ดู: 11015|ตอบกลับ: 41
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] ขอคำแนะนำค่ะำทำจมูกกับหมอนพรัตน์เมื่อคืนเช้ามาตาบวมมากมีรอยแดงช้ำใต้ตาทำไงดีคะ

[คัดลอกลิงก์]
ออกจากห้องผ่าตัด 3 ทุ่มครึ่งค่ะ ตอนทำไม่หลับเลยรู้สึกตัวตลอด ทำเสร็จรู้สึกเจ็บแผลและปวดที่ดั้งมากเลยค่ะ กลับบ้านมาหลับเพราะฤทธิ์ยานอนหลับที่กินก่อนทำก็เลยไม่ได้ประคบ เช้ามาตาบวมมาก รู้สึกหน่วงๆที่จมูกแต่ไม่เจ็บไม่ปวดแล้ว ประมาณเที่ยงๆตาบวมจนแทบจะปิด มีรอยแดงช้ำที่หัวตาและใต้ตา เป็นอาการปกติรึเปล่าคะ อยากหายบวมเร็วๆทำไงดีคะ เราต้องประคบตลอดเวลารึเปล่าคะ เพิ่งทำจมูกครั้งแรกค่ะ ไม่ได้ตัดปีก กังวลมากเลยค่ะ ใครมีคำแนะนำ ข้อปฏิบัติตัวหลังทำอย่างไรรบกวนช่วยสงเคราะห์ด้วยนะคะ ขอคุณมากค่ะ

คะแนน

1

ดูบันทึกคะแนน

สู้ๆๆ นะค๊ะ ขอให้หายปวดไวๆ รอคำตอบจากท่านอื่นดู ว่าปกติต้องเจ็บขนาดเนียะไหม จะไปทำต้นเดือนกันยานี้เหมือนกัน
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-27 17:09:16 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอคุณนะคะ คุณหมอทำไปร้องเพลงไปช่วยคลายกังวลไปได้(มั๊ยนะ) น่ารักใจดี ไม่ดุค่ะ
4#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-27 17:18:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
รูปนี้ก่อนทำค่ะ

DSCF1026.JPG (333.14 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 2)

5#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-27 17:32:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
นี่หลังทำ 20 ชม.ค่ะ บวมและช้ำมากใครก็ได้ช่วยด้วยค่ะ แบบนี้ผิดปกติรึเปล่าคะ

Photo0054.jpg (458.05 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 2)

ตอบกระทู้ autojay ตั้งกระทู้

วันแรกๆ ก็บวมแบบนี้ค่ะ เป็นเกี่ยวกับเนื้อเยื่อแต่ละคนด้วยค่ะ บางคนก็ช้ำง่ายค่ะ ทานยาลดบวม 4 เวลา นะค่ะ แล้วก็ประคบเย็น เยอะๆนะค่ะ ตลอดเลย แล้วสัก 4 วันจะดีขึ้นค่ะ แต่วันที่ 3-4 จะดราม่าสุดๆๆ  
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
7#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-27 17:56:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณนะคะคุณ chu2yo ตอนนี้กลัวค่ะ กลัวสารพัดเลยค่ะ
เดี๋ยวประมาณ4-5วันก็หายคะแต่หมอมือหนักบวมเกือบทุกคนคะใจเย็นนิดนะคะ
ไม่ต้องกลัวค่ะ ทานยาที่คุณหมอให้
แล้วก็รักษาตัวตามคำแนะนำของคุณหมอนะคะ
ร่างกายคนเราไม่เหมือนกัน บางคนช้ำมากช้ำน้อย บวมมากบวมน้อย
แต่ถ้ามีเลือดออกผิดปกติคือ เกิน 3 วันแล้วยังออก ควรไปพบคุณหมอค่ะ
ยังไงก็หายไวๆนะคะ สวยๆเอาใจช่วยค่ะ
10#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-28 06:26:50 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอขอบคุณทุกกำลังใจนะคะน่ารักที่สุดเลยค่ะ ก็พยายามทำตามคำแนะนำทุกอย่างแต่อาจจะประคบน้อบไปหน่อย พอดีอยู่คนเดียวต้องทำเองทุกอย่างเลยค่ะ ตอนนี้ประมาณ 32 ชม. แล้วค่ะ รู้สึกตึงๆที่จมูก รอยแดงช้ำเริ่มจางลงเล็กน้อยค่ะ แต่ว่ากลับบวมมากกว่าเิดิม อ่ะค่ะ การดื่มน้ำมะพร้าวช่วยลดการบวมได้ด้วยหรอคะ(ทราบมาจากกระทู้ของท่านอื่นน่ะค่ะ) มาดูรูปกันนะคะว่าบวมขนาดไหน

