ดู: 3055|ตอบกลับ: 11
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[จัดฟัน/รักษารากฟัน] ยินดีตอบทุกคำถามเกี่ยวกับฟัน by หมอฟัน

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย SDC เมื่อ 2012-2-26 04:22

ใครมีข้อสงสัยใดๆเกี่ยวกับเรื่องของฟัน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง
ทันตกรรมความงาม(Dental Cosmetic)
สามารถโพสต์คำถามไว้ได้เลยนะครับ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-26 04:23:06 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ยินดีตอบทุกคำถามเกี่ยวกับฟัน by หมอฟัน

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ถ้าฟันข้างหน้าเรามันเกยกัน มีวิธีไหนบ้างที่จะทำให้ฟันเรียงตัวกันสวย นอกจากการดัดฟันอ่ะค่ะ ?
รบกวนสอบถามนะคะ การฟอกสีฟันทำครั้งหนึ่งอยู่ได้นานแค่ไหนและราคาเท่าไร
ส่วนที่โฆษณาให้ซื้อมาฟอกที่บ้านได้ผลจริงมั้ยค่ะ
ทำให้ฟันซี่ใหญ่ขึ้นได้ไหมคะ ฟันเล็กมาก
ถ้าทำจมูกก่อนทำฟัน โอกาสที่หน้าเราเปลียนไป แล้วเสี่ยง ซิลิ ทะทุป่าวค่ะ                           
จัดฟันเสร็จแล้ว แต่ฟันไม่เข้า ยังเหยินเหมือนเดิม เนื่องจากฟันซี่ใหญ่ ไม่ทราบว่าทำveneerได้ไหมค่ะ อยากให้ฟันเรียงสวยๆอ่ะค่ะ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-22 09:40:27 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย bensarasay เมื่อ 2012-2-26 10:01
ถ้าฟันข้างหน้าเรามันเกยกัน มีวิธีไหนบ้างที่จะทำให้ ...

ขออภัยด้วยนะครับที่เข้ามาตอบช้าไปมากเลย
สำหรับกรณีฟันเกยกัน สำคัญที่สุดข้อแรกเลยคือควรต้องมาดูกันก่อนว่าที่เกยกันมันมากน้อยแค่ไหน แน่นอนว่าการจัดฟันย่อมเป็นวิธีที่ดีที่สุดอยู่แล้ว แต่ก็เข้าใจคนไข้อีกเช่นเดียวกันครับว่าบางทีเราก็ไม่อยากจะต้องมาทรมานกับเจ้าเหล็กเป็นปีๆ

หลังตรวจออกมา ถ้าโชคดี ฟันเกยกันนั้นอยู่ในระดับที่แก้ด้วยวีเนียร์เอาอยู่ ก็อาจจะวีเนียร์ได้นะครับ แต่คุณหมอขอย้ำอีกซักครั้งนะครับว่า การตรวจและประเมินในขั้นตอนแรก สำคัญที่สุดเลยครับ

อ่ะ คุณหมออยากให้ลองสังเกตุฟันของน้องในคลิปนะครับ ก่อนทำและหลังทำเป็นยังไง

มีอะไรสงสัยเพิ่มเติม ยินดีเลยนะครับ
9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-22 09:45:31 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ice-nice เมื่อ 2012-2-26 10:20
รบกวนสอบถามนะคะ การฟอกสีฟันทำครั้งหนึ่งอยู่ได้นานแ ...

สวัสดีครับ
คุณหมอต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่กลับเข้ามาตอบช้ามากเลย
อย่างนี้นะครับ ในส่วนเรื่องของระยะเวลาที่ฟันจะขาว หรือขาวเท่าไหร่นั้น มีปัจจัยหลายอย่างที่ทำให้ขาวน้อยลงได้ครับ ไม่ว่าจะเป็น อาหารเครื่องดื่มที่เราบริโภคเข้าไป สีเนื้อฟันดั้งเดิม ชาติกำเนิด และยังมีอีกหลายอย่างมากมายครับ แล้วแต่ละคนก็แตกต่างกันไปอีก ตอบยากครับ แต่เท่าที่เห็นคนไข้ทำกันมา ก็เป็นหลักปีเลยนะครับ

มีคำถามสงสัยตรงไหนอีก ยินดีนะครับ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-22 09:47:47 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ิbeautiful เมื่อ 2012-2-26 11:16
ทำให้ฟันซี่ใหญ่ขึ้นได้ไหมคะ ฟันเล็กมาก ...

