เจ้าของ: frankywawah

[ทั่วไป] คนเดียวกันนะครับ

[คัดลอกลิงก์]
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-22 02:31:39 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย frankywawah เมื่อ 2013-3-22 02:33

สิ่งนึงที่ผมพอจะทำได้ คือ การแชร์เรื่องราวของตัวเอง รวมถึงประสบการณ์ต่างๆ และความรู้ที่มี ในเรื่องที่ตัวเองถนัด

คือ เรื่องศัลยกรรม ให้คนอื่นได้อ่าน และนำไปเป็นแรงบันดาลใจให้กับผู้อื่น ในการดูแลตัวเอง จะได้ไม่ต้องผิดพลาดและ

เสียเวลา เพราะเรามีแค่หน้าเดียว พังแล้วพังเลย  

แล้วก็คิดอีกสักพักว่า ถ้าพรุ่งนี้ต้องตาย เคยทำประโยชน์อะไรให้กับคนอื่นไหม

ผมเลยคิดว่า สิ่งที่น่าจะเป็นประโยชน์ต่อคนอื่นที่สุดที่ผมทำได้ ก็คือ เรื่อง ศัลยกรรม

นั่นคือ คำตอบของผม  ผมจึงตัดสินใจ กลับมาเขียนรอบนี้ จะขอมอบความรู้และประสบการณ์ทุกอย่างที่มี ในทุกๆด้านเกี่ยวกับศัลยกรรมความงาม ทุกๆอย่าง  แบบคนธรรมดาคนนึงที่เคยทำมา และวีธีการดูแลตัวเอง มอบให้เป็นวิทยาทานแก่คนอื่น เพราะนี่คือสิ่งเดียวที่ผมพอจะทำได้ และน่าจะมีประโยชน์แก่คนอื่น

ขอโทษ มิตรรักแฟนคลับ ที่หายไป ขอโทษที่ทำเป็นไม่สนใจ ตอบบ้าง ไม่ตอบบ้าง ผมขอโทษจากใจจริงๆ

ขอโทษ คนที่ผมเคยคนที่ผมเคยทำให้ไม่พอใจ หรือ ได้รับผมกระทบจากกระทู้ของผม  

ดราม่ามาเยอะแล้ว  หายไปเกือบปี มีอะไรเปลี่ยนแปลงไปบ้าง

เอาเรื่อง soft ก่อน ดูดหนองที่คางไปสองรอบครับ

ใน syringe นั่น หนองเกือบ 5 cc 2 syringe  

ทำมันผมถึงเป็น เป็นเพราะอะไร เดี๋ยวรู้กันครับ

ขอร้องอย่าเพิ่ง ดราม่านะครับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-22 04:01:44 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย frankywawah เมื่อ 2013-3-22 04:13

เนื่องจากมีปัญหา เรื่องการนำภาพมาประกอบเรื่อง หนองที่คาง  ขอพักไว้แปปนะครับ มือถือพัง ไปซ่อมแปปนึง เดี๋ยวค่ำมาต่อจ้าา

ไม่ได้โพสนานครับ เก็บกดนิดนึง

เฉยสงสัยไหมครับ ว่าทำไมคนเราถึงมีหน้าที่ต่างกัน บางคนหน้าตาดี ทำไมเราหน้าตาไม่ดี ผมก็เคยคิดแบบนั้น จนมารู้จัก ศัลยกรรม

จุดเริ่มต้นก้เคยเล่าให้ฟังแล้วนะครับ  ผมอยากจะบอกว่า สมัยนี้เรื่องหน้าตาทำกันได้ ไม่ยาก แต่ต้องรู้วีธีทำ

อยากดูดี อย่ามัวแต่มองคนอื่น มองตัวที่เรา เราต้องรู้จักตัวเองก่อน  เริ่มจากผิวดีไหมครับ อ่าา น่าสนใจขึ้นมานิดนึง

วันนี้ผมจะมาเสนอเรื่องผิวๆ ที่มันไม่ผิวๆ ให้ทุกคนได้รู้กัน  อยากดูดีต้องรู้จักตัวเราก่อนครับ  รู้จักผิวของเรา อันนี้เป้นเรื่อง basic ของผิวหนัง ผมจะอธิบาย ง่าย ให้เข้าใจกันนะครับ

คนบนโลกนี้มีหลายเชื้อชาติ สีผิวก็มีหลายแบบ แบ่งง่ายๆก่อน คือ ขาว เหลือง แทน ดำ อ่า พวกนึกภาพออกใช่ไหมครับ  ซึ่งแน่นนอนว่า ผิวแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่สิ่งนึงที่เหมือนกัน คือ ชั้นของผิวครับ

