เจ้าของ: HongRim
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ตาสองชั้น] รีวิวพัฒนาการ 2 ปี กับล่าสุดผ่าตัดกล้ามเนื้อตา ณ ร.พ รามา วันที่ 27 ธ.ค.2553

[คัดลอกลิงก์]
ดูดีขึ้นมากๆ เลยค่ะ คุณวิน ^^

แสดงความคิดเห็น

ขอบคุณครับ  โพสต์ 2011-3-21 20:33
เกี่ยวกับเรื่องตา ที่รามาเก่งสุดแล้วครับ   เก่งสุดในไทยและเอียเชียแปซิฟิกแล้ว  อาจารย์ทุกคนเก่งๆทั้งนั้น
โชคดีจังเจอคุณหมอใจดี หาสาเหตุจนพบ

อันนี้ผมหาข้อมูลนานพอสมควรครับ กว่าจะตัดสินใจทำ  โพสต์ 2011-4-29 15:03
หล่อเลยค่ะ อยากทำบ้าง

ขอบคุณครับ  โพสต์ 2011-4-29 15:02
ดูดีมากๆครับ

ขอบคุณครับ  โพสต์ 2011-4-29 15:03
56#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-4-29 15:06:51 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
การผ่าตัดกล้ามเนื้อตาก็มีความเสี่ยงอยู่นะ ครับ เพราะถ้ายกหนังตาขึ้นมากเกินไปจะตาเหลือกได้
และยังมีผลกระทบของการยุบ และ อัตราการตกของชั้นตาก็ไม่เท่ากันของแต่ละคนอีกด้วยครับ
ต้องทำพอดีๆ พอสวยพองาม ครับ
ได้ข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องตาเยอะจริงๆเลยค่ะ
ตอนนี่้ง่วงมากเลยค่ะเมื่อคืนฝันว่านอนไม่หลับอิอิ
ขอบคุณสำหรับการรีวิวของหนุ่มใจดีหน้าเข้มดวงตาหวานนๆด้วยน่ะค่ะ
ตอบกระทู้ MoD_els ตั้งกระทู้

อยากดูดีแบบพี่บ้าง
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MoD_els เมื่อ 2011-4-29 16:55

อยากดูดีแบบพี่บ้าง

ก็ค่อยๆ ดูแลตัวเอง ค่อยๆทำไปครับ ผมทำหลายอย่าง จมูก ตา ดัดฟัน  โพสต์ 2011-4-29 20:23
โทษที่นะครับ พอดีมีสงสัยนิดหน่อยว่า ผ่าตัดกล้ามเนื้อตาเนี่ย ต้องมีกรีดหนังตาอีกหรือเปล่าครับ พอดีว่าทำตาสองชั้นมาแล้ว แต่พึ่งได้ข้อมูลว่า ถ้าผ่ากล้ามเนื้อตาด้วยตาจะดูโตขึ้น ก็เลยสนใจอยากหาข้อมูล ไอ้ที่ผ่าตัดกล้ามเนื่อตานี่ผ่าตัดตรงไหนหรือครับ
รอคำตอบนะครับ ขอบคุณมากครับบ
กด Like 100 รอบ อ่ะ

ไหนอะคะแนน มาทวงครับ 5555  โพสต์ 2011-5-2 22:14
62#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-2 22:14:32 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย pikpik เมื่อ 2011-5-2 20:12
โทษที่นะครับ พอดีมีสงสัยนิดหน่อยว่า ผ่าตัดกล้ามเนื้ ...

ต้องกรีดหนังตาและต้องเลาะเอาด้ายที่เย็บไว้จากของเก่าที่เคยทำทิ้งด้วย แล้วก็หามัดกล้ามเนื้อตาแล้วเย็บตามความต้องการของหมอ  ใครมีไขมันเยอะก็ต้องเอาออก  การทำใช้เวลานานเหมือนกันเพราะหากล้ามเนื้อนี่แหละครับ  พอหากล้ามเนื้อหนังตาแล้วเย็บเสร็จแล้ว ก็ต้องเย็บเพื่อให้เข้ารูปเป็นชั้นตาเหมือนปกติที่ศัลยกรรมตาทั่วไปทำซึ่งกรีดแล้วก็เย็บตามที่ร่างไว้ไม่คำนึงถึงกล้ามเนื้อตา  ซึ่งแบบธรรมดานี้เหมาะกับคนที่กล้ามเนื้อตาปกติคือ ลืมตาหลับตาเป็นปกติ ไม่รู้สึกว่าตาเหมือนไม่มีแรง เหมือนจะหลับตลอดเวลาครับ   
ตอบกระทู้ HongRim ตั้งกระทู้

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
หน้าตาดูดี ขึ้นมากเลยครับ คุณ วิน
ขอบคุณที่รีวิวให้ดูนะครับ หล่อๆๆๆๆๆๆ
โดยปกติเปลือกตาบนจะตกลงมาปิดตาดำไว้ประมาณ 2 มิล... แต่เคสของพี่คนนี้ เปิดกล้ามเนื้อตาจนเห็นโฟกัสตาดำได้หมด ...ดูน่ากลัวนะครับ
แต่ก็โอเค
.....

