เจ้าของ: monatee
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

เมื่อฉันเสียใจกับศัลยกรรม

[คัดลอกลิงก์]
ใจเย็นๆ นะครับ.. ผมว่า ลองโทรไปที่คลีนิกเรื่อยๆ ดูนะครับ
อาจจะมีคิวยกเลิกไหนๆ พี่ก็ว่างตลอด เผื่อมีคิวยกเลิกพี่จะได้เข้ามาทำเลย
คุณหมอใจดีครับ พี่แดงก็ใจดีนะ แต่แกปากแข็งเท่านั้นเอง เพราะคิวมันเยอะจริงๆ
แต่ถ้ามีคนยกเลิกพี่แดงไม่ลืมเราแน่ครับ เอาใจช่วยนะครับพี่.. {:13_948:}
มาเป็นกำลังใจให้อีกคนนะคะ
ค่อยๆคิด
ค่อยๆเป็น
ค่อยๆไปนะคับ
ปัญหามีทางออกเสมอ
ลองปรึกษาคุณหมอนพรัตน์ดูดีไม๊คะ มีคนไปแก้มาก็สวยนะคะ
ถึงราคาอาจจะสูงหน่อยแต่ก็น่าจะคุ้มน๊า ลองโทรไปปรึกษาดูก็ได้ค่ะ
คุณมนลองไปปรึกษาคุณหมอนพรัตน์ดูเถอะค่ะ รู้สึกจะมีเบอร์โทรศัพท์ให้(อันนี้ต้องลองถามคุณนก) ส่วนตัวไมได้ทำกับคุณหมอหรอกค่ะ แต่ว่าจากการรีวิวคุณหมอก็รับแก้ และทำสวยดี ตอนนี้วิวัฒนาการเยอะค่ะเสียก็ซ่อมได้ ใช้เนื้อใช้ไขมันของตัวเราเพื่อแก้ไขก็น่าจะได้นะคะ อย่าซีเรียส เวลาคุณแม่ทุกข์ จิตตก ลูกเค้ารับรู้นะคะ เด็กยังต้องการแม่ที่สดใส ร่าเริง อ่านนิทานให้ฟัง เล่นของเล่นด้วยชีวิตมีอะไรทำอีกเยอะเลยค่ะ เห็นต้นไม้น้อยๆๆกำลังเติบโต ด้วยใจที่เต็มเปี่ยมนี่คือความสุขของแม่ อย่างน้อยเราก็มีคนตัวน้อยๆๆคนนึงที่รักเราตลอดไม่ว่าเราจะเป็นอะไรค่ะ สู้ๆๆ
1. ไปปรึกษาคุณหมอท่านอื่น เช่นคุณหมอนพรัตน์ ฯลฯ ลองดูจากใน web สำหรับท่านที่รับแก้
2. โทรไปหาคุณแดงและลองขอความเห็นใจ
ไม่ควรรอค่ะ จิตเสีย ในขณะเดียวกัน คุณก็ได้กำลังใจและความรักจากคนเยอะแยะ สู้ๆๆค่ะ
เข้าใจความรู้สึกยังไงทุกสิ่งต้องมีทางออกแน่นอนคับ สู้สู้
คุณมนค่ะ  คุณไม่ได้อ้างว้างคนเดียวแน่ๆค่ะ  ปัญหาต้องมีทางออกเสมอค่ะ  

ได้ทำแล้วยังไงมาบอกกันด้วยนะค่ะ  

ที่แห่งนี้ มีกำลังใจ เสมอค่ะ........ สู้ๆ:)
เข้มแข็งเข้าไว้นะคะ เอาใจช่วยให้ผ่านพ้นไปได้ค่ะ สู้ๆนะคะ
มาเป็นกำลังใจให้เข้มแข็ง และสู้ ๆ เพื่อตัวเรา ลูกเรา และคนที่รักเรา อย่าท้อนะคะ
อยากให้รีบเอาออกเช่นกันนะคับ