ข้อมูลและภาพบางส่วนมากจาก google นะครับ ขอบคุณครับ

ผิวหนังหลักๆ แบ่งออกเป็น 3 ชั้น คือ ชั้นชอบเธอ ชั้นรักเธอ ชั้นเกลียดเธอ   ล้อเล่นครับ ฮาาา

3ชั้น เรียงลำดับจาก บนสุดถึง ล่างสุด คือ

1.ชั้นหนังกำพร้า (Epidermis)

พูดง่ายๆว่า ผิวชั้นบน หรือ ชั้น ขี้ไคล เรียก ภาษาบ้านๆว่า ผิวๆ บนๆหน่อย

เป็นชั้นผิวหนังที่อยู่นอกสุดและสัมผัสกับสิ่งแวดล้อมโดยตรง  ผิวชั้นบนมันจะผลัดเซลล์ผิวของตัวมันเอง ทุกๆ28วัน

แต่ถ้าใช้ พวก โฟมล้าหน้า ครีม หรือ ยา บางประเภท เช่น retin a หรือ AHA หรือ วิตามิน C  มันจะไปเร่งการผลัดเซลล์ผิว บางครั้งหน้าจึงลอก

ทำไมถึงต้องรู้เรื่องพวกนี้  มันมีประโยชน์มากนะครับ สำหรับคนไทย เพราะคนไทย บ้าขายครีม 5555

ใครๆก็ขายแต่ครีม ครีม ดีไม่ดี ไม่รู้ละ ส่วนผสมก็ไม่รู้ ดาราถือในมือเป็นอันใช้ได้

ผมรู้สึกแย่มากกับเรื่องแบบนี้ เดี๋ยวผมจะอธิบายในตอนต่อไป

น่าแปลก คนที่ขายครีมในเน็ตส่วนใหญ่ ไม่มีความรู้อะไรเลย ส่วนคนซื้อก็เห็นดาราถือก็ซื้อ  ผมสลดใจจริงๆครับ

มีแต่คนถาม ทำไมคนมีความรู้อย่างผมไม่ขายครีมละ สำหรับผม ผมว่าใครๆก็ขายได้ เด็กมัธยมก็ขายได้

แต่จะหาคนมาอธิบายเรื่องพวกนี้ให้ฟัง มันคงไม่มี สำหรับผมขายครีม คงไม่รุ่ง แต่เขียนกระทู้นี้ให้คนอื่นอ่าน น่าจะรุ่งกว่า 555

ตี4แล้ว เพิ่งเขียนได้ถึง ผิวชั้นบน เขียนไปตังก็ไม่ได้ แต่ไม่เป็นไร ผมภูมิใจ ถ้าพรุ่งตายไปยังทำประโยชน์ให้คนอื่นได้บ้าง

คนขายครีมเขาก็หวังแต่ผลประโยชน์  ใครจะมานั่งบอกเรื่องพวกนี้ แต่บางครั้งชีวิตก็ไม่จำเป็นต้องมีเรื่องผลประโยชน์มาเกี่ยวข้อง

ขอไปนอนก่อนนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้มาต่อ

กลับมารอบนี้ยาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

โพสต์ 2013-3-22 05:42:25 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ดีใจจัง ตามอ่านอยู่นะคะ จะสะดวกมั้ยหนูอยากได้คำปรึกษา ตอนนี้ร้:สึกหลงทางกับการทำสวยของตัวเองมากๆ:
โพสต์ 2013-3-22 12:00:57 | ดูโพสต์ทั้งหมด
คิดถึงมาเลยกลับมาแล้ว ดีใจจัง
โพสต์ 2013-3-22 17:06:59 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สุดยอด
โพสต์ 2013-3-22 17:07:07 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สุดยอด
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-22 18:31:18 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย frankywawah เมื่อ 2013-3-23 13:05

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย frankywawah เมื่อ 2013-3-22 18:33

เลิกงานแล้วครับ รีบกลับมาอัพต่อ เดี๋ยวเพื่อนๆขาดตอน

จริงๆ ผิวชั้นบน หรือ epicdermis มันแยกออกเป็นอีกหลายๆชั้น  แต่เราไม่ได้เรียนเป็นหมอ ไม่ต้องรู้ก็ได้ครับ คำว่า epicdermis ให้เรียก ผิว บริเวณ บนๆ หรือ เรียกอีกอย่างนึงว่า ชั้น superficial

ถัดต่อมาชั้นที่ 2  ชั้นหนังแท้ (dermis)

