ดู: 34015|ตอบกลับ: 36
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

กระดูกอ่อน หลังใบหู ข้อเสียของมัน ที่ไม่มีใครพูดถึง

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2011-1-29 00:05:05 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ข้อเสียคือกระดูกอ่อนไม่สามารถงอกใหม่ได้นะจ๊ะ อันนี้เป็นข้อควรรู้เสียไปแล้วเสียไปเลย
แล้วอีกข้อหนึ่งที่สำคัญคืออย่าลืมว่ามันเป็นสิ่งที่มาจากร่างกายของเราเอง ซึ่งต้องอาศัยสารอาหารจากเลือดเช่นกัน เพราะฉะนั้นหากทำไม่ดีกระดูกอ่อนนี้ขาดเลือดมันก็จะฝ่อทำให้จมูกสวยๆที่เพิ่งทำมาผิดรูปได้จ้า นอกจากนี้ข้อเสียอื่นยังมีอีกเช่น ตรงหูมีอาการชา ซึ่งฝรั่งเค้าจะให้ความสำคัญมากเพราะ...อ่ะนะ
แผลที่หูถ้าห้ามเลือดไม่ดีก็จะเกิด hematoma ทำให้กระดูกอ่อนที่เหลืออยู่ขาดเลือดไปด้วยและฝ่อไปในที่สุด
การแก้ไขทำได้ค่อนข้างยากเพราะอย่างว่าอ่ะนะ มันเป็นกระดูกอ่อนที่กลืนไปกับเนื้อจมูก แถมบางมาก ถ้าเคลื่อนนีี่เรื่องใหญ่เหมือนกัน หาคนรับแก้ไม่ค่อยจะมี ส่วนหมอเก่าไม่ต้องพูดถึง บอกแต่ไม่อันตราย ไม่เป็นไร เพราะขี้เกียจแก้ แต่ก็นะทำเรามาซะขนาดนั้นใครจะอยากกลับไปแก้ด้วยจริงมั้ย
นอกจากนี้่ถ้าเอากระดูกอ่อนหลังหูที่เอามารองปลายออกไปก็จะทำให้เนื้อปลายจมูกบุ๋มลงไป เฮ้อ อเน็จอนาท
ก็ลองชั่งน้ำหนักดูนะจ๊ะ ^^

แสดงความคิดเห็น

อยากทำ แต่กลัว ..เลยหวงหูค่ะ  โพสต์ 2011-2-2 23:57
ได้ความรู้มากเลยค่ะ ขอบคุณนะคะ  โพสต์ 2011-1-31 19:33
น่ากลัวจังคับ ตอนแรกกะจะไปเติมปลาย ตอนนี้ชงักเลย ชักเริ่มกลัว  โพสต์ 2011-1-31 17:16
ข้อมูลเป๊ะมากคับ ขอบคุณเน้ออออออ ได้รู้อะไรดีๆ อีกเยอะเลย  โพสต์ 2011-1-29 00:36

คะแนน

8

ดูบันทึกคะแนน

2#
โพสต์ 2011-1-29 23:21:57 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อืม..ที่ตอบกระทู้ให้ไปก็เพราะมีความรู้ติดหัวมาบ้าง (ถึงแม้จะไม่มาก) ไม่อยากให้คนคิดถึงแต่ด้านดีอย่างเดียวจ้า
การที่เรารู้ทั้งข้อดีและข้อเสียจะทำให้เราวางแผนถึงอนาคตได้ ว่าเราควรจะเลือกสิ่งไหนให้ตัวเอง ถ้าเราเลือกแล้วเราจะต้องดูแลตัวเองหรือระวังอะไรบ้าง ถ้าเกิดปัญหาอะไรมาจะได้เตรียมตัวรับมือได้ถูกต้องจ้ะ
หมอที่ดีเค้าจะไม่บอกแต่ด้านดีอย่างเดียวนะคะ เค้าต้องบอกถึงด้านเสียด้วยเพราะสุดท้ายคนที่ต้องรับผลจากการรักษาหรือการศัลยกรรมคือคนไข้จ้า หมอไม่ควรการค้ามากเกินไปแบบเชียร์อย่างเดียวนะจ๊ะ^^
สุดท้ายสิ่งที่อยากบอกคือสิ่งที่แพงที่สุดไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุดเสมอไป การทำให้ได้มากที่สุดก็ไม่ใช่สิ่งที่ดีที่สุด แต่สิ่งที่จะทำให้มีความสุขที่สุดคือการเดินอยู่บนวิถีแห่งความพอเพียง และความพอดีนะจ๊ะ ไม่มากไป ไม่น้อยไปและสุดท้ายก็จะไม่เสียใจนะจ๊ะ ^^

แสดงความคิดเห็น

ชอบค่ะ เตือนสติได้มากเลยทีเดียว  โพสต์ 2011-2-3 03:41
จบสวย เห็นด้วยค่า  โพสต์ 2011-2-3 00:02
เห็นด้วยคับ  โพสต์ 2011-1-31 17:20
เห็นด้วยอย่างเเรงที่ว่า สิ่งที่เเพงที่สุดไม่ได้ดีเสมอไปอะ  โพสต์ 2011-1-30 16:09

คะแนน

4

ดูบันทึกคะแนน

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้