เจ้าของ: is_joy_naka
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] อยากให้เพื่อนที่มีปัญหาจมูกทะลุ มาเ่ล่าประสบการณ์ แชร์เตือนภัยให้ทีค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
26#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-31 14:33:59 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย me_dupont เมื่อ 2011-5-29 23:10
ขอบคุณทุกคนเลยค่ะที่มาแชร์ประสบการณ์ เป็นความรู้ได ...

มีส่วนค่ะ แต่ในบางคนก้อบอกว่าธรรมชาติมากๆก้อเป็น ขึ้นอยู่กับการทำของหมอด้วยแล้วก้อตัวซิลิโคน แล้วก้อการต่อต้านของร่างกายแต่ละคนค่ะ
โอ้ว. น่ากลัวจังค่ะ ซิลิโคนแบบนิ่มจะมีความเสี่ยงน้อยกว่าใช่มั้ยคะ
28#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-6-1 22:11:44 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย me_dupont เมื่อ 2011-5-31 17:45
โอ้ว. น่ากลัวจังค่ะ ซิลิโคนแบบนิ่มจะมีความเสี่ยงน้อ ...

" อาจจะ " นะคะ แต่ก้อไม่แน่เสมอไปอ่ะค่ะ อยู่ที่เทคนิกการทำด้วยค่ะ

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณมากๆค่ะ เก็บเกี่ยวความรู้เยอะก่อนทำ ^^  โพสต์ 2011-6-2 01:51
คัยมีประสบการณ์ช่วยตอบหน่อยนะคะ
ทำจมูกมาด้ายสองเดือนแร้วคะปลายจมูกแดงเป็นวงแต่ไม่มีอาการเจ็บอะรัยนะคะแบบนี้เสี่ยงต่อการจมูกทะลุมั้ยคะและถ้าปล่อยไว้จาเป็นรัยมั้ยคะ

ของเราก้อแดงเป็นวงอ่ะ อยู่มาสองปีแระ กังวลเหมือนกัน  โพสต์ 2012-5-1 14:53
อย่านิ่งนอนใจนะคะ..ของเราปล่อยไว้จนเกิดปัญหาเลยค่ะ  โพสต์ 2011-6-21 17:02
ต้นฉบับโพสต์โดย is_joy_naka เมื่อ 2011-5-8 16:43
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย is_joy_naka เมื่อ 2011-5-8 16:46