ตอนนี้มันตกลงมาเหลือ 2 มิลและครับทำต้องเผื่อไว้ช่วงยุบพอดีด้วยครับ  โพสต์ 2011-5-15 17:43
ทำตาสองชั้น เท่าไหร่อ่ะ

ข้างละประมาณ 4500 บาทครับ  โพสต์ 2011-5-19 09:56
เย็บกล้ามเนื้อตา รพ.รามา ไม่ทราบราคาเท่าไหร่หรอค่ะ (ขอราคาเย็บกล้ามเนื้ออย่างเดียว + ขอราคาเย็บกล้ามเนื้อรวมกรีดตาด้วยเท่าไหร่)
แล้วเค้าต้องกรีดตาสองชั้นให้ทุกเคสก่อนเย็บกล้ามเนื้อรึเปล่าค่ะ สับสนจัง หรือว่าแล้วแต่ประสงค์ของคนไข้
ถ้าจะเลือกเย็บกล้ามเนื้อตาอย่างเดียวได้รึเปล่าค่ะ ตาของเราเปนปกตินะค่ะ
ตาสองชั้น(ทำมาค่ะ)แต่ไม่โต แต่อยากดูตาโตขึ้นน่ะค่ะ เผื่อจะดูตาหวานขึ้นบ้าง
เพราะรุสึกว่าการเย็บกล้ามเนื้อตา เทคนิคคล้ายในเกาหลีจัง เลยสนใจค่ะ

และถ้าหากว่าเราจะแก้ตาสองชั้น+เย็บกล้ามเนื้อตา ช่วยแนะนำได้มั้ยค่ะ ว่าควรจะทำที่ไหนดี
ระหว่าง รพ.รามา กับ หมอกมลยูเนี่ยน เพราะต่างก้อมีชื่อเสียงค่ะ

หากถามเยอะไปขออภัยด้วยน้าา พอดีไม่ค่อยมีความรุ้ด้านนี้เลยค่ะ  ยังงัยรบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากๆๆเลยค่า ^^
69#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-19 10:10:07 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย HongRim เมื่อ 2011-5-19 10:44

ตอบกระทู้ radeer ตั้งกระทู้

เย็บกล้ามเนื้อตา รพ.รามา ไม่ทราบราคาเท่าไหร่หรอค่ะ (ขอราคาเย็บกล้ามเนื้ออย่างเดียว + ขอราคาเย็บกล้ามเนื้อรวมกรีดตาด้วยเท่าไหร่)
ตอบ  ข้างละประมาณ 4500 ครับ รวมหมดแล้ว ไม่ว่าจะเคสแก้ไขหรือไม่เคยทำมาก่อน
แล้วเค้าต้องกรีดตาสองชั้นให้ทุกเคสก่อนเย็บกล้ามเนื้อรึเปล่าค่ะ สับสนจัง หรือว่าแล้วแต่ประสงค์ของคนไข้
ตอบ มันก็คือการทำตาสองชั้นนั้นแหละครับ แต่แตกต่างที่ ถ้าเป็นกรีดตาสองชั้นธรรมดา ก็คือกรีดแล้วเย็บเลยตามแบบเส้นที่ขีดไว้
       ส่วนเย็บกล้ามเนื้อตา จะกรีดแล้วหากล้ามเนื้อตา แล้วแก้ไขโดยใช้ลวดเย็บกล้ามเนื้อตาให้ยกขึ้น ตามต้องการ แล้วค่อยเย็บตามรอยกรีดตามแบบที่เส้นที่ขีดไว้
ถ้าจะเลือกเย็บกล้ามเนื้อตาอย่างเดียวได้รึเปล่าค่ะ ตาของเราเปนปกตินะค่ะ
ตาสองชั้น(ทำมาค่ะ)แต่ไม่โต แต่อยากดูตาโตขึ้นน่ะค่ะ เผื่อจะดูตาหวานขึ้นบ้าง
ตอบ คิดว่าทำได้นะครับ แต่ยังไงก็ตามต้องเอาเส้นด้ายของเก่าออกก่อนอยู่ดี ถ้าเคยทำมาแล้วนะ
แต่ว่าผลข้างเคียงมันเยอะนะถ้าไม่ได้เป็นกล้ามเนื้อหนังตายืดแบบผม
ตาปกติๆถ้าทำหมอบอกว่ามันกะได้ยาก ทำมากไปตาจะดูโตดูน่ากลัวไป
เพราะรุสึกว่าการเย็บกล้ามเนื้อตา เทคนิคคล้ายในเกาหลีจัง เลยสนใจค่ะ

