12
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
เจ้าของ: Benjathain
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ความซวยจากการทำศัลยกรรม TT

[คัดลอกลิงก์]
26#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-10 14:53:52 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ครั้งที่ 2 อ่าคร่ะ ตอนตัดไหมมาใหม่ๆนี่ยังไม่มีอาการค่ะค่อนข้างปรกติ จะเป็นคนที่ไม่สบายบ่อยนิสนึงแต่ก็มีอาการธรรมดาอ่าค่ะมีน้ำมูกไหลไม่อะไรมาก  จะมาหนักก้อช่วงตอน 3 เดือนแรกที่ไม่สบายหนักถึงขนาดอ้วกจนมีเลือดออก  พอเห็นมีเลือดออกอาการไม่ค่อยจะดีเรยรีบไปซื้อยาแก้อักเสบ เม็ดสีส้ม-ดำ มาทานได้สักระยะนึง จึงไปหาหมอให้ตรวจ ปรากฎเลือดมันม่ายออก ม่ายมีอาการอะไรทั้งนั้น พอเห็นหายเราก้อเลิกกินยาพยายามดูแลตัวเองแม้เรื่องอาหารการกินต่างๆนานา แต่แล้วสักพักได้ไม่นานก็เหมือนมีหนองไหลออกมา เรยรีบกลับไปให้หมอดูอีกที พอไปถึงหมอก้อกลับบอกไม่มีไรอีกแถมว่าเราอีกว่าไม่ใช่หนองแต่เป็นขรี้มูกของเราตะหาก จนบางทีเราเริ่มไม่เข้าใจกับตัวเองว่าความรู้สึกของเราจะผิดไปได้ไงว่านี่ละมันหนองชัดๆ  แต่ก็เหมือนเชือหมออ่าคร่ะ เพราะในความรู้สึกอีกด้านก้อแอบดีใจนะค่ะที่จมูกเราไม่ได้เป็นไร เชื่อในสิ่งที่หมอพูดแทบทุกอย่าง ทุกเช้าตื่นมาก้ออาวคัดตันบันเช็ดก้อพบอีกเหมือนมีหนองที่จมูกข้างซ้ายแทบทุกวัน ทั้งๆที่ตอนหมอผ่า ผ่าด้านขวาแต่หนองกลับออกที่ด้านซ้าย เหมือนครั้งแรกที่หมอก้อผ่าด้านขวาแต่ซิลิโคนกลับทะลุอีกด้าน  
จนมาวันนึงเรารู้สึกปวดจมูก แค่ลองแตะๆนี่ปวดเรย ภายนอกดูไม่บวม ไม่แดง แต่เลือดกลับไหลออกมาที่รูจมูกด้านซ้าย จนเราเริ่มกังวลเรยต้องกลับไปหาหมออีกครั้ง ทีนี้หมอแกส่องไฟดูแร้วก้อพูดกับเราว่ายังไงก้อต้องอาวออก เพราะการเสริมจมูกถ้ามีเลือดหรือหนองนี่ยังไงก้อต้องมีไรผิดปรกติแน่นอน ยังไงก้อต้องอาวออก เราเรยต้องยอมทั้งๆที่ใจจริงมีการต่อรองกับหมอว่า ขออาวออกเดือนหน้าได้ไหมขอรับปริญญาก่อนแร้วกันนะ หมอก็บอกแต่ว่าเราให้เวลาคุณขนาดนั้นไม่ได้ ถ้าเนื้อจมูกคุณพิการมา คุณจะทำไรไม่ได้อีกนะ เราเรยต้องยอม แม้ว่าเขาจะบอกกับเราว่าไม่ต้องห่วงนะถ้าใกล้ๆวันรับปริญญายังไงก้อลองมาฉีดคอลลาเจนไปก่อนก้อได้ แม้ว่าเราจะอยากมีดั้งแค่ไหน แต่เราก้อคงไม่ทำแร้วละเรากลัวปัญหาที่จะตามมาอีก
27#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-10 14:56:58 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอนเป็นทานแต่ยาแก้อักเสบเม็ดสีส้ม-ดำ และยาแก้ปวดค่ะ ไม่ได้ทานยาฆ่าเชื่อ คือจะซื้อตามที่หมอเคยจัดยาให้อ่าค่ะ แร้วซื้อตามนั้น
ครั้งหนึงทำที่ยันฮี  แต่ของเราก้มแล้วเจ็บตรงเปลือกตา รักษานานมาก ทำให้ชีวิตประจำวันเราเปลี่ยนทำให้ไม่กล้าไปไหน ไปแก้หมอคนใหม่บอกรายละเอียดเขาไปเรามีปัญหาอย่างไร ทำได้ 6 วัน ไปเที่ยวกับเพื่อนได้ หายเร็วมาก แต่ตอนนี่อยากทำใหม่ โครงเรื่มเปลี่ยนแล้ว ที่ไหนแก้สวยมั้ยคะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย whitevanilla เมื่อ 2011-4-10 23:21