ชั้นหนังแท้ประกอบด้วยส่วนที่เป็นเส้นใยคือ collagen fibers, elastic fibers และ reticulum fibers ซึ่งเส้นใยจะมีลักษณะละเอียดและอยู่กันแบบหลวมๆในชั้นบนที่อยู่ชิดกับชั้นหนังกำพร้า เรียกว่าชั้น papillary dermis

เดี๋ยวหาว่าโม้ เรื่อง collagen fibers กับ elastic fibers

จะอธิบายอีกรอบ เรื่อง collagen อีกรอบ

คอลลาเจนคือโปรตีนชนิดหนึ่งที่เป็นสายยาว ซึ่งทำหน้าที่แตกต่างจากสารโปรตีนโดยทั่ว ๆ ไปเช่นแดียวกับเอนไซม์ สายเส้นใยของคอลลาเจนถูกเรียกว่า คอลลาเจน ไฟเบอร์ (Collagen Fiber) ซึ่งจะมีลักษณะเป็นสายเกลียวที่มีหน่วยโมเลกุลเกี่ยวพันกันมากมาย โดยปกติทั่วไปผิวหนังที่มีคอลลาเจนเป็นโครงสร้างอยู่มากจึงมีแรงสปริงตัวและ ยืดหยุ่นได้ดีตามไปด้วย คอลลาเจนนั้นไม่ได้มีอยู่ที่ผิวหนังส่วนนอกเท่านั้น อวัยวะภายในร่างกายเอง ก็มีคอลลาเจนเป็นส่วนประกอบอยู่มาก ได้แก่ ผังผืด (Fascia), กระดูกอ่อน (cartilage), เส้นเอ็น (ligaments), ข้อต่อ (tendons), กระดูก (bone) สารคอลลาเจนที่เป็นส่วนประกอบหลักของชั้นผิวมีชื่อเรียกอีกอย่างว่า เคราติน Keratin

ใครเคยสงสัยไหมว่า ทำไม คลอลาเจน ถึงช่วยเรื่อง น้ำไขข้อในกระดูกเสื่อม คำตอบอยู่ข้างบน

collagen กับ elastin จะอยู่ด้วยกัน ในชั้น dermis นะครับ

นอกจากนั้นในชั้นหนังแท้ยังมีเส้นเลือด,กล้ามเนื้อ, เส้นประสาทและปุ่มประสาทพิเศษที่รับ
ความรู้สึกต่างๆ เช่น รับความรู้สึกสัมผัสความกดดัน ความร้อน ความเย็น เป็นต้น

เข้าประเด็น ทำไมถึงต้องรุ้เรื่อง ชั้นหนังแท้ (Dermis)

เพราะผมสุดทนกับเรื่องครีมที่ขายในเน็ต แล้วเรารูป before after หน้าหลุม กับไม่หลุม แล้วก็บอกว่า ครีม รักษา หลุมสิวได้

การรักษาหลุมสิว มีหลายวิธี แต่ที่นิยมกัน คือการ ยิง Frational  ดูจากรูป

เป็นการยิงคลื่นRF ผ่านชั้นผิวหนัง ผ่าน epicdermis ไปยัง dermis เพื่อให้คลื่นความร้อนกระตุ้น การสร้างคลอลาเจนและอีลาสตินให้ชั้นหนังแท้ พอคลอลาเจนถูกสร้าง การสร้างเนื้อยื่นเล็กก้จะเกิดขึ้น ทำให้ผิวฟูและเต็มบริเวณที่เป็นหลุมสิว

เดี๋ยวจะอธิบายลึกๆลงไปอีก ในเรื่องของ เลเซอร์ ฉะนั้น ครีมไม่สามารถรักษาหลุมสิวได้ ต่อให้ครีม ผสม hyaluronic acid เพราะด้วยโมเลกุลของ hyaluronic acid ไม่สามารถซึมผ่านชั้นผิวหนังได้หมด

จึงอยากจะบอกว่า เป็นหลุมสิว ให้ไปหาหมอ เลิกซื้อครีมในเน็ตมาทา

logic ง่าย ครีมกระปุกละไม่กี่บาท ถ้าผลการรักษา มันดีกว่าเลเซอร์เครื่องละ 2-3ล้าน เขาคงไม่ผลิตเครื่องมาขายหรอกครับ

เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-22 18:51:28 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย frankywawah เมื่อ 2013-3-23 13:03

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย frankywawah เมื่อ 2013-3-22 18:55

ต่อมาชั้นสุดท้าย ชั้นที่ 3 ชั้นไขมันใต้ผิวหนัง (Subcutis)  ชอบรูปนี้เข้าใจง่ายดี เหมือนหมู 3 ชั้นอ่าา

