ดู: 4837|ตอบกลับ: 8
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตัดลดโหนกแก้ม/กราม] อยากทราบความรู้สึกของเพื่อนๆที่เคยตัดกรามจังเลยค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
รักษาตัวนานมั๊ยค่ะ  แล้วอาการเป็นยังไงบ้าง  เจ็บมากป่าว  อยากทำจังเรย  แต่ก็แอบกลัวอยู่ไม่เบา  >~<")
ตอนทำวางยาสลบ ไม่รู้สึกอะไรค่ะ แต่ช่วงเวลารักษาตัวนี่ อยากจะตัดหัวทิ้งไปเลย เจ็บจนร้องไห้อยู่นาน อยากบอกว่า ถ้าไอ้ที่เป็นอยู่ไม่ได้เดือดร้อนอะไร ไม่ได้จิตตกกะหน้าตาตัวเองก้ออย่าไปทำมันเลย พอดีเราต้องทำเพราะด้าานทันตกรรม เราดัดฟันอยู่แต่กรามล่างเราไม่สบฟันบนแบบถูกต้อง เลยต้องตัดกรามเขยิบเข้ามา
PS.กรณีเราอาจต่างกับกรณีเหลากรามนะคะ แต่คอนเฟิร์มว่า รู้สึกเหมือนโดนรถบรรทุกเสยอ่ะ

แสดงความคิดเห็น

เราอาการคล้ายๆคุณMarshaอะคะ กำลังมองหาหมอที่จะตัดกรามอยู่  โพสต์ 2012-1-19 07:25
ไปตัดกรามที่ใหนครับ
เคยไปทำคะของหมอจุฑา ตอนทำวางยาสลบแล้วก็ทำเสร็จแล้วหลับๆตื่นๆ ไป 2 วันเต็มๆค่ะ จะบอกว่าเจ็บมากกกกกกก  เพราะว่าเราทำมาทุกอย่างแล้วกับหน้า อันนี้ทรมานที่สุดในชีวิตเลยค่ะ ร้องไห้ทุกวันเลย เวลาทำเสร็จหมอจะเอาผ้าพันตรงช่วงรอบๆข้างแก้มเราไว้ เพื่อให้เลือดไม่ไหลเยอะแล้วก็ใส่สายเบรนไว้ข้างหู เรียกว่าสายเบรนหรือเปล่าไม่รู้นะคะ แต่ว่ามันจะเป็นยางๆ แล้วเราก็ต้องนอนหน้าตรงอย่างเดียว ปวดคอ ปวดหลัง ปวดไหล่ ทรมานสุดแล้วในชีวิต แต่ยังคะ ยังไม่เจ็บถึงที่สุด 555 จะมาเจ็บอีกทีตอนรักษาตัวนี่แหละต้องพยายามอ้าปาก เพราะแผลผ่าตัดเลาะตรงปากด้านล่าง หน้าจะบวมจนถึงที่สุด แล้วบางทีหน้าก็จะยุบไม่เท่ากันทำให้เรานอยด์เยอะมากค่า แต่ว่าโดยรวมแล้วจะยุบจริงๆ ประมาณ 1 เดือน แต่สัก 2 อาทิตย์ก็ดีขึ้นนะคะ ขอบอกว่าทำมาแล้วคุ้มค่ะ จริงๆเราไม่ได้เป็นคนมีกรามเยอะ เรามีแค่มุมนิดเดียวแต่ที่ต้องตัดเพราะว่าแก้ไขใบหน้าบางส่วนให้โอเคขึ้น แล้วทำมาก็สวยขึ้นจริงๆ ค่ะคอนเฟริ์มหน้าเกาหลีไปเลย 555 ถ้าจะทำขอบอกว่าทำเลยค่ะ ^ ^ มีอะไรสงสัยถามได้นะ อิอิ

