ดู: 24079|ตอบกลับ: 40
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เหลาคาง/ตัดกราม] มาดูภาพตัวอย่าง "ตัดกราม" ดูไม่ค่อยน่ากลัวเท่าไรแฮะ

[คัดลอกลิงก์]
แก้ไขล่าสุด need เมื่อ 2009-9-20 02:03

เป็นบล๊อกของคุณป้าวุ้นเส้นครับ
รุ่นน้องของเธอเล่าประสบการณ์ "ตัดกราม" สั้น ๆ
นึกว่าจะน่ากลัวมากไหง ชิล ๆ ขนาดนี้เนี่ย ราคาก็ 49500 บาทไม่แพงอย่างที่คิด
เห็นกระดูกที่ตัดแล้วเยอะมากเลยแฮะ

http://www.bloggang.com/viewdiar ... roup=2&gblog=28

มีไรสงสัยลองถามป้าวุ้นเส้นเอานะครับ
หรือหากอยากดูหลาย ๆ คนในบล๊อกเค้าก็มีหลายคนเลยครับ
ไหนๆ
ดูด้วยคนคับ
ตามไปดูด้วยคน  {:13_922:}
ขอไปดูด้วยคนนะ คัฟฟฟฟฟฟ -->
ก้องตะวัน สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
ป้าวุ้นเส้น แบบว่า สวยมากค่ะ ชอบจัง
ป้าวุ้นเส้นมีแต่คำแนะนำดีๆค่ะ
เพราะว่าป้าแกตอบเมลล์เราจริงๆ
เลยได้หมอบุญถิ่นมาเป็นอาจารย์
เพราะศึกษาแล้วก็ปรึกษาป้าวุ้นเส้นอ่ะ
ดีดีดีดีดีดีดีจิงๆ
pavoonsen แวะมาทักทายค่ะ
มีภาพน้องจอย ตัดกรามผ่านมา 3 เดือน หน้าเรียวขึ้นมาก ทั้งที่ตัวอ้วนกว่าเดิม อีก ตามลิ้งค์นี้เลยค่ะ
ป้าวุ้นเส้น Update รูปตัดกรามน้องจอย ครบ 3 เดือน สวยเรียวเชียวค่ะ
ที่ลิ้งค์นี้

http://www.bloggang.com/mainblog ... roup=2&gblog=34

pAvOOnsEn
ขอบคุณป้าวุ้นเส้นนะค้าบ
12#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-10-23 15:08:40 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอถามป้าวุ้นเส้นหน่อยครับ

ก่อนผ่าตัดนี่เขาจะเชคอะไรกันบ้างครับ
เช่นตรวจ HIV หรือว่าโรคแทรกซ้อนอื่น ๆ เป็นต้น
ขอถามป้าวุ้นเส้นหน่อยครับ

ก่อนผ่าตัดนี่เขาจะเชคอะไรกันบ้างครับ
เช่นตรวจ HIV หรือว่าโรคแทรกซ้อนอื่น ๆ เป็ ...
ต้นฉบับโพสโดย need เมื่อ 2009-10-23 15:08

ขอตอบด้วยคนนะคะ  น่าจะแล้วแต่ที่นะคะ ที่เราผ่าตัดที่ปิยะเวช  มีตรวจ HIV และ วิเคารห์เลือดด้วยคะ   โรงพยาบาลอื่นๆ ก้อน่าจะตรวจ HIV  ด้วยนะ
14#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-10-23 17:41:45 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ขอตอบด้วยคนนะคะ  น่าจะแล้วแต่ที่นะคะ ที่เราผ่าตัดที่ปิยะเวช  มีตรวจ HIV และ วิเคารห์เลือดด้วยคะ   โรงพยาบา ...
ต้นฉบับโพสโดย kungza เมื่อ 2009-10-23 16:58