เป็นส่วนล่างสุดของโครงสร้างผิวหนัง เป็นชั้นที่ช่วยสร้างความยืดหยุ่นให้แก่ผิว ช่วยรักษาแรงกระแทกและสะสมพลังงาน ส่วนใหญ่จะประกอบไปด้วยไขมันและไฟเบอร์ซึ่งมีหน้าที่ในการปกป้องอวัยวะที่อยู่ลึกลงไป ช่วยทำให้ผิวหนาและนุ่ม ทำหน้าที่คล้ายผ้าห่มที่คอยให้ความอบอุ่นแก่ร่างกาย ดังจะพบได้ว่า คนอ้วนซึ่งมีชั้นไขมันใต้ผิวหนังหนากว่าคนผอมจะขี้ร้อนและรู้สึกอบอุ่นกว่าคนผอมเมื่อฤดูหนาวมาถึง

เมื่ออายุมากขึ้นเซลล์ไขมันในชั้นใต้ผิวหน้งจะมีน้อยลง ส่งผลให้ผิวบางลง ไม่ยืดหยุ่นเหมือนก่อน และเริ่มมีริ้วรอยมากขึ้น หากสังเกตุให้ดีเราจะพบว่าผู้มีน้ำหนักมากหรือ ค่อนข้างเจ้าเนื้อจะไม่ค่อยประสบปัญหานี้สักเท่าไร เนื่องจากมีเซลล์ไขมันที่ช่วยทำให้ผิวยืดหยุ่นตัวได้ดี แต่อย่างไรก็ตาม ชั้นไขมันดังกล่าวจะลดลงเมื่อเวลาผ่านไป ทำให้เกิดการหย่อนคล้อย และเกิดเป็นริ้วรอยเหี่ยวย่นในที่สุด

จะอ้วนจะผอมอยู่ระบบการเผาผลาญ metabolism ของแต่ละคน การกินอาหาร ขึ้นอยู่กับชีวิตประจำวันของแต่ละคน

แล้ว ผงบุกกวางแดง แผงละร้อยกว่า บาท มันทำให้ผอมจริงหรอ ?

ส่วนตัวคิดว่า พอกินเข้าไปแล้ว ผงบุกมันจะขยายตัวในกระเพาะอาหาร ทำให้เราอิ่ม ไม่กินข้าว

แต่การไม่กินข้าวเท่ากับ ไม่รับสารอาหารต่างๆ ซึ่งร่างกายจะเอาจะไรไปใช้ ขาดทั้ง วิตามินเกลือแร่ ใยอาหาร

เห็นขายกันเต็ม facebook พวก ผงบุกกวางแดง  เพื่อนๆพี่น้องผม หลายคนซื้อมากิน พอกินเข้าไปก็เวียนหัว เหมือนจะอาเจียน

อย่ากินเลยครับ สู้ กินข้าว แต่ลดแป้ง งดมื้อเย้น งดของหวาน กินผักเยอะๆ ออกกำลังกาย มันจะดีกว่าในระยะยาวนะจ๊ะ

ถัดจาก ชั้นไขมัน ก็จะเป็น ชั้นกล้ามขึ้น ถัดมาอีกก็จะเป็นกระดูกและ

ทีนี้พอเข้าใจผิวหนังของเราแล้วใช่ไหมครับ ว่ามันมีกี่ชั้น

ต่อไป เป็นเรื่องของสีผิว ซึ่งแน่นนอนแต่ละคน แต่ละเชื้อชาติ สีผิวไม่เหมือนกัน

ขอตัวไปทานข้าวก่อนนะครับ หม่ำๆ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-22 19:09:36 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย frankywawah เมื่อ 2013-3-22 19:13

กลัวจำหน้ากันไม่ได้ เอารูปลงนิดนึง

ใช้กล้องหน้า มือถือ  ไม่ใช้ 360 ไม่แต่งรูป นะครับ

ผมเป็นคนหน้าตาธรรมดา บ้านๆ

แค่ถ้าเที่ยบกับเมื่อก่อน  แค่นี้ก็บุญโขแล้วครับ
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-22 19:30:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไม่คิดเหมือนกัน ว่าจะทำได้ถึงขนาดนี้