และถ้าหากว่าเราจะแก้ตาสองชั้น+เย็บกล้ามเนื้อตา ช่วยแนะนำได้มั้ยค่ะ ว่าควรจะทำที่ไหนดี
ระหว่าง รพ.รามา กับ หมอกมลยูเนี่ยน เพราะต่างก้อมีชื่อเสียงค่ะ
ตอบ หมอที่รามาเก่งกว่านะ

หากถามเยอะไปขออภัยด้วยน้าา พอดีไม่ค่อยมีความรุ้ด้านนี้เลยค่ะ  ยังงัยรบกวนด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากๆๆเลยค่า ^^
ตอบ ไม่เป็นไรครับ ยินดีเสมอ
แล้วการเย็บกล้ามเนื้อตา หากทำไปแล้วเกิดมีผลกระทบเยอะเช่น ตาอาจดูโตน่ากลัวไป อย่างที่คุณวินบอก
อยากทราบว่าสามารถแก้ไขให้กลับมาเปนเหมือนก่อนทำได้รึเปล่าค่ะ...

ปล.คุณวินน่ารักจิงๆค่า ตอบละเอียดทุกคำถามเลย ใจดีจัง ได้ความรุ้จากทู้นี้เยอะเลย ขอบคุณมากๆเลยนะค่ะ ^w^
71#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-5-19 16:45:03 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ตอบกระทู้ radeer ตั้งกระทู้

แก้ไขได้ครับ แต่ต้องรอให้ตาเซ็ทตัวดีแล้ว 3 เดือนขึ้นไปครับ
แต่โดยธรรมชาติแล้ว มันจะตกลงเล็กน้อยหลังสามเดือนครับ
ของผม3 เดือนแรกดูโตมาก จะดูหลอกๆๆนิดนุง ตอนนี้ก็โอเคแล้วครับ
หล่อมากมาย หล่อไปไกลละ
ต่อไปจาคุยกับเราป่าวนี่

เหตุผลอะไร ที่ผมจะไม่คุยกับพี่อ่า งง  โพสต์ 2011-5-19 19:46
หน้าดูหนุ่มขึ้น

ขอบคุณครับ  โพสต์ 2011-5-20 21:51
ไปทำมาเหมือนกันคะกะหมอพรชัย มหัยสวริยะ ที่จักษุรัตนิน อโศก ท่านทำรามาด้วย เราโชคไม่ดีหมอทำตึงไปข้างขวา ทำให้ตาเจ็บตึงตลอด ไปหาหมอเดิมแกบอกเท่ากันแล้ว แต่ไม่จริง เราเจ็บตาแล้วข้างซ้ายลืมไม่ขึ้นด้วยเพราะข้างขวาตึงไป  หมอไม่แก้คะบอกให้ไปลองให้หมออื่นดูเราจะลองไปหาหมออื่นดู หมอคุณน่าจะเก่งนะคะตอนเราทำนะบวมข้างที่ตึงไปคะเลยทำให้การผ่าผิดพลาดเราจ่ายสามหมื่นที่รัตนิน

แพงมาก อ่า ผมจ่ายแค่ 9000 กว่าๆเอง *-*  โพสต์ 2011-5-20 21:40
คุณวินคะ  คนอายุ 50 กว่า หนังตาบนตกไปตามวัยอย่างพี่แอน อยากจะศัลยกรรม ให้มันดูดีขึ้น ขอคำแนะนำว่าจะทำที่ไหนดี  ไม่ทราบว่า ที่ ร.พ.รามารับทำเคสนี้หรือไม่ ถ้า รามาไม่รับ ที่ไหนทำสวยและปลอดภัยบ้าง ขอคำแนะนำด้วยนะคะ พี่มีเวลาอยู่เมืองไทยไม่ถึงปีแล้วค่ะ ประมาณเดือน เม.ย.55 พี่ต้องเดินทางไปอยู่ ตปท. ประมาณ 4 ปี ถึงจะกลับมาเมืองไทย  อีกอย่าง พี่จะแก้จมูกด้วย ทำมา 13 ปี ปลายเอียง โคนโยก รูจมูกไม่เท่ากัน ถ้าทำทั้งตาและจมูกพร้อมกัน ทำได้มั๊ย และควรทำกับหมอไหน  ขอคำแนะนำด้วยค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้านะคะ   
                      จาก พี่แอน อ้อไม่ใช่.... ป้าแอนจ้ะ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้