ดู: 31747|ตอบกลับ: 42
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] เอาประสบกาณ์กับรูปที่ผ่าตัดขากรรไกรมาให้ดูครับ

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2012-3-20 23:10:25 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ลองปรึกษาหลายที่น่ะค่ะ เราก็เป็นเคสฟันล่างค่อมฟันบน แต่เราไม่อยากผ่าตัดขากรรไกร เราเลยลองปรึกษาหมอหลายที่อยู่เหมือนกัน บางที่บอกไม่จัดก็ดูไม่น่าเกลียดแต่เราอยากสบฟันแบบคนอื่นเค้าอ่ะค่ะ  บางที่บอกต้องจัดฟันร่วมกับการผ่าตัดขากรรไกร บางที่บอกถ้าไม่ผ่าต้องจัดแบบดามอน บางที่บอกถ้าจัดฟันแบบไม่ผ่าตัดหน้าเราจะเหมือนม่ะม่วง ถ้าผ่าตัดขากรรไกรรูปหน้าก็จะดีขึ้นกว่าเดิม และแล้วเราก็ได้เจอคลีนิกที่ตรงใจเรา คือจัดฟันอย่างเดียวแบบธรรมดา คุณหมอบอกเราว่า ค้างเรายื่นไม่มาก ถ้าจัดฟันแล้ว ฟันล่างจะหุบเข้าไป เราถามคุณหมอ มันจะงุ้มมากไม่ค่ะ หมอบอกไม่น่ะ คางล่ะค่ะ จะเหมือนแม่มดมั้ย หมอบอกไม่น่ะ จัดแล้วต้องดีขึ้นสิ (จริงๆน่ะค่ะหมอ เพราะว่าหาหมอมาหลายที่แล้ว )  คุณหมอให้เรากลับไปตัดสินใจ  เราตกลงทำอยากที่เราตามหามานาน อิอิ อยากทำตั้งแต่อายุ25 ได้ทำตอน 30 แก่ไปมั้ย จากนั้น ก็พิมพ์ฟัน และครั้งถัดไปก็ถอนฟัน เราถอนไปทั้งหมด 5ซี่ (ฟันที่อยู่หลังฟันเขี้ยวบนล่าง 4ซี่ และฟันกรามน้อย ที่นอนล้มอีก1ซี่) หลังจากนั้นก็เริ่มใส่เหล็กดัดฟัน ( แต่จัดตอนนี้ ดีมากค่ะ เพราะไม่ต้องใส่ยางแยกฟันเหมือนเมื่อก่อน เคยเห็นเพื่อนๆเค้าใส่กัน คือใส่อุปกรณ์ ที่เรียกว่า ทิว แทนเลยค่ะ ) แล้วตอนนี้ เราก็จัดมาแล้วเป็นเวลา 6เดือนกว่าแล้วค่ะ ฟันบนสบฟันล่างตอนจัดได้ประมาณ 4-5เดือนค่ะ เป็นปรกติ เหมือนคนอื่นแล้วค่ะ ตอนนี้  แต่ล่ะเดือนหมอก็นัด ดึงฟัน ให้ค่อยๆชิดกันแล้วค่ะ  ( คืออยากบอก คนที่เป็นแบบเราเป็นมากหรือน้อย ก็ลองปรึกษาหมอหลายๆที่ดูน่ะค่ะ

แสดงความคิดเห็น

จัดที่ไหนอ่ะคะ บอกหน่อย ^^  โพสต์ 2013-3-30 15:25
แล้วทำที่ไหนค่ะ อยากทราบข้อมูลค่ะ  โพสต์ 2012-9-2 22:45
2#
โพสต์ 2013-4-3 20:36:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด
คุณเจ้าของกระทู้ค่ะ เราจัดที่ ปริญญาทันตแพทย์ 223จรัญสนิทวงศ์  0-2424-6996    0-2886-5245   ปิดทุกวันพุธค่ะ เสาร์อาทิตย์คนเยอะค่ะ เป็นคลีนิคไม่ใหญ่มากน่ะค่ะ ลองปรึกษาดู ฟันล่างค่อมฟันบนของเรา ตอนนี้ สบฟันปรกติแล้วค่ะ คนไข้คุณหมอค่อนข้างเยอะค่ะ หรือไม่ลองไปปรึกษาที่ ยันฮีค่ะ มีคุณหมอเก่งๆเยอะค่ะ ลองปรึกษาหลายๆที่น่ะค่ะ ต้องมีที่ใช่สักที่ค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้