มีประโยชน์มากค่ะ
ประสบการณ์ของเรานะคะ เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ บ้าง  เราทำจมูกมาตั้งแต่ประมาณปี 41 ตอนนั้นบอกหมอว่าไม่เอาโด่ง เอาขึ้นนิดเดียวให้หมอดูและออกแบบให้เลย เดิมจมูกเรามีดั้งและปลายอยู่บ้างแล้ว หลังทำมาเราก็ไม่เคยสนใจหรือหาข้อมูลใดๆ อีกเลย  คิดว่าการทำจมูกจะอยู่ไปได้จนแก่ (ที่ตัดสินใจทำเพราะแรงยุจากญาติ เค้าทำกันค่ะ โดยที่เราไม่ได้หาข้อมุลใดๆ เลย)  ที่ทำครั้งนั้นน่าจะเป็นซิลิโคนแบบแข็งนะคะ โยกปลายจมูกไม่ได้ มันจะแข็งๆ ตอนทำแรก ๆ ก็ไม่มีใครทักนะคะว่าเราทำจมูกจนหลังๆ เริ่มมีคนทักเค้าบอกว่าปลายมันแหลมๆ ใสๆ เราก็ไม่ได้สนใจเพราะไม่คิดอยากทำใหม่   จนกระทั่งปี 53 ประมาณเดือน มีนาคม เหมือนมีสิวขึ้นที่ปลายจมูกตรงที่มันโด่งสุดอ่ะค่ะ ตอนแรกก็ไม่ได้สนใจคิดว่าเป็นสิวเดี๋ยวก็หาย พอประมาณกลางเดือนเมษายน แม่เราทักว่าทำไมจมูกเป็นแดงๆ เป็นสิวเหรอ เราก็บอกว่านั่นสิสงสัยเป็นสิว พอหลังจากนั้น 1 อาทิตย์ เราก็เริ่มรู้สึกว่ามันใสๆ เห็นรอยซิลิโคน ทีนี้ก็เลยเิริ่มหาข้อมูลแลยได้รับรู้ว่ามีกรณีจมูกทะลุด้วย (ต้องขอบคุณเพื่อนๆ และเว็บดั้งโด่งจริงๆ) เท่านั้นแหละค่ะเราก็เริ่มไปปรึกษาหมอ เริ่มตั้งแต่หมอที่ทาวน์อินทาวน์ คลีินิคสวยงาม หมอพีระ และเมโกะคลีนิค  สุดท้ายเราแก้ที่เมโกะค่ะใชัซิลิโคนแบบนิ่ม  หมอลดความโด่งลงมาตั้งแต่ดั้ง เราไม่ได้เอาแบบอะไรไป บอกหมอว่าให้หมอลดความโด่งเน้นแก้ไขซิลิโคนทะลุ  พอหมอแก้เสร็จบอกว่ามันเกือบจะทะลุในวันสองวันนี้แล้ว ผิวบางมากเหมือนกระดาษ
เราก็ถามหมอว่าใช้ซิลิโคนแบบนิ่มแล้ว ลดความโด่งลงแล้ว มันจะทะลุอีกมั๊ย ตอนแรกหมอบอกว่าไม่แล้วหมอก็บอกว่าไม่แน่ต้องรอดูต่อไป  เราแก้วันที่ 3 มิ.ย. 53 นะคะ แ้ล้วความกังวลก็กลับมาอีกรอบเมื่อสังเกตุเห็นว่าเหมือนปลายใสๆ อีกแล้ว บางครั้งเหมือนคันนิดๆ แต่ไม่มาก ชอบคันตอนกลางคืน บางวันก็รู้สึกตึงๆ แต่เราดูจมูกเราแล้วคิดว่าไม่น่ารอด มีสิทธิ์ทะลุอีกแน่เลย ก็เลยรีบไปปรึกษาหมอแล้วตอนนี้ก็เอาออกเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ   อยากบอกเพื่อนๆว่าต้องหมั่นสั่งเกตุจมูกเราบ่อยๆนะคะ  ของเราก็ซิลิโคนแบบนิ่มแล้วก็ใส่ไม่โด่งแล้ว ยังมีโอกาสทะลุได้เลย แต่เคสของเราอาจเป็นที่ผิวของเราเองก็ได้นะคะ ที่เราเป็นคนผิวบางแล้วก็เนื้อจมูกน้อยค่ะ

ตอนนี้ยังไม่มีนะคะเพิ่งเอาออกเมื่อวานค่ะ แต่ของเราไม่ได้อักเสบค่ะ  โพสต์ 2011-6-22 22:23
เอาออกแล้วเป็นรอยบุ๋มไหมคะ  โพสต์ 2011-6-22 12:34

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

ตอบกระทู้ me_dupont ตั้งกระทู้

ขอตอบ เพื่อเป็นความรู้  สาเหตุหลัก คือการที่มีแรงกดดัน ที่ผิวเนื้อที่ปลายจมูกมากเกินไป เมื่อมีแรงกดดันเนื้อจนตึงเกินไป  เลือด จะไปเลี้ยงบริเวณนั้น ได้ไม่ดี  ผิวเนื้อบริเวณนั้น ก็จะมีสุขภาพไม่ดี  เพิ่มขึ้นๆ  ตามระยะเวลาที่ผ่านไป  แรงกดนี้มาจาก  
          -โครงซิลิโคนยาวไป
          - โครงอาจจะไม่ยาวเกินแต่เกิดการไหลของซิลิโคน เมื่อเนื้อเยื่อมีการรัดตัว
          - หัวซิลิโคน ที่ใหญ่ หนา เกินไป
     โอกาสที่จะเป็นได้มาก ได้แก่รายที่ชอบโด่งเวอร์ เกินไป   รายที่ต้องการเน้นหยดน้ำ มากๆ  เพราะฉะนั้น  ให้พิจารณาให้เสริมแต่พอดี ตามเนื้อผิวหนังที่เรามี  เสริมแล้ว ต้องเหมือนใส่เสื้อที่ได้สัดส่วนกับตัวเรา ต้องรู้สึกสบาย ไม่ใช่ ใส่คับจนเห็นเป็นลอนๆ และหายใจไม่ออก  เป็นไงพอจะนึกภาพ ออกหรือยัง
พี่น้อง ประชาชนคนไทย  อย่าลืมไปใช้สิทธิ์ เลือกตั้งผู้แทน วันที่ 3 ก.ค. นี้นะครับ