หลายคนชอบถามว่าหมดไปกี่บาท

เอาตรงๆก็นับไม่ได้ครับ แต่สมัยเรียนผมจนจะตาย แต่ผมเก็บเงินเก่ง

ผมค่อยๆทำ จากวัน เป็นเดือน จากเดือน เป็นปี

หลายปี ทำๆ หยุดๆ มีตังก็ทำ ไม่มีก็ไม่ทำ

ทุกวันนี้ก็ยังดุแลตัวเองอยู่ แต่ตอนนี้ทำงานหาเงินเองได้แล้ว

เอาง่ายๆ ทุกวันนี้ปีนึง ต้องมี

allargan ปีละ 1 ขวด filler 3-4 cc ต่อปี  meso fat อีก 8 ครั้ง ต่อปี

ไม่นับเลเซอร์ อีกไม่รู้เท่าไร

มันคงซึมเข้าสายเลือดไปแล้ว ผมก็เหมือนดอกไม้ ต้องรอยรดน้ำ ถ้าไม่รดน้ำ มันก็จะเหยี่ยว ร่วงโรยตามกาลเวลา
โพสต์ 2013-3-22 19:45:29 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณที่เข้ามาให้ข้อมูลนะค่ะ  เพิ่งเข้ามาอ่านครั้งแรก กว่าจะหมดกระทู้ ขนาดอ่านข้ามโพสทะเลาะมา  หาอ่านประโยชน์  ตั้งแต่เย็นจนจะสองทุ่มแล้ว ยังไม่ได้ทานข้าวข้าวเย็นเลย  จะไปทาน ก็ยังอ่านไม่จบซะที 555
ยังไงจะรออ่านต่อนะค่ะ  ไปหาอะไรกินก่อน 555 ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆนะค่ะ ^^
แล้วไว้จะอินบล็อกไปถามเคล็ดลับนะค๊า ^^
โพสต์ 2013-3-22 21:43:41 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หน้าใสอ่ะเปลี่ยนไปเยอะมว๊ากกกจริงๆในทางที่ดีขึ้นค่ะ ข้อมูลก็มีประโยชน์ค่ะ
โพสต์ 2013-3-23 00:22:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณนะครับที่มาแบ่งปันประสบการณ์ ถือว่าเป็นประโยชน์มากๆเรยคับ

เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะครับ
โพสต์ 2013-3-23 00:29:16 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณนะคะที่นำมาแบ่งปัน  มาอ่านครั้งแรกเหมือนกัน นั่งอ่านตั้งแต่ยังไม่มืด  ตอนนี้เที่ยงคืนกว่าแล้ว

ขอบคุณสำหรับสาระดีๆนะคะ
โพสต์ 2013-3-23 14:44:10 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณสำหรับข้อมูล มีประโยชน์มาก ๆ เลยค่ะ
แต่ขอบอกคุณหล่อขึ้นเป็นกองเลย
โพสต์ 2013-3-23 16:25:30 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เย้ๆ ดีใจที่สุด ที่พี่แฟรงค์เข้ามาให้ข้อมูลอีกครั้ง ปลื้มพี่มากๆๆ
โพสต์ 2013-3-23 18:54:44 | ดูโพสต์ทั้งหมด
หล่อและดูดีขึ้นมากๆๆๆครับ...มีความสุขมากๆๆนะครับ..
 เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-24 02:25:12 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณทุกกำลังใจที่มอบให้นะครับ  ผมจะพยายามมาเขียนบ่อยๆนะครับ

ผมไม่แน่นใจว่าเรื่องที่ผมเขียนไปมันจะดู วิชาการ ไปหรือป่าว ความตั้งใจของผมคือ อยากให้ทุกคนที่มาอ่านมีความรู้ จะได้เข้าใจเวลาเลือก

ของใช้ หรือจะทำหน้า จะได้พอรู้บ้าง ว่าอะไร มันทำงานยังไง ไม่ใช่ ใครบอกว่าดีก็ทำตาม มันอาจจะดีสำหรับเขา แต่มันดีสำหรับเราหรือป่าว

พอดีวันนี้ไปมีโอกาศไปพบคุณหมอท่านนึง เป็นกรณีศึกษาที่น่าสนใจอยู่เกี่ยวกับเรื่องของ

การทำจมูก  คุณหมอเล่าให้ฟังว่า  

มีคนไข้มาให้คุณหมอทำจมูกรายนึง  ทำเสร็จก็ปกติ  แต่พอทำไปสักพัก สัก1เดือน จมูกเริ่มแดงและใส  

