123
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
เจ้าของ: is_joy_naka
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] อยากให้เพื่อนที่มีปัญหาจมูกทะลุ มาเ่ล่าประสบการณ์ แชร์เตือนภัยให้ทีค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
เราคิดจะทำกับหมอสำรวยค่ะ ส่วนตัวไม่อยากไปฝืนมัน เลยอยากได้ธรรมชาติ เคยมีเพื่อนทำโด่ง จมูกทะลุน่ากลัวมากๆเลยค่ะ

มีใครทำกับหมอสำรวยแล้วจมูกทะลุบ้างหรือเปล่า มาแชร์หน่อยค่ะ
เราก็เป็นน่ะ ไปแก้มาแล้วรอบนึง ก็ยังเป็นอีก ตอนนี้ก็เพิ่งถอดซิลิโคนพักประมาน 2 อาทิตย์อ่ะ เกิดรอยบุ๋มและดำด้วยอ่ะ มีแต่คนทัก TT^TT เศร้าเลย รอที่จะไปแก้อยู่ มีใครเป็นแล้วแก้หายมั่งอ่ะค่ะ รอยบุ๋มอ่ะ แนะนำเพื่อนๆๆสังเกตอาการด้วยน่ะค่ะ ไม่อยากให้เป็นแบบเราอ่ะ ใครๆๆก็อยากทำครั้งเดียวแล้วสวย ไม่อยากเจ็บอีก

เพื่อนที่เอาออกแล้ว  จมูกกลับมาปกติไหมค่ะ  ของเราก้อเหมือนจะอักเสบ แสบๆในโพรงจมูกค่ะ   อยากเอาออกแล้วววว  
ของเรา ตอนทำมาใหม่ๆ ก็ดูปกติดี แต่พอเข้าวันที่ 2 ปลาย เริ่มแดง วันที่ 3 แดง แหลม และเจ็บ ยิ่งโดนยิ่งเจ็บ วันที่ 4 ตื่นมา เจ็บปลายจมูกมากเหมือนมีไม้่แหลมๆมาิทิ่มที่จมูก ถ้าไปโดนยิ่งเจ็บจี๊ดดด ขึ้นมา เจ็บมาก รู้สึกไม่ไหวแล้ว รีบโทรหาหมอ แล้วไปหาหมอตอนเย็น ตอนนั้นกังวลมากศึกษาเรื่องจมูกทะลุทั้งวัน คิดว่าเราคงจะทะลุแน่ๆ  แต่ที่แปลกคือ คนอื่นๆต้องทำไปแล้วเป็ีนเดือนๆ ถึงจะเห็นอาการว่าจมูกทะลุ แต่เราพึ่ง 4 วันเอง
ตอนเย็นไปพบหมอ หมอถามอาการ ลองจับดู ลองส่องดูจมูก หมอบอกว่าน่าจะจมูกติดเชื้อ แต่ไม่น่าใช่จมูกทะลุ เพราะอาการจมูกทะลุ มันจะแดงๆ หลังจากนั้นรอยแดงจะหาย ไม่มีอาการเจ็บ แต่ปลายจมูกจะบางๆ เหมือนหนังยืดออก ของเราไม่เป็นแบบนั้น ส่วนอาการติดเชื้อจะปวดตุ๊บๆ เหมือนชีพจรเต้น(แต่เราไม่ได้ปวดตุ๊บเราเจ็บ เจ็บจีดๆๆๆมาก เมื่อโดน) หมอบอกน่าจะอักเสบให้ลองทานยา 7 วัน ถ้าไม่หาย คงต้องถอดออก พักจมูก แล้วค่อยใส่ใหม่ (หมอเขามีรับประกัน และดูแลให้ตลอด 1 ปี ค่ะ)
ตอนนั้นใจเสียมาก ไม่อยากเอาออกเลย หมอบอกให้ลองกินยา แต่เรารู้สึกว่าเราไม่ใช่ติดเชื้อ เราจมูกตึงเหมือนโดนไม้แทง เรากลัวต้องเอาออก เราอยากลดปลาย  หมอก็เลยลดปลายให้ เจ็บมากกก เพราะเราพึ่งทำได้ 4 วัน ในระยะที่แผลยังไม่หายดี ยังมีอาการระบม ช้ำแผลอยู่ ฉีดยาก็เจ็บมาก เขาบอกยิ่งยังอยู่ช่วงระบมอยู่ยาชาก็เอาไม่อยู่ เจ็บจริงๆ ครั้งแรกไม่เจ็บเลย คราวนี้สุดๆ
หมอก็เอาซิริโคน ออกมาเหลาปลายออกให้ หมอบอกเอาออกเยอะมากเลยนะ ปลายจมูกกลมเลย  เราคิดว่ากลมไม่เป้นไร ขอให้ปลอดภัยเถอะ  
หลังทำก็ไม่บวมนะ ไม่ช้ำ หายเจ็บแบบเดิมไปเลย แต่ปลายก็ยังแดงเป็นจุดตรงรอยเดิมอยู่
ตอนนี้ทำได้ 1 เดือน ครึ่ง แล้ว ปลายก็ยังแดงเป็นจุด ตรงรอยเดิมอยู่เหมือนเดิม ไปให้หมอดูตอนครบ 1 เดือน หมอบอกจมูกปกติดี ลองจับปลาย บอกเนื้อเหลือเยอะไม่น่าเป็ีนห่วง รอยแดงเดี๋ยวดูอีกที ครบ 3 เดือนน่าจะหาย ถ้าไม่หายคงต้องลดปลายอีก  ....โอย ไม่อยากเข้าไปผ่าอีกเลย
ตอนนี้จมูกสวยดี เข้ารูปดี ติดอยู่ที่ปลายแดงนี่ละคะ ถ้าจัีบก็จะรู้สึกตึงๆ ถ้าเผลอไปโดนแรงๆ ก็จะรู้สึกเจ็บ
แต่เราก็อยากรู้ว่ามีใครมีประสบการณ์แบบนี้บ้างไหมคะ แล้วจมูกที่แดง แดงเพราะรอยเดิม หรือมันจะทะลุอีกรอบ แล้วอยากรู้ว่าคนที่เคยไปลดปลาย ที่มีรอยแดงเนี่ย นานไหมคะกว่ารอยแดงจะหาย ช่วยตอบด้วยนะคะ กังวลมากๆเลย