เเล้วเรื่องทรงค่อยว่ากันนะคับเพื่อความปลอดภัย โรงพยาบาล ตา หู คอ จมูก ต้องทำได้สิน่า

เค้าเป็น รพ.เฉพาะทางหนิ ลองดูนะคับ

ขอให้หายไวๆ คับ
สู้ต่อไปนะค่ะ
อย่าได้ท้อ
มาเปนกำลังใจให้มากกกกกกกกกกก
พี่เข้าใจความรู้สึกมลนะคะ  เพราะพี่เคยมีความรู้สึกนี้เหมือนกัน

คิดไปต่าง ๆ นา นา คิดว่าถ้าตัดเนื้อทิ้งแล้วเปลี่ยนเนื้อที่อื่นมาเป๊ะแทน จะได้ไหม
เพราะก็เคยเห็นสารคดีแพทย์เมืองนอกแปะเนื้อที่ใบหน้า  พอนานเข้าแผลก็ดูเหมือนปรกติ
แฟนพี่แรก ๆ พูดซะจนความรู้สึกเราเสียหายมากกว่าเดิม แย่ยิ่งกว่าเก่าซะอีก

น้องคิดถูกแล้วคะ พ่อแม่เรา จะให้กำลังใจเราถึงแม้ว่าเรื่องมันจะร้ายแรงขนาดไหนก็ตาม
แต่มลก็อย่าลืมลูก อีกคนนะคะ  ดูเขาจะเป็นหว่างแม่เอามาก ๆ ด้วย
ถึงตอนนี้มันต้องสู้แล้วนะคะ  ถ้าท้อศึกษาข้อมูลหมอมาก ๆ อย่าพลีพลาม
เอาธรรมะเข้าช่วย  ช่วยได้มากคะ