ผมขอถามเพื่อนๆว่า เพื่อนๆจะคิดยังไง  ระหว่าง

1. หมอทำไม่ดีป่าว ติดเชื้อหรือป่าว ไม่สะอาดป่าว

2.คนไข้ไปทำอะไรมาป่าว ทำเสร็จไม่ดูแลตัวเองป่าว กินเหล้าป่าว

3.คนไข้ แพ้ซิลิโคนป่าว

เมื่อก่อน ผมจะตอบข้อ1 ก่อน คือโทษหมอก่อน บอกว่าหมอชุ่ยบ้างละ หมอทำพลาดบ้างละ

แต่หมอบอกให้ฟังว่า กรณีแบบนี้หมอเจอมาไม่ต่ำกว่า 500 เคสแล้ว

เจอตั้งแต่สมัยเรียนกับอาจารย์หมอ ต่อให้หมอดังแค่ไหน ก็อาจจะเจอแบบนี้ได้ เพราะ

คนไข้แพ้ซิลิโคน หมอบอกว่า คนเรามันแพ้ได้ทุกอย่าง ขนาดภูมิคุ้มกันตัวเอง ยังแพ้ได้เลย

มันก็มีโอกาศที่เวลามีสิ่งแปลกปลอมเข้าไปอยู่ในร่างกาย แล้วร่างกายเกิดการต่อต้าน

ซึ่งถ้าเป็นกรณีนี้ ปกติ หมอจะรับผิดชอบอยู่แล้ว โดยการถอดซิลิโคนออกก่อน แล้วอีกสัก3เดือนค่อยมาใส่ใหม่

อันนี้ถือเป็นเรื่องปกติ   แต่เคสนี้ไม่ปกติ

หมอเล่าให้ฟังต่อ ว่า พอลูกค้าเป็นแบบนี้ คุณหมอก็โทรไปตามบอกว่าให้รีบมาหาจะเอาซิลิโคนออกให้ แล้วพอหายจะใส่ให้ใหม่ ไม่คิด

ค่าใช้จ่าย  แต่คนไข้คนนี้  ก็ผลัดไปเรื่อยๆ ยุ่งบ้างละ ติดงานบ้างละ เป็นเดือนๆ จนสุดท้าย ซิลิโคนโผ่ลออกมา และเป็นหนอง

ซึ่งหมอหนักใจมาก เพราะตอนเอาออกแล้ว ปลายจมูกมันเป็น สีดำ เหมือน ซ้ำๆ พอดีตอนผมรอเจอหมอ ก็เห็นคนไข้คนนี้พอดี  พอคนไข้

กลับผมจึงถามว่า คนไข้เป็นอะไร  

รู้ไหมครับว่าการปล่อยให้บริเวณชั้นผิวหนังเป็นหนอง มันไม่ดียังไง

เอาง่ายๆ สิวที่มีหนอง  คือถ้าเป็นสิวหนองแล้วปล่อยไว้  หนองมันก็จะกินพวก เลือดจากเส้นเลือดฝอยเป็นอาหาร และก็จะค่อยๆกินเนื้อ

เยื่อทีละนิดๆๆๆๆ   จนบริเวณนั้นเกิดเป็นหลุม

เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-24 02:52:01 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย frankywawah เมื่อ 2013-3-24 02:52

นี่แค่สิวเม็ดเล็กๆนะครับ   แล้วถ้าเป็นบริเวณกว้างๆ  เช่น จมูก คาง

การที่ปล่อยให้หนองเกิดบริเวณ จมูก นั้น  หนองมันจะกินพวกเนื้อเยื่อ ทำให้เนื้อตรงบริเวณนั้น บางลง  พอบางลง เวลาใส่ซิลิโคนใหม่ ก็

ต้องใส่ให้สั้นกว่าเหมือน เผื่อความปลอดภัย แต่ทุกคนก็อยากจะให้จมูกยาว แลดูมีหยดน้ำ  แต่ถ้าเนื้อบางแล้ว แต่ใส่ยาว  มันก็อาจจะทะลุได้

ทุกเมื่อ เหมือนรูปข้างบนที่ผมเอาให้ดู มันแดงจะทะลุอยู่แล้ว  ส่วนหมอจะใส่ซิลิโคน  ยาว หรือ สั้น ก่อนทำนั้น มันก็ขึ้นอยู่กับ โครงจมูกเดิม

ของเรา ถ้าจมูกเดิม ยาว เนื้อเยอะ ทำออกมายังไงก็สวย  แต่ถ้าจมูกสั้น แถมเนื้อน้อย  หมอก็จะพยายามทำให้ได้ออกมาดูดีที่สุด

จะโทษว่าหมอทำไม่โด่ง ไม่ดี ซะทีเดียวก็ไม่ได้ เพราะมันอยู่ที่โครงเดิมของเรา  บางคนแก้ 6-7 รอบ มันก็ไม่ต่างจากเดิมมากหรอกครับ

