เจ้าของ: autojay
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ขอคำแนะนำค่ะำทำจมูกกับหมอนพรัตน์เมื่อคืนเช้ามาตาบวมมากมีรอยแดงช้ำใต้ตาทำไงดีคะ

[คัดลอกลิงก์]
ออกจากห้องผ่าตัด 3 ทุ่มครึ่งค่ะ ตอนทำไม่หลับเลยรู้สึกตัวตลอด ทำเสร็จรู้สึกเจ็บแผลและปวดที่ดั้งมากเลยค่ะ กลับบ้านมาหลับเพราะฤทธิ์ยานอนหลับที่กินก่อนทำก็เลยไม่ได้ประคบ เช้ามาตาบวมมาก รู้สึกหน่วงๆที่จมูกแต่ไม่เจ็บไม่ปวดแล้ว ประมาณเที่ยงๆตาบวมจนแทบจะปิด มีรอยแดงช้ำที่หัวตาและใต้ตา เป็นอาการปกติรึเปล่าคะ อยากหายบวมเร็วๆทำไงดีคะ เราต้องประคบตลอดเวลารึเปล่าคะ เพิ่งทำจมูกครั้งแรกค่ะ ไม่ได้ตัดปีก กังวลมากเลยค่ะ ใครมีคำแนะนำ ข้อปฏิบัติตัวหลังทำอย่างไรรบกวนช่วยสงเคราะห์ด้วยนะคะ ขอคุณมากค่ะ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

2#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-27 17:09:16 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอคุณนะคะ คุณหมอทำไปร้องเพลงไปช่วยคลายกังวลไปได้(มั๊ยนะ) น่ารักใจดี ไม่ดุค่ะ
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-27 17:18:50 | ดูโพสต์ทั้งหมด
รูปนี้ก่อนทำค่ะ

DSCF1026.JPG (333.14 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 4)

4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-27 17:32:46 | ดูโพสต์ทั้งหมด
นี่หลังทำ 20 ชม.ค่ะ บวมและช้ำมากใครก็ได้ช่วยด้วยค่ะ แบบนี้ผิดปกติรึเปล่าคะ

Photo0054.jpg (458.05 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 4)

5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-27 17:56:56 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณนะคะคุณ chu2yo ตอนนี้กลัวค่ะ กลัวสารพัดเลยค่ะ
6#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-28 06:26:50 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอขอบคุณทุกกำลังใจนะคะน่ารักที่สุดเลยค่ะ ก็พยายามทำตามคำแนะนำทุกอย่างแต่อาจจะประคบน้อบไปหน่อย พอดีอยู่คนเดียวต้องทำเองทุกอย่างเลยค่ะ ตอนนี้ประมาณ 32 ชม. แล้วค่ะ รู้สึกตึงๆที่จมูก รอยแดงช้ำเริ่มจางลงเล็กน้อยค่ะ แต่ว่ากลับบวมมากกว่าเิดิม อ่ะค่ะ การดื่มน้ำมะพร้าวช่วยลดการบวมได้ด้วยหรอคะ(ทราบมาจากกระทู้ของท่านอื่นน่ะค่ะ) มาดูรูปกันนะคะว่าบวมขนาดไหน

Picture 007.jpg (17.46 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 4)

Picture 007.jpg
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-28 13:25:48 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ใครรู้บ้างคะว่าดื่มน้ำมะพร้าวช่วยลดบวมได้จริงป่าว อยากรู้ค่ะ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-28 18:56:32 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะคุณ Pamie  ตอนนี้ก็ไม่ปวดแล้วล่ะค่ะ กินยาตามที่หมอบอก รอยแดงช้ำก็จางลงมากแล้ว แต่ยังบวมมากอยู่ค่ะ จริงๆอยากให้โด่งกว่านี้แต่หมอบอกมีข้อจำกัดมาก เนื้อตรงดั้งของเราน้อยมาก ช่วงจมูกสั้นและเชิดมาก เราบอกว่าขอแค่ให้ดูมีดั้งกว่าเิดิมนิดนึง ไม่เอาเวอร์กลัวทะลุ หมอบอกทำได้แค่นี้
ไม่รู้ว่ายุบแล้วจะเป็นไง หวังว่าเจ็บตัว เสียตังค์แล้วคงจะช่วยได้บ้างนะคะ แล้วคุณ Pamie ล่ะคะทำรึป่าว ทำไรบ้างกับหมออะไรคะ แล้วผลงานออกมาเป็นไงบ้างค่ะ มีคำแนะนำอะไรก็แชร์กันนะคะ

