ดู: 45160|ตอบกลับ: 96
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] ประสบการณ์ตัดโหนกแก้ม+ยกกระชับแก้มหมอจุฑา

[คัดลอกลิงก์]
หลังจากศึกษาข้อมูลลดโหนกแก้มมาซักระยะ ก็ตัดสินใจทำกับหมอจุฑาที่คลีนิคปากน้ำศัลกรรม โดยเข้าไปปรึกษาที่คลีนิควันที่ 20 ม.ค 55  แล้วตัดสินใจทำวันที่ 1 ก.พ หมอนัด 4 โมงเย็น พอไปถึงคลีนิคก็รอคุยกับคุณหมออีกครั้งเพื่อความชัวร์ คุณหมอใจดีมากให้คำปรึกษาแบบครบถ้วนจนหายข้อข้องใจ หลังจากนั้นก็ทำการจ่ายเงิน แล้วก็งดอาหารหลัง 6 โมงเย็น วันนี้วันที่ 1 พยาบาลบอกว่านอนพักผ่อนให้สบายเดี๋ยวพรุ่งนี้เช้าจะได้เข้าห้องผ่าตัด เหอะ เหอะ คืนนี้นอนไม่หลับแอบกลัว ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ไม่รู้สึกกลัวเลย เช้าวันที่ 2 เวลา 8โมงครึ่งพยาบาลมาตามเข้าห้องผ่าตัด เอาแล้วไง แต่ไม่ทันแล้ว เดินเข้าห้องผ่าตัดโดยดี จากนั้นพยาบาลบอกให้ขึ้นไปนอนบนเตียงผ่าตัด หลังจากนั้นก็ให้น้ำเกลือเสร็จแล้วก็เอาที่ครอบปากมาให้ดมแล้วบอกให้กลืนน้ำลายให้หมด เราก็กลืนๆ แอบคิดในใจทำไมไม่ให้เราเตรียมตัวหรือคุยกับเราเลยพอเข้าห้องก็จัดการกับเราเลยเฮอะๆก็คนมันกลัวนี่นา พอดมได้ซักพักเราก็มองนาฬิกาตอนนี้ 8โมง 40 นาที หลังจากจ้องนาฬิกาอยู่ก็รู้สึกเหมือนมีอะไรมาไต่แขนบริเวณสายน้ำเกลือ แล้วก็มึนๆหลับไปเลย มารู้สึกตัวอีกทีมานอนอยู่ในห้องสังเกตุการณืซะแล้วเราได้ยินเสียงพยาบาลเรียกก็เลยลืมตาแล้วถามพยาบาลว่าตอนนี้กี่โมง พยาบาลบอกว่าตอนนี้ 5 ทุ่มกว่าแล้ว กำลังออกจากห้องผ่าตัดมาค่ะ โอ้วแม่เจ้า เราหลับ 15 ชั่วโมง อะไรจะมาราทอนขนาดนี้ อึดจริงๆ ตื่นขึ้นมาก็รู้สึกหนาวมากๆพยาบาลบอกว่าเป็นอย่างนี้ทุกคนบางคนหนาวจนเตียงสั่น