เพราะ มันอยู่ที่โครงเดิม จะเอารูปดาราไปให้หมอ แล้วบอกหมอ ให้ทำแบบในรูป หมอก็คงทำไม่ได้หรอกครับ

หมอบางคนเห็นคนไข้เอารูปดารามา จะเอาแบบนี้ๆ หมอก็ไม่ทำให้เลยนะครับ คือ หมอก็ตอบแบบตรงๆว่าทำไม่ได้  

ผมจะยกตัวอย่างให้ดู  ผมไม่มีเจนตนาจะล้อเลียนพี่เป้นะครับ  แต่รูปนี้มันเห็นภาพสุดๆ

ตอนแรกเห็นนึกว่าเป็นพี่เป้ แต่จริงๆแล้วไม่ใช่  ผมถามว่า

พี่วินัย กับพี่เป้ มีโครงหน้า คล้ายกันไหม   แน่นนอนครับ 2 คนนี้มีโครงหน้าคล้ายๆกัน

ถามต่อว่า ถ้าพี่วินัย ทำศัลยกรรม  จะเหมือนกันเลยไหม   คงจะไม่เหมือนกันสะทีเดียว  แต่คงคล้ายๆกันมาก

ถ้าพี่วินัยทำเสร็จ คิดว่า จะแยกได้ไหมว่าคนไหน พี่เป้ คนไหน พี่วินัย    ก็คงแยกได้ แต่ถ้าทำผมแต่งตัวเหมือนกัน  ก็อาจจะดูยากหน่อย

แต่ก็ยังแยกได้

เห็นไหมครับ  ขนาดโครงหน้าคล้ายๆกัน ถ้าทำออกมาก็ยังไม่เหมือนกัน  แล้วเราละ มีส่วนไหนคล้ายกับรูปดาราที่เอาไปให้หมอทำไหม

ถ้าอยากทำศัลยกรรมเหมือน ณเดช ญาญ่า หรือดาราคนอื่นๆ  มองดูที่ตัวเราก่อนครับ ว่ามีส่วนไหนคล้ายเขาไหม  ถ้ามี มันก็มีโอกาศที่

ส่วนนั้นจะคล้ายเขา เช่น ตา จมูก ปาก  แต่ถ้าโครงหน้า มาเรื่องกระดูก คงแก้กันยาก   

แต่ถ้าถามว่า เราทำแล้วจะดูดีขึ้นไหม  ผมตอบว่า ดีขึ้นครับ เพราะเราต้องรู้จุดด้อย และแก้ไขให้ถูกต้อง

เจ้าของ| โพสต์ 2013-3-24 03:34:10 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย frankywawah เมื่อ 2013-3-24 04:07

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย frankywawah เมื่อ 2013-3-24 03:43

แล้วผมขอถามต่อว่า   มนุษย์เราเอาอะไรมาวัด ว่าคนไหน หน้าตาดี คนไหนหน้าตาไม่ดี

เพราะแต่ละคนหน้าตาไม่เหมือนกัน  เอาคนหน้าตาดี10มาอยู่ด้วยกัน ทำไม10คนนี้ถึงดูดี

ผมเชื่ออย่างนึงว่า คนทุกคนบนโลกนี้มีเสน่ห์ทุกคน  ย้ำนะครับ ว่าทุกคน แต่แค่ว่าเสน่ห์ของเรามันจะโดนใจ คนที่เราชอบหรือป่าว

แล้วเสน่ห์ ที่ว่า คืออะไร สารที่คลั่งออกมาจากต่อมข้างหลังใบหูที่เรา เรียกกันว่า ฟีโรโมน Pheromone หรือป่าว

หรือเสน่ห์ของเราจะออกมาจาก คำพูด เพราะ วาทะดีมีชัยไปกว่าครึ่ง

แต่ผมเชื่ออย่างแรงกล้าว่า  ก่อนที่ กลิ่นฟิโรโมนจะเข้าไปทางจมูกของคนที่เราขอบ หรือ ก่อนที่เราจะอ้าปากคุยกับเขา  สิ่งแรกที่ สัมผัสก่อน

คือการมองเห็น มันอาจจะแปลได้ว่า เสน่ห์ อย่างแรกที่สัมผัสได้คือ หน้าตา  ลองลงมาคือ การพูดจา นิสัยใจคอ

แล้วเราเอาอะไรมาวัด  ว่า จมูกโด่ง ดีกว่า จมูกบี้  ปากกระจับดีกว่าปากเรียบ  ตา2ชั้น ดีกว่า ตาชั้นเดียว  หน้ายาว ดีกว่า หน้าสั้น  ทำไมต้อง