เดี๋ยวมาคุยใหม่
38#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-9-28 13:03:56 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณกำลังใจจากทุกคนนะค่ะ  ขอบคุณเว็บไซด์นี้มากๆ ที่เป็นเหมือนที่พักใจ
เมื่อประสบชะตากรรม วันนี้เพิ่งรู้ว่ากำลังใจมันมีค่ามากๆ สำหรับคนที่ผิดพลาด
ถ้ามนเดินไประบายทุกข์ครั้งนี้ให้ใครฟัง นอกจากที่เข้าจะไม่เข้าใจความรู้สึกแล้ว
เขาอาจอยากสมน้ำหน้าเราที่ไปทำมาด้วยซ้ำ แต่ชุมชนที่นี้เข้าใจ ...
บางครั้งการที่เราไปทำศัลยกรรม เพราะเราอยากเติมเต็มส่วนที่มันขาดหาย
เพื่อความมั่นใจ และดูดีขึ้น ทั้งๆ ที่เราก็พยายามหาทางออกที่มันไม่เสี่ยง
และปลอดภัยมากที่สุดแล้ว .........คนที่ทำไบโอมา ถ้าลองไปถามเขาว่า
รู้หรือเปล่าว่ามันอันตราย 100 เปอร์เซ็นต์ ไม่รู้หรอกค่ะ ไม่ใช่รู้แล้วแต่อยากทำ
หมอบอกว่า เป็นวิทยาการสมัยใหม่ เจ็บน้อย ไม่ต้องผ่าตัด ธรรมชาติ
ไม่มีผลข้างเคียง ท่านเป็นหมอถูกต้องตามกฎหมาย ท่านเรียนด้านศัลยมา  
เราเป็นคนไข้ที่มาขอคำปรึกษา เราก็ต้องเชื่อท่านอยู่แล้ว  เชื่อมั่นเพราะ
เราไม่ไปทำกับหมอเถื่อน แต่แล้วทำไม......
หมอควรจะบอกว่า มันอันตราย มันจะแทรกในเนื้อเยื่อเรา ติดแน่น เลาะออกยาก
อาจเป็นต้นเหตุของโรคร้าย โมเลกุลที่เล้กของมัน อาจเคลื่อนย้ายไปทั่วร่างกาย
วันหนึ่งอาจเข้าไปในสมองคุณ ให้คุณเป็นอัมพาต เข้าไปในตาทำให้ตาอาจบอด
ถ้ามันอยู่นานไป คุณอาจเป็นมะเร็ง เพราะมันคือซิลิโคนปั่นผง คุรไม่มีวันเอามันออกได้หมด
คุณต้องอยู่กับมันจนตาย
ฉันจะไม่กล้าแม้แต่จะคิดลองทำเลย.............. วันนี้ คงสายไปแล้ว
ตอนนี้ไบโอทำร้ายร่างกายฉัน  ทำร้ายครอบครัวฉัน
คนที่เขาเคยบอกว่ารักฉันมากกลับสมน้ำหน้าไม่คิดแม้แต่จะช่วยเหลือใดๆ
ฉันนั่งรถไปตระเว้นหาหมอเหมือนคนบ้า ฉันแทบไม่ได้ใช้รถที่เราซื้อร่วมกัน
ฉันเหลือแต่แม่แก่ๆ ที่คอยห่วงใย  เหลือแต่ลูกที่คอยปลอบใจเวลาฉันหมดหนทาง
หากฉันย้อยเวลากลับไปได้ ฉันและคนที่ฉันรักคงไม่เสียใจอย่างนี้
อย่ามีใครได้เป็นอย่างฉันอีกเลย.............................................................
.................................................................................................
เข้มแข็งนะคะ  สู้ๆค่ะ ยังไงให้คุณหมอคมเอาออกให้ก่อนดีกว่านะคะ   อดทนรอนิดนึงนะคะ แผลหายสนิท ค่อยเสริมซิลิโคนใหม่
ทำใจดีๆไว้นะ  ถ้ารู้สึกเจ็บจริงๆ  ก็หาหมอให้หมอเอาออกให้ก่อนเถอะ  
ดีกว่าปล่อยทิ้งไว้มันอันตราย
เราก็เสียใจเหมือนกันที่พลาดไปทำbioมายิ่งคิดยิ่งเสียใจแต่มันย้อนเวลาไม่ได้
ขนาดไปแก้มาแล้วรอบนึงก็ยังกังวลอยู่  เราเข้าใจความรู้สึกนะ  มากๆเลย
วันๆนึงก็ไม่เป็นอันทำอะไรคิดแต่จะหาทางแก้ไขอยู่ตลอด  บางทีก็ทำใจได้
บางทีก็กลับมาคิดว่าจะทำไงดีอยากไปแก้อยากเอามันออกไป
คนที่ทำbioมาไม่ใครรู้จริงๆว่ามันเป็นวิธีการที่อันตราย  เพราะข่าวแล้วก็ข้อมูลที่เราได้รับรู้ก็มีแต่
ความอันตรายของซิลิโคนเหลว  ไม่มีข้อมูลของbioซักนิด  หมอก็ไม่ใช่หมอถื่อนเปิดคลินิคอย่างถูกต้อง
ตามกฎหมาย  ราคาค่าทำbioไม่ใช่ถูกๆสมัยที่เราทำจมูก3ปีที่แล้ว16000บาท  ใครที่พูดว่า "ไม่รู้เหรอว่า
