ดู: 56528|ตอบกลับ: 19
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำตาสองชั้น] แผลเป็นจากการกรีดตา ใช้อะไรทาดีคะ

[คัดลอกลิงก์]
ทำตาแบบกรีดมา 1 เดือนแล้วค่ะ ชั้นเริ่มเข้าที่แล้ว
แต่ยังไม่ได้ใช้อะไรทาที่แผลเพื่อลบรอยแผลเป็นเลยค่ะ นอกใช้ขี้ผึ้งตลับที่คุณหมอให้มา ทาก่อนนอนบ้างเท่านั้นเอง
วันก่อน ไปร้านขายยา ถามว่ามียาทาแก้แผลเป็นไหม จะทาที่ตา คนขายบอกว่าเห็นไม่ชัด ถ้าไม่บอกก็ไม่รู้ว่าไปทำอะไรมา แนะนำว่าปล่อยให้หายเองตามธรรมชาติดีกว่า กลัวทาแล้วยาเข้าตา เป็นอันตรายอีก...ซะงั้น
แต่คนขายก็ทิ้งท้ายนะคะ ว่าลองถามคนที่เคยไปทำมา หรือ ถามที่คลินิกว่าทาแบบไหน ยี่ห้อไหนได้บ้าง
ยังไงรบกวนคนที่เคยซื้อมาทาแล้วดี แนะนำหน่อยนะคะ ว่าแบบครีม หรือเจล ยี่ห้อไหนดี
ขอบคุณมากๆค่ะ
เราก้อเพิ่งทำมาได้ 10 วันค่ะ...หมอก้อแนะนำให้ทา scagel ลบรอยแผลเป็น แต่ช่วงนี้ให้ทาขี้ผึ้งที่เค้าหั้ยมาก่อนค่ะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย moshimussha เมื่อ 2011-1-28 01:20

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย moshimussha เมื่อ 2011-1-28 01:13

อย่าพึ่งใช้พวกลบรอยแผลเป็นทารอยตรงตาจะดีกว่าค่ะ
เราว่ารอให้ตาเข้าที่ก่อนจะดีกว่าน้า กะลังทำมาแค่เดือนเดียวเองอะค่ะ
ตอนเราทำคุณหมอก็ห้ามเรานะคะ ห้ามเอาพวกลบรอยแผลเป็นมาทา
ตาจะเข้าที่ประมาณ4-5เดือนค่ะ อดทนรอหน่อยน้า
อย่างน้อยสัก4-5เดือนค่อยใช้พวกลบรอยแผลเป็นจะดีกว่านะคะเพื่อความไม่ประมาทน้า
http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=19101
นี่เป็นกระทู้เราจ้า ไงก็ลองมาดูก่อนน้า
เรารีวิวการทำตาสองชั้นของเราและก็มีหลังทำแบบหลับตาเพื่อดู
รอยแผลเป็นหลังจากทำตาได้11เดือนอะค่ะ
อยู่แถวๆข้างล่างๆนะคะลองเลื่อนๆมาดูน้า
รอยมันจะค่อยๆหายไปเองอะจ้า อย่าพึงไปกังวลกะมันค่า
3#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-1-28 11:27:17 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
โอะๆ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
เดี่ยวมันคงค่อยๆจางไปเองโนะ
เกิดไปทาอะไรที่แรงๆ กับเปลือกตา เดี๋ยวเป็นรอยดำอีก คงแย่แน่ๆ
ตอบกระทู้ k_nuttanich ตั้งกระทู้