ขอบคุณที่ช่วยตอบนะครับ

แล้วกรณีใดที่ไม่สามารถผ่าตัดกรามได้ครับ พอทราบไหมฮะ
ขอบคุณที่ช่วยตอบนะครับ

แล้วกรณีใดที่ไม่สามารถผ่าตัดกรามได้ครับ พอทราบไหมฮะ ...
ต้นฉบับโพสโดย need เมื่อ 2009-10-23 17:41

อันนี้ ไม่แน่ใจเท่าไรนะคะ   แต่ความคิดเรา ผลเลือดน่าจะเป็นส่วนประกอบหลักๆ นะคะ  เพราะถ้าไม่แข็งแรง หมอก้อคงไม่อยากผ่าตัดให้ นะคะ

เคยมีกรณี เพื่อนสาว ได้ติดต่อ ผ่าตัดเสริมหน้าอก อีกวันรุ่งขึ้นจะผ่าตัดแล้ว (ก่อนนั้นได้เจาะเลือดที่รพ.แล้ว)  ทางรพ.โทรมาแจ้งว่า    ไม่สามารถผ่าตัดให้ได้  บอกแค่นี้ แต่ไม่บอกเหตุผล  เพื่อนสาว จึงย้ายมาผ่ากับหมอเทพ ประตูน้ำคะ  เพราะหมอเทพแกไม่ตรวจเลือด
16#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-10-23 18:19:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
เคยได้ยินข่าวลือว่า หมอเทพ แห่งประตูน้ำโพลีคลินิค
ปากร้ายกับคนไข้ทุกคนจริงหรือเปล่าครับ? คุณกั้งซ่า
เอาเฉพาะเคสตัดกรามนะค๊ะ ที่อายุอยู่ช่วงระหว่าง 20 ถึง 40 นะค๊ะ
โดยปกติคุณหมอจะกะเวลาการผ่าตัดไว้ ราว ๆ 6 โมงเย็นค่ะ ดังนั้นจะสั่งให้งดน้ำงดอาหาร หลังเที่ยงของวันนั้น

ต่อไปก็เข้าพบคุณหมอ  คุณหมอก็เขียนอะไรยุกยิกสั่งงานกันไป  เสร็จแล้ว ทำสัญญา แล้วก็จ่ายเงิน
แล้วก็ไปเอกซเรย์ ( คุณหมอก็จะเอาฟิล์มเอกเรย์ไปวางแผนการผ่าต่อไป ) ส่วนคนไข้ก็เข้าห้องพักฟื้น อาบน้ำสระผมด้วยน้ำยา บ้วนปากด้วยน้ำยาเกือบ 1 ลิตร เปลี่ยนเสื้อผ้า แล้วมานอนทอดกายลงบนเตียง ให้คุณพยาบาลเจาะเลือดไปตรวจ เอดส์ เบาหวาน กรุ๊ปเลือด ฯลฯ
คุณหมออายุรกรรมก็จะเข้ามาตรวจร่างกาย ซักถามนี่นั่น
ต่อไปก็คุณหมอดมยา จะเข้ามาตรวจนี่นั่นเช่นกัน

พอได้เวลาก็จะมาเข็นไปห้องผ่าตัดค่ะ แต่ยังไม่ผ่าต้องเตรียมความพร้อมกันอีก ( ช่วงนี้ห้ามคนที่ไม่เกี่ยวข้องตามไป ป้าเลยไม่ได้ไป )

เมื่อผ่าตัดเสร็จก็จะให้คนไข้นอนรอที่ห้อง ดูอาการอีก 1-2 ชม จนแน่ใจว่าปลอดภัย จึงเข็นกลับมาที่ห้องพักฟื้นค่ะ

พอดีกว่า ถามแค่เรื่องตรวจเลือดป้าเขียนซะยาวเชียว

ปล ตั้งแต่มีเคสมาหลายสิบเคส ไม่ใช่เฉพาะตัดกรามอย่างเดียวนะค๊ะ รวมดึงหน้าด้วย ฯลฯ
ยังไม่พบใครที่ตรวจเลือดแล้วมีปัญหาเลยค่ะ
" ขอบคุณที่ช่วยตอบนะครับ

แล้วกรณีใดที่ไม่สามารถผ่าตัดกรามได้ครับ พอทราบไหมฮะ ...""