Picture 007.jpg (17.46 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 2)

Picture 007.jpg
11#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-28 13:25:48 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ใครรู้บ้างคะว่าดื่มน้ำมะพร้าวช่วยลดบวมได้จริงป่าว อยากรู้ค่ะ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ
มาเป็นกำลังใจให้ค๊ะ ขอให้หายไวๆ แล้วหลังทำที่บอกว่าปวดตรงดั้ง ปวดมากไหมค๊ะ กินยาแก้ปวดแล้วหายไหม
13#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-28 18:56:32 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะคุณ Pamie  ตอนนี้ก็ไม่ปวดแล้วล่ะค่ะ กินยาตามที่หมอบอก รอยแดงช้ำก็จางลงมากแล้ว แต่ยังบวมมากอยู่ค่ะ จริงๆอยากให้โด่งกว่านี้แต่หมอบอกมีข้อจำกัดมาก เนื้อตรงดั้งของเราน้อยมาก ช่วงจมูกสั้นและเชิดมาก เราบอกว่าขอแค่ให้ดูมีดั้งกว่าเิดิมนิดนึง ไม่เอาเวอร์กลัวทะลุ หมอบอกทำได้แค่นี้
ไม่รู้ว่ายุบแล้วจะเป็นไง หวังว่าเจ็บตัว เสียตังค์แล้วคงจะช่วยได้บ้างนะคะ แล้วคุณ Pamie ล่ะคะทำรึป่าว ทำไรบ้างกับหมออะไรคะ แล้วผลงานออกมาเป็นไงบ้างค่ะ มีคำแนะนำอะไรก็แชร์กันนะคะ

คือแพมจะมีคิวทำวันที่ 14 กันยานี้แล้วค๊ะ แต่เห็นคุณบอกปวดมากหลังทำ กลัวอยู่เหมือนกัน ถ้าปวดน้อยกว่าคลอดลูก แพมคงทนได้ฮ่าๆๆๆๆ  ดีแล้วค๊ะ อย่าเสริมจนเกินเนื้อเราเลย พอมันทะลุ แล้วก็มาโทษหมอกัน ให้มันเห็นความแตกต่าง คิกขุ อาโนเนะ ก็ใช้ได้แล้วค๊ะ แพมก็คิดเหมือนคุณเลย แพงไม่ว่า แต่ขอทำครั้งเดียวให้มันอยู่กะแพมไปจนตาย แล้วไม่น่าเกลียด เพราะแก่ตัวไปหนังจมูกก็คงบางลงๆ ก็คงต้องนั่งคุยกะคุณหมอ จะเอาแบบธรรมชาติ ไม่มีแบบไปด้วยหรอกค๊ะ ให้คุณหมอ ออกแบบให้ แพมบินตรงจากอังกฤษ ถึงไทยวันที่ 12 ทำเลยวันที่ 14 กันยา ยังห่วงเลยว่าเวลาพอไหม เพราะไปแค่เดือนเดียว ไม่อยากมีปัญหา เพราะคงไม่อยากบินกลับมาแก้ แล้วแถมคงลางานไม่ได้แล้ว เพราะลาไปแล้วปีหนึ่งเต็ม(ตามกฏหมายลาคลอดที่นี่) แต่จริงๆแพมก็สนใจ คุณหมอศรันย์เหมือนกัน เพราะเห็นเคสออกมาสวย แล้วก็ไม่ค่อยบวมเยอะ เหออออ... แพมแอบกลัวปวดอีกแล้ว!
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aomy เมื่อ 2011-8-28 23:07

อย่าคิดมากเราก้อเคยเป็นๆหนักกว่านี้อีกตาเขียวเป็นวงกลมเขียว3เดือนอ่า(คนละหมอนะคะ)อย่าจิตตกนะประคบน้ำอุ่นแล้วนอนหมอนสูงจะทำให้หายเร็วขึ้นค่ะ. เป็นกำลังใจให้นะคะ
ให้ประคบเย็นบ่อยๆครับ โดนวางไว้บนหน้าผากทเานั้นนะครับ ย้ำว่าวางบนหน้าผากเท่านั้น ทำบ่อยเท่าไหร่ได้ยิ่งดี ให้ประคบไว้ประมาณ 3 -4 วันเท่านั้น หลังจากนั้นก็ไม่ต้องประคบอะไรอีกครับ