แสดงความคิดเห็น

คล้ายเราน่ะ เราก็เหลาแก้แบบนี้แหละแต่สุดท้ายก็ต้องถอดออกอ่ะ  โพสต์ 2012-10-2 17:34
ต้นฉบับโพสต์โดย jiyo123 เมื่อ 2012-9-6 23:11
ของเรา ตอนทำมาใหม่ๆ ก็ดูปกติดี แต่พอเข้าวันที่ 2 ปลาย ...

ของเราก้อคล้ายๆกัน ช่วงแรกที่ทำจมูกติดเชื้อเกือบอาทิตย์พอเราเปลี่ยนยากินก้อหายไป ทำมาได้ 2 เดือนมีรอยแดงตรงปลายจมูก กินยาแล้วก้อหายไป พอทำได้ประมาณ 3 เดือน รอยเดิมกลับมาอีกรอยใหญ่กว่าเดิม เราก้อกินยาอีก 4-5 วันก้อหายไป แต่สังเกตดูจะมีรอยเปนวงๆเหมือนจะทะลุมีอาการเจ็บจี๊ดๆ เราว่ายังไงก้อทะลุ พอทำได้ 4 เดือนเต็ม เราไปหาหมอให้หมอดูปลายจมูกให้กลัวทะลุ แล้วเล่าอาการต่างๆให้หมอฟัง หมอก้อจับดูและถูตรงปลายจมูกบอกว่าเนื้อยังมีอยู่ไม่ทะลุง่ายหรอก เราก้อชี้จุดที่มันเคยแดงให้หมอดู หมอบอกไม่เปนไร ถ้ามีันแดงไม่หายและจับดูแข็งๆนั่นทะลุแน่......เราก้อกลับบ้านมาหลังจากนั้นรอยแดงตรงนั้นก้อขึ้นมาอีก อาจเปนเพราะหมอถูตรงปลายแรงแถมเนื้อเรายังบางโดนไรนิดหน่อยจะแดงเลย รอยแดงตรงที่เดิมกลับคืนมาอีก แถววงใหญ่กว่าเดิมแล้วกินยาก้อไม่หายอีก เปนมาได้1 อาทิตย์แล้ว เราจิตตกมาก คิดว่ายังไงก้อทะลุแน่ เรารู้อยู่แก่ใจตัวเอง ไม่อยากถอดออกเลย แต่ในใจลึกๆถ้าได้ถอดขอให้กลับคืนมาเหมือนเดิมกลัวจมูกบุ๋ม  กลุ้มใจมาก แถวตอนนี้ไม่มีตังค์อีกด้วย หมอคิดค่าถอด 5000 แนะ
ต้นฉบับโพสต์โดย tomzz เมื่อ 2012-9-7 10:59
ของเราก้อคล้ายๆกัน ช่วงแรกที่ทำจมูกติดเชื้อเกือบอ ...

