดียว แบบเลือกที่รักมักที่ชัง จึงเข้าข่ายเป็นความเห็นที่ไม่เป็นกลางอย่างแท้จริง

ถ้าคุณeddyeddo  ขอพูดอย่างคนกลาง  และเป็นกลางอย่างแท้จริงแล้ว จะต้องพูดทุกๆฝ่าย เพราะ กองเชียร์นี่ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่สำคัญเช่นกันที่ทำให้ยิ่งไม่เข้าใจกันมากขึ้น

คุณเองก็ควรกลับไปพิจารณาอ่านข้อความที่ผมเขียนชี้แจง เรื่องที่ไม่เห็นด้วย เพราะ ความไม่เป็นกลางอย่างแท้จริงของคุณซ้ำอีกครั้งนะครับ

คะแนน

10

" ซึ ...

ศัลกรรมร่างกายคงช่วยได้แค่ภายนอก  ถ้ามีศัลกรรมจิตใจได้ก็คงจะดี

ตอบ

ถูกต้องนะคร๊าบบบบบบบ

การพัฒนาตนให้ดูดี  มิใช่เน้นแค่ปรับเปลี่ยนจากรูปร่างหน้าตาให้ดูดีแต่ภายนอกเพียงอย่างเดียว  ควรพัฒนาจิตใจให้ดีงามควบคู่ไปด้วย จึงจะได้ชื่อว่า งามพร้อมอย่างแท้จริง

อืม  มีอีกหนึ่งเรื่องที่มองเหมือนกันบ้างก็ยังดีนะ อิอิ

คะแนน

10

ต้นฉบับโพสต์โดย 2555 เมื่อ 2012-6-6 14:29
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 2555 เมื่อ 2012-6-6 14:30

2555 โพสต์ว่า

แหวะ จะอ้วก

ตอบ

คุณได้สิทธินั้นเดี๋ยวนี้

คะแนน

11

ทำไมต้องตอบกลับแบบกวนประสาทด้วยไม่เข้าใจ เหมือนจงใจมาป่วน - -"

แสดงความคิดเห็น

พูดให้ทะเลาะกันไม่ดีนะจ๊ะ โตๆกันแล้ว อย่าโทษคนอื่น กลับมาดูตนเองบ้าง  โพสต์ 2012-7-29 20:08
คนมองโลกในแง่ลบมองคนในแง่ร้าย จะเห็นแต่สิ่งไม่ดีไม่ถูกใจเพราะมุมมอง  โพสต์ 2012-6-25 15:31
คนหนึ่ง ตาแหลมคม เห็นดวงดาว อยู่พราวพราย  โพสต์ 2012-6-25 15:30
สองคน ยลตามช่อง คนหนึ่งมอง เห็นโคลนตม  โพสต์ 2012-6-25 15:29

คะแนน

4

พี่แฟร้งค์

กลับมาได้รึเปล่า

กลับมาหากระทู้นี้ทีได้มั้ยคะพี่แฟร้งค์

อยากอ่านต่ออ่ะสนุกดี ติดยิ่งกว่าซีรี่ย์เกาหลีอีก 5555

เราว่าอย่าไปตอบโต้กับเค้าเลยค่ะ เพราะดูเค้ากัดไม่ปล่อยเลยทุกข้อความ ยิ่งเราไปตอบโต้เค้า เค้ายิ่งชอบคะคนแบบนี้ เราต้องปล่อยวางคะไม่ต้องสนใจเค้า ทำเหมือนเค้าไม่มีตัวตนในนี้ เค้าจะโพสต์อะไรก็ช่างเค้า ไม่ต้องตอบโต้กับเค้าต่อคะ น้องแฟรงค์ไปไหนแล้วก็ไม่รู้

พูดให้ทะเลาะกันไม่ดีนะจ๊ะ โตๆกันแล้ว อย่าโทษคนอื่น กลับมาดูตนเองบ้าง  โพสต์ 2012-7-29 20:08
จิงๆแหละ เอาเป็นว่่านับแต่นี้เราไม่ไปตอบโต้แล้ว  โพสต์ 2012-6-6 19:21

คะแนน

2

พี่แฟร้ง
แฟนคลับรออยู่นะ
ผมว่าอย่าไปยุ่งกับเค้าเลยครับ
หลายๆคนที่เข้ามาอ่าน ก็คงต้องการได้ความรู้ใหม่ๆ
ไม่อยากให้เป็นกระทู้ดราม่าครับ เด๋วจะนอยด์กันหมดเปล่าๆ
คนบางคนไม่ได้มีค่าให้ไปต่อล้อต่อเถียงขนาดหรอกครับ
----------------------------------------------------------
ว่าแต่แฟรงค์หายไปนานเลย สงสัยช่วงนี้งานจะยุ่ง ^____^

คะแนน

1

amplemiracle  เค้าจะไปเปิดกระทู้เองได้เยี่ยงไรคะ เปิดแล้วคงไม่มีใครเข้าไปแชร์คงไม่มีใครสนใจ เลยต้องมาอาศัย กระทู้คนอื่นเค้าเหมือนผีไม่มีศาลยังงัยยังงั้น สงสัยจะโรคจิตขั้นเทพ

meraimai ก็ให้มั่วๆเหมือนกะ mdung เลยนะ ไม่เห็นรูปแต่กลับให้คะแนนหน้าตา เฮ้อ  โพสต์ 2012-8-13 15:20
mdungนี่ให้คะแนนมั่วมากๆเลยนะ ไม่เห็นรูปแต่กลับให้คะแนน(พิศวาส)หน้าตาดี+50  โพสต์ 2012-8-11 22:52
พูดให้ทะเลาะกันไม่ดีนะจ๊ะ โตๆกันแล้ว อย่าโทษคนอื่น กลับมาดูตนเองบ้าง  โพสต์ 2012-7-29 19:54
อย่าพูดใส่ความใคร คิดเองเออเองบ่อยๆ ระวังจะเพี้ยนหลุดโลกความเป็นจริง  โพสต์ 2012-6-25 15:46
คุณเองก็สงสัยจะโรคจิตขั้นเทพ เช่นกัน เพราะพวกเดียวกันคุยกันรู้เรื่อง  โพสต์ 2012-6-25 15:42