ซักพักก็จะดีขึ้นเองแล้วพยาบาลก็เอาผ้ามาห่มให้แล้วก็มีไออุ่นๆปล่อยออกมาจากท่อใต้ผ้าห่มค่อยยังชั่วจากนั้นพยาบาลก็เอาสายออกซิเจนออกจากจมูกเราก็ดิ้นๆแบบว่าหายใจไม่ออกพยาบาลก็ถามว่าหายใจไม่ออกใช่มั๊ย เราก็บอกว่าใช่ พยาบาลบอกว่าสูดหายใจเข้าลึกๆ เราก็พยายามสูดลมหายใจเข้าให้เยอะๆรู้สึกเหมือนใจจะขาดยังไงไม่รู้ ซักพักก็ดีขึ้นหลังจากนั้นพยาบาลก็บอกว่าจะนั่งอยู่แถวนี้ถ้าร้อนหรือมีอะไรก็ให้เรียกได้ แล้วเราก็หลับ มารูสึกตัวอีกทีรู้สึกร้อนเลยเรียกพยาบาลมาเปิดแอร์ให้ ตอนนี้รู้สึกเจ็บๆที่หัวเหมือนเรานอนทับอะไรซักอย่างเจ็บแบบรำคาญทำให้นอนไม่หลับเลยถามพยาบาลว่ากี่โมงแล้วพยาบาลบอกว่าตี 3 โหทำไมเวลามันเดินช้าจังนอนจนปวดหลังไปหมดนอนตะแคงก็ไม่ได้ต้องนอนหงายอย่างเดียวตอนนั้นเราคิดว่าไอ้ที่เรารู้สึกเจ็บบนหัวคงเป็นผ้าพันหัวหรือไม่ก็สายระบายเลือดเพราะเราเคยอ่านรีวิวว่าหลังจากผ่าตัดเสร็จจะมีผ้าพันหน้ากับสายระบายเลือดเราก็เลยถามพยาบาลว่าจะถอดผ้าพันหัวได้ตอนไหนพยาบาลบอกว่าประมาณเที่ยง ซึ่งตอนนี้กำลังตี 3 โอ๊ยอยากจะบ้าตาย เวลาเดินช้ามากกกกกก พยายามข่มตาให้หลับ ก็หลับได้ซักพัก ตื่นขึ้มมาถามพยาบาลว่ากี่โมงแล้วพยาบาลบอกว่า ตี 5 ทำไมเวลาที่นี่มันช้าจังเราแอบบ่นนอนจนเบื่อแล้วนะ พยาบาลก็ยิ้มแล้วบอกว่าเที่ยงจะให้ขึ้นห้องพักได้เรากัดฟันรอแล้วเวลาที่รอคอยก็มาถึงพยาบาลก็เดินมาถอดผ้าพันหน้าให้ตอนนี้แอบกลัวว่าจะเจ็บตัวอีกตอนถอดสายเลือด พอพยาบาลบอกถอดผ้าพันหน้าเสร็จก็ถามว่าเดินขึ้นห้องไหวมั๊ยเรางง แล้วสายระบายเลือดล่ะ พยาบาลบอกว่าไม่มีค่ะ อ้าวแล้วที่เราอ่านรีวิวมาล่ะ งงค่ะหลังจากนั้นก็เดินขึ้นห้องพักค่ะ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