จากที่เคยอ่านมา ถ้าไม่ถึงขนาดอักเสบเป็นหนอง หมอน่าจะถอดออกมาลดปลายได้นะคะ ลดปลายแล้วใส่ใหม่น่ะลองถามหมอดูว่าทำแบบนี้ได้ไหม ของเราหมอเขารับประกันดูให้ 1 ปี ตอนนี้ก็รอ 3 เดือน หมอว่ายังแดงก็ต้องลดปลายลงอีกน่ะ แต่ก็ไม่อยากผ่าอีก เจ็บ
ต้นฉบับโพสต์โดย tomzz เมื่อ 2012-9-7 10:59
ของเราก้อคล้ายๆกัน ช่วงแรกที่ทำจมูกติดเชื้อเกือบอ ...

แต่ของเรามันแดงตั้งแต่แรกก่อนไปลดปลาย เลยไม่รู้ว่าที่แดงจมูกจะทะลุ หรือมันแดงเพราะรอยเดิม
ต้นฉบับโพสต์โดย jiyo123 เมื่อ 2012-9-8 10:47
แต่ของเรามันแดงตั้งแต่แรกก่อนไปลดปลาย เลยไม่รู้ว่ ...

ของเราหมอก้อบอกว่าถ้าไม่สบายใจก้อจะลดโด่งให้ โดยการเอาซิลิโคนออกมาเหลาใหม่แล้วใส่กลับเหมือนเดิม (มันก้อเท่ากับทำใหม่) ราคา 4900 บาท เราก้อเลยไม่ทำ
แล้วของคุณJiyo ค่าลดปลายไม่ได้ถอดมาเหลาใหม่ใช่มั้ยคับ หมอทำให้ฟรีป่าว
เราวาสถ้าลดปลายแล้วก้อไม่น่าเปนห่วงอะไรนะ เดี๋ยวรอยก้อหายไปคับ
ตอนนี้เราก็มีปัญหาปลายบางถึงขั้นวิกฤษแล้วค่ะ จริงๆวันนี้ต้องผ่าตัดแก้จมูกเมื่อวานไปหาหมอเพื่อดูจมูกก่อนผ่าตัดและเหลาซิลิโคน พอหมอมาดูจมูกเราอีกรอบและเอ็กซเรย์ปรากฎว่าไม่สามารถที่จะเสริมใหม่ได้จะต้องเอาซิลิโคนออกอย่างเดียวเพื่อที่จะพักจมูก3เดือนค่อยมาทำใหม่ เย็นนี้เราก็จะเอาซิลิโคนออกแล้วค่ะ วันนี้ขับรถวนแถวๆหมู่บ้านเรื่องเอาซิลิโคนออกแถวบ้านคลินิกเยอะ มาเจออยู่1ร้านหน้าปากทางหมู่บ้านเมืองเอกVRคลินิก เป็นคลินิกที่ฉีดพวกฟิลเลอร์ ร้อยไหมอะไรพวกนี้คลินิกก็ดูใหญ่อ่ะน่ะ จอดรถได้เดินเข้าไปถามคำตอบที่ได้คือ....ถ้าเอาซิลิโคนออกราคาจะพอๆกับทำใหม่น่ะค่ะราคาอยู่ที่17,000บาทค่ะ เวรกำ!ในใจคิดว่าแมร่ง!ราคาทำไมแพงจังวะสมมุติถ้าไปเอาออกกะหมอเฉลิมหรือว่าหมอดังๆในประเทศไทยก็ตามเถอะราคาเอาออกอย่างเดียวมันไม่น่าถึงขนาดนี้อยากจะเหยียบคันเร่งชนหน้าคลินิกจริงๆทำทีกะรวยเลย(อารมณ์ส่วนตัวยน่ะ^^)ก็ขับรถถามตามคลินิกไปเรื่อยราคาก็จะอยู่ที่5,000บาทเอาซิลิโคนออกอย่างเดียว มาเจออยู่คลินิกหนึ่งก็หน้าหมู่บ้านเช่นกัน 3,000บาทรวมยาหมอเลยตัดสินใจเอาคลินิกนี้โดยเร็วไวโดยไม่ต้องคิดเลย^^ทนหน้าลาวไปอีก3เดือน ค่อยทำใหม่..