9#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-29 10:10:12 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณทุกท่านมากนะคะ ตอนนี้ไม่ปวดแล้วล่ะค่ะ แต่รู้สึกตึงๆที่จมูกเท่านั้น เริ่มเห็นลางๆแล้วว่าจะออกมาเป็นไงเพราะเริ่มยุบแล้วค่ะ (แอบดีใจ) บริเวณที่แดงช้ำจางลงมากเริ่มเป็นสีเหลืองๆแทนค่ะ แต่ตรงหัวตายังบวมอยู่ค่ะ เฮ้อ!!!! ค่อยรู้สึกโล่งใจขึ้นมาหน่อยค่ะที่ไม่มีปัญหาอื่นๆ ตอนแรกกลัวมากกลัวไปหมดทุกอย่าง นอยด์สุดๆค่ะ เห็น case คนอื่นที่มีปํยหานู้น นี่ นั่น เราก็กังวลค่ะ แต่ตอนนี้โล่งใจแล้วล่ะค่ะ ถึงจะไม่สวย ไม่โด่งเท่าใครๆเอาเท่าที่เราไหวไม่ฝืน แต่ไม่มีปัญหาตามมาให้เครียดก็พอใจที่สุดแล้วค่ะ จะรีบไปซื้อน้ำมะพร้าวมาทานตามคำแนะนำของคุณ ratchanoi นะคะ
สำหรับคุณ pamie เจต้องขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะอยู่อังกฤษยังส่งกำลังใจถึงเมืองไทยเลย น่ารักที่สุดค่ะ ถ้าจะบินกลับมาทำที่เมืองไทยก็ขอให้เลือกหมอดีๆนะคะ เลือกหมอที่เราชอบเพราะสไตล์ของหมอแต่ละท่านไม่เหมือนกันค่ะ เจเห็นว่าคุณหมอศรันย์ก็ทำสวยนะคะ หมอนพรัตน์ก็ออกสไตล์เกาหลีค่ะไม่โด่งเวอร์ดูธรรมชาติดีค่ะ ( อันนี้ดูเคสที่เค้าสวยกว่าเจนะ ไม่ได้เอาตัวเองเป็นบรรทัดฐานหรอกนะคะ ) แต่ว่าค่อนข้างมือหนักนิดนึงค่ะ ถ้าถามว่ากับคลอดลูกอันไหนทรมานกว่ากัน โห! ตอบยากค่ะ ส่วนตัวแล้วต้องบอกก่อนค่ะว่าเจคลอดเอง แต่คลอดยากมาก ต้องเจาะน้ำคร่ำ สุดท้ายต้องใช่ vacumm ช่วยดูดออกมาค่ะ ก็ทั้งเจ็บทั้งปวดอ่ะค่ะ แต่เสริมจมูกเนี่ยก็รู้สึกทั้งเจ็บทั้งปวดแต่แค่หลังทำเสร็จไม่นานก็หายค่ะ หลังจากนั้นก็จะรู้สึกแปลกๆ หนักๆ ตึงๆ ที่จมูกค่ะ ตอนนี้ของเจเพิ่งได้ 3 วันก็ยุบไปมากนะคะ อย่ากลัวเลยค่ะ นิดเดียวเองคุณแพมผ่านไปได้อยุ่แล้วล่ะค่ะ สู้ๆ เป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ แล้วเราคงได้แชร์กันอีกบ่อยๆนะคะ เดี่ยวถ้ามีโอกาสจะอัพรูปให้ดูอีกนะคะ  
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-29 18:44:39 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ pamie ตั้งกระทู้