กำลังสนุกเลยรีบต่อเลยคับ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-5 11:26:15 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
หลังจากขึ้นห้องพัก พยาบาลก็บอกให้นอนพักผ่อนไปก่อนแล้วให้ฝึกอ้าปาก ถ้าหายเพลียจากยาสลบแล้วให้หัดเดินบ่อยๆพยายามช่วยเหลือตัวเองให้ได้เยอะๆ แล้วพยาบาลก็เอาน้ำหวานมาให้ดื่ม ส่วนอาหารอ่อนๆจะได้กินประมาณ 2 ทุ่ม หลังจากกินอาหารอ่อนๆได้แล้วก็กินยาตามที่พยาบาลเตรียมมาให้หลังจากนั้นก็นอนหลับพักผ่อนจร้า ผ่านไปอีก 1 วัน
เล่าเรื่องได้เมามันและน่าระทึกขวัญมากจ้า อิอิชอบๆ ขอให้หายไวๆน่ะ จะได้เริ่ดๆ

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณจร้า  โพสต์ 2012-2-5 12:03
5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-5 11:53:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
วันที่ 4 ก.พ ซึ่งเป็นวันที่ 2 หลังผ่าตัด เวลา 9 โมงเช้าคุณหมอมาดูอาการคุณหมอบอกว่าขนาดหน้ายังบวมอยู่โหนกแก้มยังมองไม่เห็นแล้ว (เราก็ว่างั้นและ โหนกแก้มหายไปเลย)คุณหมอบอกว่ากลับบ้านได้เลย อีก 7 วันนัดมาอ้าปากต้องอ้าให้ได้ 3 เซน ถ้าอ้าไม่ถึง 3 เซน คุณหมอจะช่วย (ง้างปากเรานั่นเอง ) ไม่เอาจะฝึกอ้าปากเองขืนรอให้คุณหมอช่วยเจ็บแน่ๆ หลังจากเปลี่ยนชุดเก็บของเสร็จเราก็ไปรับยาที่พยาบาลเตรียมไว้ให้(ขอบอกว่าพยาบาลที่นี่เป็นกันเองมาก) พอออกจากคลีนิคเราก็มุ่งหน้าไปเที่ยวหาดบางแสนทันทีเพราะได้สัญญากับลูกสาวตัวน้อยไว้ (สามีกับลูกสาววัย 3 ขวบ ไปเฝ้าค่ะ)ถึงบางแสนเราก็เดินเล่นได้ตามปกติไม่มีมึนหัวหรือปวดอะไรเลย แต่ต้องมีผ้าปิดหน้าป้องกันคนอื่นตกใจกลัว เหอะๆ วันนี้ก็นอนบางแสน 1 คืน แต่แอบนอยนี๊สนึงที่กินอาหารทะเลไม่ได้ ฮือๆอยากกิน สามีที่แสนดีก็คอยปลอบว่าเดี๋ยวครบเจ็ดวันหมอนัดอ้าปากแล้วจะพามาใหม่แล้วค่อยกินให้เต็มที่ เออเราลืมบอกไปไอ้ที่เราบ่นๆว่าเจ็บหัวที่เรานึกว่าเป็นสายระบายเลือดตกลงมันไม่ใช่เพราะตอนที่เราขึ้นมาที่ห้องพักเราถามพยาบาลว่ามีอะไรอยู่ที่หัวเราคำตอบคือ มันเป็นลวดที่ใช้ดึงยกกระชับแก้มแฟนเราบอกว่าคล้ายๆเค้าแม็กเย็บกระดาษอยู่บริเวณรอบๆศรีษะด้านหลัง อันนี้นี่เองเวลาเรานอนทับมันรู้สึกเจ็บๆตอนนี้ก็ยังอยู่ต้องรอลุ้นว่านัดวันที่ 7 คุณหมอจะเอาออกให้รึเปล่าอาการทั่วไปก็ไม่ค่อยมีอะไรมากแต่หน้ายังบวมๆอยู่แล้วจะมาแบ่งปันประสบการณ์ใหม่นะจ๊ะ สงสัยอะไรถามมาเลยค่ะยินดีตอบทุกคำถาม
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-5 11:55:37 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย kunanon9 เมื่อ 2012-2-5 11:41
ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่คับ

ตัดโหนก 60000 ยกกระชับแก้ม 10000 จร้า

อยากทราบว่ายกกระชับแก้มคือตัดกระพุงแก้มหหรือป่าวค่ะ  โพสต์ 2012-11-14 01:32
ตัดโหนกออกเลยใช่มั้ยค่ะ  โพสต์ 2012-3-24 10:32
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-5 21:46:04 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอนนี้ที่คลีนิคเค้าจัดระบบใหม่ รับทำจำนวนจำกัดต่อวันแล้วนะคะ ไม่ต้องกลัวเรื่องรอนาน

ที่คุณพี่ทำคือตัดโหนกออกไปเลยใช่มั้ยค่ะ  โพสต์ 2012-3-24 10:33
หนูอยากตัดโหนกค่ะเพราะแค่กรอคงไม่เห็นผลชัดเจน  โพสต์ 2012-3-24 10:32
แม็กที่หัวตอนเอาออกไม่เจ็บค่ะถ้าแผลแห้งดี เราก็ตัดโหนกและยกกระชับแก้มมาเหมือนกัน ตอนนี้ก็จัดฟันต่อ
รอดูรีวิวนะครับ
ถ้าเราไม่ตัดโหนกแต่ยกกระชับแก้มอย่างเดียว หมอเค้ารับทำรึเปล่าคะ
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-9 00:12:00 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย hiopop เมื่อ 2012-2-7 12:35
แม็กที่หัวตอนเอาออกไม่เจ็บค่ะถ้าแผลแห้งดี เราก็ตัด ...