ลืมตอบที่ถามอันนี้ค่ะ

มีน้อยค่ะที่ตัดไม่ได้
เท่าทีเคยเจอตัดมุมกรามไม่ได้คือ มันไม่ใช่มุมกรามแต่เป็นกล้ามเนื้อค่ะ อันนี้ต้องไปฉีดโบท๊อก ( เพิ่งเจอเคสนี้สด ๆ ร้อน ๆ เมื่อวานนี้เอง คนไข้อุตส่าห์ขึ้นเครื่องมาจากขอนแก่น หอบกระเป๋ามาเตรียมเต็มที่ เลยฉีดโบท๊อกลดกรามแทน )

เจอตัดโหนกแก้มไม่ได้ เยอะกว่า เพราะถ้าโหนกแก้มสูงมาก มันใกล้ต่อมน้ำตามากเกินไป คุณหมอจะไม่เสี่ยงทำค่ะ เดี๋ยวน้ำตาไหลไม่หยุดค่ะ แบบนี้เจอมาหลายเคสแล้ว
เห็นแล้วเกิดความอยากตัดขึ้นมาบ้างแล้วอ่ะ:)
อยากรู้นะครับว่าถ้าตัดโหนกแก้มและตัดกรามด้วย จะเท่าไรหรือครับ
21#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-10-23 20:14:08 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
มีเรื่องสงสัยอย่างนึงครับป้าวุ้นเส้น

การดมยาเนี่ย ตื่นมานี่จะแพ้ยาสลบจนอาเจียนไหมครับ เคยได้ยินว่าบางคนแพ้ยาสลบอ้วกไม่หยุดหย่อน
แบบว่าไม่ชอบการอาเจียน แหะ ๆ
เคยได้ยินข่าวลือว่า หมอเทพ แห่งประตูน้ำโพลีคลินิค
ปากร้ายกับคนไข้ทุกคนจริงหรือเปล่าครับ? คุณกั้งซ่า ...
ต้นฉบับโพสโดย need เมื่อ 2009-10-23 18:19

ปากร้าย แต่ก้อใจดีนะ เห็นเค้าว่างั้นนะึคะ ยังไม่เคยเจอด้วยตัวเอง   ประมาณว่าเค้าจะชอบพูดเหมือนเป็นกันเอง(มากๆ)

ปล.ส่วนตัวเราเอง แพ้ยาสลบคะ  ถ้าฟื้นมา ก้อจะอวกไปเลย 1 คืนคะ   กินไปสักพักก้อจะออกมาหมด
ตัดออกไปเยอะเหมือนกันเนอะ

อยากหน้าเรียวบ้าง อะไรบ้าง
24#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-10-24 12:40:19 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
  ปากร้าย แต่ก้อใจดีนะ เห็นเค้าว่างั้นนะึคะ ยังไม่เคยเจอด้วยตัวเอง   ประมาณว่าเค้าจะชอบพูดเหมือนเป็นกัน ...
ต้นฉบับโพสโดย kungza เมื่อ 2009-10-23 21:05

อืม ถ้าปากร้ายใจดี อาจจะจริงเพราะไม่มีลูกค้าคนไหนมีปัญหากับเค้าเลยนะ
เสียอย่างเดียวตัดกรามภายนอกอย่างเดียวเท่านั้นอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าคุณกั้งฯทำอะไรมาหรอครับ ถึงต้องดมยาฮะ
25#
 เจ้าของ| โพสต์ 2009-10-24 12:40:36 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตัดออกไปเยอะเหมือนกันเนอะ

อยากหน้าเรียวบ้าง อะไรบ้าง
ต้นฉบับโพสโดย Fiat เมื่อ 2009-10-24 02:20

ในรูปก็หน้าเรียวแล้วนะฮะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้