ขอเบอร์หน่อยจิค่ะ สนใจอยากทำกำลังหาข้อมมูลอยู่  โพสต์ 2011-11-14 13:11

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

ไปทำกะหมอจุฑามาเหมือนกัน ตอนนี้ก็เกือบ 5เดือนแล้วค่ะ ตอนทำไม่รู้สึกตัวหรอกค่ะไม่เจ็บด้วย หมอเค้าวางยาสลบน่ะ อิอิ แต่ว่าตอนรู้สึกตัวขึ้นมาอาจจะหายใจลำบากหน่อย กะหงุดหงิดกะอีผ้าพันให้เลือดหยุดไหลอย่างที่คุณ UKIKO บอกนั่นแหละค่ะ และอีกอย่างตอนที่เอาสายเดรนออก อันนี้หูดับไปเลยแสบจี๊ดดดดสะใจดีค่ะ 555 แต่ว่าไม่เปงไรหรอก เเป๊บเดียว แต่ส่วนตัวดิฉันคิดว่าตอนรักษาตัวนี่ไม่น่าจะเป็นปัญหานะคะ จะเป็นปัญหาก็อีตอนนอนนี่แหละค่ะ เพราะว่ามันนอนตะแคงไม่ได้ ส่วนตัวแล้วเราเป็นคนหน้าบานมากถึงมากที่สุด ถือว่าคุ้มค่ามากกะการเอามันออกไป จนแฟนบอกว่าสวยแล้วห้ามทิ้งกันเด็ดขาดนะ มีอะไรถามได้นะคะ ยินดีบอกเล่าค่ะ แบ่งๆกันสวยค่ะ อิอิ

ถ้ามี skype ก้ add มาคุยกันได้นะที่ pompam_phalo  โพสต์ 2011-12-11 20:40
รบกวนสอบถามคุณ UKIKO และคุณ pompam_phalo เรื่องคิวคุณหมอจุฑาค่ะ เห็นบอกว่าคุณหมอชอบเลื่อนคิวจิงหรือป่าวคะ  พอดีแหม่มได้วันหยุดแค่ 7 วันเองค่ะ เกรงว่าจะไม่พอมากเลย คือจะนัดจองคิวคุณหมอ ก็กังวลเรื่องนี้มากค่ะ กลัวจะหายไม่ทัน แล้วหลังจากทำจะพูดได้ชัดตามปกติไหมคะ พอดีงานที่แหม่มทำต้องพูดกับลูกค้าตลอดเลย กลัวอ้าปากไม่ได้อยากที่เพื่อน ๆ บางคนบอกหนะค่ะ
ทำมาเหมือนกันคะ..กับคุณหมอสุทัสน์ เมื่อวันที่ 26/12/54 ที่ผ่านมา แต่ไม่ได้ตัดเฉพาะกรามนะคะ  ตัดคางด้วยเพราะคางยื่นและยาวมาก  โดยส่วนตัวพี่นะคะกรามทรมานน้อยกว่า..คางเยอะเล้ย..

>> ตอนผ่าไม่รู้สึกหรอกคะ  มาเจ็บก็ตอนเริ่มรู้สึกตัวเจ็บคอ อึดอัด หนักสุดก็ประมาณไม่เกิน สองวัน  แต่พี่อายุเยอะ ก็หนักกว่าสาวๆ นิดนึง  แต่ตอนนี้ก็ชิวนะ  คางยังชาไม่เลิก ดั้นชาข้างเดียวเฉพาะซ้ายนี่แหล่ะ ..ตอนนี้ก็พอใจคางมาก แต่กรามตัดไปงั้นเพราะไหนๆ ก็ตัดคางแหล่ะ  แต่ตัดกรามได้นิดเดียวเพราะหน้ายาวหากตัดเยอะคุณหมอบอกหน้าแหลมมากไป.. หากอยากตัดจริงๆ แนะนำให้ไปพบและคุยกับคุณหมอก่อนคะ  ท่านใดก็ได้ที่เราสนใจ  แล้วหาข้อมูลอีกนิด สถานที่  การวางยาสลบ  และชอบฝีหมอคุณหมอท่านใด  ท้ายสุดสุขภาพเราไหวมั้ย หากเป็นคนเฮฮาสนุกๆ ฟื้นเร็วกว่าคนที่เศร้าซึม   อันนี้พี่ยืนยัน  และที่แน่ๆ คนตัดกรามเย๊อะม๊ากกก ยันฮีก็ปาไปเป็นร้อย เฉพาะเดือนธันวา ที่ผ่านมา  พี่ไปหาหมอ ตกใจนึกว่าเค้ามี "เทศกาล มหกรรมสินค้าลดราคา " ^^
ของหมอจุฑา ไม่เจ็บเลยคะ ปรางไปทำมาแล้วพอหลังหมดยาสลบ ก็ไม่เจ็บจร้า
ขอบคุณ ทุกคนที่มาเล่าประสบการณ์ให้ฟังนะ ครับ   
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้