สวัสดีครับ
คำตอบคือน่าจะทำได้นะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนัน้ การเข้ามาประเมินสภาพช่องปากก่อนจะเป็นการให้คำตอบที่ดีที่สุดเลยนะครับ

11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-6-22 09:52:23 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย janenypan เมื่อ 2012-2-26 11:44
ถ้าทำจมูกก่อนทำฟัน โอกาสที่หน้าเราเปลียนไป แล้วเสี่ ...

สวัสดีครับ
คุณหมอขออนุญาตยกคำพูดที่ทีมคุณหมอเคยคุยกันเล่นๆมาให้ได้อ่านนะครับ (ขำๆนะครับ)

ทำจมูกเสริมดั้งหรือจัดฟันก่อนดีน๊า ?

ทำจมูกเสริมดั้งหรือจัดฟันก่อนดีน๊า ?

อยากทำจมูกและจัดฟัน ค่ะ

เราควรจะทำอะไรก่อนดีคะ จมูกรึว่าฟัน  แล้วอยากทราบว่า ที่ไหนดีคะจากที่เพื่อนๆ เคยไปทำมา แล้วราคาแต่ละอย่างต้องเตรียม เท่าไหร่ ? ไม่มั่นใจในตัวเองเลยค่ะ ถ้าทำแล้วคงจะมีความสุขมากๆ อยากถ่ายรูปรับปริญญาแล้วหน้าสวยๆค่ะ ขอบคุณคร้า…^^

คำตอบ

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=211255502231928&set=a.163295233694622.35866.163197947037684&type=1&theater

หากคุณกำลังอยู่ในช่วงที่สับสนว่า ..

“ชั้น จะทำจมูกก่อนดี หรือชั้นจะจัดฟันก่อนดี?” หรือ “น้องเพิ่งจะทำจมูกมาได้ไม่นาน แล้วถ้าน้องจัดฟัน ซิลิโคนจมูกของน้องมันจะแทงทะลุออกมามั๊ยคะ?” หรือ “คุณพี่ไปทำคางให้เสร็จแล้ว ค่อยจัดฟันดีมั๊ยคะ?”

คำ ตอบในข้อสงสัยต่างๆเหล่านี้อยู่ที่นี่แล้ว .. คุณหมอท๊อปได้แจ้งให้ทราบว่า หากใครที่มีโครงการเสริมดั้งหรือทำคางแล้วมีแพลนอยากจัดฟันอยู่แล้วด้วย คุณหมอแนะว่าควรเริ่มต้นจากงานจัดฟันก่อนนะครับ เพราะหลายเคสมากที่จัดฟันเสร็จแล้ว โพรไฟล์โครงหน้ามหัศจรรย์ขึ้น จมูกแลดูอร้าอร่ามมากขึ้น คางได้ทรงที่ต้องการมากขึ้น บางทีเราอาจจะไม่ต้องไปพึ่งศัลยกรรมอื่นใดอีกเลยก็ได้

แต่หาก คุณพลาด ไปอัพดั้งของคุณมาเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ภายใต้การจัดฟันของคุณหมอท๊อป@ศาลาแดง ซ.1 ทันตกรรม จะไม่ทำให้ซิลิโคนจมูกของคุณ ทะลุออกมาอย่างแน่นอน

อย่าลืมกด Subscribe ที่ SDCdentube’s Channel ตามลิงค์นี้ http://www.youtube.com/SDCdentube

SDCdentube: ชวนเพื่อนๆมาตรวจสุขภาพช่องปากและฟันฟรีได้ที่คลินิกทันตกรรม ศาลาแดง ซ.1 ทันตกรรม (SDC1st Dentist) อย่าลืมส่งต่อสิ่งดีๆให้แก่คนที่เรารักเพราะอยากให้ทุกคนมีรอยยิ้มที่สดใสไป นา­นๆ
ครอบฟันหน้ามา6ซี่จะจัดฟันได้รึป่าวคะ...คือเกิดอุบัติเหุติฟันหักไป2ซี่เลยได้ครอบฟัน6ซี่ค่ะ อยากจัดฟันทำได้มั๊ยคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้