ถ้าสะดวกก็หาน้ำมะพร้าวสดมาทานด้วยนะครับ จะได้ยุุบบวมเร็วขึ้นอีกด้วยครับ ขอให้หายไวไวนะครับ
17#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-29 10:10:12 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณทุกท่านมากนะคะ ตอนนี้ไม่ปวดแล้วล่ะค่ะ แต่รู้สึกตึงๆที่จมูกเท่านั้น เริ่มเห็นลางๆแล้วว่าจะออกมาเป็นไงเพราะเริ่มยุบแล้วค่ะ (แอบดีใจ) บริเวณที่แดงช้ำจางลงมากเริ่มเป็นสีเหลืองๆแทนค่ะ แต่ตรงหัวตายังบวมอยู่ค่ะ เฮ้อ!!!! ค่อยรู้สึกโล่งใจขึ้นมาหน่อยค่ะที่ไม่มีปัญหาอื่นๆ ตอนแรกกลัวมากกลัวไปหมดทุกอย่าง นอยด์สุดๆค่ะ เห็น case คนอื่นที่มีปํยหานู้น นี่ นั่น เราก็กังวลค่ะ แต่ตอนนี้โล่งใจแล้วล่ะค่ะ ถึงจะไม่สวย ไม่โด่งเท่าใครๆเอาเท่าที่เราไหวไม่ฝืน แต่ไม่มีปัญหาตามมาให้เครียดก็พอใจที่สุดแล้วค่ะ จะรีบไปซื้อน้ำมะพร้าวมาทานตามคำแนะนำของคุณ ratchanoi นะคะ
สำหรับคุณ pamie เจต้องขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะอยู่อังกฤษยังส่งกำลังใจถึงเมืองไทยเลย น่ารักที่สุดค่ะ ถ้าจะบินกลับมาทำที่เมืองไทยก็ขอให้เลือกหมอดีๆนะคะ เลือกหมอที่เราชอบเพราะสไตล์ของหมอแต่ละท่านไม่เหมือนกันค่ะ เจเห็นว่าคุณหมอศรันย์ก็ทำสวยนะคะ หมอนพรัตน์ก็ออกสไตล์เกาหลีค่ะไม่โด่งเวอร์ดูธรรมชาติดีค่ะ ( อันนี้ดูเคสที่เค้าสวยกว่าเจนะ ไม่ได้เอาตัวเองเป็นบรรทัดฐานหรอกนะคะ ) แต่ว่าค่อนข้างมือหนักนิดนึงค่ะ ถ้าถามว่ากับคลอดลูกอันไหนทรมานกว่ากัน โห! ตอบยากค่ะ ส่วนตัวแล้วต้องบอกก่อนค่ะว่าเจคลอดเอง แต่คลอดยากมาก ต้องเจาะน้ำคร่ำ สุดท้ายต้องใช่ vacumm ช่วยดูดออกมาค่ะ ก็ทั้งเจ็บทั้งปวดอ่ะค่ะ แต่เสริมจมูกเนี่ยก็รู้สึกทั้งเจ็บทั้งปวดแต่แค่หลังทำเสร็จไม่นานก็หายค่ะ หลังจากนั้นก็จะรู้สึกแปลกๆ หนักๆ ตึงๆ ที่จมูกค่ะ ตอนนี้ของเจเพิ่งได้ 3 วันก็ยุบไปมากนะคะ อย่ากลัวเลยค่ะ นิดเดียวเองคุณแพมผ่านไปได้อยุ่แล้วล่ะค่ะ สู้ๆ เป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ แล้วเราคงได้แชร์กันอีกบ่อยๆนะคะ เดี่ยวถ้ามีโอกาสจะอัพรูปให้ดูอีกนะคะ  
ขอบคุณค๊ะคุณเจ ปอมคลอดลูกธรรมชาติค๊ะ ปวดสุดๆ เบ่งลูกออกมาเองสดๆไม่ใช้อะไรช่วยเลย ก็เลยคิดว่าถ้าการปวดมันน้อยกว่าคลอดลูก คงสู้ๆๆ คงเป็นคุณหมอสองของเรานี่แหละค๊ะที่ปอมจะทำ เพราะปอมเห็นเคสหลุด เบี้ยวน้อยมาก ยังไงก็สู้ๆๆจ้า ทั้งคุณเจด้วยนะค๊ะ
19#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-29 18:44:39 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ pamie ตั้งกระทู้