คะแนน

3

ดูบันทึกคะแนน

ขอแชร์ประสบการณ์ตรงด้วยคนค่ะ  เคยทำจมูกครั้งแรกเมื่อปี 50 ค่ะกับคลีนิคดังแห่งหนึ่ง โดยรวมแล้วรูปทรงจมูกสวยนะคะ(แต่รู้สึกว่าไม่ค่อยจะเข้ากับหน้าซักเท่าไหร่ เพราะหน้าดูดุและแข็งขึ้นมากๆ) หลังจากทำได้7วันเห็นเลยค่ะว่าปลายจมูกมันแดง เข้าไปพบหมอ หมอก็บอกว่ามันน่าจะอักเสบเลยให้ยาแก้อักเสบทั้งแบบกินและแบบฉีดมาค่ะ  ทั้งกินยาและฉีดยาแล้วมันก็ยังไม่หายแดงอยู่ดี เข้าไปพบหมออีกหมอก็ไม่ได้ว่าอะไรและหมอบอกอีกด้วยว่า!!!สวยแล้ว!!!!  ตอนนั้นก็ไม่คิดว่ามันจะเป็นอะไรค่ะ ก็อยู่กับจมูกที่มีปลายแดงๆต่อไป(อีกอย่างรู้สึกเสียดายตังค์ค่ะเพราะราคามันค่อนข้างแพงนิดนุง)                              

จนมาประมาณกลางปี 52 รู้สึกว่าปลายจมูกมันใสและแดงขึ้นเรื่อยๆ และมีความรู้สึกเจ็บมากทุกครั้งที่เผอิญไปถูกมัน สุดท้ายทนไม่ไหวแล้วค่ะมันเจ็บจิงๆ  เลยตัดสินใจแก้ใหม่กับคุณหมอคนใหม่ค่ะ ตอนผ่าตัดหมอบอกว่านี่มันจวนจะทะลุอยู่แล้วนะ!!!!!แถมข้างในมันเริ่มมีเนื้อเน่าๆบ้างแล้ว พร้อมทั้งได้ตัดเนื้อที่เน่ามาให้ดูเป็นหลักฐานด้วยค่ะว่ามันเน่าจริงๆ หลังจากที่เลาะสิริโคนออกมาเลยขอคุณหมอเก็บไว้เพื่อเตือนใจด้วยค่ะอ่ะ+++++++

แล้ว มันสามารถทะลุทุกคนที่ทำเลยป่ะคับ  โพสต์ 2011-6-23 11:24
34#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-6-22 18:03:05 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย fayy เมื่อ 2011-6-22 17:18
ขอแชร์ประสบการณ์ตรงด้วยคนค่ะ  เคยทำจมูกครั้งแ ...

ขอบคุณนะคะ ที่มาแชร์ประสบการให้ฟัง น่ากลัวจิงๆค่ะ
มีประโยชน์จริงๆค่ะ ตอนนี้เราก็เสียวๆอยู่เหมือนกัน แต่คงยังไม่ถึงเวลาทะลุ ไม่น่าขอคุณหมอโด่งๆเลย เศร้า
ซิลิโคน มันจะต้องทะลุทุกคนไม๊คับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sunchai22 เมื่อ 2011-6-23 12:24

โชคดีที่ผมทำมาสองเดือนกว่าแระ ยังไม่เปนอะไร พอไปปรึกษาหมอจำรูญ หมอบอกอีกไม่นานจาแดงและทะลุ อ้าวเวงกำ หมอคงไม่ได้แช่งหรอกมั้ง 5555555

จมูกเบี้ยวจากหมอบุญถิ่นคับ  โพสต์ 2011-6-23 12:24
อ้าว? มีอาการไรคะถึงไปปรึกษาคุณหมอ?  โพสต์ 2011-6-23 12:14
ตอบกระทู้ fayy ตั้งกระทู้

คงเป็นกับบางคนมั้งคะ แต่ถ้าเริ่มมีอาการผิดปกติ(อาจปลายแดงที่จมูก ที่ไม่ได้เกิดจากสิว)ให้พึงระวังไว้ก่อนค่ะ เพื่อความปลอดภัย
คนที่ทำมาต้องทะลุทุกคนเลยหรอ คับ น่ากลัวจัง
แล้ว ใคร ทำกะหมอบุญแล้วดีบ้างคับเนี่ย
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เอ๋a เมื่อ 2011-6-29 17:34