แสดงความคิดเห็น

ใช่ค่ะ ถอดออกราคาจะอยู่ที่3000ถึง5000 ค่ะหมอเก่งดีดีก็ราคาประมาณนี้แหละค่  โพสต์ 2012-9-11 14:58
ต้นฉบับโพสต์โดย tomzz เมื่อ 2012-9-10 11:47
ของเราหมอก้อบอกว่าถ้าไม่สบายใจก้อจะลดโด่งให้ โดยก ...

หมอทำให้ฟรีค่ะ ไม่ลดค่าใช้จ่ายอะไร ของเราสบายใจหน่อยหมอเขารับประกัน 1 ปี ไม่เสียค่าใช้จ่ายอะไร ก็หวังว่าจะเป็นแค่รอยแดงเ่ก่าค่ะ ไม่งั้นก็ต้องไปลดอีก ของคุณ tomzz หมอเขาน่าจะลดให้อีกหน่อยนะคะ ต้องเสียเงินเพิ่มอีกอ่ะ
ต้นฉบับโพสต์โดย yingoriginal เมื่อ 2012-9-10 12:11
ตอนนี้เราก็มีปัญหาปลายบางถึงขั้นวิกฤษแล้วค่ะ จริงๆ ...

ขอให้พักจมูก แล้วจมูกหายไวๆ ได้ใส่ใหม่สวยๆ นะคะ
เห็นเขาว่าตอนเอาซิลิโคนออกใหม่ๆ จะยังดูฟูๆบวมๆ อาจจะยังดูโด่งไปได้อีกสัก 1 เดือน ค่ะ แล้วจะค่อยๆกลับมาเป็ีนเหมือนเดิม  ก็อดทนไปอีกประมาณ 2 เดือน
เพื่อนๆ เราได้ความรู้จากเพื่อนคนหนึ่งในกระทู้มา ลองทำดูกันนะคะ คงไม่เสียหลายอะไร อาจได้ความสบายใจ
เพื่อนคนนี้เขาบอกว่า คนเรามีแม่ย่านางประจำตัว เมื่อจะไปทำศัลยกรรมอะไรกับใบหน้า ให้จุดธูป 1 ดอก ขออนุญาตท่าน และขอให้ท่านช่วยให้การผ่าตัดเป็ีนผลดี ออกมาสวยงามอย่างตั้งใจ เพราะถ้าไม่บอกท่านอาจไม่ยอมรับที่เราไปทำอะไรกับตัวเองให้เปลี่ยนแปลงไป
ตอนนั้น เรากำลังเครียดเรื่องลดปลายออก เหมือนจมูกทะลุ เหมือนหลายๆอย่างดูแย่สำหรับเรา พอเราได้อ่าน เราก็คิดว่าเรารู้ช้าไป แต่ก็ขอลองทำดู  เรารู้สึกหลังจากนั้นหลายๆอย่างก็ดีขึ้น จากคิดว่าคงต้องถอดออก ก็แค่ลดปลาย ลดแล้วก็ไม่บวม อาการก็ดีขึ้นเร็วนะ (แต่ก็มีอาการเครียดกับจิตตกเรื่องจมูกแดงนี่ละ) และก็รู้สึกทำให้เราสบายใจด้วย
ยังไงก็ลองทำกันดูนะ เราทำก็สบายใจเยอะ จริงๆแล้วเขาให้ขอก่อนจะทำน่ะ เราไม่ทันละเราทำไปละ
ต้นฉบับโพสต์โดย jiyo123 เมื่อ 2012-9-10 21:09
หมอทำให้ฟรีค่ะ ไม่ลดค่าใช้จ่ายอะไร ของเราสบายใจหน่ ...

ของเรากลัวลดปลายแล้วมันยังจะแดง ทะลุอีก กลัวแย่ไปกว่าเดิม อะ
ๆม่รู้ว่าจะทำไงดี
ขอให้ทุกคนหายไวไวนะคะ เราก็เคยแดงอักเสบ ต้องถอดพักเอาไว้หกเดือน ตอนนี้แก้ใหม่แล้วค่ะ
กำลังเปนเหมือนกันค่ะ ตอนนี้มีสิวเล็กๆขาว 1จุด ตรงปลาย กลัวทะลุมากเลย แต่ยังไม่มีเวลาไปพอหมอ เพราะยุต่างจังหวัด ตอนทำทำที่ กทม คงต้องรอสอบเสด แต่จิตตกมากตอนนี้ กลัวทะลุมากเลยค่ะ
ของเราเอาออกแล้ว 2 วัน ยังเหมือนเดิมยุบลงนิดนึง ตรงปลายที่มันเคยแดงมันเปนสีเม่วงๆดำเลยคับกลุ้มมาก
ต่อไปคงต้องเป็นรอบบุ๋มแน่เลย
123
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้