เจ้าของ: sunchai22
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ขอระบายความ(อัดอั้น)ในใจกับบุญรัตน์คลีนิคหน่อยนะครับ

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2011-5-13 22:49:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผมอยากให้เคสนี้เป็นข้อเตือนใจอีกเคส ในการเสริมจมูกครับ คือผมอยากให้มองว่าการทำศัลยกรรม เราต้องพร้อมที่จะยอมรับความเสี่ยง บางทีหมออาจจะพลาดในการวินิจฉัยตั้งแต่ต้นครับ และสิ่งหนึ่งที่อยากให้คิดก็คือว่าเราเสริมจมูกไปเพื่ออะไร ราคาในการเสริมจมูกของหมอแต่ละท่าน มันไม่ได้เป็นตัวชี้วัดว่าจะดีหรือไม่ดี มันขึ้นอยู่กับคสามพอใจของเราว่า สิ่งที่มันเพิ่มขึ้นมาบนจมูกเราๆพอใจกับมันมากน้อยแค่ไหน เพราะเราต้องนึกเสมอว่า ราคาของแต่ละที่ทำไมไม่เท่ากัน ทำไมที่นึงราคาแพงมาก แต่คิวยาวข้ามปี
ผมจะยกเคสผมให้นะครับ เริ่มแรกที่ผมทำครั้งแรก ผมก็คิดแค่ว่าอยากให้มันโด่งกว่านี้อีกนิด อยากให้มันออกมาเป็นธรรมชาติ ไม่อยากให้คนทักว่าไปทำมา ที่สำคัญที่สุดคือเรื่องราคา
ผมทำครั้งแรกราคาไม่ถึงหมื่นครับ ที่ๆไปทำบางคนก็ว่าดีบางคนก็ว่าไม่ดี แต่ตลอดเวลาผมจะคิดเข้าข้างตัวเองครับว่า ผมคงไม่ดวงซวยขนาดนั้น ทำมาจะต้องดีแน่นอน มันเป็นปกติครับคนเรามักจะคิดแง่บวกไว้ก่อน ให้กำลังใจตัวเองไว้ก่อนเสมอ ซึ่งเป็นผลดีครับทำให้มีกำลังใจมากขึ้น แต่ขณะเดียวกันผมอยากให้เผื่อใจไว้บ้าง หากผลที่ออกมาไม่เป็นดังที่คิด และการทำครั้งแรกของผม แกนจมูกก็เอียงจริงๆครับ เอียงนิดเดียว ไม่สังเกตก็ไม่เห็น และผมก็ทนมา3ปี จนได้มาเจอเว็บนี้ และหาข้อมูล และตัดสินใจแก้อีกสองครั้ง จนตอนนี้ผ่านมาปีกว่าแล้วครับ
อยากให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ครับ ใจเย็นๆ ให้มองว่ามันเป็นเรื่องปกติ ถ้ามันไม่เบี้ยวมากๆ รอสักสามเดือนสี่เดือน เพราะเหตุผลที่หมอทุกท่านบอกแบบนี้ คือระยะเวลานั้นจมูกจะเข้าที่แล้ว และจะไม่ค่อยมีการเปลี่ยนแปลงจากรูปทรงที่เห็นแล้ว ถึงตอนนั้นก็ค่อยๆหาข้อมูลเพิ่มเติม เชื่อมั้ยครับว่าพอถึงเวลานั้นเราจะสนุกกับมัน และเราจะไม่เสียดายเงินในการแก้อีกเลย ไม่เหมือนตอนที่เราทำครั้งแรกที่อยากได้ถูกและดี
เป็นกำลังใจให้ครับ และอยากให้เห็นใจคุณหมอแกบ้างครับ เพราะผมเชื่อว่ากิตติศัพท์ของหมอทั้งดีและไม่ดี คุณจะต้องรู้มาก่อนที่จะตัดสินใจ ความผิดพลาดที่เกิดขึ้นอาจเป็นไปได้ทั้งจากตัวเราและจากหมอ ความผิดพลาดที่หมอเองอาจจะมีส่วนในการวินิจฉัยผิดพลาด
เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้จมูกไม่เป็นอย่างที่คิด แต่ถ้ามันเบี้ยวหรือเอียงจริงๆ ก็ค่อยๆศึกษาข้อมูลในบอร์ดนี้ และลองไปปรึกษาคุณหมอดูนะครับ สุดท้ายขอให้ได้ทรงจมูกที่อยากได้สมใจครับ

แสดงความคิดเห็น

ขอบพระคุณมากๆๆเรยคับ  โพสต์ 2011-5-20 13:18
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้