bioเป็นซิลิโคนปั่น  อะไรที่ฉีดๆเค้าไม่ให้ทำกันมันอันตราย  ไม่รู้หรือไง " อยากบอกไว้เลยว่า "ไม่รู้"
เพราะแต่ก่อนมันไม่มีข้อมูลว่าbioมันเป็นอันตรายมีแต่บอกว่าเป็นเทคโนโลยีใหม่ปลอดภัยไม่มีผลข้างเคียง
เรื่องผลอันตรายของbioก็เพิ่งจะเป็นข่าวหลังจากที่มีคนฟ้องร้องหมอที่ทำbio  นั่นก็หลังจากที่เราได้ทำไปแล้ว
อ้าว  เราก็ทำไปแล้ว  ได้แต่คิดว่าไม่นะเราคงไม่เป็นอะไร  แต่เวลาผ่านไป คนที่ทำbioมาก็ได้รับผลกระทบจากการ
ใช้วิธีการนี้  แล้วก็ต้องไปแก้ไข พยายามหาทางเอามันออกไป  แต่ก็นั่นแหละมันเอาออกได้ไม่หมด  เราก็เกิดความกลัว
รีบไปเอาออกโดยที่ยังศึกษาข้อมูลไม่ดีพอ  ก็พลาดไปแก้ที่คลินิคนึง  ที่พอทำเสร็จแล้วเค้าก็ไม่ได้ใส่ใจติดตามอะไร
อีกเลย ทั้งที่ใครๆก็รู้ว่าเคสแก้แบบนี้มีผลเสียตามมาภายหลังการแก้ไขค่อนข้างสูง คิดดูแล้วกันว่าตอนที่ขึ้นเขียงแก้นะ
หมอทิ้งรอยมีดไว้บนดั้งเรา  เป็นรอยมีดบาดยาวประมาณ1นิ้ว  ดีที่มันไม่ลึก   เวลาแก้bioที่หมอใช้กะเราประมาณ1ชม
ไม่เกินนี้รวมเวลาที่รอให้ยาชามันทำงานด้วยนะ  เร็วมาก  พอครบกำหนดตัดไหม พนักงานเป็นคนตัดให้  มาช่วยกันตัด2คน
คนแรกคัดไปก็บอกพี่มองไม่เห็นก็เลยไปบอกให้อีกคนมาตัดให้  ตัดเสร็จก็ให้กลับบ้านเลย  ทั้งที่ดั้งเราเขียวช้ำมากๆๆๆ
พนักงานมาถามเราอีกนะว่าจมูกไปกระแทกอะไรมา  เราก็บอกเราดูแลอย่างดี  ไม่มีกระแทก  ช่วงพักฟื้นก็นั่งนอน  เค้า
ก็งงๆว่าทำไมมันช้ำขนาดนี้  เราก็พอรูมาบ้างว่าเคสแก้bioมันช้ำเยอะ  ก็ได้แต่ทำใจ  แล้วก็เลยขอพบหมอก่อนกลับ
ไม่งั๊นไม่สบายใจแน่อะ  ช้ำขนาดนี้ตัดไหมเสร็จให้กลับบ้านเลย  จะดูอาการซักนิดก็ไม่มี   ก็หลังจากที่เจอหน้าหมอ
หมอก็บอก  สวยมากเลยลูกทรงสวยดีเดี๋ยวก็ยุบบวม  แค่นั้นคุยกันประมาณ3-4นาทีเอง  แล้วก็ไม่มีการนัดดูอาการอีกเลย
ตอนนี้ก็4เดือนแล้วจมูกก็เบี้ยว บางวันก็ดูบวมๆโตๆ  ทรงที่ได้จากที่แก้bioมาก็คือจมูกสั้น ใหญ่กว่าเดิม  กลุ้มหนักเข้าไปอีก
เขียนมาซะยาว     เฮ้อ  ขอระบายด้วยคนนะ
ไม่รู้ว่าตัวเองไปปรึกษาหมอคมมาแล้วหมอว่าไงนะแต่เท่าที่เราศึกษาจากคนที่ผ่านมือหมอคมมาหมอเค้าดูแลดีนะ  เคสแก้เยอะด้วย ถ้าคุณมน เอาออกแล้วรอเวลาเสริมใหม่ได้มั้ย
ถ้าเผื่อว่าขูดแล้วพักไปก่อนแล้วรอเวลาเสริมใหม่ได้  ส่วนตัวเราคิดว่าก็น่าจะเป็นวธีการที่ดีกว่าทิ้งไว้แล้วมันอักเสบงี๊  เราได้แต่ภาวนาว่าซักวันนึง   วิวัฒนาการทางการแพทย์จะสามารถช่วยคนที่พลาดไปทำbioมาอย่างพวกเราได้
เป็นกำลังใจให้นะ  อย่าท้อที่จะเข้าไปปรึกษาคุณหมอ
ฮือๆๆๆ...อ่านแล้วน้ำตาไหลตามเลยค่ะ...เห็นใจคุณจริงๆ..เห็นรีบนๆเค้าแนะนำ หมอนพรัตต์...
เราเคยไปปรึกษากับหมอนพค่ะ..หมอเค้าให้คำแนะนำดีค่ะ..เราจะเอาเบอร์ไว้ให้คุณก่อนละกันเผื่อ
ไว้เป็นตัวเลือกในการตัดสินใจ...ให้ไว้หลายๆก่อนท่านนะคะ...เพราะเป็นหมอที่รับแก้แบบขูดไบโอฯ..เท่าที่เราเคยไปคุยมา
(แต่เราไม่ได้ฉีดไบโอนะ...แต่เห็นเค้ารับแก้ค่ะ)
1. หมอนพรัตน์ 089-699-0666 ,  083-131-3313
2. หมอประวิทย์ 081-8756573 , 02-512-4456
3. โตไกคลีนิค 02-331-0161 , 02-332-2174 , 02-311-7091