อืม..แล้วตอนนี้จมูกคุณเป็นไงมั่งคะ...
...คืออย่างนี้นะคะ...คุณมีอาการคล้ายๆที่เราเคยเป็น..คือจริงๆ..มันเป็นไปได้ว่าการติดเชื้อมันจัค่อยๆเป็นไปไงคะ..ถ้าได้รับเชื้อแบคทีเรียอย่างอ่อน..และในสภาวะเหมาะสม มันจึงค่อยๆเติบโต..คุณเลยไม่รู้สึกมีอาการอักเสบปุ๊บปั๊บไงคะ....ทำมาช่วงแรก..อาจจะปลอดภัยดีค่ะ..แต่อาจมาเสียตรงที่คุณไม่สบายบ่อย..แผลจึงหายช้า..พอแผลปิดหายช้า..เชื้อโรคก็สามารถเข้าไปในแผลได้...แล้วก็ไปป๊ะกับสิ่งแปลกปลอมอีก(ซิลิโคน)..ร่างกายเลยรวนๆน่ะัค่ะ.....แต่ไม่เป็นไรค่ะ....เราขอแนะนำว่า...ถึงแม้คุณจะไปถ่ายรูปรับปริญญาก็ตาม..อย่าเพิ่งฉีดสิ่งใดๆเข้าร่างกายเลยค่ะ..เพราะตอนนี้ร่างกายคุณกำลังอยู่ในสภาวะฟื้นฟูอยู่..อย่าเพิ่งเอาอะไรแปลกๆเข้าไปเลยค่ะ  ขอแนะนำให้ใช้วิธีแต่งหน้าไล้ดั้งเอา...เพราะถ้าคุณปล่อยร่างกายฟื้นฟูตอนนี้..อีกไม่นานอาจจะทำได้ใหม่นะคะ...แต่ก็ต้องดูก่อนว่าจมูกคุณเป็นอย่างไร..บุ๋มไหม เป็นอะไรรึเปล่า...ถ้ายังปกติดีก็สบายค่ะ....จมูกจะสามารถสวยได้ไม่มีปัญหา
ทานยาแก้อักเสบ...เราแนะนำจำพวก"อม็อกซิลลิน 1000" จะเหมาะกับการฆ่าเชื้อที่ดีค่ะ..สามารถปรึกษาเภสัชฯก่อนก็ได้ค่ะ....
ส่วนเรื่องถ้าได้จมูกใหม่มาอีกครั้ง..เราว่าคุณหายาแก้แพ้ ลดน้ำมูกอย่างดีดีมาทานก็ดีนะคะ..อย่าให้น้ำมูกไหลใส่แผลมาก..ไท่ดีค่ะ...
ปล. อย่าลืมไปปรึกษาหมออื่นน๊ะจ๊ะ..หาหลายๆหมอดีที่สุดค่ะ..^ ^
30#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-11 09:17:09 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะคร่ะคุณ whitevanilla
ตอนนี้จมูกเราหลังอาวซิริโคนออกได้ 4 วัน ไม่เจ็บไม่ปวดแร้วค่ะ แต่อาจจะมีแค่เจ็บแปลบๆเป็นบางครั้ง เด๋วก้อหายค่ะ  
ขอให้หายไวๆค่ะ
สู้ๆค่ะเป็นกำลังใจให้
เปนกำลังใจให้นะคะ ยังไงลองปรึกษาคุณหมอท่านอื่นดูบ้างเผื่อท่านจะมีทางออกที่ดีกว่านี้ให้นะคะ
เราว่าน่าจะลองไปคุยกับหมอทั้งแพทย์ผิวหนังและแพทย์ศัลยกรรมเพื่อหาสาเหตุที่แท้จริงว่ามันเกิดจากอะไรกันแน่  เราคิดว่าอาการแบบนี้ค่อนข้างจะละเอียดอ่อนนะ สู้ๆๆๆๆๆๆน๊ะเห็นใจจัง
ตอบกระทู้ satreerat.jts ตั้งกระทู้

55 ไม่ใช่ๆค่ะพอดีว่าเอารูปแพนเค้กมาค่ะ ว่าจะเปลี่pนแร้วววว คนทักเยอะเลย^^
สุ้ๆนะค่ะเป็นกำลังใจให้ค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะครับ ลองหาหมอท่านอื่นปรึกษาด้วยก็ดีนะครับจะได้รับข้อมูลหลาย ๆด้าน
เป็นกำลังใจให้ค่ะ หายไวๆๆนะคะ
แต่ละคนปัญหาต่างกันไปไม่มีใครที่สมบูรณ์แบบ
ของเราทำครั้งแรกสวยเลยแต่ปัญหาเนื้อบาง+โรคจิตไปเองเลยทำให้ต้องมีรอบ2-3 ตอนนี้รอหายบวมอันที่3ขอให้ออกมาใกล้อันแรกที่สุด
ขอให้เจ้าของกระทู้สู้ๆนะคะ ครั้งที่3ต้องดีแน่ หาหมอเก่งๆศึกษารีวิวเยอะๆ เลือกหมอดีๆ และที่สำคัญขอให้โชคดีค่ะเป็นกำลังใจให้อีกคน
เป็นกำลังใจให้นะค่ะสู่ๆๆสู้ค่ะลองปรึกษาหมอที่เก่งใหม่นะค่ะสำหรับตัวเราไม่กล้าฉีดง่ะกลัวววววววว

แสดงความคิดเห็น

สูๆนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ  โพสต์ 2011-4-26 15:14
12
กลับไป ตั้งกระทู้ใหม่
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้