ตอนนี้เริ่มเห็นเค้าโครงลางๆแล้วคิดว่าคงไม่ผิดหวังอ่ะค่ะ คุณหมอสองมือค่อนข้างหนักนิดนึง แต่ก็บวมไม่นานนะคะอาจต้องทนเจ็บปวดเล็กน้อย ช่วง 2 - 3 วันแรกที่ต้องระวังเป็นพิเศษ เป็นกำลังใจให้ค่ะ คิดว่ายังไงต้องสวยกว่าเิดิมจะได้มีกำลังใจค่ะ ต้องสวยค่ะ สู้ๆๆนะคะ
แวะมาทักทาย แอนด์ ให้กำลังใจ นะค่ะ ตอนนี้เปนไงบ้างแล้ว มาอัพรูปให้ดูด้วยนร้าาาา หายไวๆ เน้อเจ้าววว สู้สู้ เพื่อความสวย
21#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-8-30 09:21:41 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ มะแงะ ตั้งกระทู้

ขอบคุณจ้าว ตอนนี้ก็ยุบลงมากแล้วจ้า แต่ก็ยังมีรอยช้ำเหลืองๆและบวมที่ใต้ตานิดหน่อยจ้า
สู้ๆค่ะ แอบกลัวอยู่เหมือนกันนะเนี่ย>_< ขอชมภาพตอนมันยุบหน่อยนะคะ^^
ถ้ากลัวปวดแย้แนะนำ Tramadol เลยค่ะ
กินแล้วหายปวดดีจริงจัง ดีกว่า พาราเซตามอลเยอะค่ะ
ยังไงซื้อเก็บไว้เลยนะคะ ^^ มีขายตามร้านขายยาทั่วไป
อาการบวมแบบนี้ปกติคร๊า

การดูแลตนเองหลังเข้ารับการผ่าตัด

การเสริมจมูก, แก้ไขจมูก, ตกแต่งทรงจมูก และการตัดปีกจมูก

1 ประคบเย็นทันทีหลังการผ่าตัดเป็นเวลา 48 ชั่วโมงอย่างต่อเนื่อง โดยอุปกรณ์ที่ใช้ประคบเย็นควรเป็นวัสดุน้ำหนักเบาเช่น ใช้ผ้าขนหนูที่เปียกหมาดๆสัก 3 ผืนแช่ช่องแข็งและสลับนำมาประคบให้ต่อเนื่องที่สุด โดยประคบหน้าผาก ตา และข้างๆจมูก หากพ้นระยะ 48 ชั่วโมงแล้วให้ปล่อยไว้เฉยๆ ไม่ควรประคบร้อนหรือเย็นทั้งสิ้นเพราะอาการบวมจะมีต่อไปอีกประมาณ 4-14 วันแล้วจะค่อยๆยุบลง โดยช่วงหัวตาจะยุบช้าที่สุด ดังนั้นหากรู้สึกว่าหัวตาดูโตไม่ต้องกังวลค่ะ

2 นอนยกหัวสูงหรือนั่งหลับ 48 ชั่วโมง และตระหนักไว้ว่าอาการบวมจนตาปิดช่วง 3-4 วันแรกเป็นอาการปกติ และช่วง 8 วันแรกยังไม่ต้องอารมณ์เสียกับรูปทรงจมูกเพราะอาการบวมยังมีมากอยู่จนไม่อาจทราบทรงจมูกที่แท้จริงได้ อาการบวมช้ำจะยาวนานแตกต่างกันไปในแต่ละรายช่วง 4-14 วัน ไม่ต้องวิตกกังวล

3 ห้ามแผลผ่าตัดโดนน้ำ 7 วัน(กรณีที่มีการผ่าตัดกระดูกอ่อนหลังหูด้วย ห้ามแผลหลังหูโดนน้ำ 7 วัน) ดังนั้น การทำความสะอาดหน้า 3-4 วันแรกให้ใช้กระดาษซับมัน หลังจากนั้นใช้สำลีชุบน้ำอุ่นเช็ดทั่วใบหน้า หลีกเลี่ยงการกระทบกระทั่งบริเวณดั้งจมูก