ส่วนหมอสำรวย หมอลิลลี่ หมออรรถพร ไม่แน่ใจท่านรับแก้รึเปล่าค่ะ..ลองหาข้อมูลดูนะคะ..สู้ๆค่ะ

ถ้าข้อความเราไม่เหมะสมที่เผยแพร่ข้อมูลก็ลบได้นะคะ....
42#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-9-28 14:14:46 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
40# bubble

ขอบคุณบั้บเบิ้ลมาก ........มนหวังให้เป็นอย่างนั้นเหมือนกัน
คงต้องรีบแก้ไข้ภายในปีนี้ไม่อยากทิ้งไว้ มนรู้สึกปวดหัวมากๆ เลยตอนนี้ จริงๆ เป็นมาได้
ซัก 4-5 เดือนแล้วละ เวลาอากาศค่อนร้อนหรือหนาวไป จะแสบจมูกปวดโพรงจมูกมากๆ
ถ้าใครที่อ่านกระทู้นี้แล้ว ถ้าเป็นไบโอรีบไปแก้เสียนะ อย่าปล่อยไว้ให้เกิดอาการใดๆเลย
คุณมนคะ เราเห็นที่หนังสือเล่มหนึ่ง อยากจะแนะนำนะค่ะของคูรดาวมยุรี มีขายที่seven อ่ะค่ะ เคยไปเปิดผ่านๆๆ เค้ามีเคสตัวเค้าเองที่ฉีดซิลิโคน แล้วไปเอาออกมีกระบอกอะไรม่รู้ใช้ดูด แล้วมันก็ออกมาเยอะจิงๆๆ ลองไปหาอ่านดูมั๊ยคะ (อันนี้ก็ไม่รู้มันได้ผลยังไงนะคะ) แต่เค้าดูดคางด้วยอ่ะคะ คางทำเยอะประมาณนั้น เผื่อใครสนใจลองดูค่ะ สู้ๆๆนะคะ หอมตัวเล็กมากๆๆกอดเค้าเยอะๆๆ เค้ารักเราที่สุดแหละค่ะ ไม่ว่าเราจะเป็นอะไร สู้ๆๆ
อ่านแล้วคิดตามเลยว่าสรุปแล้วการทำศัลยกรรมนี่มันทำให้สวยจริงหรือแค่ชั่วคราว เสร้าตามค่ะไงสู้นะค่ะ ทุกอย่างต้องมีทางออกคะ
หนูจะร้องไห้จิงแล้วนะ
อ่านแล้วซึ้งอ่ะ
กำลังใจจากคนที่ไม่เคยรู้จักกัน ไม่เคยเห็นหน้า เรารู้จักกันผ่านเว็บบอร์ดกระทู้นึง
แต่เมื่อใครทุกข์มา เราก้อมาปลอบกัน ให้กำลังใจ หาข้อมูลช่วยเหลือ แก้ไข
ใครสุขมาเราก็มาแสดงความยินดี มาชมเชย
อย่างน้อยๆความรู้สึกนี้มันก้อยังมีอยู่ในเวปนี้ ดั้งโด่ง
และอีกหลายๆกระทู้