ตอนนี้เราก็จัดฟันอยู่ ยิ่งตอนปากบวมมันทำให้เนื้อในปากกดทับกับเหล็กดัดเจ็บไปหมดเลย ขอบคุณนะคะที่แชร์ประสบการณ์ จะได้หายห่วงเรื่องแม็กที่หัว

ผมจัดฟันอยู่ตัดกรามได้ป่ะคับ  โพสต์ 2012-2-10 12:43
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-9 00:14:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย fernja555 เมื่อ 2012-2-7 13:29
ถ้าเราไม่ตัดโหนกแต่ยกกระชับแก้มอย่างเดียว หมอเค้าร ...

น่าจะทำนะคะ แต่ถ้าจะให้ชัวร์ลองโทรปรึกษาคุณหมอที่คลีนิคสิคะ 02-7539206 เบอร์โทรคลีนิคปากน้ำค่ะ
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-9 00:15:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย bankza เมื่อ 2012-2-7 13:02
รอดูรีวิวนะครับ

จร้า

อิ อิ  โพสต์ 2014-9-28 11:35
ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ
หายไวไวคร้า

ปล.อยากเห็นรูปจัง ^^
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-9 10:52:43 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย banana52163 เมื่อ 2012-2-9 00:19
ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ
หายไวไวคร้า

รอให้หายดีก่อนค่อยดูรูปเปรียบเทียบแล้วกันนะจ๊ะ ตอนนี้ยังบวมเยอะอยู่ยังไม่น่าดูอะค่ะ(ขนาดเจ้าตัวยังรับสภาพตัวเองตอนนี้ไม่ได้เลย)

คร้า ขอบคุณค่ะ หายไวไวนะคะ  โพสต์ 2012-2-9 20:20
อยากเห็นเหมือนกันครับจะรอดีนะ
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-9 21:12:13 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ทำมาได้ 7 วัน แล้ว หน้ายังไม่หายบวมเลย (เบื่อหน้าบวมๆ)แต่ไม่มีรอยช้ำเลยซักที่

อดทนค่ะ เพื่อความสวย ^ ^  โพสต์ 2012-2-10 13:19
18#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-2-11 15:22:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย นจ เมื่อ 2012-2-9 21:12
ทำมาได้ 7 วัน แล้ว หน้ายังไม่หายบวมเลย (เบื่อหน้าบวมๆ) ...

พอเริ่มยุบบ้วมมาหน่อย แต่เหมือนโหนกแก้มจะไม่เท่ากันอ่ะ ทำไงดีล่ะทีนี้! วันที่ 13 หมอนัด จะลองถามหมอดู ไม่รู้หมอจะว่าไง..........
ติดตามรอชมอยู่นะคะ ^^
***รบกวนถามนิดนึงคับ ยกกระชับแก้มเนี่ยต้องผ่าตัดเอาหนังส่วนเกินออกด้วยรึเปล่าคับ***

อันนี้ไม่รู้นะคะ แต่หลังทำเสร็จจะมีแม็กเย็บที่หัวเพื่อดึงหน้านะค่ะ  โพสต์ 2012-2-24 16:27
หายไวไวนะค้ะ รอชมรีวิวต่อค่ะ
รอชมด้วยคน หายเร็วๆนะคร้าา
อยากทำมั้งจังค่ะตอนทำพี่หลับไปเลยใช่ไหมค่ะพี่

ค่ะ หลับสนิท  โพสต์ 2012-2-24 16:28
ขอให้หายไว้ๆน่ะค่ะรอชมค่ะ
ตอนนี้ตัดโหนกอยู่7หมื่นแล้วค่ะหนูเพิ่งโทรไปถามมาค่ะคุณหมอให้ปรึกษาฟรีแต่ว่าต้อง5โมงเย็นไปแล้วน่ะค่ะถึงแค่2ทุ่มค่ะเดือนนี้คุณหมอคิวยาวไม่ว่างเลยค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้