ผมขอแนะนำความรู้ที่ถูกต้องน่ะครับ การทายาลบรอยแผลเป็นสามารถทาได้ตั้งแต่สัปดาห์ที่สองหรือที่สามหลังจากทำแล้วหล่ะครับ เพราะยาจะช่วยสมานรอยแผลบนผิวชั้นนอกและช่วยให้การเรียงตัวของเนื้อเยื่อสวยงามขึ้นครับ โดยไม่ต้องกลัวว่าชั้นตาจะหายไปครับเพราะเวลาคุณหมอทำคุณหมอเย็บกล้ามเนื้อชั้นตาให้เราแล้ว ซึ่งกล้ามเนื้อชั้นตากับแผลรอยกรีดมันเป็นคนละส่วนกันครับ อันนี้คือแนวความคิดที่ถูกต้องตามหลักทางการแพทย์ครับ ส่วนการเข้าที่กี่เดือนนั้นผมว่ามันขึ้นอยู่กับการหายบวมของเปลือกตามากกว่าน่ะครับ เพราะผิวหนังบริเวณนี้เป็นส่วนที่บอบบางมากครับ
...ส่วนยาที่ผมจะแนะนำน่ะครับ ผมใช้ scagel ครับ อันนี้คุณหมอหลายท่านแนะนำมาครับ ใช้ดีมากครับ ตอนที่ผมทำตามาผมก็ทาตั้งแต่สัปดาห์ที่ 3 อะครับ พอเดือนกว่าก็เริ่มมองไม่เห็นรอยกรีดแล้วอะครับ ยังไงก็ลองศึกษาข้อมูลจากหลายๆ ท่านดูน่ะครับ เพราะแต่ละคนเชื่อไม่เหมือนกันครับ
ไม่ต้องทาอะไรเลยจ้ะ..
เดียวก็จางหายไปเอง
ไม่ต้องซีเรียสจ้ะ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย moshimussha เมื่อ 2011-1-28 12:58