ตอนนี้เริ่มเห็นเค้าโครงลางๆแล้วคิดว่าคงไม่ผิดหวังอ่ะค่ะ คุณหมอสองมือค่อนข้างหนักนิดนึง แต่ก็บวมไม่นานนะคะอาจต้องทนเจ็บปวดเล็กน้อย ช่วง 2 - 3 วันแรกที่ต้องระวังเป็นพิเศษ เป็นกำลังใจให้ค่ะ คิดว่ายังไงต้องสวยกว่าเิดิมจะได้มีกำลังใจค่ะ ต้องสวยค่ะ สู้ๆๆนะคะ
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-30 09:21:41 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ มะแงะ ตั้งกระทู้

ขอบคุณจ้าว ตอนนี้ก็ยุบลงมากแล้วจ้า แต่ก็ยังมีรอยช้ำเหลืองๆและบวมที่ใต้ตานิดหน่อยจ้า
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-30 17:34:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณทุกท่านค่ะที่ให้กำลังใจ ตอนนี้ยาลดบวมที่คุณหมอให้มาหมดแล้ว ไปซื้อ danzen มาเพิ่มแต่ยังไม่ได้ทานอ่ะค่ะ ทานอีกดีมั๊ยคะ ทานน้ำมะพร้าวด้วยค่ะ วันนี้วันที่ 4 แล้วค่ะแกะเฝือกออกแล้ว แต่ยังบวมอยู่นะคะ มีรอยช้ำเหลืองๆอยู่บ้างลงรูปให้ดูด้วยอ่ะค่ะช่วยวิจารณ์ด้วยนะคะ แต่ต้องบอกก่อนนะคะว่าเคสของเรามีข้อจำกัดในการทำค่อนข้างมาก ดั้งไม่มีเลย จมูกเล็กและสั้น เนื้อน้อย (ให้ดูรูปก่อนทำจะทราบว่าแย่มากค่ะ) บอกคุณหมอว่าขอแค่ให้มีดั้งกว่าเิดิมบ้างแต่ไม่เอาทะลุ ไม่ฝืนฉะนั้นเลยออกมาได้แค่ที่เห็นอ่ะค่ะ จริงๆก็อยากได้สวยๆเหมือนคนอื่นเค้าบ้างนะคะแต่พื้นฐานเราไม่สวยเลยมันก็เลยเป็นไปไม่ได้ค่ะ  วันนี้ขับรถออกไปสระผมรู้สึกเสียวๆที่ดั้งนิดหน่อยค่ะหรือว่าเรายังไม่ชินกับจมูกนะ ผิดปกติรึเปล่าคะ ดูรูปแล้ววิจารณ์ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Photo0061.jpg (407.88 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 1)

