เจ้าของ: monatee
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เมื่อฉันเสียใจกับศัลยกรรม

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2009-9-28 12:52:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
พี่เข้าใจความรู้สึกมลนะคะ  เพราะพี่เคยมีความรู้สึกนี้เหมือนกัน

คิดไปต่าง ๆ นา นา คิดว่าถ้าตัดเนื้อทิ้งแล้วเปลี่ยนเนื้อที่อื่นมาเป๊ะแทน จะได้ไหม
เพราะก็เคยเห็นสารคดีแพทย์เมืองนอกแปะเนื้อที่ใบหน้า  พอนานเข้าแผลก็ดูเหมือนปรกติ
แฟนพี่แรก ๆ พูดซะจนความรู้สึกเราเสียหายมากกว่าเดิม แย่ยิ่งกว่าเก่าซะอีก

น้องคิดถูกแล้วคะ พ่อแม่เรา จะให้กำลังใจเราถึงแม้ว่าเรื่องมันจะร้ายแรงขนาดไหนก็ตาม
แต่มลก็อย่าลืมลูก อีกคนนะคะ  ดูเขาจะเป็นหว่างแม่เอามาก ๆ ด้วย
ถึงตอนนี้มันต้องสู้แล้วนะคะ  ถ้าท้อศึกษาข้อมูลหมอมาก ๆ อย่าพลีพลาม
เอาธรรมะเข้าช่วย  ช่วยได้มากคะ

เดี๋ยวมาคุยใหม่
2#
โพสต์ 2009-9-28 20:43:28 | ดูโพสต์ทั้งหมด
จริงแล้วตัวไบโอเอง ทางยุโรปเขารับรองนะคะ  แต่สหรัสกับไทยไม่รับรอง
ตัวไบโอจริง ๆ ขายกัน ซีซี หลายตังอยู่  และแล้วมันก็ กลายพันธิ์มาเป็นอีลอบนี้ไปได้...ยังไง

ตัวพี่เองก็ไม่คิดจะทำไบโอ แต่หมอที่เราไปคุยด้วย(ที่โคราช) เชียร์ขาดใจ สุดท้ายยังงงตัวเองเลย
ว่าตูทำไปได้ไงวะนี่  ไหนละที่ว่าสวย   จมูกใหญ่ ก็ ใหญ่  ทำให้ก็เบี้ยว ยังมีของแถม
ฉีดให้ตรงดั้งเหมือน ก้อนหินถูกจับมาวาง  บอกให้ทำนิดเดียว  ล่อไปซะเยอะ
กลับมาแฟนด่า  จิตตกหนักเข้าไปใหญ่ ไล่ให้ไปเอาออกกับหมอ (คนเดิม ด้วยนะ ที่สำคัญ)
เราก็บอกว่าเอาออกยาก  แต่เขาสั่งมาเลยว่าต้องเอาออกกับหมอคนเดิม เพราะจะรู้ดีว่า
ใส่เข้าไปตรงไหน    แต่ใจเราไม่มั่นใจกับหมอคนเดิมเลย  ด้วยความที่ไม่อยากทะเลอะ

ช่วงเวลา หลังจากทำ ข้าวก็กินไม่ลง  นอนก็ไม่เคยหลับ  ตัวผอมไขมันหายหมดเลย
เพื่อนเห็นก็ตกใจเป็นหว่ง หาอะไรมาให้กิน    แต่มันกินไม่ลงจริง ๆ นะ

10 วัน  ได้เวลาเช็ค ก็ปรึกษาหมอว่าให้เอาออกเลย แฟนว่า  เอาออกได้หรือเปล่า หรือว่าต้องรอ
หมอก็บอกว่า ได้       แต่ก็ยังไม่หมดความซวย  เพราะหมอไม่เคยเอาออก  เอาเข้าอย่างเดียว
หมอก็ขูดเนื้อเข้าไปลึก ด้านบนก็บาง  ด้านข้างก็ยังเป็นสันเส้น ๆ ไบโอเหลืออยู่ดูเล่นอีก(ทำไม)
ตอนแรกหมอคงดูออกคะ  แต่ไม่หมด  ก็เลยขูดออกอีก

ปลายก็ไม่เอาออกให้ แต่ว่าหมอเจอะเข็มเข้าไปหว่างจมูกแล้วนะ    มันก็เลยทำให้ตัวไบโอ
ไหลออกมาตามรูเข็ม  (เข็มไบโอใหญ่นะคะ เป็นเข็มเหล็ก) ติดเนื้อแถวนั้น  เวลากินของเผ็ด
ก็จะแสบ ๆ

ทนทรมานกับรอยช้ำอยู่นานร่วม 2-3 เดือน    ไปได้ยาอาเปะ มาทาที่แผล  อาทิตย์หนึ่ง
เนื้อฟูขึ้นมาเลย  

อยากบอกมลว่า แก้ครั้งเดียวอาจไม่เสร็จนะคะ  เพราะพี่ก็เจอคนที่แก้ไบโอ กับซิลิโคนแหลว
เขาแก้หลายรอบอยู่เหมือนกัน  
วันหนึ่งยังไงมันต้องดีขึ้น  แต่ต้องให้เวลามันหน่อยนะคะ  สู้ ๆ

ตามไปดูรูปที่ทู้นะคะ  จะลงให้ดู
3#
โพสต์ 2009-9-30 11:56:23 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อยากรู้จังว่า เพื่อนที่ให้ไบโอเอาออก  เป็นยังไงบ้างคะ

ป.ล.  ตัวเล็กน่ารักมาก
4#
โพสต์ 2009-10-1 14:35:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เสียดายจังเนอะมล  อยากรู้จังว่าเขาแก้ได้กี่เดือนแล้ว
อย่างนี้พอหมอเอาไขมันใส่เข้าไป มันจะไม่ปนกันไปใหญ่หรือไงเนี่ย...
และก็อยากรู้ว่าปลายเขานิ่มหรือเปล่า
ถ้าเข้ารู้จักเวปเรา  พี่จะให้ยาไปลองทาดูเผื่อจะดีขึ้นมา

แล้วหมอคมบอกหรือเปล่าว่าจะทำยังไงกลับปลายของมล
5#
โพสต์ 2009-10-2 14:52:52 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แอบคิดเหมือนกันกับหมอคมเลย  ใส่ซิลิโคนเพื่อพยุงทรงไว้ และรอให้เนื้อเยื้อเราซ้อมแซม
2 เดือนก็น่าจะหายแดงแล้วนะ  เหมือนอย่างที่เคยเห็นนะคะ
เพราะว่ายังไงก็ต้องรักษาเนื้อเยื่อตรงนี้ให้มันหายดีก่อน
6#
โพสต์ 2009-10-5 11:24:47 | ดูโพสต์ทั้งหมด
มล เป็นไงบ้างคะ
7#
โพสต์ 2009-10-5 18:39:24 | ดูโพสต์ทั้งหมด
112# baramee

มนกำลังรอเวลาค่ะ คืนวันศุกร์จะลงไป กทม หาหมอค่ะว่าจะให้หมอวรวิทย์ดูก่อน
เขาว่าท่านรับแก้แต่ไบ ...
ต้นฉบับโพสโดย monatee เมื่อ 2009-10-5 18:04

ดีคะ  ลองถามหมอวรวิทย์ดู ถ้าแกเคยแก้ก็ไม่น่าเป็นปัญหาอะไร
แต่ก็อย่าลืมหมอคม อีกคนนะ และก็ลองไปปรึกษา หลาย ๆ หมอ
แล้วมลอยู่ จังหวัดอะไรคะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้