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เอ๋a เมื่อ 2011-6-29 17:31

เราทำจมูกมาได้ประมาณเดือนครึ่ง เมื่ออาทิตก่อนมีคนทักจมูกเป็นอะำรัย แดงๆ เราก้อไม่ได้สนใจคิดว่าอาจไปโดนเลยแดง พอมาเมื่อว่าก้อมีคนทักอีก เลยเริ่มไม่สบายใจ เพราะมันรู้สึกตึงๆ เราเสริมแบบมีขา มันแข็งๆ วันนี้ไปหาหมอที่เสริมให้มา หมอบอก ต่อไปจะนิ่มกว่าเดิม ไม่เป็นอะรัย ให้นวดที่ปีกจมูกไม่ใช้ตรงซิลิโคน ใครมีประสบการณ์ ช่วยดูจมูกเราว่าควรเอาออกหรือเอาไว้ หรือควรปรึกษาหมอท่านอื่น ตอนนี้เริ่มเครียดแล้ว
แล้วคนที่เย็บกระดูกอ่อนปลายจมูกจะมีโอกาศทะลุได้ไหม
คือไม่ได้ใส่อะไรเข้าไปนะ แค่เย็บกระดูกอ่อนให้สูงขึ้น
ถึงส่วนตัวแล้วจอยจะเป็นเจ้าของกระทู้นี้ แล้วบ๊อบเองริดรอนสิทธิ์ส่วนตัวของจอย โดยการเปลี่ยนพาสให้เข้าใช้ในชื่อเดิมไม่ได้แล้วก้อตาม จอยเล็งเห็นว่ากระทู้นี้มีประโยชน์ต่อคนมากมาย จึงยังคงจะให้มีต่อไว้ให้คนได้อ่านเป็นความรู้เพื่อป้องกันตัวเอง
เมื่อเปรียบเทียบกับการให้คนอื่นได้รู้ข้อมูลดีๆเพื่อป้องกันและดูแลตัวเอง เพราะบ๊อบปล่อยให้มีหน้าม้าเยอะมากในนี้  โดยที่บ๊อบประกาศในเวปอย่างเด่นชัดว่า เวปลอยตัว หากคุณไปหลงเชื่อหน้าม้าเอง จอยยอมที่จะให้คงกระทู้นี้ที่จอยตั้งไว้เพื่อประโยชน์ของคนอีกมาก
อย่าคิดว่าใจดีขนาดนั้นนะบ๊อบ  แต่เป็นเพราะจอยเห็นว่าบ๊อบปล่อยให้สมาชิกในนี้ดูข้อมูลในเวปนี้โดยไม่สนใจว่าจะมีกระทู้"หน้าม้า" ขึ้นมาเป็นเห็ดผุด ดีกว่าหลงผิดเพราะคนบ้าอำนาจแบบบ๊อบที่หวังกับเงินค่าโฆษณา แล้วจัดการริดรอนสิทธิ์อดีตแอดมินทั้งหลาย และโมอีกหลายคนรวมถึงจอยด้วย
ของเราทำมาได้1อาทิตย์ แต่เริ่มสังเกตเห็นตุ่มใสหลายตุ่มที่ปลายจมูก
เป็นอาการของจมูกทะลุรึเปล่าคะ
มันน่ากลัวจังเลยนะคะแล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่าหมอท่านไหนทำดีและอะไรคือสาเหตุที่ทำให้จมูกทะลุงอกออกมา ช่วยไขข้อข้องใจให้ทีค่ะ...อยากเสริมบ้างทุกวันนี้ฉีดแต่ฟิลเลอร์แต่มันสลายไปเร็วมาก...(ค่อนข้างเปลืองตังค์ง่ะ)
-ขอบคุณ ทุกประสบการ์ณ จากใจ เรย คั๊บบ :)
ของเราอย่างแรกเลยสังเกตูว่ามันแดงๆ ตรงปลายอ่ะ เราจับดู เอ้ย มันเสียวๆรุ้สึกว่ามันทิ่มมือเราเลยอ่ะ มีน้ำใสๆไหลออกมาเกือบตลอด สักพักประมาณ 2-3 มันเป็นวงขาวๆ เอาแร้ว มันเริ่มหนักแร้วทามงายดีอะ หมอ หาหมอเด่ยวนี้เรย เอ้ยมันดึกนิ เช้าก่อนค่อยปัย นอนมั่ยหลับทั่งคืนเรย
มีประโยชน์มากกก
ขอบคุณนะคะ ที่มาแชร์กัน ตอนนี้เราเริ่มจะกลัวแล้วอ่ะ เราทำมาได้จะเกือบจะเดือน แต่ว่มันเริ่มแดงๆตรงปลายด้านขวา   แงๆๆ กังวลอ่ะ ไม่อยากถอดเลย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้