ช่ายๆ ไม่ต้องทาอาราย เดี๋ยวมันก็หายไปเองจ้า
เพราะแผลเป็นตรงตาจะไม่ได้โดนแดดอะไรมาก
คือเวลาอยู่ข้างนอกเราแค่กระพริบตาไม่ได้หลับตา
ดังนั้นจึงจะไม่เกิดรอยดำ ส่วนรอยนูนนั้นเดี๋ยวก็จางไปเอง ไม่ต้องคิดมากค่ะ
สู้ๆ อดทนกะรอยนิดหน่อย แต่เดี๋ยวก็สวยจ้า
แต่ในใบดูแลตัวเองหลังทำที่คุณหมอให้มาของเราก็เขียนไว้นะ
ว่าอย่าพึ่งไปทาพวกลบรอยที่เปลือกตา และที่บอกว่าเข้าที่ดี 4-5เดือน
ก็คือตาเราจะหายบวมดีจนเห็นชั้นตาที่แท้จิงอะน้า ไม่ได้หมายถึงรอยนะจ๊ะ
อ่านดีๆอย่าเข้าใจผิดน้า รอยจะค่อยๆหายไปเอง นะการทำศัลยกรรม
มันต้องใช้เวลาจ้า เพราะผิวเราบอบบางน้าโดยเฉพาะตรงตาจ้า
เป็นกะลังใจให้เจ้าของกระทู้รอยจางเร็วๆนะจ๊ะ(เราไม่ได้ทาอะไรนอกจากขี้ผึ่งที่คุณหมอให้มาตอนนี้รอยก็แทบไม่เหลือแล้วจ้า)
โอววว ขอบคุณมากเลยครับกระทู้นี้ ว่าจะตั้งถามอยู่พอดี เปิดมาเจอเลยไม่ตั้งละ ค่อยใจชื้นขึ้นมาหน่อย ผมทำตามาจะครบเดือนแล้ว รอยยังไม่หายเลย แล้วมีคนทักแอบเคลียดนิดๆ เรื่องปกตินี่เอง สู้โว้ยยยย
8#
 เจ้าของ| โพสต์ 2011-2-1 15:03:21 | ดูเฉพาะโพสต์สมาชิกนี้
ได้สอบถามไปทางคลินิกแล้วนะคะ ว่าตกลงต้องทำอย่างไร
เค้าแนะนำว่าต้องทาค่ะ ให้ทาได้เลยหลังจากแผลแห้ง
แนะนำเป็นยี่ห้อ Scagel ให้นวดเบาๆ ตอนทานะคะ 2 เวลา เช้า-เย็น
มะวานไปซื้อหลอดเล็ก 130 บาทค่ะ
สกาแคร์เจลค่ะ  เพราะเราทำมาหมอให้ตัวนี้มาทาค่ะ
ส่วนเราก็ไม่ได้ทายาอะไรเพิ่มเติม  3 - 6 เดือน รอยนูนแดง ๆ ก็ค่อย ๆ จางและเลือนหายไปในที่สุด
ไม่ได้ทาเหมือนกัน มันก้อค่อยๆ จางล่ะ ถ้าหมอมือไม่หนัก ป่านนี้จางไปหมดล่ะ
ดีคร่าทุกคน เราพึ่งไปทำตาสองชั้นมาได้อาทิตย์กว่า ตอนนี้เครียอมาก เป็นรอยแผลนูนแดงกลัวจะเป็นแผลเป็นหรือคีลอยจัง
ตอนนี้กินไม่นอนไม่หลับเลย เพราะรอยแผลเหมือนจะนูน รุ้สึกไม่น่าไปทำงานเลย ขึ้ตุ่มตรงหัวตาทำให้เห็นชัดมาก ยิ่งส่องกระจกยิ่งอยากตาย! หน้าแฟนยังไม่กล้าเจอหน้าเลย ตอนนี้งดทุกอย่าง ไข่ ไก่ นม หน่อไม้ พริก มาม่า นานาชนิด กินได้อย่างเดียวคือหมู จนตอนนี้เบื่ออาหารมาก ยิ่งตรอมใจอีก ก็ยิ่งไม่มีแรง ทายาตัวไหนดี กี่เดือนถึงทาได้เลย หรือเปล่า แนะนำหน่อยนะคะ หาทุกวิธีแล้วตอนนี้
เพิ่งไปทำมาเหมือนกันค่ะได้สิบแปดวัน กลัวจะเป็นแผลเป็นเหมือนกัน เป็นเหมือนตุ่มเล็กๆแล้วก้อรอยแดง ตกลงมันจะหายใช่ไหมค่ะ แล้วก้อชั้นตาหนาด้วย มันจะยุบอีกใช่ไหมค่ะ ตอนนี้จิตตกสุดๆ ไม่กล้าออกไปไหน จะไปไหนต้องใส่แว่นตลอด ตาก้อเหมือนจะลืมไม่ขึ้น โอ๊ยอยากจะบ้าตาย แต่ได้เข้ามาอ่านรีวิวของเพื่อนๆแล้ว ก้อหายเครียดไปบ้าง คงต้องรออีกสักสามสี่เดือน
จะครีมหรือเจล ก็ไม่ต่างกันนะ ขึ้นอยู่กับว่าเราใช้ถูกกับตัวไหนมากกว่า ทาบ่อยแค่ไหน ต่อเนื่องมากพอหรือเปล่า อยย่างเราก็จะแนะนำเป็น Provamed Scar Silicone ตัวนี้มีพวก CPX กับวิตามิน C&E ช่วยด้วย
ให้แผลแห้ง เข้าที่ก่อนดีกว่า เพราะถ้าไม่แห้งดี อักเสบหรือติดเชื้อมาจะลำบากตัวเราเองอีกนะ
ใจเย็นๆ ก่อนดีกว่า ถ้าใจร้อน แนะนำให้ปรึกษาแพทย์ที่ทำให้เรานั่นแหละ ว่าจะทำอย่างไร
เพราะนี่มันแค่ เดือนเดียวเริ่มเข้าที่ก็รออีก 2 เดือนถ้าจางลงก็รอ
ถ้าไม่เยอะ แผลแห้งดีแล้ว เป็นรอยคีลอยเล็กๆ เส้นๆ เจลตัวนี้โปรวาเมด สการ์ ซิลิโคน
แต้มกับคัดเตอร์บัดแล้วทาๆ ดู ช่วยได้อยู่คะ เช้าเย็น สัก 2 อาทิตย์ก่อนก็ได้
มีอาการปวดหรือเจ็บ หรือคัน ร่วมด้วยไหม แล้วแผลที่ตาส่วนใหญ่ถ้าไม่ได้เยอะ หรือใกล้ตา ก็จะไม่ทากัน
เพราะมันสามารถหายได้ด้วยตัวมันเอง
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้