มิตรภาพไร้พหรมแดน

มันมีอยู่จิง
แวะมาให้กำลังใจครับ ใจเย็นๆ ค่อยคิดหาหนทางนะครับ ทุกอย่างมีทางออก
เป็นกำลังใจให้นะคะ  ทุกปัญหามีทางออกเสมอ
[quote]ขอบคุณกำลังใจจากทุกคนนะค่ะ  ขอบคุณเว็บไซด์นี้มากๆ ที่เป็นเหมือนที่พักใจ
เมื่อประสบชะตากรรม วันนี้เพิ่ง ...
ต้นฉบับโพสโดย monatee เมื่อ 2009-9-28 13:03 [/quote
]ถูกเลยค่ะคุณมน เราเองทำมาตอนนี้6-7ปีแล้ว ตอนที่ทำ ไบโอเป็นอะไรที่ใหม่มากๆ และเปิดคลินิคอย่างถูกต้อง น่าเชื่อถือ  ตัวคุณหมอเองเค้าก็มีซิลิโคนแท่งนะคะ แต่โปรโมทไบโอมากกว่า และด้วยความที่เป็นหมอพูด มันดูน่าเชื่อถือค่ะ และประเ็ด็นสำคัญไม่ใช่ซิลิโคนเหลว คือทุกอย่างมันดูดี มีคนมาทำเยอะด้วย แต่พอเราเสริมมาสักพัก ก็มีข่าวออกมา ว่าเป็นซิลิโคนแท่งนำมาปั่น เรางี้ใจเสียเลย แต่ก็ยังไม่มากอะไรเพราะส่วนตัวไม่ได้เกิดปัญหา อาจเพราะฉีดไม่มาก
และคุณหมอตอนคุยดูมีจรรยาบรรณมากๆ เข้าไปทำกับเพื่อน2คน กรณีเราน่าสมน้ำหน้าตรงที่ เป็นคนค่อนข้างจมูกโด่งอยู่แล้ว และตอนแรกคุณหมอจะไม่ทำให้ แต่ด้วยความโลภอยากได้ปลายสวยๆ ก็ยืนยันทำ สรุป ได้ปลายมาก็ไม่ได้สวย ใหญ่กว่าปลายก่อนทำอีก ราคาก็แพงถ้าเทียบกับการเสริมสมัยนั้น   ตอนแรกชอบมากค่ะ กระแทกได้บีบได้ เหมือนจมูกจริงๆเลย แต่ตอนนี้ท่าจับจะรู้ว่าปลายเบี้ยว แต่มองข้างนอกไม่รู้ และตรงระหว่างตา ตัวไบโอมันตกไปอยู่ด้านข้างไกล้หัวตา คุยกับเพื่อนที่ทำด้วยกัน เค้าบอกว่าอย่าเลยดีแล้ว ส่วนตัวเพื่อนชอบค่ะ ไม่คิดเอาออก แต่เราไม่รอค่ะ เคยคุยกับคุณหมอนพรัตน์ ท่านว่าจริงๆไม่มีปัญหาไม่ต้องเอาออกก็ได้ แต่จมูกอาจจะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ และต้องทำใจว่าแ้ก้มาจะไม่สวยเท่าแก้ซิลิโคนปกติ  แต่ตอนนี้คิวค่อนข้างเยอะ เห็นว่าคุณหมอมีคนไข้แน่นทุกวัน และได้สนใจคุณหมอเฉลิมเหมือนกันค่ะ แต่คิวปีหน้าคงไม่ไหว เลยลงท้ายด้วยคุณหมอคมกริชนี่แหละ ที่ฝีมือดีอีกท่านและเห็นว่ามีคนแก้ไบโอมาเยอะ ก็เลยจะตัดสินใจทำ

