ดู: 18737|ตอบกลับ: 6
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] เรื่องของแผลเป็นและการสักทับแผลเป็น

[คัดลอกลิงก์]
มีรอยแผลเป็นคีลอยด์จากอุบุัติเหตุเมื่อ 10 ปีที่แล้ว ตอนนี้แผลยาวประมาณ 10 เซน กว้างประมาณ 1 เซน ที่ขาขวาค่ะ จากการที่ค้นหาข้อมูลก็ไม่มีวิธีใดทีทำให้แผลหายไป ก็เลยหันมาสนใจเรื่องการสักทำ เพื่อนว่าการสักทับแผลเป็นมีอันตรายและผลข้างเคียงมั้ยค่ั แล้วเคยอ่านเจอที่โรงพยาบาลยันฮีมีศูนย์สักรักษา แต่ไม่ทราบว่าเป็นการสักลายหรือว่าสักเณพาะสีลงไปเพื่อปกปิดสีผิวที่ผิดปกติคะ ผู้รู้ช่วยตอบหน่อย กังวลมาก นุ่งสั้นไม่ได้เลย
รอผู้รู้เหมือนกันค่ะ เพราะว่า เราก็อยากสักเหมือนกันค่ะ ทับรอยแผลเป้น  ไม่ชอบเล้ย ผิวไม่เนียนเล้ย
เราโดนแมงกะพรุนไฟเมื่อสามปีก่อน แผลเป็นคีลอยยาวเป็นฝ่ามือ ทิ้งรอยดำนูนไว้อย่างกะลายมังกรพันขา
ตอนนี้ดีขึ้นเยอะค่ะ ขยันทายาลดคีลอยด์ยี่ห้อ Mederma าคาหน้ากล่อง 1200 แต่หาซื้อตามศิริราษ ก็ 780 โดยประมาณแพงหน่อย แต่ช่วยได้มาก แล้วเราใช้เครื่อง Ultra Sonic ที่ขายในห้างอ่ะค่ะ ใช้กับหน้าได้ด้วย ตัวได้ด้วย เพราะปรับระดับได้ ขยันทายา แล้วใช้เครื่องตัวนี้นวดวนๆ ลงยาซ้ำๆ สิบนาที่ สิบห้านาทีอะไรอย่างงี้อ่ะค่ะ ทุกวันนี้คีลอยด์หายไปหมดแล้วเหลือแต่รอยดำ เราก็ทายาพวกลดรอยดำ จากวุฒิศักดิ์คลีนิคอ่ะ แต่ก็ยังเห็นอยู่ดี แต่ว่าจางลงไปมาก จากเดิมใส่ขาสั้นไม่ได้เหมือนกัน เคยปรึกษาการทำเลเซอร์รักษาครั้งละหมื่น รักษาต้อง ห้าคร้งขึ้นไป งบไม่ถึงจิงๆค่ะ แต่ว่าไม่อยากให้ไปสักเพื่อปิดบังแผลอ่ะ จะยิ่งดูเลอะเทอะนะเราว่า
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-26 00:14:48 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
คือว่าแผลเรามันยุบแล้วเพราะเราใช่แผ่น ที่ซื้อจากร้านขายยา มาปิดไว้ แล้วมันยุบ แต่ปัญหามันคือว่ารอยคล้ำๆยังมองเห็นอยู่ดีไง แล้วก็ไปปรึกษาหมอมาแล้วเค้าบอกว่าถึงยิงเลเซอร์ก็แค่ให้จางลงแต่ก็ยังเห็นอยู่ดีก็เลย เลิกพยายาม
พี่เป็นแผลเป็นน้ำร้อนลวกที่ขาขวามาสามสิบปีค่ะเพิ่งสักทับไปเมื่อปีที่แล้วทำได้ค่ะดีกว่าให้มันเป็นรอยน่าเกลียดแต่แผลพี่สีติดไม่หมดค่ะเพราตรงหน้าเท้าโดนเต็มๆเนื้อตายค่ะผิวหนังย่นๆแต่ก็ดีกว่าเดิมากพี่ว่าเป็นวิธีที่ฉลาดนะค่ะเพราะเลเซอร์มิได้นำพาค่ะจางลงนิดหน่อยสักไปเลยค่ะมันไม่มีทางออกแล้วค่ะ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2012-1-26 01:36:48 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
พี่ aphantree ขอดูรอยสักสวยๆของพี่ได้ไหม๊ พอเป็นแนวทางว่าเอาลายไหนที่ดูแล้วไม่ได้เป็นหญิงดุเกินไป เอาจุ๋มจิ๋มพอมิดแผลค่ะ
เราเป็นแผลเป็นจากอุบัติเหตุเหมือนกันเลยค่ะ เป็นแผลที่ใต้หัวเข่าข้างซ้ายยาวประมาน8เซน กว้าง1เซน
ถ้าสักทับกลัวว่าสีมันจะติดมั้ย เพราะมีส่วนเนื้อที่ตายแล้วด้วยค่ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้