4 ผู้เข้ารับการผ่าตัดจึงควรอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่แห้งและเย็น หลีกเลี่ยงฝุ่นที่เป็นสาเหตุให้แพ้อากาศ หากมีน้ำมูกให้รีบทานยาแก้แพ้ทันที หลีกเลี่ยงการไอ จาม และสั่งน้ำมูก

5 หลังจากรับประทานยาตามที่แพทย์สั่งจนหมดแล้วไม่ต้องซื้อรับประทานเองเพิ่ม ให้ทานได้เฉพาะยาแก้ปวดพาราเซตามอนเท่านั้น ในกรณีมีอาการคลื่นไส้อาเจียนมักมีสาเหตุมาจากอาการข้างเคียงจากการทานยาแก้อักเสบ Cloxacilline ให้หยุดยา หรือใช้ Amoxicilline 500mg หลังอาหาร 1 เม็ด 4 เวลา(เช้า กลางวัน เย็น ก่อนนอน) ทานยาต่อเนื่องทั้งหมด 7 วันและสามารถทานยาแก้คลื่นไส้อาเจียนได้(Domperidone)

6 วันที่ 4 หลังการผ่าตัดให้แกะเฝือกที่ติดจมูกออกได้โดยใช้น้ำอุ่นลูบเบาๆ

7 ในช่วง 3-4 วันแรกคนไข้อาจมีอาการน้ำเหลืองหรือเลือดจางๆซึมออกมาจากแผล ให้ใช้คัตตอนบัดซับเบาๆ และแต้มเบตาดีนเบาๆในบริเวณที่มีน้ำเหลืองซึมออกมา ห้ามเช็ดหรือถูโดยเด็ดขาด แต่ทางที่ดีควรหลีกเลี่ยงการสัมผัสแผลในทุกกรณี

8 หลังจากแผลผ่าตัดแห้งแล้วเท่านั้นจะสามารถใช้ยารักษาแผลเป็นได้

9 ในกรณีตัดปีกจมูก คนไข้ไม่ต้องตกใจหากแผลมีอาการแฉะ สามารถกดและซับบริเวณที่แฉะ และแต้มเบาเบาด้วยไม้พันสำลีชุบเบตาดีนครั้งเดียวเท่านั้นและปล่อยให้แผลแห้ง ห้ามเช็ดหรือถูโดยเด็ดขาด (ไม่ควรใช้เบตาดีนบ่อย ทางที่ดีควรหลีกเลี่ยงการสัมผัสแผลในทุกกรณี ควรปล่อยให้แผลแห้งตามธรรมชาติ)

10 ต้องมาตรวจซ้ำตามใบนัด หากมีอาการเอียงแพทย์จะสามารถใช้มือดัดแก้ไขให้ตรงได้ทันเวลา หากมีปัญหาแล้วไม่มาตามนัดอาจไม่สามารถแก้ไขได้ สำหรับคนไข้ที่แพทย์ไม่ได้ทำการตัดไหมให้อาจเป็นเพราะแผลยังไม่แห้งสนิท ดังนั้นหากรู้สึกรำคาญสามารถให้แพทย์ท่านอื่นตัดได้
     ในกรณีไม่ได้ใบนัดแพทย์ให้เข้ามาตรวจในวันที่สะดวกหลังวันผ่าตัด 7-14 วัน เช่นผ่าตัดวันที่ 1 มกราคม ให้เข้ามาตรวจซ้ำตั้งแต่วันที่ 7-14 มกราคม
     หากตัดปีกจมูกควรมาตัดไหม 7 วันหลังวันผ่าตัด และหลังจากตัดไหมหากมีไหมโผล่ออกมาสามารถเข้ามาตัดได้

11 รับประทานอาหารอ่อนๆในช่วง 3-4 วันแรก เพื่อหลีกเลี่ยงการกระแทกและขยับเขยื้อนของจมูก รวมไปถึงของหมักดอง อาหารรสจัด ของไม่สะอาดทั้งหลาย

12 กรณีหลังการตัดไหมยังพบเส้นไหมอยู่สามารถตัดเองได้เลย (ไม่ควรใช้การดึง)

เดี๋ยวก้อหายค่า ใจเยนๆ ของเราบวมเปนเดือนอ่ะ
เย้ๆๆๆ คุณแย้ มาแล้ว เดี๋ยวแพมไปซื้อยาตามที่บอกไว้เลยนะค๊ะ จะได้ปวดน้อยลง ขอบคุณค๊ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้