ยังไงคุณมนไม่ต้องกังวลมากนะคะ ยังมีคนที่มีปัญหาคล้ายคุณมนเยอะแยะ และมีคุณหมอหลายท่านที่สามารถแก้ไบโอได้ อีกทั้งเดี๋ยวนี้เทคนิกศัลยกรรมล้ำหน้าขึ้นเยอะ เชื่อว่าต้องมีทางออกที่ดีแน่นอนค่ะ
เมื่อไหร่ที่ท้อแท้ นึกถึงลูกและคุณแม่เอาไว้นะคะ ยังไงพวกเค้าก็ไม่มีทางเดินหนีจากคุณค่ะ อย้าท้อแท้ หรือท้อถอยในเมื่อ2แขนยังมี2ขายังเดินได้ค่ะ สู้ๆค่ะ
ไม่เป็นไรนะคะ ค่อยๆ คิด และค่อยๆ ศึกษาหาแพทย์ที่รับแก้อ่ะคะ

ทนอีกนิดเดียว เดี๋ยวก็กลับมาสวยแล้วนะคะ
50#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-9-28 19:28:22 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกลับทุกคนนะค่ะ

มนเป็นตัวอย่างของการที่เราเป็นเหยื่อ เพราะความไม่รู้ค่ะ เป้นการไว้ใจคนที่เรียกว่าแพทย์
จริงๆ มนลืมไปว่าหมอก็เป้นปุถุชนธรรมดาที่มักจะมีดีและไม่ดีปะปนไป  ไม่ใช่ว่าหมอทุกคน
จะต้องดีเสมอไป ( ตอบจากใจส่วนลึกนะค่ะ ถ้าadmin เห็นว่าไม่เหมาะสมก็ลบได้ค่ะ )
แต่แน่นอนว่า ทุกคนอาจมีบางช่วงเวลาที่ทำผิดพลาด แต่ในความพลาดของเรานั้นมันใหญ่หลวง
แค่ไหน มันแก้ไขได้ไหม  ถ้าการประสบชะตากรรมในครั้งนี้เป้นบทเรียน มันก็แลกด้วยชีวิตทั้ง
ชีวิตของมนอาจเป็นได้ ..........น้องๆ ที่คิดจะทำศัลยกรรมไม่ผิดหรอกค่ะ สิ่งไหนที่เราทำแล้ว
มันดี กับเราควรทำค่ะ ร่างกายเป็นบัลลังก์ของจิตวิญญาน  เพราะฉะนั้น.....ร่างกายที่สวยงาม
สะอาด ย่อมดีกับจิตวิญญานของเราค่ะ ( แต่อย่าทำไบโอ ได้โปรด )
แต่สำหรับมนเป็นแค่ส่วนหนึ่งที่พลาด แต่แทนที่มันจะ
จบลงแค่เอาออก แต่มันมากกว่านั้น ตรงที่มันมีมากเกินไปจนทำลายอวัยวะบางส่วนของเรา
เราอาจจะไม่กลับมาเหมือนเดิมอีก แต่มันยังไม่น่ากลัวเท่าเราไม่รู้ว่าเจ้าสิ่งนี้จะกลายเป้นเนื้อร้าย
ในอนาคตหรือเปล่า เพราะชีวิตเรามันมีเงื่อนไขอะไรมากว่านั้น เราต้องมีอีกหลายชีวิตที่ต้องดูแล
ไม่ใช่แค่เราตายแล้วมันก็จบ ผลกระทบอื่นๆ อีกมากมาย
การรักษาต้องมี เงินทอง เวลา และกำลังใจ
ถ้าถามว่าวันนี้พร้อมหรือยัง ก็ยังไม่สามารถตอบได้เลย
.........................................................................................................................................
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้