ไปสักคิ้ว 3 มิติ ทำให้คิ้วมันเข้ม ทำไมเราอยากผิวขาวมากกว่าผิวคล้ำ  เอาอะไรมาวัดกว่า ไม่มีสิว ดีกว่า มีสิว

เพราะอะไรรู้ไหมครับ  มันมี pattern ที่ฝังอยู่ในสมองของเรา เมื่อเราเห็น pattern นี้ มันจะกระตุ้นความรู้สึกทันที

แสดงว่า หน้าตาดีมันมี pattern ของมัน  ทำไมคนไทยอยากหน้าเกาหลี แสดงว่า เกาหลีเป็น pattern

ผู้หญิงไทยส่วนใหญ่อยาก ดูดี ดูสวย หุ่นดี ขาเล็ก เหมือน girl gen แสดงว่า girl gen คือ pattern

แสดงว่าหน้าตาดีมันต้องมี blog ของมัน แสดงว่า มัน สามารถทำได้ คำนวนได้  ว่าจมูกโด่งเท่านี้ถึงดุดี ชั้นตากี่มิลลิเมตรถึงดูดี  

ธรรมชาติ โครงสร้างทางพันธุกรรม DNA เป็นสิ่งที่สร้างเรามา  เราจะไปปรับขนาดของกระโหลกให้ออกมา ทุกด้านทุกมุม เท่ากับ

ที่เราคำนวนออกมาไม่ได้   

บางคนผิวคล้ำก็สวย บางคนเป็นหมวยก็น่ารัก  แสดงว่า pattern มันไม่ตายตัว  มันมีอยู่ แต่มันไม่ตายตัว

สำหรับผมแล้ว ศาสาตร์ด้านการทำศัลยกรรมเป็นมันอะไรที่ลึกซึ้งมากๆ

ผมไม่ใช่หมอนะ  แต่ผมพูดออกมาในแง่ของคนทำ คนที่หน้าตาไม่ดีแล้วอยากดูดี

มันต้องพึ่งทั้งดวง ฝีมือหมอ กำลังทรัพย์ ผสมกับ  โครงสร้างทางพันธุกรรมเดิมที่ธรรมชาติสร้างมา และนวัฒตกรรมต่างๆ

และความโชคดี กว่าจะเป็นผมคนปัจจุบันได้  ผมไม่ได้ดูดีนะ แต่ผมภูมิใจมาก ภูมิใจในสิ่งที่ตัวเองทำได้

วันนี้ออกนอกทะเลมากๆ แต่แค่อยากให้เพื่อนๆรู้ว่าผมคิดยังไงกับเรื่องศัลยกรรม

ถ้าวันนึงผมไม่มีอะไรจะเขียนแล้ว  ถ้าสำนักพิมพ์ไหนอยากไปทำเป็นหนังสือบอกนะครับ  เพราะเล่มมันคงหนาหน้าดู

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

โพสต์ 2013-3-24 05:02:25 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณนะคะที่กลับมาเขียนต่อ กระทู้นี้ทำให้มือใหม่หัดสวยอย่างพี่ได้ข้อมูลเพิ่มขึ้นมากจริงๆค่ะ
โพสต์ 2013-3-24 16:17:12 | ดูโพสต์ทั้งหมด
คุณสุดยอด
เราตามอ่านจนจบอิอิ
โพสต์ 2013-3-25 06:28:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย frankywawah เมื่อ 2013-3-24 03:34
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย frankywawah เมื่อ 2013-3-24 04:07

แก้ไขครั ...

อ่านมาเรื่อยๆจนถึงรูป SNSD ถึงกับสะดุ้งเลย

เฮ้อ ยังมีคนหลงกลคิดว่า SNSD เพอรฺเฟกต์ ขาสวยกันอีกหรือนี่ 55555+

แต่เอาเถอะ มีคนคิดแบบนี้ โซวอนแบบเราก็ดีใจ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆที่มาเขียนต่อ เราอ่านทีเดียวจบเลย เขียนได้สนุกจริงๆ ถึงแม้จะเป็นเนื้อหาทางวิชาการอยู่
โพสต์ 2013-3-25 08:33:27 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ชอบมากค่ะ
โพสต์ 2013-3-26 15:36:25 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เพิ่งเค้ามาหาความรู้ในกระทู้นี้นั่งอ่านอยู่ 2 วัน ตั้งแต่หน้า1 จนถึง34 ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา และท่านอื่นๆที่รวมแสดงความคิดเห็นและร่วมให้ความรู้มากๆเลยค่ะ ยังติดตามกระทู้ต่อไปเรื่อยๆค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้