คะแนน

6

เวร... เอาไปเอามา กลายเป็นกระทู้ด้วนไปซะแล้ว... ไม่มีอะไรดีๆเหลือให้อ่านแหล่ว... ไปดีฟ่าาาา
ไปเถียงกันที่อื่นได้มั๊ย

คะแนน

1

ง่าา เสียดายจัง กำลังอ่านเพลินๆเลยครับ แต่..ช่วงหลังๆนี่อ่านแล้วเพลียยยยนะครับดราม่ามากมาย

ผมขอเป็นกำลังใจให้ จขกท.ด้วยนะครับ และขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ละก็ความรู้ต่างๆนะครับบบ

(I will wait for you Franky!!) ^^
ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2012-6-6 11:28
ใช่ครับ ผมเคยลองปฏิบัติแล้ว จึงอยากแนะนำให้คนมักโก ...

คุณขาาา ถ้าปฏิบัติขนาดนี้แล้วเคยให้ทานมั้ยค่ะแบบว่าไม่ใช้ให้ขอทานนะประเภทมือถือสากปากถือศีลก็เยอะถ้างั้นศีล,วัดก็บำบัดจิตใจได้หมดฉันคนหนึ่งละที่ไม่สนเลยฉันเห็นมาก็เยอะ ยกตัวอย่างสิ่งที่ฉันทำอยู่ทุกวันนี้ฉันใม่ใช้มูลนิธิแต่ฉันช่วยสัตว์พิการหมาแมว40กว่าชีวิตช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ก็มี และในจำนวนนี้ก็ถูกไอ้คนทีเข้าวัดถือศีลยิงเบ้าตาหลุดจนตาบอด ที่ฉันเขียนก็ไม่ได้บอกว่าฉันดีแต่ถ้คนเรามีจิตใจเมตตามากกว่าโดยคิดเองก็ได้วัดคำสวดช่วยได้มากหรอ????

เด็ด  โพสต์ 2012-6-7 19:05
ได้ความรู้เยอะเลยค่ะ ขอบคุณมากๆๆ

ปล. ดูหล่อขึ้นมากๆค่ะ แถมจิตใจดีอีกตะหาก :)   
ได้ความรู้เยอะมากๆคะ คุณแฟรงค์ดูดีขึ้นจริงๆ
คุณแฟรงค์ตอนนี้อยู่ที่ใหน
กลับเว็ป d d ดว่นเพีือนๆในเว็ปคิดถึงมากกกกกกก

คุณแฟรงค์อยู่ที่ใหนคะ
กลับเว็ป d d ดว่นเพื่อนๆในเว็ปคึดถึงมากกกกกกกกก

คุณแฟรงค์อยากรู้เรื่อง meso กะเสตมเซล  หาซื้อที่ไหนได้บ้างคร่า แล้วไปฉีดมี่ไหน ขอรายละเอียดหลังไมค์ด้วยนะคร่า ขอบคุณคร่า:-)
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuaom69 เมื่อ 2012-6-9 14:48

หล่อม๊ากค้าบบบบบบบบ
ขอบคุณความรู้ที่ให้มานะคะ สิ่งที่ได้อ่านมาเป็นความรู้ที่ดีมากเลยค่ะ รอติดตามอยู่นะจ๊พี่แฟร้ง ผ่านเรื่องร้ายๆมาเยอะ เรื่องแค่นี้จิ๊บๆเน๊อะสุดหล่อ เป็นกำลังใจค่าจ๊วบๆ
มารออ่านสาระดีๆจาก พี่แฟร้งค์ เป็นกำลังใจให้ค่า ^______^
ไม่เห็นตอบคำถามของเพื่อนๆเลย...ขอคำตอบเหมือนกันค่ะ...หน้าใสมากเลยทำอะไรค่ะ...ขอข้อมูลด้วยค่ะ.
สี่ห้ารูปไม่ลง ดูไม่ค่อยจะเหมือนกันซักรูปปเลย !
FFC สู้ๆค่ะ

อึ้งงงงงงงงง รำคาญวะ หลังๆๆมาน่ารำคาญมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

meraimai ก็ให้มั่วๆเหมือนกะ mdung เลยนะ ไม่เห็นรูปแต่กลับให้หน้าตาดี(พิศวาส)+20  โพสต์ 2012-8-13 15:21
mdungนี่ให้คะแนนมั่วมากๆเลยนะ ไม่เห็นรูปแต่กลับให้คะแนน(พิศวาส)หน้าตาดี+20  โพสต์ 2012-8-11 22:55
พูดให้ทะเลาะกันไม่ดีนะจ๊ะ โตๆกันแล้ว อย่าโทษคนอื่น กลับมาดูตนเองบ้าง  โพสต์ 2012-7-29 19:55
หายใจเข้าก็รู้ หายใจออกก็รู้ มีสติจดจ่ออยู่ตลอดเวลา ไม่ส่งจิตออกนอก  โพสต์ 2012-6-25 15:20
รู้ตรงๆที่ใจซัดซ่ายจนรำคาญนั้น หายใจเข้ายาวๆ หายใจออกยาวๆ มีสติจดจ่อ  โพสต์ 2012-6-25 15:18

คะแนน

5

กลายพันธูไปซะแล้ว
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้