13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-31 11:57:55 | ดูโพสต์ทั้งหมด
วันที่ห้าแล้วคร่าา รู้สึกตึงๆ หน่วงๆที่ดั้งไม่เจ็บไม่ปวดแล้วค่ะ เหลือรอยช้ำเหลืองๆที่หัวตากะบใต้ตาค่ะ (คล้ายๆปอบเลยอ่ะ) แต่ทำไมตรงดั้ง - หัวตายังบวมอยู่เลยค่ะ แกนดูใหญ่ๆมองแล้วดูหน้าแข็งอ่ะค่ะ ถ้ายุบเข้าที่แล้วจะดีขึ้นมั๊ยคะ ( แอบหวังว่าจะดีกว่านี้) ประมาณกี่สัปดาห์ถึงจะพอดูออกน้าาาา ไม่อยากแก้เลยยยยย
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-9-4 19:51:55 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณทุกกำลังใจมากๆนะคะ ตอนนี้ได้ 9 แล้ว วันนี้ไปพบคุณหมอมาค่ะ คุณหมอบอกว่ายุบลงมากแล้วเหลือช่วงดั้งตรงหัวตาเท่านั้นที่ยังไม่เข้าที่ แต่เริ่มเห็นเค้าบ้างแล้วค่ะ โดยรวมแล้วส่วนตัวก็ค่อนข้างพอใจนะคะ ถึงแม้จะไม่โด่งเหมือนใครๆแต่ถ้าเปรียบเทียบ BEFORE - AFTER ของตัวเองแล้วก็ถือว่าดีขึ้นมากแล้วอ่ะค่ะ คือต้องยอมรับความเป็นตัวตนของเราว่าเิดิมทีนั้นเรามีอยู่แค่นี้ มีข้อจำกัดในการทำอย่างไรบ้าง เราสื่อสารกับคุณหมอเข้าใจตรงกันว่าเอาเท่าที่ได้ ไม่ฝืนมากเพราะกลัวมีปัญหาระยะยาวตามมาค่ะ แล้วผลที่ออกมาได้เท่านี้ เข้ากับหน้าเรา ดูโดยรวมแล้วดีขึ้นก็ควรพอใจ ไม่ได้คิดว่าต้องเปรียบเทียบกับใคร เพราะโครงหน้าแต่ละคนก็ต่างกันไป (อันนี้ไม่ได้เข้าข้างตัวเองหรือว่าเชียร์คุณหมอนะคะ) ส่วนตัวแล้วพอใจจริงๆค่ะ คุณหมอบอกว่าอีกประมาณเดือนนึงช่วงหัวตาจะรัดตัวกว่านี้แล้วจะเห็นว่าทรงที่แท้จริงเป็นไง มันจะแล็กลงนิดหน่อย ตอนนี้เริ่มออกไปทำงาน พบปะผู้คนบ้างแล้วค่ะ กระแสตอบรับก็มีหลากหลายแต่ส่วนใหญ่ก็เป็นไปในทางที่ดีค่ะ เริ่มมีกำลังใจเล็กๆ คิดว่าเราตัดสินใจถูกแล้วที่คิดทำศัลยกรรมและที่สำคัญผู้ที่เราไว้ใจ (คุณหมอนพรัตน์) ผู้ที่เราเลือกที่สร้างความเปลี่ยนแปลงในชีวิตเรานั้นก็ไม่ทำให้เราต้องผิดหวัง เหมือนกับที่เราเคยกลัวหรือกังลวตอนแรก ขอขอบคุณไปยัง นพ.นพรัตน์ รัตนวราห และทีมงานทุกท่านที่ร่วมกันสร้างความเปลี่ยนแปลงที่ดีให้กับเรา ขอบคุณนะคะ มีโอกาสเมื่อไรจะลงรูปให้ดูและช่วยแสดงความคิดเห็นกันด้วยนะคะ
15#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-9-5 20:44:31 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ Hoshigirl ตั้งกระทู้

เมื่อวานเราใส่เสื้อแขนยาวสีชมพูเข้มๆอ่ะค่ะ ขอโทษคะ่แล้วไปพบคุณหมอเพื่อทำส่วนไหนคะ เผื่อเป็นจุดที่เราสนใจอยู่จะได้ขอคำแนะนำ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-9-5 20:47:16 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ autojay ตั้งกระทู้

ถ้าเห็นเราเมื่อวานจริงๆรบกวนช่วยวิจารณ์(ได้ทุกเรื่องเลยนะคะ)หน่อยนะคะ ยินดีรับฟังทุกคำพูดเลยค่ะ  ขอบคุณนะคะ ว่าแต่แล้วคุณคือคนไหนน้า....
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-9-5 21:05:44 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอบกระทู้ sumeaw ตั้งกระทู้

ถ้ามีโอกาสจะลงรูปหลังทำให้ช่วย comment ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ ยินดีรับฟังทุกถ้อยคำค่ะ
ขอบคุณนะคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้